"บ้านสวนมะนาว"หันหลังให้ชีวิตลูกจ้างสู่การเป็นนายตัวเอง จ.อำนาจเจริญ 085-1119144

<< < (289/393) > >>

Mr.Ice:
อ้างจาก: chaichan_a ที่ สิงหาคม 22, 2012, 09:56:10 PM

อ้างจาก: chaichan_a ที่ สิงหาคม 22, 2012, 09:38:06 PM

เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าจัดไปตามคำแนะนำของท่านอาจารย์ครับ เอ็ม100 กับ นมสด ขอบคุณครับได้ความคืบหน้ายังงัยเดี๋ยวจะมาปรึกษาอีกครับ  ;)

กลับมาถามอีกรอบครับท่านอาจารย์ข้องใจเรื่องเอ็ม100 ฮ่าๆๆๆๆๆ เหตุผลและหลักการมันเป็นยังงัยครับ หรือเพราะมันมีกูลโคสครับ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
ไปเจอบทความดีๆ เลยเอามาฝากพี่ๆเพื่อนๆ

การใช้ลูกเหม็นไล่แมลงศัตรูพืชในสวนไม้ผล

โดย นางเกตุนิกา ชื่นสงวน
เจ้าพนักงานการเกษตร 6
สำนักงานเกษตรอำเภออัมพวา

การใช้ ลูกเหม็น ไล่แมลงศัตรูพืชในสวนไม้ผลเป็นเรื่องเล่าจากนายบุญเลิศ เข็มกำเนิด เกษตรกรทำสวนส้มโอ หมู่ 7 ตำบลบางช้าง อำเภออัมพวา จังหวัดสมุทรสงคราม

1. ใช้ขวดพลาสติกจากน้ำดื่ม ขนาด 250 CC. ตัดบริเวณตรงกลางขวดประมาณ 1 นิ้ว
2. นำลูกเหม็นใส่ลงไปในขวดประมาณ 5-10 ลูก/ขวด
3. แขวนรอบสวนรอบนอกไม่ให้แมลงศัตรูพืชเข้ามารบกวนในสวน

เด๊วจะลองทำแล้วเอาไปแขวนที่ต้นมะนาวดูบ้างว่ามันจะเวิร์คหรือเปล่า

ครับ  มะนาวจะสะสมอาหารพวกแป้งและน้ำตาลเพื่อการเตรียมตัวออกดอก ทีนี้น้ำตาลโมเลกุลที่เล็กที่สุดคือกลูโคสที่สามารถใช้ประโยชน์ได้ในทันทีและในเครื่องดื่มพวกนี้ยังมีสารอาหารบางตัวที่เคมีเกษตรใช้ในทางการค้าอยู่ลองพลิกฉลากอ่านดูครับ ส่วนนมก็สารอาหารเพียบครับ ทังโปรตีน แคลเชี่ยม ฟอสฟอรัส คาร์โบไฮเดรท วิตามินต่างๆ ทั้งสองตัวนี้กระตุ้นให้ใบเพสลาดได้เร็วมากครับ ที่สำคัญราคาถูกถ้าเทียบกับเคมีเกษตรต่างๆครับ

chaichan_a:

ระบบต่อสู้อากาศยาน  ;D  ;D

ครอบด้วยถุงดำอีกชั้นเพื่อป้องกันแสงแดด เด๊วได้ผลยังงัยจะมารายงานผลการทดลองให้ทราบ

chaichan_a:
อ้างจาก: Mr.Ice ที่ สิงหาคม 23, 2012, 05:22:10 AM

อ้างจาก: chaichan_a ที่ สิงหาคม 22, 2012, 09:56:10 PM

อ้างจาก: chaichan_a ที่ สิงหาคม 22, 2012, 09:38:06 PM

เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าจัดไปตามคำแนะนำของท่านอาจารย์ครับ เอ็ม100 กับ นมสด ขอบคุณครับได้ความคืบหน้ายังงัยเดี๋ยวจะมาปรึกษาอีกครับ  ;)

กลับมาถามอีกรอบครับท่านอาจารย์ข้องใจเรื่องเอ็ม100 ฮ่าๆๆๆๆๆ เหตุผลและหลักการมันเป็นยังงัยครับ หรือเพราะมันมีกูลโคสครับ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
ไปเจอบทความดีๆ เลยเอามาฝากพี่ๆเพื่อนๆ

การใช้ลูกเหม็นไล่แมลงศัตรูพืชในสวนไม้ผล

การใช้ ลูกเหม็น ไล่แมลงศัตรูพืชในสวนไม้ผลเป็นเรื่องเล่าจากนายบุญเลิศ เข็มกำเนิด เกษตรกรทำสวนส้มโอ หมู่ 7 ตำบลบางช้าง อำเภออัมพวา จังหวัดสมุทรสงคราม

1. ใช้ขวดพลาสติกจากน้ำดื่ม ขนาด 250 CC. ตัดบริเวณตรงกลางขวดประมาณ 1 นิ้ว
2. นำลูกเหม็นใส่ลงไปในขวดประมาณ 5-10 ลูก/ขวด
3. แขวนรอบสวนรอบนอกไม่ให้แมลงศัตรูพืชเข้ามารบกวนในสวน

เด๊วจะลองทำแล้วเอาไปแขวนที่ต้นมะนาวดูบ้างว่ามันจะเวิร์คหรือเปล่า

ครับ  มะนาวจะสะสมอาหารพวกแป้งและน้ำตาลเพื่อการเตรียมตัวออกดอก ทีนี้น้ำตาลโมเลกุลที่เล็กที่สุดคือกลูโคสที่สามารถใช้ประโยชน์ได้ในทันทีและในเครื่องดื่มพวกนี้ยังมีสารอาหารบางตัวที่เคมีเกษตรใช้ในทางการค้าอยู่ลองพลิกฉลากอ่านดูครับ ส่วนนมก็สารอาหารเพียบครับ ทังโปรตีน แคลเชี่ยม ฟอสฟอรัส คาร์โบไฮเดรท วิตามินต่างๆ ทั้งสองตัวนี้กระตุ้นให้ใบเพสลาดได้เร็วมากครับ ที่สำคัญราคาถูกถ้าเทียบกับเคมีเกษตรต่างๆครับ

จัดไป.....ตามคำแนะนำของท่านอาจารย์ เพิ่งพ่นเสร็จไป  ;D

Mr.Ice:
อ้างจาก: chaichan_a ที่ สิงหาคม 23, 2012, 09:00:00 AM

อ้างจาก: Mr.Ice ที่ สิงหาคม 23, 2012, 05:22:10 AM

จัดไป.....ตามคำแนะนำของท่านอาจารย์ เพิ่งพ่นเสร็จไป  ;D

อย่าเรียกอาจารย์เลยครับ ยังไม่ได้ถึงขนาดนั้นครับ จัดไปอีกสักสองอาทิตย์นะครับ ครั้งหน้าเริ่มให้ปุ๋ยเรียกดอกทางใบและดินด้วยเลยครับ

chaichan_a:
อาจารย์ครับแล้วอัตราส่วนต่อน้ำ 20 ลิตรเท่าไรครับ เพิ่งเข้าใจเรื่องที่อาจารย์พร่ำสอนมันก็คือการปรับ C:N ratio นี่เองมันคือช่วงสะสมแป้งและน้ำตาล ก่อนจะมีตาดอก ไปอ่านเจอเวปของลุงคิ้ม
สารอาหารที่มีผลโดยตรงต่อดอก :
……. P. และ K. ทำหน้าที่เป็นตัวนำในการทำให้ต้นออกดอก
……. Ca. ทำหน้าที่สร้างความสมบูรณ์แก่ดอกที่ออกมาแล้ว
……. Br. และ Zn. ทำหน้าที่สร้างพื้นฐานที่สมบูรณ์ในการส่งเสริมให้ต้นออกดอก
……. Ga-3 ทำหน้าที่ยืดก้านดอกให้ยาวขึ้น
……. NAA. ASTROGEN. และ VITAMIN E. ทำหน้าที่ปรับปรุงเกสรให้ผสมติดเป็นผล

..... สภาพต้นมี C มากกว่า N เมื่อเปิดตาดอก จะออกดอก
..... สภาพต้นมี C น้อยกว่า N เมื่อเปิดตาดอก จะออกใบ
..... สภาพต้นมี C เท่ากับ N เมื่อเกิดตาดอก จะออกใบ หรือ ใบ+ดอก

....... N. มีอยู่ในน้ำที่ให้ น้ำใต้ดิน. น้ำฝน. น้ำค้าง. ปุ๋ยอินทรีย์ (มูลสัตว์กินพืช). น้ำหมัก
ชีวภาพจากพืช. เลือดสัตว์.
....... C. มีอยู่ในปุ๋ยเคมี (ทุกตัว ยกเว้น N.) ปุ๋ยอินทรีย์มูลสัตว์ปีก. น้ำหมักชีวภาพจากซาก
สัตว์. นม (C/N RATIO = 39/1). สารรสหวาน. ควันไฟ.
....... N สร้างเนื้อในไม้ผล ทำให้ผลโตปกติตามธรรมชาติ
....... CHITOSAN แบ่งเซลล์เนื้อผลทำให้ผลมีขนาดใหญ่ขึ้น
....... Ca. สร้างผลให้คุณภาพดี

มีนมเหมือนที่อาจารย์บอกด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว