คัดมาฝาก "จุลินทรีย์หน่อกล้วย"

<< < (2/20) > >>

Lek KU:
จุลินทรีย์หน่อกล้วยที่ผลิตได้จะมีปริมาณน้อย หากต้องการใช้จำนวนมากๆ  เช่นใช้กับนาข้าว สามารถขยายเพิ่มเติมได้ดังนี้ครับ

จุลินทรีย์หน่อกล้วยขยาย

น้ำ                                               100  ลิตร
หยวกกล้วยสับละเอียด                       20 กก.
การน้ำตาล                                         5 กก.
จุลินทรีย์หน่อกล้วย                              1 ลิตร

หมักในถังพลาสติคมีฝาปิด เก็บไว้ในที่ร่มอากาศถ่ายเทสะดวก 7 วัน คั้นเอาแต่น้ำ นำมาใช้ได้ และควรใช้ให้หมดใน 7 วัน   

หมายเหตุ  ใช้เฉพาะหยวกกล้วยจากต้นที่ใหญ่แล้ว หรือตัดเครือแล้วได้ยิ่งดี ใบ เหง้า และ ราก ไม่ต้องใช้
           ในการใช้ป้องกันและกำจัดโรคพืช ให้ใช้  จุลินทรีย์หน่อกล้วย ที่ยังไม่ได้ขยายเท่านั้น
              อัตราส่วนของการใช้จุลินทรีย์ขยายในการปรับโครงสร้างดิน ใช้ในอัตรา จุลิทรีย์หน่อกล้วยขยาย 1 ลิตร ต่อน้ำ 100 ลิตร นำไปราดรด  ในแต่ละครั้งไม่ควรเกิน 20 ลิตรต่อไร่

lily:
ขอบคุณค่ะที่นำมาบอก ที่นี้ ลิลลี่ก็จะมีจุลินทรีย์อีกแบบหนึ่งมาใช้

pansak:
 ;Dขอบคุณครับเด๋วผมจะลองไปทำดู ;D

chakkrit:
ขอบคุณครับผมจะลองไปทำดู

A380:
...ดีปานนี่ลองเบิ่งกะน๊า..ขอบคุณหลายๆเด้อ ;D ;D :D ;) :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว