หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คัดมาฝาก "จุลินทรีย์หน่อกล้วย"  (อ่าน 179265 ครั้ง)
tomy
@Kasetporpeang
เกษตรกรมือใหม่
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 04:36:54 PM »

ปิดฝาไม่ต้องแน่นให้ลมออกได้

มีเวลาจะเปิดคนทุกวันก็ได้

Liked By: tomnoynew, 9phah

EakKung
*

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:41:23 PM »

ขอถามครับ ว่าจุลินทรีย์หน่อกล้วย ต้อง พด หรือ em ด้วยมั้ยครับ
 หรือ ใช้แค่ หน่อกล้วย3ส่วน กับกากน้ำน้ำตาลและ น้ำ  ขอบคุณมาหครับ มือใหม่
ถ้าใช้สาร พด2 หรือ em ใส่ลงไปด้วย ก็จะทำให้การย่อยสลายของหน่อกล้วย ได้เร็วยิ่งขึ้นนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ คุณบ้านไร่กาญจนา พด.2 ก็ส่วน พด.2 EMก็ส่วน EM ส่วนจุลินทรีย์หน่อกล้วยก็ส่วนจุลินทรีย์หน่อยกล้วย
3 อย่างนี้คนละความหมายกันครับ ใน Topic นี้ เจ้าของกระทู้เนี่ยต้องการจะบอกถึงการหมักหน่อกล้วยเพื่อที่จะได้จุลินทรีย์พื้นถิ่นซึ่งเป็นหัวเชื้อเพื่อนำกลับไปใส่พื้นที่ที่บริเวณขุดหน่อกล้วยมาหมัก เพื่อที่จะย่อยสลายอินทรีย์วัตถุในดินกลายเป็นสารอาหารในรูปแบบที่พืชสามารถนำไปใช้ได้ทันทีครับ ในพื้นที่ใดๆก็ตากจะมีจุลินทรีย์พื้นถิ่นนั้นแตกต่างกัน การที่จะได้จุลินทรย์พื้นถิ่นจำนวนมากนั้นต้องเอาจุลินทรีย์พื้นถิ่น ซึ่งมีอยู่มากในหน่อกล้วยในพื้นที่นั้นๆ มาหมักขยายเชื้อเพื่อที่จะได้หัวเชื้อมากพอจะนำไปขยายเชื้ออีกทีหนึ่ง ให้เพียงพอต่อความต้องการในพื้นที่นั้นๆ

การที่จะนำ EM และ พด.2 ไปหมักจะค่อนข้างผิดวัตถุประสงค์ไปมาก ค่อนไปทางน้ำหมักชีวภาพ เนื้องจากต้องใช้ EM หรือ พด.2 ซึ่งเป็นหัวเชื้อชนิดหนึ่งนำมาย่อยเศษอินทรีย์วัตถุที่นำมหมักเพื่อที่จุลินทรีย์จะย่อยเศษซากอินทรีย์วัตถุเพื่อให้ได้สารอาหารนำไปให้แก่พืช

ดังนั้นการใช้ EM หรือ พด.2 มาหมักหน่อกล้วย ซึ่งค่อนข้างจะผิดวัตถุประสงค์ของ Topic นี้นะครับ ซึ่ง Topci นี้ต้องการจะสื่อถึงการนำหน่อกล้วย,กากน้ำตาล,น้ำสะอาด มาหมักเพื่อให้จุลินทรีย์ในหน่อกล้วยได้กินกากน้ำตาลหรือสารหวานที่อยู่ในกากน้ำตาล จุลินทรีย์เหล่านั้นก็จะเจริญเติบโตขยายพันธุ์เป็นจำนวนมากครับ

จุลินทรีย์ดีมีประโยชน์จะกินสารหวานเป็นอาหารครับ
thiraphat
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:44:38 PM »

ขอบคุณครับ
EakKung
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 03:46:41 PM »

ขอถามแบบคนไม่รู้เลยนะคะ คือหมักไว้ 7 วัน ในแต่ละวันต้องเปิดกวนด้วยหรือเปล่าค่ะ หรือว่าปิดสนิทนาน 7 วันเลยค่ะ เพราะเห็นหมักบางอย่างมันจะมีแก็สด้วย กลัวมันจะระเบิดอ่ะค่ะ ตกใจ เศร้า

ตอบคุณ tantip หมักหน่อกล้วยเพื่อเป็นหัวเชื้อจุลินทรีย์หน่อกล้วย ฝานั้นปิดก็ได้ ไม่ปิดก็ไม่ผิดกติกาครับ ใน 1 วันคนสักรอบหรือ 2 รอบก็ได้ครับ เนื่องจากการคนส่วนผสมจะเป็นการเติมอากาศให้กับจุลินทรีย์ที่ต้องการอากาศครับ ถ้าให้เลิศหรูก็ใช้ปั๊มอากาศตู้ปลาด้วยก็ได้ครับ

เนื่องจาก

จุลินทรีย์ที่ดี มีประโยชน์มีอยู่ 2 ประเภท

1.จุลินทรีย์ที่ต้องการอากาศ
2.จุลินทรีย์ที่ไม่ต้องการอากาศ

จุลินทรีย์ที่ต้องการอากาศนั้นจะอยู่ส่วนบนๆของถังหมัก ส่วนจุลินทรีย์ที่ไม่ต้องการอากาศจะอยู่ด้านล่างๆของถังหมัก จุลินทรีย์ที่ไม่ต้องการอากาศนั้น จะมีพลังในการย่อยสลายอินทรีย์วัตถุมากกว่าจุลินทรีย์ที่ไม่ต้องการอากาศ่ครับ

Liked By: Bangbai, yong9, 9phah, Gift39, kpai
อ.น้อย
*

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 11:16:34 PM »

ได้ประโยชน์ จะลองทำดู  ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 9phah
Looktung
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:01:04 AM »

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์ต่อทั่งพืช และคน ครับ

new 2530
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:48:34 PM »

ถามคุณ thirapat สามารถใช้จุลินทรีย์หน่อกล้วยกับโรคแคงเกอร์มะนาวได้หรือไม่

nuyka
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:25:28 PM »

ขอบคุณ  ข้อมูลดี ๆ ค่ะ

วิจิตรา
   56/12 ม.10 ซอยเดชเจริญ 2
   ต.คูคต อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12130
josave69
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 06:37:03 AM »

กระทู้นี้ดี ต้องเก็บ
thiraphat
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:54:38 AM »

จุลินทรีย์หน่อกล้วยใช้กับมะนาวยังไม่เคยลองครับ ต้องลองถามผู้รู้ดูครับ ขอบคุณครับ
ธีรภัทร กล้วยหิน สวนไผ่ทรัพย์ไพบูลย์ 081-3287445

new 2530
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:20:22 PM »

ขอบคุณ คุณธีรภัทร กล้วยหิน สวนไผ่ทรัพย์ไพบูลย์ มากที่ตอบมาให้ ใครเคยใช้จุลินทรีหน่อกล้วยกับมะนาว ช่วยตอบทีครับ/นิว สวนมะนาวปากท่อ
นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 04:57:49 PM »

จุลินทรีย์หน่อกล้วย
        กล้วยปลูกที่ไหน ดินบริเวณกอกล้วย ณ ที่นั้นจะดี เบื้องหลังความร่วนซุยอุ้มน้ำของดินดังกล่าว เกิดจากกิจกรรมของจุลินทรีย์ดินรอบๆรากกล้วย ซึ่งหากขยายเชื้อให้มากแล้ว ย่อมนำไปใช้ปรับปรุงดินที่อื่นๆ ให้ดีขึ้นได้
        นอกจากนั้น หน่อกล้วย มีน้ำยางฝาด หรือสารแทนนินมาก เมื่อหมักแล้ว น้ำที่หมักได้ ยังสามารถนำมาใช้ ในการควบคุมโรคพืชบางอย่างได้  ทั้งยังสามารถนำไปใช้ปรับปรุงสภาพน้ำที่เน่าเสียให้ฟื้นสภาพกลับดีขึ้นได้อีกด้วย

วิธีทำ
        ขุดหน่อกล้วยต้นที่สมบูรณ์ไม่เป็นโรค ขนาดหน่อสูงจากโคนถึงปลายใบไม่เกิน 1 เมตร เอาเหง้าพร้อมราก(ใหญ่ๆ) ให้มีดินติดรากมาด้วย สับ หรือ บดย่อยทุกส่วนทั้งหมด ทั้งใบ หยวก เหง้า และ ราก ให้ละเอียดโดยไม่ต้องล้างน้ำ แล้วนำมาคลุกเคล้ากับการน้ำตาล ในอัตราส่วน หน่อกล้วย 3 ส่วน ใช้กากน้ำตาล 1 ส่วน หมักในภาชนะพลาสติคมีฝาปิดในที่ร่มอากาศถ่ายเทได้สะดวก 7 วัน แล้วคั้นเอาแต่น้ำเก็บไว้ เรียกน้ำหมักนี้ว่า จุลินทรีย์หน่อกล้วย
พี่ครับแล้วกากที่คั้นออกเอาไปเลี้ยงสัตย์ได้ปะครับ  ขอบคุณครับ

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
witawasit
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 09:10:14 PM »

หน่อกล้วย 3 ส่วน ใช้กากน้ำตาล 1 ส่วน หมักในภาชนะพลาสติคมีฝาปิดในที่ร่มอากาศถ่ายเทได้สะดวก 7 วัน แล้วคั้นเอาแต่น้ำเก็บไว้ เรียกน้ำหมักนี้ว่า จุลินทรีย์หน่อกล้วย
ถามผู้รู้ครับ (จากคนไม่รู้จริง ๆ อายจัง) ตามตัวอักษรสีแดง ใช้เท่านี้ใช่ไหม  :-\แล้วน้ำเราต้องใส่ลงไปด้วยหรือเปล่า อ่านผ่านตา บางแห่งบอกใช่สูตร 3:1:10
navaphat
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 01:24:53 PM »

จุมพิต จุมพิต
sk2505
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 07:10:31 PM »

หน่อกล้วย 3 ส่วน ใช้กากน้ำตาล 1 ส่วน หมักในภาชนะพลาสติคมีฝาปิดในที่ร่มอากาศถ่ายเทได้สะดวก 7 วัน แล้วคั้นเอาแต่น้ำเก็บไว้ เรียกน้ำหมักนี้ว่า จุลินทรีย์หน่อกล้วย
ถามผู้รู้ครับ (จากคนไม่รู้จริง ๆ อายจัง) ตามตัวอักษรสีแดง ใช้เท่านี้ใช่ไหม  :-\แล้วน้ำเราต้องใส่ลงไปด้วยหรือเปล่า อ่านผ่านตา บางแห่งบอกใช่สูตร 3:1:10
ใช้ได้ครับ ฝากเรียนถาม admin หน่อยครับ ทำให้ user Lek Ku ของผมจึงหายไปครับ ใช้ไม่ได้เลยครับ
happy24hour
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 08:17:25 PM »

ถ้าไม่มีเครื่องบด ใช้อะไรแทนได้ครับ *_*
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์