รั้วไฟฟ้า

<< < (2/3) > >>

ดำ เช้าหยุด:
คุณ ZeZa เค้าเลี้ยงวัว ก็เข้าใจว่า น่าจะเป็น หม้อล้อมรั้วไฟฟ้า
ใช้สำหรับ จำกัดขอบเขตบริเวณให้วัวหากิน
หม้อล้อมรั้วราคาประมาณ 800 บาท
ลวดราว ขนาดสักเบอร์ 17 กก.ละ 50 บาท ลากได้ราวๆ 70 เมตร
จะลากยาวกี่เมตร ก็ซื้อมากี่ กิโล  ลองคำนวณดู
สายยางแบบสายยางวัดระดับก็ได้ ให้ดีเอาเส้นโตๆหน่อยไว้เป็นฉนวน
เสา ไว้ขึงลวด และวางเป็นระยะๆ กันลวดตกท้องร่อง
ชนิดเสา เป็นไม้ลวก หรือไม้ไผ่   หากแนวรั้วที่เราทำ มีต้นไม้ ก็สามารถใช้เป็นเสาได้
   ที่หม้อล้อมรั้ว จะมี 2 ขั้ว ดำ แดง    สีดำคือดิน ให้ฝังเหล็กเส้น ลึกลงดินสัก 1.5 เมตร
สีแดงคือไฟ  ก็ต่อสายไปจั้มกับลวดราวที่เราขึงไว้
         เอาเป็นว่า หากยังไม่เข้าใจ เชิญพบผมได้ที่ห้องสนทนา เกษตรพอเพียง

http://kasetporpeang.com/porpeang_chat.htm

ZEZA:
ขอบคุณมากครับ ;) ;)

Killboyman101:
จุดประสงค์คืออะไรครับ

tophy:
อ้างจาก: udom101 ที่ พฤษภาคม 25, 2009, 07:48:48 PM

ถ้ามีคนเสียชีวิต เจ้าของที่ดิน รับผิดชอบ เต็มๆ -*-
ปลูกกระถิ่น เอาเสากระทูไม้ ถูกครับ

อ้างจาก: น้าหลุยส์ใบมีด ที่ พฤษภาคม 25, 2009, 07:36:14 PM

ไม่เข้าใจครับ รั้วไฟฟ้ามันจะประหยัดกว่ารั้วธรรมดาได้อย่างไร  ???

ยกเว้นคุณใช้ลวดเส้นเดียวขึงแล้ว ต่อกับแบตเตอร์รี่ ป้องกันวัว-ควายซุกซนเดินออกนอกพื้นที่ ที่ควบคุม ???

ปกติ หม้อแปลงไฟฟ้าล้อมรั้ว จะมีโวลท์ สูงมากครับ แต่กระแสจะน้อยมาก น่าจะประมาณ 0.8mA ดังนั้น แม้จะถูกดูด ก็ไม่เป็นอันตรายอะไรเลยครับ แค่สะดุ้ง เท่านั้นเอง เหมือนมดริ้นกัดเท่านั้นเองครับ แต่ก็ทำให้วัวกลัว จนไม่กล้าเข้าใกล้เลย

ส่วนที่ว่าประหยัด ก็ประหยัดกว่ากันหลายเท่าครับ
หากล้อมรั้วขนาด 6 ไร่ ถ้าเป็นลวดหนาม ใช้เสาปูน หมด 4 หมื่นต้นๆ ผมลองคำนวณดูแล้ว
ถ้าล้อมด้วยไฟฟ้า ที่มาจากแบตเตอร์รี่ หรือไฟฟ้าบ้าน ผ่านตัวแปลงล้อมรั้ว จะประหยัดมาก ลงทุนไม่น่าจะเกิน 2 พันเองครับ

ไฟฟ้าบ้าน ปกติจะ 220V / 5-10A ซึ่งใช้สำหรับบ้านพักอาศัยเท่านั้น หากเป็นโรงงาน หรือ ที่องค์กรที่ใช้ไฟมาก จะเป็น 10 ขึ้นไป
ซึ่งถ้าช๊อต หรือดู จะตายทันทีครับ สิ่งที่ทำให้คนตายจริงๆคือ กระแสครับ ไม่ใช่โวลท์
 ในที่นี้ บ้านที่พักทั่วๆไป จะมีตั้งแต่ 5 แอมป์ ขึ้นไป เมื่อไฟดูด ไฟช๊อต ถึงตายเลยครับ

ถ้าเทียบกับรั้วล้อมไฟฟ้า จะมีกระแสแค่ 0.8mA เท่านั้น ในที่นี้ ยังไม่ถึง 1 แอมป์เลย ดังนั้นการที่กระแสไหลผ่านร่างกายเรา จึงไม่เป็นอันตราย แต่โวลท์ ทำให้สะดุ้งครับ แต่ก็อาจทำให้หัวใจทำงานไม่ปกติได้ มีสิทธิ์ตายได้เหมือนกัน  ดังนั้นจึงขึ้นอยู่กับสิ่งต่อไปนี้

1. ตั้งโวลท์พอประมาณ
2. ตั้งแอมป์ให้ต่ำๆ
3. ตั้งจังหวะการปล่อยกระแสไฟให้ห่างๆ กี่ครั้งต่อ นาที ก็ว่ากันไป หากปล่อยถี่เกินไป จะทำให้ไม่มีจังหวะดึงมือออก เมื่อถูกดูด มันจะดูดต่อเนื่อง ทำให้เกิดอันตรายได้ครับ

อันนี้เพื่อนที่เขาจบไฟฟ้ากำลังมา แน่นำครับ เลยนำมาเล่าให้ฟังต่อ หากผมจำมาผิดพลาดท่านใดมีความรู้ก็ชี้แจงให้ท่านอื่นทราบต่อไปด้วยครับ จะได้เข้าใจได้ถูกต้อง ไม่ผิดพลาด จนเกิดอันตราย

TZ250:
เอาหนังสติ๊กส่องเลยครับ  ไม่ต้องกลัวไฟดูดคนตายด้วย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว