ข่าว
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ไร่เอกเขนก" เริ่มต้นใหม่ ที่ไร่เอกเขนก ตอนพลังงานแสงอาทิตย์ หน้า 29  (อ่าน 113180 ครั้ง)
aeksit.ra
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #448 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 04:03:11 PM »

หายไปหลบพักใจ ตอนนี้เริ่มต้นใหม่กับการทำไร่เอกเขนกให้ก้าวหน้าต่อไป พระอาจารย์เคยเตือนสติไว้ ทำไร่เอกเขนก ถ้าใจไม่เอกเขนก ใจว้าวุ่นให้หยุดดูใจตัวเองเมื่อเอกเขนกเมื่อไรให้ค่อยเริ่มกลับไปทำ พักไปหลายเดือน คิดทบทวนทุกอย่างที่เกิดขึ้น ความผิดพลาดที่เกิดขึ้น ทุกอย่างที่เกิดขึ้นทั้งดีและร้าย ตัวเราเองไม่ใช่เหรอที่ชวนเข้ามา ทำให้ตอนสำเร็จเราถึงชอบอยากทำต่อ พอผิดหวังก็ทุกข์ ทั้งหมดก็เกิดจากใจเรา พอแล้วสำหรับสถาวะจิตตกเริ่มใหม่ คราวนี้ทำอะไรที่เราทำเองได้พึ่งพาคนอื่นน้อยลง ศึกาาและทดลองเยอะๆ ให้เวลากับตัวเองกับการสร้างเหตุ อย่าพึ่งปลูกอะไรดดยหวังผลเพราะถ้าไม่ได้อย่างที่คิดแล้วมันทุกข์อย่างที่ผ่านมามันไม่คุ้ม วันนี้เลยเริ่มใหม่ ด้วย keyhole garden วันนี้เลยเอาผลงานมาอวดว่าทำสำเร็จด้วยมือตัวเองมันดีจริงๆ  เป็นการทดลองนะครับออกตัวไว้ก่อนทำครั้งแรก มันเป้นการทำสวนแบบคนขึ้เกียคือทำครั้งเดียวปลูกได้หลายปี แนวคิดคือจำลองสถาวะในธรรมชาติ แบบมีแหล่งธาตุอาหารและความชื้นในตัว เรามีมุลวัวหรือเสษผักก้เติมตรงกลางรดน้ำก็รดแต่วงกลางให้ละลายธาตุอาหารไปให้ดินรอบข้างที่ปลุกต้นไม้ เลยถ่ายรูปเป็นขั้นตอนการทำมาให้ดู อย่าว่าเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนนะครับ ถือว่าเป็นการเล่าสู่กันฟัง

ขั้นแรกขีดวงกลม สองวงซ้อนกันแล้วขุดวงเล็ก

ขั้นที่สอง ปักหลักตีตะแกรงวงในใส่ท่อนไม้ดิน,หน้าดิน,ดินขุยไผ่ ,ขี้วัว ประมาณว่ามีอะไรที่คิดว่าดีก็ใส่ไปเป็นขนมชั้น

ขั้นที่สาม ใส่เสษวัสดุในวงนอก ตามสูตรเริ่มด้วยกระดาษลัง แต่ที่ไร่มีปลวกเยอะ เลยใส่ใบขี้เหล็กข้างล่างได้ผลหรือปล่าวไม่รู้เอาอุ่นใจ ก็ใส่กระดาษลังรดน้ำตามด้วยท่อนไม้ ฟาง ดินมีอะไรก็ใส่ไปครับ ที่ไร่มีพระเอกเป็นดินขุยไผ่ ใส่เยอะหน่อย แล้วก็แถมไส้เดือนนิดหน่อย

วงแรกเสร็จถึงไม่สวยแต่ภูมิใจ

รอบนี้ทำ สามวงลองดูครับใช้ วัสดุเหลือใช้ในไร่ ง่ายๆครับ วงสองและสามดูดีขึ้นเพื่อนๆว่าไหม

ตอนนี้ลองปลูกสวนครัวง่ายๆ และสตอเบอรี่ ถ้าได้ผลดีจะทำวงใหญ่กว่านี้เพิ่มขึ้นอีกหลายไวงเราใช้น้ำน้อยดุแลง่ายๆครับ ได้ผลอย่างไรจะเอามาเล่าให้ฟังนะครับ
ส่วนบ้านที่จะทำร้านกาแฟในอนาคตเสร้จแล้วครับได้เข้ามาพักแล้ว โอกาสหน้าจะเอารูปมาให้ดูครับ

เอก ณ ไร่เอกเขนก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2016, 04:06:00 PM โดย aeksit.ra » บันทึกการเข้า

aeksit.ra
*

« ตอบ #449 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 02:55:31 PM »

เริ่มเห็นผลานของ keyhole แล้วมันเริ่มออกดอกแล้วเป้นผลแล้วแต่ยังไม่รู้ว่ามันจะเป็นลูกสมบูรณ์ไหมแต่แค่นี้ก็ ชื่นใจแล้วครับ ใครอยากไปช่วยให้กำลังใจไปเยี่ยมชมที่ facebook ครับ https://www.facebook.com/raiekanake/

มีความสุขการการเปลี่ยนแปลงอย่าทุกข์กับการไม่ได้อย่างใจ คนในไร่เอกเขนกได้กล่าวไว้

aeksit.ra
*

« ตอบ #450 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 04:24:19 PM »

ขอรายงานความคืบหน้าของงานก่อสร้างใน ไร่เอกเขนก ตอนนี้ได้เข้าพักเรียบร้อยแล้ว เบ็ดเสร็จใช้เวลาก่อสร้างสามปี พบว่าบ้านดินอยู่แล้วเย็นจริงๆ เพราะต้องใจเย็นมากๆ ค่อยๆทำค่อยๆสร้าง แต่เสร็จแล้วภูมิใจมาที่ทำบ้านดินที่ไม่เหมือนบ้านดิน ใครมาเห็นไม่มีใครเชื่อว่าเป็นบ้านดิน แต่ยืนยันว่าดินแต้ๆทำมากับมือ

ค่อยๆทำ เอารูปถ่ายสามปีก่อนมายืนยันว่ามันแห้งแล้งแต่วันนี้เขียวขึ้นเยอะ

รูปด้านหน้าโชว์โลโก้ไร่ เพื่อนๆแนะนำได้นำครับ

ตอนแรกตั้งใจจะทำเป้นร้านกาแฟหน้าไร่แต่ ยังไม่ได้ทำเพราะต้องการปรับตัวในการไปอยู่ ตจว. สักพักเพราะไม่อยากกังวลหลายๆด้าน เพื่อนๆว่างัยครับบ้านดินแบบนี้กับบ้านดินมาตราฐานชอบแบบไหนมากกว่ากันครับ ว่างๆไปเที่ยวเชียงใหม่เชิญนะครับ จะชงกาแฟสูตร  ไร่เอกเขนกให้ชิครับ  แวะที่ไร่เอกเขนกดูแผนที่ที่ facebook ครับ  https://www.facebook.com/raiekanake/
บ้านทำไปเรื่อยๆมั่วๆสุดท้ายก็ดูเข้าท่านะเพื่อนว่าไหม

วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #451 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 08:59:16 AM »

ขอรายงานความคืบหน้าของงานก่อสร้างใน ไร่เอกเขนก ตอนนี้ได้เข้าพักเรียบร้อยแล้ว เบ็ดเสร็จใช้เวลาก่อสร้างสามปี พบว่าบ้านดินอยู่แล้วเย็นจริงๆ เพราะต้องใจเย็นมากๆ ค่อยๆทำค่อยๆสร้าง แต่เสร็จแล้วภูมิใจมาที่ทำบ้านดินที่ไม่เหมือนบ้านดิน ใครมาเห็นไม่มีใครเชื่อว่าเป็นบ้านดิน แต่ยืนยันว่าดินแต้ๆทำมากับมือ

ค่อยๆทำ เอารูปถ่ายสามปีก่อนมายืนยันว่ามันแห้งแล้งแต่วันนี้เขียวขึ้นเยอะ

สวยงามมีเสน่ห์ได้บรรยากาศ

รูปด้านหน้าโชว์โลโก้ไร่ เพื่อนๆแนะนำได้นำครับ

ตอนแรกตั้งใจจะทำเป้นร้านกาแฟหน้าไร่แต่ ยังไม่ได้ทำเพราะต้องการปรับตัวในการไปอยู่ ตจว. สักพักเพราะไม่อยากกังวลหลายๆด้าน เพื่อนๆว่างัยครับบ้านดินแบบนี้กับบ้านดินมาตราฐานชอบแบบไหนมากกว่ากันครับ ว่างๆไปเที่ยวเชียงใหม่เชิญนะครับ จะชงกาแฟสูตร  ไร่เอกเขนกให้ชิครับ  แวะที่ไร่เอกเขนกดูแผนที่ที่ facebook ครับ  https://www.facebook.com/raiekanake/
บ้านทำไปเรื่อยๆมั่วๆสุดท้ายก็ดูเข้าท่านะเพื่อนว่าไหม

aeksit.ra
*

« ตอบ #452 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:23:37 PM »

กลับมาเริ่มใหม่อีกครั้งๆนี้เราจะพึ่งพาตัวเองให้มากที่สุด หลังจากทำ keyhole ก็รอดูผล ก็เลยเริ่มให้กับ2โครงการคือ ใช้พลังงานทดแทนกับทำปุ๋ยเอง วันนีเลยขอเล่าเรื่องพลังงานธรรมชาติก่อน วางแผนติดตั้งปั๊มน้ำพลังงานแสงอาทิตย์ เอาแบบ DIY คือสั่งมาประกอบเองลองผิดลองถูกอีกแล้ว ครับท่าน เพราะถ้าเราติดตั้งเองได้จะถูกไปเยอะคับ วางแผนติดปั๊มชัก1นิ้วกับแผงโซล่า2แผง วางท่อรอเลยมั่นใจมาก ระยะทางประมาณ300เมตร ขึ้นสูงสัก6เมตร มีเป้าท้าทายจะเอาขึ้น14เมตร ยังไม่รู้จะได้ไหมเอาเป้าแรกก่อน6เมตร ชวนชาวบ้านมาช่วยขุดดินบอกว่าจะทำโซล่าเซลทุกคนขำว่ามันจะได้เหรอทั้งสูงทั้งไกล เราก็บอกว่าทำได้สิศึกษามาว่ามันได้ เขาก้ว่าคนไร่นี้มันทำอะไรแปลกอยู่เลย คราวที่แล้วก็ทีเอาลังกระดาษมาปลูกต้นไม้ ไม้ปลูกเตี้ยๆก่อขึ้นมา keyhole คราวนี้เอาอีกจะเอาแดดมาดูดน้ำ เราก็บอกทำไปก่อนได้ไม่ได้เดี่ยวรู้ เกิดมาไม่เคยต่อระบบไฟ ต่อครั้งแรกเล่นระบบโซล่าเวลเลย เล่นของสูงแต่ถือว่าเป็นการทดองเหมือนตอนเด็กๆที่เราซื้อมาเล่นแล้วกันไม่เครียด ขั้นแรกเราต่อทดลองก่อนที่จะทำที่หน้างานจริงกลัวเสียฟอร์มเหมือนกัน

ต่อเสร็จก็ลุ้นพอสับสายเอาไฟเข้ามันหมุนปั๊มโอ้โห้ใจมาเป้นกองไม่อายแล้ว นัดเลยพรุ่งนี้ชาวบ้านมานะจะลงวางข้างบ่อหน้างานจริงเลย
ลุ้นเต้มที่พรุ่งนี้มาเล่าให้ฟังต่อว่าผลเป็นอย่างไร
เอาเป็นว่างานนี้มีดราม่าแน่นอนครับ เกมพลิก ดีใจและเสียใจในเวลาเดี่ยวกัน

เอก ณ ไร่เอกเขนก  https://www.facebook.com/raiekanake/
sirinid
*

« ตอบ #453 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 09:03:52 PM »

บ้านสวยมากครับ
ขอทราบราคาบ้านที่ช่างประเมินมาหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ
aeksit.ra
*

« ตอบ #454 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 02:59:14 PM »

ขอรายงานผลการทำระบบปั๊มน้ำพลังแสงอาทิตย์ สามารถปั๊มน้ำได้วันละ3รอบปั๊ม1ช.ม.พัก1ช.มครึ่ง ได้ในวันที่แดดดีครับ วันไหนแดดอ่อนก้นปั๊มได้1-2รอบผลเป็นที่น่าพอใจได้น้ำวันละ4-5000ลิตร ครับระยะประมาร200เมตร ตอนนี้ฝันต่อว่าจะเอาขึ้นแทงค์สูง7-10เมตร ถ้าทำได้จะส่งน้ำได้ทั่วไร่ รอหาขาตั้งแทงค์ราคาถูกอยุ่ถ้าหาได้ทำงานต่อแน่นอน เสียได้ที่ลง vdo ไม่ได้อยากให้เพื่อนได้เห็นน้ำขึ้นมาได้ดีใจสุดๆเลย ซื้อมาประกอบเองภูมิใจมากครับ ตอนนี้เลยลดค่าไฟปั๊มน้ำไปครึ่งนึงจากใช้ไฟฟ้า 4 ครั้งต่อสัปดาห์เป็น2ครั้งต่อสัปดาห์ครับ  อยากดูภาพผลงานไปดู vdo ได้ที่นี่ครับhttps://www.facebook.com/raiekanake/?fref=ts

ภาพประกอบบรรยากาศหน้าไร่เอกเขนก 
เผื่อเพื่อนๆผ่านมาแวะทักทายได้นะครับ
tomnoynew
*

« ตอบ #455 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 11:04:35 AM »

หากมีโอกาสผ่านไป จะขอแวะจิบกาแฟไร่เอกเขนก แน่นอนคะ ยิ้มเท่ห์
deemeechai
*

« ตอบ #456 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 07:51:36 AM »

มีโอกาสไปทางเชียงใหม่
จะแวะชิมการแฟที่ไร่เอกเขนกครับผม  ยิ้มเท่ห์
aeksit.ra
*

« ตอบ #457 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 03:39:07 PM »

ยังไม่หมดความพยายาม ที่จะทำไร่เอกเขนก ตอนนี้เริ่มคิดว่าเมื่อปลูกแล้วขายยังไม่ได้ผลดี ก็เลยลองปลูกกินเองทุกอย่างที่อยากกิน ผักสลัด ดอกชมจันทร์ มะเขือ จิงจูช่าย สตอบอรี่ ผักเชียงดา ผักเหลียง ผักปลั่ง ฟักแม้ว ฯ เลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ และต่อไจะลองเลี้ยงแพะเอาไว้กินวัชพืชในไร่ พอปลูกกินเหลือทำบุญบ้างแจกบ้าง ก้ยังเหลืออีก เป็นอย่างที่พ่อสอนเลยครับ เราก็คิดเรื่องจะขาย แต่ไร่เอกเขนกไม่ได้มีแนวคิดดำเนินการทางธุรกิจ100% เราเลยคิดว่าจะทำร้านค้าเล็กๆ หน้าไร่เอกเขนก ที่มีแนวคิดและชื่อร้านว่า ใจใจ มาเก็ต คือร้าน ใจใจจะประกอบด้วยใจสองดวงคือใจคนปลูกและใจคนกิน โดยเราจะเปิดทุกจันทร์-พุธ-ศุกร์ เพราะเรามีผลผลิตไม่มากนัก แต่ร้านจะไม่มีคนขาย จะเขียนราคาของแต่ละอย่างแล้ววางกล่องให้ใส่เงินไว้ครับ คือที่มาของร้านใจใจ มาเก็ต ไม่หยอดเราก้จะได้รู้ถ้าไม่รอดีกเราก้เลิกขาย แต่ผมเชื่อในความคิดดีของคนครับ จะลองดูอีกครั้ง ผลเป็นอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังในโอกาสต่อไป
   วันนี้เอารูปตอนก่อสร้างร้านมาให้ดูครับ

เพื่อนๆอย่าว่าผมบ้านะครับเพราะคนแถวนี้บอกว่าผมนะเป็นผีบ้า ทำอย่างนี้ตอนเย็นผักหมด เงินในกล่องมีซาวบาทจะทำไง ผมบอกว่าก็ยังดีที่เขาไปยกกล่องเงินไปด้วยก้ดีแล้ว เขาก็บอกว่าบักผีบ้า ขายอย่างนี้จะรวยเหรอ ผมก้ตอบคำเดิม ถ้าอยากรวยผมอยู่ กทม.หาเงินได้มากกว่านี้สบายๆครับ

อีกรูปคือ คอกแพะผสมคอกไก่ ปีนี้จะได้กินไข่กับนมแพะแน่ๆ

ฝากเพื่อนๆเป็นกำลังใจให้ ผีบ้าคนนี้ด้วนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 03:45:28 PM โดย aeksit.ra » บันทึกการเข้า
เป็นตาอยากหัว
*

« ตอบ #458 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:47:33 AM »

สิ่งที่เราทำนั้นเป็นเรื่องที่ดี ซึ่งอาจจะขัดต่อความรู้สึกของคนรอบข้างไปบ้าง

อย่างน้อยเราก็ได้ตั้งใจที่จะทำแล้ว ก็ขอให้ลงมือทำไปเลยครับ สู้ๆ
deemeechai
*

« ตอบ #459 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 03:32:31 PM »

เหมือนเป็นการย้อนยุคนะครับ
ในปัจจุบันเรื่องความเห็นอกเห็นใจกันน้อยลงไปเยอะ
เป็นการตลาดที่มีเจตนาฟื้นฟูความไว้เนื้อเชื่อใจ การแบ่งปันกันและกัน  อายจัง อายจัง
อีกทั้งเป็นการสร้างคุณค่าให้เกิดมูลค่าอย่างไม่สิ้นสุด  ยิ้มเท่ห์
blatand
สวน.....จ.อุทัยธานี
*

ตามรอยเท้าพ่อ-->

« ตอบ #460 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 04:25:49 PM »

สวัสดีครับพี่เอก
(จำกันได้ไหมหนอ) ไร่พี่คืบหน้าไปเยอะเลย ดีใจด้วยครับ ผมก็ทำตามฝันไปเรื่อย ๆ
เจอกันได้ที่นี่ครับ https://www.facebook.com/baansuanjamlearnsook/
เป๊กซ์

ตามรอยเท้าพ่อ เติมต่อสวนฝัน กินอาหารจากป่า เลี้ยงปลานาอินทรีย์ จิตมีธรรมะ เหลือแจกแลกขาย สมุนไพรพื้นบ้าน สืบสานเกษตรกรรม
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29]   ขึ้นบน
  พิมพ์