หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกไก่ไข่พันธ์ขนสีดำ ยังมีขายหรือเปล่า  (อ่าน 5086 ครั้ง)
kring
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 04:59:46 PM »

รบกวนสมาชิกท่านใดพอทราบว่าลูกไก่ไข่พันธ์ขนสีดำปัจจุบันนี้ยังมีขายในท้องตลาดอยู่หรือเปล่า และพอทราบไหมว่าระหว่างไก่พันไข่ขนดำกับสีนำตาลพันไหนให้ไข่ดีกว่ากันอยากรู้ค่ะ

hoyu
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 05:54:19 PM »

ไม่มีความรู้เรื่องไกไข่นะครับแต่เห็นรุ่นพี่ไปเลี้ยงไก่ไข่อยู่เกาหลีใต้เป็นไก่ตัวสีขาวนะครับไข่ก็สีขาวด้วยฟองใหญ่มากใหญ่จนมีไข่แดงสองอันในไข่ใบเดียวไม่รู้เค้าเอาไข่ไปทำไร่ในท้องตลาดเห็นแต่ไข่ใบสีไข่
ไตรโคเดอร์ม่า ม.เกษตร
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 06:52:50 PM »

ไก่ไข่พันธุ์ขนสีดำ ผมไม่แน่ใจใช่บาร์พลีมัทร็อค รึป่าวนะครับ ถ้าใช้ผมคิดว่าในท้องตลาดทั่วไปไม่น่าจะมีขาย เพราะเป็นพวกพันธุ์แท้ ส่วนมากพบตามฟาร์มทดลองต่างๆหรือไม่ก็ตามมหาวิทยาลัย ส่วนถ้าเทียบกับขนสีน้ำตาลซึ่งที่เป็นพันธุ์แท้เหมือนกันที่เคยเห็นก็คือ โรสไอแลนด์เรด ไข่ผมไม่ทราบแน่ว่าพันธุ์ไหนไข่ดกกว่ากัน แต่ก็ไม่น่าจะต่างกันมากมาย ที่เค้านิยมเลี้ยงกันเดียวนี้ส่วนมากจะเป็นพันธุ์ลูกผสมซะเป็นส่วนใหญ่ ก็คือ isa Brown And Hisex พันธุ์แรกก็จะเป็นที่เลี้ยงกันมากๆขนสีน้ำตาล ไข่ก็สีน้ำตาล ส่วนพันธุ์หลัง ขนสีขาว ไข่ก็สีขาว แต่บ้านเราไม่นิยมกันก็ไม่ค่อยมีคนเลี้ยงเท่าไหร่

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
Prachoom Intarachote
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 08:58:20 PM »

ไก่ไข่พันธุ์ที่มีขนสีดำน่าจะเป็นลูกผสมที่เกิดจากการผสมพันธุ์ระหว่าง พ่อไก่พันธุ์โร๊ดไอร์แลนด์เรด กับแม่พันธุ์บาร์พลีมัธร็อก สมัยก่อนมีการผลิตออกมาจำหน่ายอย่างแพร่หลายที่เรียกว่าพันธุ์ "ฮาร์โก้" หรือ "ซุปเปอร์ฮาร์โก้" ข้อดีของไก่ลูกผสมชนิดนี้ สามารถแยกเพศได้ตั้งแต่แรกออกจากตู้ฟักเลย ลูกเพศเมียมีสีดำ ลูกตัวผู้มีขนลายบาร์และมีหัวจุดขาว ซึ่งตัวผู้จะถูกคัดออก เหลือไว้แต่ตัวเมีย ผมเคยเลี้ยงไก่พันธุ์นี้มา เป็นไก่ที่ไข่ดีแบบม้าตีนต้นครับ ไข่ใบใหญ่ กว่าพ่อแม่ ซึ่งแตกต่างจากไก่บาร์พลีมัธร็อกที่มีไข่ใบเล็ก การให้ไข่ก็ไม่แตกต่างกว่ากันมากนักในสภาพการเลี้ยงในระบบเปิดแบบสมัยก่อน ประมาณ 240-250 ฟอง บางทีก็เอาแม่ไก่พันธุ์ "ฮาร์โก้" ที่ว่านี้ไปเป็นแม่พันธุ์เพื่อไก่ สามสาย โดยใช้พ่อไก่พื้นเมือง เหลืองหางขาว ผสม เรียก"พื้นเมือง-โร๊ดบาร์" จะได้ลูกไก่ที่มีลักษณะใกล้เคียงกับไก่พื้นเมืองครับ มีสร้อยคอนิดหน่อย แต่อกแหลม นี่เป็นเพียงข้อมูลที่เคยผลิตและขยายพันธุ์ในอดีตน๊ะครับ ไม่ทราบว่า จะเหมือนอย่างเจ้าของกระทู้เข้าใจหรือเปล่า

Liked By: bin2
teetorres
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:52:48 PM »

เคยมีฟาร์มทำขายสมัยก่อน ฟาร์มรุ่งรักษ์ หรือไงนี่แหละ เคยสั่งมาเลี้ยงครับ
แต่ไข่ไม่ดกเท่าไก่ไข่สีน้ำตาล ส่วนมากเอามาทำแม่พันธ์ไก่สามสายครับ
ลูกที่ได้ถ้าผสมกับไก่ชน ออกมาได้หลายสี เนื้อใกล้เคียงไก่บ้านครับ
aunaun
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 06:33:57 PM »

ลูกไก่สีดำเกิดจากพันธุ์แท้2สายครับคือโร๊ด+บาร์ซึงผมกำลังมีโครงการจะผลิตอยู่ครับ..รอนิดนึงครับเด๋วผมมีแล้วจะแบ่งให้ครับ0816435140  อั้นครับ  ตอนนี้มีโร๊ด,บาร์,เล็กฮอร์นครับ
aunaun
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 06:40:59 PM »

เล็กฮอร์นขาวที่บ้านครับ
witawat pinmongkol
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 01:31:54 PM »

ไก่ไข่สีดำ น่าจะเป็นฮาโก้  ที่ได้จากพ่อโร๊ด ผสมกับแม่บาร์พลีมัท  ผมก็กำลังทดลอง
mitrkaset
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 01:07:04 PM »

ไก่ไข่ขนสีดำไม่มีผลิตออกจำหน่ายกว่า 10 ปีแล้วครับ เมื่อก่อนฟาร์มรุ่งรักษ์
ย่านหนองแขม กทม.เป็นผู้พัฒนาสายพันธุ์ไก่ไข่ขนสีดำเพียงรายเดียวในตลาด
ใช้ชื่อการค้า RA 501 มีสายพันธุ์อื่นๆของคู่แข่งขันในตลาดพัฒนาให้ไข่ดกและ
ทำต้นทุนได้ดีกว่า เช่น ดีคาล์บวอเรนของเบทาโกร  ไฮเซกของป.เจริญพันธุ์
อีซ่าบราว?นของซี.พี แบบคอกของร่วมมิตรฟาร์ม ฯลฯ เป็นที่นิยมของเกษตรกร
มากกว่าครับ
thin
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 10:23:47 AM »

ผมกำลังจะจับพ่อโร๊ดผสมแม่บาร์เพื่อทำเป็นไก่ฮ่โก้อยู่อยากรู้ว่าลูกจะให้ไข่ดีไหม
ปัจจุบันเน้นโร๊ดอยู่ไข่ดีนะ ฟองโตใช้ได้เลย
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 11:49:09 PM »

ผมมีลูกไก่ไข่โร๊ดฯ กับไทบาร์ นะครับ เผื่อว่าพี่ๆท่านใดสนใจจะเลี้ยง ราคาไม่แพง มือใหม่ก็เลี้ยงได้ครับ 064-2722424 สนใจสั่งได้ครีบ ฝากพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์