หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คัดมาฝาก "จุลินทรีย์หน่อกล้วย"  (อ่าน 77782 ครั้ง)
momnong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 09:35:00 PM »

แวะมาส่งการบ้าน ทำแบบพอเพียงค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ทิ้งไว้ 20 วันค่ะ หมักลืมเลย พรุ่งนี้จะคั้นน้ำซะที  ยิ้มเท่ห์

ideaphone
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:10:31 AM »

goodddd ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
taotanate
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 01:52:51 PM »

ผมทำหลากหลายมากเลยครับสำหรับ เรื่องของหน่อกล้วยเนืองจากผมมีสวนกล้วยพอกล้วยออกผล ก็ตัดต้นทิ้ง ผมเลยลองเอาต้นกล้วย หนักสิบกิโล สับละเอียด ผสมเกลือ ๑ กิโล หมักไว้ ๑๐ วัน ก็จะมีน้ำ รสชาติ เปรี้ยวๆๆ ผมก็คันเอาน้ำ นี้ไปผสม กับน้ำในอัตรา ๑ ต่อ ๒๐๐ ฉีดพ่น ช่อมะขามหวาน ฉีดไป สามครั้ง ครั้งละ ๑๕ วัน ผลปรากฏว่ามะขามหวานติดผลดกมากครับ แต่ไม่รู้ว่า ทางวิชาการเรียกน้ำหมักที่หมักกับเกลือว่าเป็นจุลินทรีย์ประเภทไหน เพราะ ที่บ้าน สมัยก่อนตายาย เคยหมักหยวกกล้วย อย่างนี้ไว้ทานนะครับ
Ja_aM
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 07:56:13 AM »

ผมทำหลากหลายมากเลยครับสำหรับ เรื่องของหน่อกล้วยเนืองจากผมมีสวนกล้วยพอกล้วยออกผล ก็ตัดต้นทิ้ง ผมเลยลองเอาต้นกล้วย หนักสิบกิโล สับละเอียด ผสมเกลือ ๑ กิโล หมักไว้ ๑๐ วัน ก็จะมีน้ำ รสชาติ เปรี้ยวๆๆ ผมก็คันเอาน้ำ นี้ไปผสม กับน้ำในอัตรา ๑ ต่อ ๒๐๐ ฉีดพ่น ช่อมะขามหวาน ฉีดไป สามครั้ง ครั้งละ ๑๕ วัน ผลปรากฏว่ามะขามหวานติดผลดกมากครับ แต่ไม่รู้ว่า ทางวิชาการเรียกน้ำหมักที่หมักกับเกลือว่าเป็นจุลินทรีย์ประเภทไหน เพราะ ที่บ้าน สมัยก่อนตายาย เคยหมักหยวกกล้วย อย่างนี้ไว้ทานนะครับ

ใช้ลำต้น มิได้ใช้หน่อ ถูกต้องมั๊ยครับ
taotanate
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 01:40:45 PM »

ลำต้นครับ
cjaranram
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 05:52:09 AM »

ฉีดตอนมะขามหวานยังไม่ออกดอกใช่ไหม?ครับ
lakdee1115
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 06:20:31 PM »

ทำไว้ใช้เหมือนกันครับ..แต่ยังไม่รู้ผลเพราะว่าอยู่ในกระบวนการหมักครับ
narasak
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 07:51:38 PM »

อย่าใช้กับพืชชนิดเดียวกันนะครับ (จุลินทรีย์กล้วย ห้ามใช้กับกล้วย)
อ้างอิง http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=85833.0

หมายเหตุ เป็นการเรียนรู้จากประสบการณ์ของเพื่อนสมาชิก ยังไม่ได้มีการทดลองซ้ำเพื่อหาข้อสรุป

Liked By: fajung
Chon_cw
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 02:32:53 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง
somroeg
*

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 12:58:51 PM »

อย่าใช้กับพืชชนิดเดียวกันนะครับ (จุลินทรีย์กล้วย ห้ามใช้กับกล้วย)
อ้างอิง http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=85833.0

หมายเหตุ เป็นการเรียนรู้จากประสบการณ์ของเพื่อนสมาชิก ยังไม่ได้มีการทดลองซ้ำเพื่อหาข้อสรุป

ผมคิดว่าคงไม่ใช่เหตุผลนะครับที่ว่าจุลินทรีย์กล้วย ห้ามใช้กับกล้วย(ผมเคยใช้แล้วไม่มีปัญหาครับ)  แต่ที่ใช้กับกล้วยแล้วมีปัญหาน่าจะเกิดจากการนำหน่อกล้วยที่เป็นโรคมาเป็นวัตถุดิบในการหมัก แทนที่จะได้จุลินทรีย์ที่เป็นประโยชน์กลับเป็นการเพิ่มจุลินทรีย์ที่ก่อโรคครับ  แต่ก็เคยอ่านผ่านตาอยู่บ้างที่มีท่านผู้รู้แนะนำว่าให้เพิ่มระยะเวลาการหมักให้นานขึ้นก็จะแก้ปัญหาจุลินทรีย์ก่อโรคได้ อันนี้คิดตามเหตุผลและประสบการณ์อันเล็กน้อยของตนเองครับ ยิงฟันยิ้ม
kong22
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:09:31 PM »

ผมก็ทำใช้เช่นกันครับ
k.chanin
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 10:12:20 PM »

หมักได้เกือบ 2 อาทิตย์แล้วครับ อาทิตย์หน้าจะเปิดเอาน้ำมาทำฮอร์โมนไข่ เพื่อเร่งดอกครับ
และเตรียมหมักอีกชุดไว้ใช้ราดเป็นปุ๋ยทั่วไป
Jeeranun Suttikhun
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 01:40:39 PM »

ดีจังเลย  เปิดมาเห็นแบบบังเอิน
jeeper
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 11:04:54 AM »

ผมมีบอระเพ็ด ๑๐ กก.ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร  แต่ในใจจะเอามาหมัก  แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร เอาหมักรวมกับจุลินทรียหน่อกล้วยได้ไหม เอาไปใช้ทำอะไร
kurtdd
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:03:11 PM »

สวัสดีครับ ผมเข้ามาดูครั้งแรกและได้ลองทำ ได้หมักเอาไว้ประมาณเกือบ20วันได้แล้วครับทีนี้มันมีฝ้าขาวออกน้ำตาล อยากถามว่ามันเสียหรือยังใช้ได้ครับ ขอบคุณครับ
hotmail1172
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:29:38 PM »

ดีจัง
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ขึ้นบน
  พิมพ์