หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุณหภูมิสำหรับการฟักไข่  (อ่าน 13877 ครั้ง)
k-2520
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:06:02 PM »

อุณหภูมิสำหรับการฟักไข่อยู่ทีกี่องศาครับ..หากผมจะทำตู้ฟักไข่เองจะใช้หลอดกี่วัตต์ดีครับ..ขอบคุณครับ

Liked By: sompol

ติดโฆษณาคนไทยได้เงินจริงที่นี่.. *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:22:20 PM »

ปกติการฟักไข่ควรรักษาอุณหภูมิไว้ที่ 36-38 องศาเซลเซียสครับ เรื่องการฟักไข่การทำตู้ฟักไข่ลองไปอ่านกระทู้ของคุณ bun_bun
ที่กระทู้ "โครงการฟาร์มไก่ไข่(แบบพอเพียง-เพียงพอ)ของนายBun
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27562.96
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
PEEBIG
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 05:46:32 PM »

ถ้าหากเกิน38ไปแล้ว ทำให้เชื้อไข่ตายหรือเปล่าครับ

ของผมมีอยู่ครั้ง 38.6 ไม่ทราบว่าเชื้อไข่จะตายหรือเปล่า

พึ่งลองหัดฟักไข่ดูครับ ร้องไห้ ร้องไห้
ไตรโคเดอร์ม่า ม.เกษตร
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 06:23:24 PM »

ปกติการฟักไข่ควรรักษาอุณหภูมิไว้ที่ 36-38 องศาเซลเซียสครับ เรื่องการฟักไข่การทำตู้ฟักไข่ลองไปอ่านกระทู้ของคุณ bun_bun
ที่กระทู้ "โครงการฟาร์มไก่ไข่(แบบพอเพียง-เพียงพอ)ของนายBun
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27562.96
 ยิ้มเท่ห์
ประมาณนั้นครับ 36-38 เกินได้ก็ไม่ควรเกิน 0.5  แรกๆอาจไม่เป็นไรแต่ถ้าเกินมากในช่วงท้าย จะตายโครมเยอะครับ และถ้าต่ำเกินไป ก็จะฟักออกช้า หรือเชื้อไม่พัฒนาได้ ปกติจะตั้งต่ำหรือสูงแค่ไหนก็ต้องดูไข่เป็นองค์ประกอบด้วยครับ ไข่ไก่สาวเปลือกหนาอุณหภูมิตั้งสูงหน่อยได้ แต่ถ้าไก่แก่เปลือกไข่บางก็เซตต่ำหน่อยได้ หรือแม้กระทั้งไข่ลมมากน้อยการตั้งค่าอุณหภูมิก็ต่างกัน ไข่ลมมากก็เซตสูงหน่อย ไข่ลมน้อยก็เซตต่ำหน่อยก็ไม่มีปัญหาครับ คราวๆก็ประมาณนี้ คือ หลักการ

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
ploy2005
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 04:18:36 PM »

รูระบายอากาศควรมีขนาดเท่าไหร่คับ ต่อไข่กี่ใบครับ รบกวนถามหน่อยครับ
ammarit monthernchai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 09:51:17 AM »

ผมฟักไข่ไก่ ลองวัดอุณหภูมิ มันอยู่ที่41องศา ฟักมา3วันแล้วไข่ผมจะรอดไหมเนี่ย แต่ตอนนี้ผมขยับไฟแล้ว
jarungkit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 01:35:22 PM »

ไม่น่ารอดนะ
 ตั้งที่ 37.2 ค่ามันสวิง +-.05 น่าเหมาะสุดแหละ ปล่อยยาวจนไข่ฟักเป็นตัว ปัญหาน้อยสุดแหละ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์