ข่าว
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ไร่เอกเขนก" เริ่มต้นใหม่ ที่ไร่เอกเขนก ตอนพลังงานแสงอาทิตย์ หน้า 29  (อ่าน 110979 ครั้ง)
aeksit.ra
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #432 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 02:20:46 PM »

ขอบคุณ คุณkkk123456 ที่เข้ามาเยี่ยมไร่เอกเขนก เสียดายไม่ได้เจอกัน อยู่บ้านไหนครับ โอกาสหน้ามาร้านเสร็จเชิญแวะมานะครับ จะชงกาแฟให้ชิมครับ ส่วนเรื่องความแห้งแล้งที่ไร่โชคดีที่ขุดบ่อไว้เลยมีน้ำพอใช้ครับ แต่ภูเขาหัวโล้นเนี้ยะ มันเป็นเพราะความโลภของคนเมืองและความไม่รู้ของคนบ้านเราที่ยอมให้เงินมาแลกกับทรัพยากรธรรมชาติของเรา
เพราะเรื่องนี้ทำให้ผมอยากเปลี่ยนแปลงบางอย่าง แต่ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย ผมทำมาหกปี อุปสรรคเยอะมาก แต่ผมไม่ท้อนะครับเพราะว่าถ้ามั่วแต่บ่นกับสิ่งที่เกิดขึ้นมันไม่มีประดยชนืแต่ถ้าเราลงมือทำถึงแม้ไม่สำเร็จแต่ก็ได้ลงมือทำครับ ผมคิดอย่างนั้น
เมื่อหกปีก่อนผมไปเที่ยวดอยที่แม่ฮ่องสอน มีแต่เขาหัวโล้น ปลูกข้าวโพด,กะหล่ำ,มะเขื่อเทศ เป็นดอยๆเลยภาพไม่ต่างจากที่คุณ kkk123456 ถ่ายเท่าไหร่ เลยครับ ตั้งแต่วันนั้นผมก็เริ่มมีความคิดเรื่องไร่เอกเขนกมาตลอด และค่อยๆทำมาเรื่อยๆครับ ไม่รุ้จะเสร็จเมื่อไหร่ แต่ไม่ทุกข์กับโลกเท่าไร
เอก@ไร่เอกเขนก

กัญจน์
*

« ตอบ #433 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 02:45:11 PM »

เยี่ยมไปเลยครับช่วยกันทำคนล่ะนิดคนล่ะหน่อยเต็มความสามารถสักวันหนึ่งก็ต้องปรากฏไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้าหรือชาติต่อๆไป บ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์ขอเป็นกำลังใจให้ท่านตลอดไป ทำเพื่อเราและโลกที่น่าอยู่(ภาพนี้เมื่อครั้งไปเที่ยวน่าน)
ิblue
*

« ตอบ #434 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 05:16:12 PM »

เห็นแล้วเศร้าป่าไม้หายหมด นายทุนหลอกให้ชาวบ้านบุกรุก
ข้าราชการก็หลับตามองไม่เห็น ปล่อยให้ตัดต้นไม้เหมือนถอนต้นหญ้า
มาถึงตอนนี้คนไทยมากกว่า 50 % ได้รับผลกระทบ นักข่าวก็ไม่กล้าทำข่าว
ผมว่ามันต้องตอกยำ้ให้เห็นคุณค่าของต้นไม้ทุกต้น ไม่ใช่ไม่พอใจ เกะกะ
ขวางทาง ขยายถนน หรือทำอะไรที่ก็แล้วแต่มีต้นไม้มาขวางตัดๆๆๆๆๆๆ
หน่วยงานที่ดูแลก็ชอบอ้างว่าขุดไปปลูกใหม่ไม่ได้ต้องตัดอย่างเดียว
ตอนนี้ผมก็สอนลูกให้เห็นคุณค่าของต้นไม้ แต่กว่าลูกจะโต ประเทศไทย
คงมีป่าไม้ไม่ถึง 10 % ของประเทศ 55555
phensiri
seller
*

« ตอบ #435 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 09:32:53 PM »

สวัสดีค่ะพี่เอก นานแล้วนะที่ไม่ได้คุยกัน อิอิ ศรีโบก็ย้ายกลับมาอยู่อุดรแล้วเด้ออออ แต่ยังลุ่มๆดอนๆอยู่ ถ้ามีโอกาสคงได้ไปเยี่ยมพี่เอกที่ไร่จ้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
khaodin
*

« ตอบ #436 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 10:43:24 PM »

มันเป็นจุดเริ่มต้นของทะเลทรายครับ...อีกไม่นาน..แนวคิดสุดยอดครับ.อีกหน่อยก็เป็นแหล่งท่องเที่ยวแล้วครับ

ขอบคุณครับแนวคิดนี้ไม่ใช่ของใหม่และไม่ใช่ของผมครับ ผมแค่เดินตาม พระพุทธเจ้าและพระเจ้าอยู่หัวของเราครับ มีโอกาสเชิญนะครับแต่ถ้าบอกว่าเป็นแหล่งท่องเที่ยวผมว่ายังต้องใช้เวลาอีกนานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2016, 02:14:11 PM โดย aeksit.ra » บันทึกการเข้า
aeksit.ra
*

« ตอบ #437 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 02:10:51 PM »

สวัสดีค่ะพี่เอก นานแล้วนะที่ไม่ได้คุยกัน อิอิ ศรีโบก็ย้ายกลับมาอยู่อุดรแล้วเด้ออออ แต่ยังลุ่มๆดอนๆอยู่ ถ้ามีโอกาสคงได้ไปเยี่ยมพี่เอกที่ไร่จ้า

ดีใจที่ได้เจอกันในเพจครับ รอเมื่อไรมาเที่ยวเชียใหม่เมื่อไรอย่าลืมแวะมาไร่เอกเขนกนะครับ พี่มีโอกาสไปอุดรจะไปช่วยทำงานครับ เป็นกำลังใจนะครับเกษตรเป็นเรื่องที่ยากแต่เรื่องยากนี้จะแพ้ความุ่งมั่นและมิตรภาพครับ พี่เชื่อ
sittichokesaythong
*

« ตอบ #438 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 09:37:22 AM »

ติดตาม ชื่นชอบครับ
watwa.rram
*

« ตอบ #439 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 04:02:50 PM »

ติดตามชมและเป็นกำลังใจให้ สุดยอดจริงๆครับ จากใจจริง นับถือๆ อนุโมทนา สาธุๆ
aeksit.ra
*

« ตอบ #440 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 05:29:43 PM »

หมดแรงก็ต้องพัก เหนื่อยก็ต้องหยุด ทุกข์ก็ต้องรับความจริง

เมื่อมันคิดเปลี่ยนชีวิตมันก็ยากแต่ไม่คิดว่ามันจะเหนื่อยขนาดนี้ เหนื่อยกายก็เยอะ แต่ที่สำคัญเหนื่อยใจยังไม่รู้จะทำอย่างไร ตอนนี้อยู่ในสภาวะอยากหายไปจากโลกนี้สักพัก เพราะที่ทำมามันเหมือนแบกอะไรสักอย่างอยู่ตลอดเวลาที่ทำไร่มา ปัญหาทั้งภายในและภายนอกที่เข้ามาไม่หยุดตลอด 6 ปี เหมือนไม่มีอะไรดีขึ้นเลย
     ช่วงนี้อยู่ในอารมณ์ท้อสุดๆ อยากหยุดนิ่งอยู่คนเดียวมากๆ เราอยากดูแลทุกคนที่เข้ามาเกี่ยวข้องกับไร่เอกเขนก แต่สุดท้ายคนส่วนใหญ่ก็เหมือนมาหาประโยชน์ พอสักพักคนเหล่านั้นก็ค่อยๆหายไปด้วยเหตุผลคือผลประโยชน์ทั้งๆที่เราก็ทำเต็มที่กับทุกๆเรื่องแล้ว อาจสรุปได้ว่าแนวคิดของไร่ที่เราทำอยู่ในโลกแห่งความเป็นจริงของทุนนิยมนี้มันเป็นไปไม่ได้ อาจถึงเวลาที่เราต้องหยุดและตั้งต้นใหม่เกี่ยวกับไร่เอกเขนกแล้วก็ได้
     หลายคนอาจไม่เข้าใจสภาวะนี้นะครับ ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง มันตื้อขึ้นมาเฉยๆ เหมือนที่ผ่านมันสูญเปล่าครับ ขอหายไปจากโลกสักพัก
worth
*

« ตอบ #441 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 06:12:01 PM »

สู้ๆครับ หยุดคิดทบทวนความผิดเล็กๆน้อ้ยๆที่ผ่านมาแล้วจะมองเห็นทางออกครับ
UNCLE HUB
*

« ตอบ #442 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 07:19:10 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านอุปสรรคและปัญหาต่างไปได้ด้วยดี

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
กัญจน์
*

« ตอบ #443 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 08:33:45 AM »

สวัสดีคุณเอกบ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์ขอหอบกำลังใจของเราทั้งสามคนมามอบให้ครับ ทุกทางเดินย่อมมีปัญหาแต่เราจะอยู่และปรับตัวกับมันได้อย่างไรนี่ซิเป็นเรื่องที่ต้องค่อยๆคิดค่อยๆแก้กับปมที่เกิดขึ้นอย่าเผลอให้ใจของเราเป็นใหญ่เพราะจะมองไม่เห็น ผมเองก็เลือกทางสายนี้แต่มันก็ไม่ง่ายหรอกที่จะทำให้ได้อย่างใจที่เราคิดเพราะยังมีปัจจัยอีกหลายอย่างเข้ามาเป็นตัวแปรตลอด7ปีที่เราไปสร้างบ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์ก็มีเข้ามาตลอดแต่เราก็แข็งและยืดหยุ่นในบางจังหวะบางโอกาสเหมือนกันแม้ปัญหาอะไรจะเกิดก็ไม่หนักเท่ากับคนในครอบครัวหรอกครับต้องมีเป้าหมายเดียวกันเพราะเราไม่ได้อยู่เพียงตัวคนเดียว เหนื่อยก็พักหยุดสักพักให้ได้คิดก้าวต่อไปต้องมั่นคงอย่าเพิ่งท้อแท้ไม่มีอะไรง่ายหรือยากเกินกว่าเราจะเดินไปถึงช้าบ้างเร็วบ้างเป็นเรื่องธรรมดา
ssaaming
*

« ตอบ #444 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 02:15:47 PM »

เข้ามาให้กำลังใจครับ  ยิ้มเท่ห์

ชีวิตเริ่มตรงที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเราเท่านั้นไม่หวั่นไหว บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย
kkk123456
*

« ตอบ #445 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 01:20:07 PM »

เหนื่อยนักก็พักก่อนครับคุณเอก สิ่งไหนที่ทำไปแล้วมันไม่สูญหรอกครับ คุณค่ามันอยู่ที่ใจ พักสักเดี๋ยว ถอยมามอง อาจได้แนวคิดใหม่ หายเหนื่อยแล้วสู้ใหม่นะครับ  อายจัง อายจัง
phensiri
seller
*

« ตอบ #446 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 11:57:28 PM »

สู้ๆค่ะพี่เอก อย่าถอยเด้อ ศรีโบเดินตามพี่เอกต้อยๆอยู่นะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
aeksit.ra
*

« ตอบ #447 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 03:05:06 PM »

หลังจากไปหลบพักใจสักพัก ตอนนี้ดีขึ้นเริ่มใหม่ ทำเกษตรแบบที่ไม่ต้องรีบและเลิกแบกทุกอย่างไว้ กลับมาเดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำใหม่ ช้าๆและเริ่มกระบวนการคัดกรองผู้คนใหม่ ให้ได้คนที่เขามีแนวคิดคล้ายๆเราแล้วค่อยทำงานด้วย เลิกความคิดที่จะเปลี่ยนคนอื่นให้เขาคิดเหมือนเรา เพราะผลที่ได้คือ เราไปทุกข์แทนเขาไม่คุ้มกัน พระพุทธเจ้าบอก ทำอะไรแล้วได้ทุกข์เป็นกำไรมันไม่ถูกต้อง ทำดีแล้วทุกข์แสดงว่ามันยังดีไม่จริงให้กลับมาพิจารณาตัวเองครับ
วันนี้เลยขอโอกาสเอาปริศนาธรรมที่เจอในระหว่างการก่อสร้างกุฏิดินที่ไร่ครับ เป็นภาพปริศนาธรรม 9 ภาพในชุดนี้ ซึ่งถือเป็นเรื่องบังเอิญระหว่างเรากับช่างก่อสร้างบ้านดินที่ทำร่วมกันและได้ผลงานออกมาแปลกและมีความหมายอย่างน่าสนใจ ซึ่งไม่น่าเชื่อว่าผู้เบาปัญญาด้านธรรมะอย่างเราได้พบเห็นความหมายที่ซ่อนอยู่ได้อย่างไร เราของตั้งชื่อภาพชุดนี่ว่า

เราคือพุทธะ

ภาพที่ 1

ภาพที่2

ภาพที่3

วันนี้ของฝาก 3 ภาพก่อนครับ ทั้งหมดเป็นภาพจากกุฏิดินที่ไร่เอกเขนกครับ ฝากท่านผู้รู้เข้ามาชี้แนะถูกผิดด้วยครับว่ามีมุมมองอย่างไร ถือว่าเป็นคำแนะนำต่อผู้มาใหม่ในเส้นทางธรรมะผู้นี้ครับ และอีก 6 ภาพจะเอามานำเสนอในโอกาสต่อไปครับเพราะยังไม่มั่นใจว่าที่เราให้ความหมายแต่ละภาพถูกผิดอย่างไร รอให้ผู้มีภูมิรู้เข้ามาบอกกล่าวก่อนหากถูกทางจะได้นำภาพต่อๆไปมาเสนอครับ

หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29   ขึ้นบน
  พิมพ์