หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองทำสวนปาล์ม30ไร่  (อ่าน 4029 ครั้ง)
usaf
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:00:56 AM »

หวัดดีครับ ติดตามมุมสมาชิกมานานแล้ว พอดีเจ้านายซื้อที่มาสิบสิบไร่ ทำเลดี
ติดบึงน้ำใหญ่ เลยทำโครงการปลูกพืชเกษตร เลยลองเสนอ ปาล์ม ยูคาลิปตัส สน
เน้นไม้ยืนต้นไม่มีเวลาทำพืชปีเดียว กลัวหาคนงานไม่ได้แย่เลย นี่ก็ออนในไร่
เอาไว้เย็นๆจะส่งรูปตั้งแต่วันแรกให้ดูนะครับ ที่รกพอดได้ ทำจนเป็นสวนปาล์มที่สวยใช้ได้
รักยิ่งกว่าเป็นไร่ตัวเอง ก็อย่างว่านะครับ ทำตั้งแต่แรก เริ่ม

ปัญญาฟาร์ม
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:03:43 AM »

หวัดดีครับ ติดตามมุมสมาชิกมานานแล้ว พอดีเจ้านายซื้อที่มาสิบสิบไร่ ทำเลดี
ติดบึงน้ำใหญ่ เลยทำโครงการปลูกพืชเกษตร เลยลองเสนอ ปาล์ม ยูคาลิปตัส สน
เน้นไม้ยืนต้นไม่มีเวลาทำพืชปีเดียว กลัวหาคนงานไม่ได้แย่เลย นี่ก็ออนในไร่
เอาไว้เย็นๆจะส่งรูปตั้งแต่วันแรกให้ดูนะครับ ที่รกพอดได้ ทำจนเป็นสวนปาล์มที่สวยใช้ได้
รักยิ่งกว่าเป็นไร่ตัวเอง ก็อย่างว่านะครับ ทำตั้งแต่แรก เริ่ม

เริ่มต้นทีละ 30 ไร่ ไม่ธรรมดาเลยครับ ไมทราบว่าระบบการให้น้ำเป็นแบบไหนครับ

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
technocrat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:42:46 PM »

อยู่จังหวัดไหนหรอครับลง 30 ไร่ มากพอดู
usaf
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:07:33 PM »

ระบบน้ำผมให้เพื่อนที่ จบ ku 51 คำนวณให้
ใช้เครื่องมิตซูบิชิ ท่อเมนท์สามนิ้ว
แล้วโหลดลงพีอี  แบ่งเปิดเป็นสามโซน ต่อท่อเมนท์แยกที่หัวแปลง
แบ่งวาว์วเปิดปิดสามตัว ทำแบบชาวบ้านอะครับ  ใช้ผู้รับเหมาในพื้นที่
เขาจะได้มีส่วนร่วม ได้ช่วยกันดักหนูในอนาคต
usaf
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:17:03 PM »

รบกวนสอบถามสมาชิกครับ
ถ้าผมจะแอดรูปนี่ผมต้องไปฝากรูปก่อนใช่ปาวครับ
แล้วนำลิงค์มาแปะที่นี่ใช่ปาว ยังไม่มีเวลาอ่านเลยครับ
รบกวนหน่อย ตอนนียังอยู่ในไร่ เล่นอยู่ในไร่เลย ใต้ต้นสะเดาใบเขียว
เชียว มดแดงกำลังสร้างรัง อย่าให้มีไข่นะ เจอกันแน่ แหย่ไขมดแดงงงงงงงงงงงงงง
Magnum (rew)
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:46:16 PM »

ปกติ ผมฝากรูปที่นี่

http://image.ohozaa.com/

ได้ทีละ10รูป ฝากแล้วดรากเอาโค้ดลิ้งค์ลำดับที่4 (นับจากบน)  มาลงเวบครับ

รอดูรูปครับ ปาล์มน้ำมันมีหลายพันธุ์  ที่จะปลูกเป็นพันธุ์ไหนครับ
เรื่องสัตว์รบกวนพืช เช็คดูก่อนว่ามีไหม ก่อนจะปลูก ไปหามัน มาวางกองๆ ในที่ดินสัก
4-5จุด  เช้ามาค่อยไปดูว่ามีร่องรอยการกินบ้างไหม ดูจากรอยแทะจากเศษอาหารที่เหลือ
พอดูรู้ครับ ว่าเป็นตัวไหน

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
usaf
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:12:41 PM »

สภาพแปลงรกหญ้า กับมีต้นข่อยขึ้นเป็นพุ่ม เอาไปดูก่อนสักสี่รูป
usaf
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:17:49 PM »

ผมทำแถว บ้านบึง ชลบุรีครับ สามสิบไร่

usaf
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:27:43 PM »

ไถดะ แล้วผาลสามสองรอบ กำลังหาชาวบ้านมาตัดไม้ข่อยไปขายโดยให้ฟรีๆแลกกับการแต่งพุ่มข่อยให้โปร่ง
เจ้านายอยากให้เอาไว้ครับ ท่านว่าสวยดี
usaf
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:32:52 PM »

โทษทีครับไถดะ แล้ว ผาลเจ็ดสองรอบ ดินร่วนดีเหมือนกัน
ผมใช้มอเตอร์สามแรงนะครับ ใช้ไฟบ้านธรรมดา ตั้งปั๊มเฮาท์ก้อได้แล้วครับ

usaf
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:35:20 PM »

usaf
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:39:49 PM »

แต่งต้นข่อยให้โปร่ง

usaf
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:49:09 PM »

ปลูกแล้วเจ้านายชอบเลยให้เหล้าขาวฝรั่งมาขวดกินกับคนงานเมาดีเหมือนกัน
ที่เห็นสภาพเมื่อก่อนปีใหม่คับ เดี๋ยวไปดูคนงานทำpump house กับเชื่อมสปริงเกอร์ก่อนนะครับ
ค่ำๆเจอกัน
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 05:50:35 PM »

เจ้านาย ไม่ลงพื้นทื่ด้วยกันหรือครับ
หรือกลัวผิวเสีย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์