หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ไร่เอกเขนก" เริ่มต้นใหม่ ที่ไร่เอกเขนก ตอนพลังงานแสงอาทิตย์ หน้า 29  (อ่าน 145666 ครั้ง)
aeksit.ra
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 02:59:01 PM »

เรื่องที่ 1 โบราณว่า "มีที่ มีทาง"
ใครว่าเชื่อโบราณจะบานบุรี ไร้สาระ คร่ำครึ แต่สำหรับผมได้ข้อพิสูจน์กับตัวเองแล้วคำหนึ่งคือ "มีทีมีทาง เป็นของตัวเอง" คำโบราณง่ายๆที่ใครๆก็เคยได้ยินมามันจะลึกซึ้งมากกว่าแต่เดิมที่เคยเข้าใจ  แต่เดิมในความเข้าใจของผมในคำนี้คือ ถ้าจะซื้อที่ดินสักแปลงต้องมีทางเข้าทางออกสะดวกนะ ไอ้ผมก็เอาอย่างคำโบราณที่เข้าใจเลย มีตังค์พอซื้อที่ดินสักแปลง เพราะใจรักอยากทำอาชีพอิสระ ไม่อยากเป็นลูกจ้างแล้ว ก็เอาเลยทุบกระปุกซื้อที่ดินก็เลือกเอาที่ทางเข้าออกสะดวก ติดถนนดำทางหลวง 108 ณ จ.เชียงใหม่เลย นึกว่าจบ เพราะครบแล้ว มีที่ดิน มีทางเข้าออกสะดวก แต่เอาเข้าจริงคำว่ามีทางของโบราณไม่ใช่ความหมายตื้นเขินแค่ทางเข้าออกสะดวกพอ แต่ทางที่ว่าต้องมีความหมายลึกซึ้งกว่านั้นแน่นอน ทางอีกอย่างที่เจอในในคำโบราณนี้ คือ ทางทำมาหากิน แน่ๆ เพราะผมได้ที่ดินมา 8 เดือนแล้วยังไม่รู้จะทำอะไรเลย รู้แต่ว่าอยากปลูกต้นไม้ จนคนรอบข้างเริ่มสงสัยในอาการและความคิดแปลกแยก ว่าไม่เริ่มเพี้ยนก็โดนของ จนกระทั่งวันหนึ่งในปลายปีที่แล้ว ได้ค้นพบ เวปเกษตรพอเพียง ก็พบว่าเราไม่ได้โดนของหรือเพี้ยนอยู่คนเดียว เพราะมีกลุ่มคนเพี้ยนที่น่ารัก แต่ไม่ใช่กลุ่มคนโดนของนะแต่เป็นกลุ่มคนมีของ เค้าทำให้ผมเริ่มมองเห็นทางร่ำไรๆในที่ดินผมแล้ว

เริ่มด้วย ระยะที่ 1 อ่านๆๆๆๆๆๆๆๆๆทุกอย่างในเวปเกษตรพอเพียง แล้วคิดว่าเอาละอย่างน้อยเราก็มีเพื่อน มีพี่ มีน้อง มีครู มีความรู้ เพิ่มขึ้นอย่างไม่เคยดิดว่าจะได้จากไหน

จากนั่นระยะที่ 2 โทรนัดทานข้าวกับสาวสวยพี่ดวงพร ในงานรวมพลคนพอเพียง แสงร่ำไรที่ว่าก็เริ่มเป็นแสงแวบๆเหมือนหิ่งห้อยเพราะเริ่มมีแสงในตัวเองแล้ว

ระยะที่ 3 ก็เริ่มซื้อหนังสือเกษตรอ่านๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เอาหละคราวนี้แสงวับๆที่ว่าเริ่มกลายเป็นไฟดิสโก้เลย(ไอ้ลูกกระจกกลมๆในเธค)เพราะอ่านแล้วปลูกอะไรก็ได้เงินล้าน ไม่ว่าจะยางพารา ยูคา กฤษณา ยมหอม และอีกสารพัด ต้น เริ่มอาการโลภ และอาการตาลายจากไฟดิสโก้ หรือถ้าเป็นหนังกำลังภายในจะเรียกว่า ธาตไฟเข้าแทรก จนต้องกลับไปถามตัวเองว่าที่ซื้อที่ดินอยากรวยจริงหรือ ถ้าอย่างรวยก็ให้ทำงานที่ทำอยู่น่ะดีแล้วๆเก็บเงินน่าจะรวยและสบายกว่า ไปปลูกต้นไม้อีก ถามอยู่หลายครั้งจนได้คำตอบว่าที่คิดซื้อที่ดินและปลูกต้นไม้เพราะอยากมีความสุขต่างหาก จบได้คำตอบให้ตัวเองแล้ว ก็เริ่มขั้นต่อไป

ระยะที่ 4 ไปอบรมหาความรู้ เริ่มจากทำเรียนทำปุ๋ยจากกรมพัฒนาที่ดิน เรียนเลี้ยงไส้เดือนจาก ม.เกษตร คราวนี้ก็ได้ไฟมาเพิ่มอีกหนึ่งอย่าง คือ ไฟปัญญา

แล้วตอนนี้ก็ระยที่ 5  ก็ตะลอนทัศนาจรดูไร่เพือนๆ พี่ๆ  เริ่มจากผักหวานปู่เคน สวนไผ่ดาบรินทร์ พี่ชัยรัตนไส้เดือนทอง มะขามเปรี้ยวยักษ์นครปฐม คราวนี้แทนที่จะได้ไฟมาเพิ่มอีกอย่างกลับได้เป็นน้ำมาแทน แต่เป็นน้ำมิตรที่มีค่ามากมาย หล่อเลี้ยงให้เรามีกำลังใจทำสิ่งที่คนรอบข้างเรียกว่า เพื้ยน

ระยะที่ 6 กลับมาคราวนี้อย่างคนมีของ เพาะทุกอย่างที่กินเรียกว่า เพาะแหลก งอกบ้างไม่งอกบ้าง ไม่ว่าจะเป็น ส้ม ทับทิม อินทผลัม ขนุน มะรุม จนบ้ามที่ กทม. เป็นสวนน้อยๆไปแล้ว

ผ่านการฝึกจนถึงขั้นนี้ ก็เริ่มมั่นใจว่าไม่เฉพาะมีที่(ดิน)แล้วเริ่มมีทางแล้ว คราวนี้วางแผนว่าสิ้นเดือนนี้ จะขึ้นไปดูที่ดินที่เชียงใหม่ แต่การไปครั้งนี้คิดว่าสายตาที่มองที่ดินแปลงเดิม จะมองในมุมมองที่เปลี่ยนไป อย่างแน่นอน แต่จะเปลี่ยนแปลงเป็นอย่างไรกลับมาจะมาเล่าให้ฟังเพราะ ถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยกันแนะนำครับ

ส่วนอาการระยะในต่างๆที่ผมเป็นมีเพื่อนคนไหนมีอาการเดียวกันหรือแตกต่างกันอย่างไรมาแลกเปลี่ยนกันนะเพื่อจะได้ช่วยกันรักษาอาการอย่างถูกต้อง ครับ

ท้ายนี้ขอขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลามานั่งอ่าน ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:05:04 PM โดย aeksit.ra » บันทึกการเข้า

nutmof
*

สวนธัญเทพ ^^"

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 03:07:07 PM »

555+ หัวอกเดียวกันค่ะ

ตอนนี้ณัฐอยู่ในระยะที่ 1 + 3 ข้ามระยะที่ 2 ไปเลยค่ะ เดี๋ยวค่อยว่ากัน ... รอลุ้นเหมือนกันค่ะ ว่าจะหมู่หรือจะจ่า /  หัวหรือก้อย

ยังไงก็สู้ๆ นะคะ เอาใจช่วยเช่นกันค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

สวนธัญเทพ @ หนองไผ่ เพชรบูรณ์ -->   http://www.thunyathep.com
แวะทำบุญ / โมทนาบุญด้วยกันที่นี่ค่ะ -->  http://sites.google.com/site/cnxdonate/
farmer by finger
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 03:45:59 PM »

ไม่ทำอะไรเลย ราคาที่ดินก็ขึ้นไปเรื่อยๆครับ เป็นการออมเงินที่ให้ผลตอบแทนสูงมาก
แถมซื้อที่ ทางเข้า ออก สะดวกซะอีก  ไม่เกิน10ปี เห็นผลเลยครับ

แต่มันจะผิดวิสัย ของพวกเรา ที่ชอบหาความยุ่งยากใส่ตัว น่ะซิครับ
ก็เห็นควรว่า เอาซะหน่อย ทำให้สนุก นะครับ
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 05:12:52 PM »

มีระยะที่1 แล้วกระโดดข้ามไประยะที่6 เลยค่ะ...

แต่ระยะที่ 6 ยังเริ่มได้ไม่นาน กำลังหัด กำลังเพาะ ทำไปเรื่อยๆ พร้อมเมื่อไร เอาไปลงสวนทีเดียวเลย

ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: maikhami, Steve_Jeab

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
suntipap
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 06:59:34 PM »

-จะคอยดูผลงานอยู่ห่างๆครับ..เอาใจช่วย100%...

Liked By: maikhami, Steve_Jeab
supid
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:05:17 PM »

ชอบใจจัง  เหมือนกันเลย  มีที่มีทางแล้วไม่รู้จะเริ่มตรงไหน 
ได้แต่อ่าน อ่าน อ่าน เวปเกษตรพอเพียงแทบทุกวัน จนตอบพ่อบ้านได้ว่า
วิธีเลี้ยงหมาบางแก้ว เลี้ยงยังไง?
วิธีฝึกม้าให้เชื่องทำยังงัย ฯลฯ
อ่านไปก็ยิ้มไป
อยาก อยาก ออกจากงานไปเริ่มต้นเป็นคนพอเพียง
อ่านทีไร ได้นอนดึกตี๒ ตี๓ ทุกที  เห็นแสงส่องของรุ่นพี่นำทาง  แต่ก็ยังไม่ได้ลงมือซักที
อยากสั่งปุ๋ยมาลงที่ ก็จดเบอร์โทรไว้    อยากจะขุดดิน ก็จดเบอร์โทรไว้
ก็รวบรวม และเรียบเรียงขั้นตอนจากง่ายๆที่คิดว่าเป็นไปได้ก่อน
อะหน่า... ให้กำลังใจกัน  ฝ่าให้ถึงฝัน สักวันจะเป็นจริง  สู้ สู้
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:39:32 PM »

ยินดีด้วยครับคุณเอก มีกระทู้ของตัวเองแล้วต่อไปก็สวนของตัวเอง ติดตามชมครับ

Liked By: maikhami, eki, Steve_Jeab, Pinho
aeksit.ra
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:47:58 PM »

ขอบคุณครับดาบรินทร์ ผมขออนุญาติแต่งตั้งพี่ดาบให้เป็น ครูประจำชั้นของผมครับ

Liked By: Steve_Jeab
wirot
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:01:42 PM »

เจ้าสำนวนซะด้วย ยิ้ม

จั่วหัวว่าไม่รู้จะเริ่มตรงไหนน่ะ ตอนนี้คงรู้ไปเยอะแล้วมั้ง สำหรับผม "ทำผิด ดีกว่าคิดถูก" ครับ

Liked By: biggypiggy, Steve_Jeab

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:29:17 PM »

ขอบคุณครับดาบรินทร์ ผมขออนุญาติแต่งตั้งพี่ดาบให้เป็น ครูประจำชั้นของผมครับ

จะดีหรือครับ ผมคงไม่เก่งขนาดเป็นครูได้ดอกครับ เอาแค่ให้คำปรึกษาก็พอครับ ยินดีให้คำปรึกษาตลอดนะครับมีอะไรสอบถามปรึกษาหารือกันได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2011, 09:58:59 PM โดย surin popijit » บันทึกการเข้า
joethekop
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:37:57 PM »

เชียงหใม่แถวไหนครับพี่ สวนผมก็อยู่เชียงใหม่ อยู่ อ. แม่แตง นะครับ บ้านภูดิน พึ่งเริ่มต้นเหมือนกันครับ มาเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ  ยิ้ม

สวนเล็กๆของผมว่างก็แวะมานะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=28767.0
kaset-engineer
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 10:18:00 PM »

มีที่มีทาง.....ธาตุไฟเข้าแทรก    โอ้...โดนใจ ตอนที่ผมเริ่มเข้ามาใหม่ๆ ก็ถามตัวเองว่า กำลังมองหาสิ่งนี้อยู่ใช่หรือปล่าว
ไม่รู้เหมือนกัน ไม่กล้าตอบ แต่เหมือนคนติดของ ต้องเข้ามาอ่าน อ่าน และก็อ่าน จนแฟนบ่นว่าไม่หลับไม่นอนบ้างเหรอ

การอ่านเหมือนการได้เชื้อไฟอย่างดี คิดโน่นคิดนี่ ถึงขนาดว่าฝันไปเลยว่าจะปลูกไอ้โน่น จะเลี้ยงไอ้นี่ นอนคิดอยู่ 3 วัน ก็ตัดสินใจ
ขายรถเก๋ง 1 คัน เอาไปแลกกับที่ดินมา 10 ไร่......แฟนถามว่า เอาจริงเหรอเนี่ย ก็เลยบอกไปว่า รถอยู่กับเรา อีก 5 ปีมันก็หมดค่า
เอามันไปแลกกับที่ดินมา ที่ดินมีแต่ราคาจะแพงขึ้น หากทำดีๆ 5 ปีเราก็จะได้รถกลับคืนมาเอง แฟนไม่ตอบอะไร เพราะรู้ว่า น้ำเชี่ยว
อย่าเอาเรือขวาง...หุหุ 

พอได้มีการพูดคุยกับสมาชิก และได้ไปเยี่ยมชมสวนของพี่ในเวปท่านนึง  เหมือนมีน้ำมาชะโลมใจ (ของท่านคือน้ำจิตมิตรไมตรี)
แต่น้ำนี้คือน้ำที่มาพรม ธาตุไฟที่เข้าแทรก ให้มันเพลาลงไป เพราะเดี๋ยวมันจะธาตุไฟแตก
พี่เขาถามว่า "มาทำเกษตร เพื่ออะไร"
ตอบอย่างเร็ว "เพื่อความสุขใจ"
พี่เขาถามต่อ "แล้วมีเงินเหลือเก็บ เหลือกินแล้วเหรอ"
ตอบอ่อยๆ "ยังครับ ยังมีภาระด้วย"
แกถามต่อ "แล้วจะอยู่กันอย่างไร"
ตอบแบบไม่มั่นใจ "ก็น่าจะอยู่ได้ อยู่แบบพอเพียง กินในสิ่งที่เราปลูก ปลูกในสิ่งที่เรากิน เหลือแจก"
แกก็ว่า "แล้วเจ็บป่วย เอาเงินที่ไหนไปหาหมอ อยากไปไหนๆเอาเงินที่ไหนเติมน้ำมัน ลูกไปเรียนเอาเงินที่ไหนจ่ายค่าเทอม"
พูดไม่ออก "เอ่อ...คิดว่าจะต้องปลูกพืชที่ขาย เพื่อเป็นรายได้หลัก ให้มีเหลือเก็บ" เอาแบบแปลนให้ดู
แกก็พึมพำ "ทำไมปลูกอะไรเยอะแยะไปหมด หลงทางอยู่หรือเปล่า" กล่าวต่อด้วย "เคยทำเกษตรมาก่อนเหรอ"
ตอบโดยเร็ว "ไม่เคยครับ"
แกพูดต่อยาวมากกกกกกกก "........สรุปว่า ทำงานอย่างเดิมน่ะดีแล้ว อย่าออกมาทำเกษตรเลย หากคิดว่าเกษตรจะเป็นรายได้หลัก"
ผมสะอึก........"พี่ครับผมขายรถ ซื้อที่ไปแล้ว"

บทสรุปวันนั้น....ตกลงที่จะทำต่อ แต่อย่าหลงทาง ไม่ออกจากงาน ค่อยๆลงค่อยๆทำ ก้าวระยะให้พอเหมาะ ครบเวลาทดลอง
ค่อยกลับมาคิดทบทวนอีกที ว่าจะไปต่อหรือปล่าว...............

เอกระวี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2011, 10:20:51 PM โดย kaset-engineer » บันทึกการเข้า
chilli
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 10:40:49 PM »

ไม่ทันละครับออกมาแว้ว แต่กว่าก็กำลังหาหนทางที่จะทำให้หยินหยางหลอมรวมกันได้อยู่ครับ พอดีว่าไม่มีลูกเมียไม่มีหนี้ มีแต่นู่น โน่น นั่น  ยิงฟันยิ้ม  เลยกำลังหาสมดุลย์ให้กับตัวเองอยู่ครับ

ปล. ลำปางเริ่มร้อนแล้วหนา

ผู้รู้ไม่คิด ผู้คิดไม่รู้ ไม่คิดไม่รู้
kaset-engineer
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:50:26 AM »

ไม่ทันละครับออกมาแว้ว แต่กว่าก็กำลังหาหนทางที่จะทำให้หยินหยางหลอมรวมกันได้อยู่ครับ พอดีว่าไม่มีลูกเมียไม่มีหนี้ มีแต่นู่น โน่น นั่น  ยิงฟันยิ้ม  เลยกำลังหาสมดุลย์ให้กับตัวเองอยู่ครับ

ปล. ลำปางเริ่มร้อนแล้วหนา

การไม่มีหนี้ เป็นประเสริฐสุดแล้วครับ อยู่ลำปางไม่ไกลกันครับ ผมอยู่ แพร่ ...แวะมาเยี่ยมเยียน มาหาหนทางด้วยกันครับ

mudmee
*

Somsak Buakao

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 01:09:55 AM »

108 ก็สายใต้เหมือนผมเลยครับ อยู่ อ. อะไรครับ

สมศักดิ์
ต. หนองควาย
อ. หางดง จ. เชียงใหม่
50230
aeksit.ra
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 06:07:07 PM »

อยู่จอมทองครับ ยินดีที่ได้รู้จัก

Liked By: Ratthapatch, Steve_Jeab
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 30   ขึ้นบน
  พิมพ์