หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำวัคซีนฝีดาษ  (อ่าน 8178 ครั้ง)
kring
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 01:42:05 PM »

ใครเคยทำวัคซีนฝัดาษในไก่ไข่บ้าง ว่าต้องทำอย่างไรบ้างจะทำวัคซีนแต่ไม่เคยทำ  ใครรู้ช้วยแนะนำหน่วยค่ะด่วนนะค่ะขอบคุณทุกท่านที่จะช่วยตอบให้ค่ะ[b][/b]

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 02:41:13 PM »

การทำวัควซีนฝีดาษป้องกันความเสียหายได้มากครับก่อนอื่นต้องมีอุปกรณ์ดังภาพครับ ตัววัคซีนและน้ำกลั่นในรูปเป็นตัวอย่างครับอันนี้เป็นของนิวคลาสเซิลถ้าของฝีดาษฝาขวดวัคซีนและน้ำกลั่นจะสีแดงครับ..วัควีน+น้ำกลั่นละลายวัควีนขอได้ที่ปศุสัตว์ใกล้บ้า่นครับส่วนหลอดฉีดยา+ไซริงค์ซื้อได้ที่ร้านขายยาและเข็มคู่ซื้อได้ที่ร้านขายเกษตร สัตว์ ราคา10บาทครับ
ให้เอาไซริงค์ดูดน้ำกลั่นแล้วฉีดเข้าไปในขวดวัคซีนเมื่อผสมแล้วดูดกลับมาใส่ใว้ในขวดน้ำกลั่นครับเปิดฝาใช้เข็มคู่จุ่มลงแล้วแทงปีกไก่ตัวล่ะทีครับแทงให้ทะลุผนังปีกตรงบางๆน่ะครับอย่าให้โดนเนื้อถ้าให้ดีต้องมีผู้ช่วยคอยจับดึงปีกไก่ครับ..ส่วนผมทำคนเดียวใช้เท้ากดทับใว้ครับ555อย่าเอาแบบอย่างน่ะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;

Liked By: mangsabman

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
kring
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 04:08:36 PM »

ขอบคุณคุณชัช มากเป็นประโยชน์มากเลยเพราะว่าไม่เคยทำเลย กำลังจะลองทำดูตอนนี้กำลังจะไปซื้อวัคซีน รบกวนถามคุณชัชอีกอย่างไก่ไข่อายุประมาณ 1 เดือนกว่า ยังจะทำได้ไหมไม่ค่อยรู้ช่วยตอบด้วยขอบพระคุณมากไม่เคยทำเลยตั้งแต่ซื้อมา
ไตรโคเดอร์ม่า ม.เกษตร
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 06:58:58 PM »

ขอเสริมครับ จุดที่แทงเวลาจับไก่กางปีกออก (ไก่หงายท้องหาคนทำ) จะเห็นผังผืดที่ปีกส่วนข้างล่าง ให้แทงที่ส่วนนั้น และถ้าให้ดี ให้ดูที่ผังผืดปีกนั้นจะมีเส้นเลือดขนาดเล็กอยู่ ให้แทงคร่อมเส้นเลือดเส้นนั้น จะดีกว่า และหลังจากทำไปแล้ว ซักหนึ่งถึงสองอาทิตย์ ก็ตรวจสอบดูว่าเกิดภูมิขึ้นหรือไม่ ให้พลิกดูรอยที่แทงว่าเกิดปุ่มฝีเล็กๆ ขึ้นหรือป่าว ถ้ามีก็แสดงว่าได้ผล ไก่มีภูมิเกิดขึ้นแล้วครับ

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
Prachoom Intarachote
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 07:48:49 PM »

วิธีการใช้   ใช้วัคซีนในไก่อายุระหว่าง 2-5 สัปดาห์
ขนาดฉีด    แทงที่พังผืดของปีก ตัวละ 1 ครั้ง
ความคุ้มโรค ไก่จะมีความคุ้มโรคภายหลังได้รับวัคซีน 2 สัปดาห์
ขนาดบรรจุ    ขวดละ 200 โด๊ส พร้อมน้ำยาละลาย 5 มล.
kring
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:46:41 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำเเนะนำเพิ่งหัดเลี้ยงยังไม่ค่อยรู้
hanaka1977
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 02:09:38 AM »

ไก่ใข่อายุเกิน 4สัปดาห์  ยังไม่เคยแทงฝีดาษ ตอนนี้อายุ8สัปดาห์กว่าๆ จะทำได้ใหมครับ  ถ้าทำจะคุ้มโรคได้รึปร่าวครับ เศร้า
teppatut
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 10:57:53 AM »

ไก่ใข่อายุเกิน 4สัปดาห์  ยังไม่เคยแทงฝีดาษ ตอนนี้อายุ8สัปดาห์กว่าๆ จะทำได้ใหมครับ  ถ้าทำจะคุ้มโรคได้รึปร่าวครับ เศร้า
ได้ครับไก่โตกว่านี้ก็ทำได้

Liked By: hanaka1977
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์