หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (◕‿◕✿)"น้องฝันดี"..มีการบ้านมาอวดแล้วเจ้าค่ะ!  (อ่าน 71431 ครั้ง)
nittayaBE
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 11:49:10 AM »

ช่วงนี้น้องผักบุ้งฝรั่งของพี่-nittayaBE งามเหลือเกิน อดไม่ได้ที่จะเอารูปมาอวดเจ้าค่ะ..

ผักบุ้งฝรั่ง สีนี้ อมตะ มาก ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยค่ะ   

แอบกระซิบว่า  มีแบบใหม่ กำลังออกดอกด้วยแหละ   ว่างๆ จะเอามาโชว์ค่ะ    ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

@jup@
*

พ่อขุนบางกลางท่าวเจ้านครดินแดนอนุสรณ์ภูหินร่องกล้า

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 12:19:55 PM »

พริกดาร์บี้ ของรักของแม่หนู..อุตส่าห์เฝ้าทะนุถนอมอยู่เกือบ 7 เดือนกว่าจะโตจนได้เห็นดอก..กะว่า
อีกไม่นานจะได้ชมลูก..ที่ไหนได้เพลี๊ยแป้งมาถล่มจะเรียบเลย..เศร้ามากกกก

เสียดายจังค่ะ  พี่ใช้แป้งน้องหมาโรยค่ะ  ไล่มดก็ได้  ลองดูนะคะ

ppeungtin
*

รู้จักให้ ใจก็เป็นสุข...

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 08:04:00 PM »

;Dมาเยี่ยมครับ.. ปลูกเก่งเน๊าะ.หน้าบ้านเรามีแต่ต้นไม้เหมือนตัวเองเลย. ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2011, 08:07:13 PM โดย ppeungtin » บันทึกการเข้า

พงศ์ธร   พึ่งถิ่น
12/12 ม.1 ต.เกาะยาวน้อย อ.เกาะยาว จ.พังงา 82160

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=41210.0
sanan-on
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 01:54:04 PM »

พริกประดับเริ่มเปลี่ยนจากสีม่วงเป็นสีส้มผสมแดง สวยดีเจ้าค่ะ..

พริกดำของพี่-Lompayu ให้มาเจ้าค่ะ..แต่ก็แปลกมากที่เม็ดเค้าไม่ยอมดำ..แต่จะมีเหลือบดำๆ
กระจายอยู่ปลายเม็ดสงสัยจะไม่ชอบอากาศที่สมุยเลยกลายพันธุ์แน่เลยเจ้าค่ะ

"ดอกขจร" ของพี่-Pokkaaให้มาเจ้าค่ะ..แม่หนูชอบทานดอกนี้มากเล้ยพอได้เมล็ดมาก็รีบเพาะเลย
20 เมล็ด..น้องขึ้นมา 20ต้นเลยเจ้าค่ะ..แต่ไม่รู้เพราะอะไรทำไมน้องเค้าโตช้ามากเลย..นี่ผ่านไป
เกือบจะ2เดือนแล้ว..โตแค่นี้เอง

ดาวกระจายชมพูของพี่-The bualoy ให้มาเจ้าค่ะ..ไม่รู้แม่หนูไปทำอีท่าไหน..น้องงี้ใบงามเหลือเกิน
แต่ไม่ยอมออกดอกให้ชมซักกะที..ปลูกไว้3 กระป๋องหน้าร้าน..เอาไว้โชว์ใบก็แล้วกันมองไกลๆก็คล้าย
ใบพลาสลี่เหมือนกันนะเนี่ยะ.. ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 12:22:10 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 04:42:04 PM »

"ต้นไม้นำโชค" พี่-NittayaBE ส่งมาให้ปลูกเจ้าค่ะ..น้องเค้ามาเป็นหัวๆเหมือนหัวหอมแดง..
ใบเค้าส๊วยสวยเหมือนกังหันเลยเจ้าค่ะ..

แม่หนูไปซื้อกระถางดินเผาสีม่วงมาปลูกให้น้องเจ้าค่ะ

"แกลดิโอลัส"ของพี่-NittayaBE ให้มาพร้อมกับต้นไม้นำโชคเจ้าค่ะ..กำลังโตเลย

Liked By: ChattepDesu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 12:32:10 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
gemboy
*

สิ่งที่เห็นอาจไม่ใช่สิ่งที่คิด..

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 04:57:29 PM »

แวะมาทักจ้า....  ยิ้ม...
้ต้นข้างลางใบสวยดีครับ...เหมือนผักแว่นเอาสีมาแต้มตรงกลางเลย.... ยิงฟันยิ้ม

ส่งการบ้านครับผม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=34368.0
myoza
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:40:02 PM »

มารอลุ้นดูดอกแกลดิโอลัสของน้องฝันดีจ้า

อัพเดทการรับ-ส่งซอง --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19608.0
Myoza อาสา..พาชมต้นไม้ที่บ้านค่ะ --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=20069.0
sanan-on
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 01:28:34 PM »

มารอลุ้นดูดอกแกลดิโอลัสของน้องฝันดีจ้า

กลัวจริงๆเลยเจ้าค่ะ..พี่อ้อม
ช่วงนี้แม่หนูไม่รู้เป็นอาไร..ปลูกน้องต้นไหนๆใบงี๊ง๊ามงาม..
ดอกและผล..ไม่ได้ชื่นชมเลยเจ้าค่ะ..แฮ่ ยิ้มกว้างๆ
nittayaBE
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 01:59:42 PM »

"ต้นไม้นำโชค" พี่-NittayaBE ส่งมาให้ปลูกเจ้าค่ะ..น้องเค้ามาเป็นหัวๆเหมือนหัวหอมแดง..
ใบเค้าส๊วยสวยเหมือนกังหันเลยเจ้าค่ะ..

แม่หนูไปซื้อกระถางดินเผาสีม่วงมาปลูกให้น้องเจ้าค่ะ

"แกลดิโอลัส"ของพี่-NittayaBE ให้มาพร้อมกับต้นไม้นำโชคเจ้าค่ะ..กำลังโตเลย

Oxais Iron Cross  ป้าเรียกง่ายๆ ว่า ดอกไม้นำโชค  ชอบแดดค่ะ ได้แดดดี น้ำถึง (อีกสักพัก แอบโรยปุ๋ยออสโมโคส สูตรบำรุงดอก สักนิ๊ด) จะได้ชมดอกสีชมพูน่ารักค่ะ

(อิจฉา ดอกไม้นำโชคเกาะสมุย ได้นอนกระถางสวย  ไม่เหมือนที่บ้านป้าเลย ได้นอนกระถางเก่าๆ)

ส่วน แกลดิโอลัส ก็ชอบแดด  ชอบน้ำ ค่ะ แดดดี น้ำ สมบูรณ์ ได้ดูดอกแน่นอน
มาลุ้น รอชม ด้วยจ๊า
sanan-on
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 09:56:09 PM »

ทานตะวันเม็กฯ/หลานสาวของพี่-Leksamer โตขึ้นเยอะเลยเจ้าค่ะ..

ผักปลังเขียว ของพี่-Paoza426 ปลูกไว้ที่ไหนก็ง๊ามงามเจ้าค่ะ..ลำต้นใหญ่มากแต่ไม่ยักเลื้อยเจ้าค่ะ

"กระเจี๊ยบเขียว"ของพี่-Noppavong ให้มาตั้งนานแล้วเจ้าค่ะ..แต่แม่หนูไม่มีที่ปลูกน้องซักกะที
เผอิญคุณป้าบ้านติดกันเค้าถางหญ้าพรวนดินจะปลูกต้นไม้หลังบ้าน..แม่หนูเลยเอาเมล็ดของน้อง
กระเจี๊ยบไปลงไว้ให้ประมาณ 10 เมล็ด..ตอนนี้ขึ้นมาให้ชื่นชมทั้งหมดเลยเจ้าค่ะ..คุณป้าชอบใจ
บอกว่าถ้าออกลูกแล้ว..จะตำน้ำพริกมาให้จิ้มกับลูกกระเจี๊ยบ..คิดแล้วก็ให้น้ำลายไหลเจ้าค่ะ..

"ผักบุ้งฝรั่งสีฟ้า"ของพี่-OKOK ให้มาเจ้าค่ะ..กำลังโตเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 12:36:40 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:09:37 PM »

"เสาวรสเหลือง" ของพี่JOO-JUP ให้มาเจ้าค่ะ..แม่หนูทดลองเพาะมาหลายรุ่นแล้วแต่น้องก็ไม่ขึ้นเลย
รุ่นล่าสุดลองเพาะใหม่อีก 10 เมล็ดงอกมาให้ดีใจสุดๆต้นนี้เลยเจ้าค่ะ..เดี๋ยวแม่หนูจะเอาน้องลงดินเจ้าค่ะ..

Liked By: joo-jup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 12:01:00 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #155 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:09:37 AM »

พริกประดับ ของพี่-Natnapat เจ้าค่ะ..ลูกเริ่มใหญ่ขึ้นแล้วเจ้าค่ะ..

พริกประดับเริ่มเปลี่ยนจากสีม่วงเป็นสีส้มผสมแดง สวยดีเจ้าค่ะ..

ค่ะ แวะมาชม ปลูกได้เก่งมากค่ะ
ของพี่ยังไม่ได้ปลูกพริกเพิ่มเลยค่ะ ช่วงนี้หนอนกวนจังเลยค่ะ

ให้คะแนนใจเกินร้อยไปเลยค่ะ  ขยันเพาะ ขยันปลูก เห็นสีเขียว
เห็นดอก เห็นผลผลิตแล้ว ชื่นใจมากเลยค่ะ  มือเย็นจริงๆ ค่ะ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ เจ๋ง เจ๋ง

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
sanan-on
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 02:10:32 PM »

ขอบคุณมากเจ้าค่ะ..พี่-Natnapat ที่เข้ามาเยี่ยมบ้านน้องฝันดี ^_^
จริงๆแล้วที่ฝันดีมีน้องต้นไม้สวยๆเยอะแยะแบบนี้ก็เพราะความใจดีของพี่ๆ
ที่กรุณาส่งเมล็ดน้องๆมาให้ปลูก..อย่างเช่นพริกประดับที่พี่ให้มาด้วยเจ้าค่ะ
ต้องขอขอบพระคุณพี่-Natnapat มากๆอีกครั้งนะเจ้าคะ..ที่ทำให้ฝันดี
ได้เป็นเจ้าของน้องสวยๆและได้เอามาอวดให้พี่ๆได้ชมกัน..
sanan-on
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 03:10:33 PM »

น้องๆผักบุ้งฝรั่ง..ลูกสาวของพี่-NittayaBE ที่แม่หนูปลูกไว้หน้าบ้านเจ้าค่ะ..ตอนนี้งอกต้นเล็กๆ
ออกมาเพียบเล้ย..เป็นเมล็ดแก่จากต้นที่แม่หนูเอาฝังทิ้งๆไว้..ไม่ถึง 3 วันงอกเต็มเลยเจ้าค่ะ..
อาจเป็นเพราะช่วงนี้ที่สมุยฝนตกเกือบทุกวัน..น้องก็เลยโตไวเจ้าค่ะ..

แบ่งปันเมล็ดให้พี่ๆไปปลูกเจ้าค่ะ..
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=44767.0

"ไก่ฟ้าพญาลอ"ของพี่-Sunthornเจ้าค่ะ..ได้รับเมล็ดมาเยอะมากแม่หนูก็เลยเพาะรวดเดียวเลย
30 เมล็ด..เพราะได้ข้อมูลมาว่าน้องเค้าค่อนข้างงอกยาก..ท่าจะจริงเจ้าค่ะ! นี่ก็ 2 เดือนผ่านไป
งอกมาให้ชื่นใจ 1 เดียวนี่เลยเจ้าค่ะ..(ต้นจริงสูงแค่ 1 ซม.รูปนี้ขยายให้ดูชัดๆเจ้าค่ะ)

"ถั่วพูม่วง"ได้รับมาจากพี่-ppeungtin แม่หนูปลูกน้องไว้หลังบ้านเอาลงพื้นทรายเลยเจ้าค่ะ..
แต่ก็ขุดหลุมลงไปลึกเกือบ 60 ซม..เอาดินกับปุ๋ยใส่ลงไปด้วย..ปรากฏว่าน้องขึ้นมางามมากเลยเจ้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 12:29:07 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
gemboy
*

สิ่งที่เห็นอาจไม่ใช่สิ่งที่คิด..

« ตอบ #158 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 04:26:00 PM »

พริกงามจังน้องฝันดี.... ยิ้ม
และแวะมาบอกว่า...พริกอะรูมิไร...พี่เพาะไม่ขึ้นนะครับ... โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม

ส่งการบ้านครับผม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=34368.0
sanan-on
*

« ตอบ #159 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 07:45:37 PM »

พริกงามจังน้องฝันดี.... ยิ้ม
และแวะมาบอกว่า...พริกอะรูมิไร...พี่เพาะไม่ขึ้นนะครับ... โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม

ฝันดีมีน้องที่เพาะไว้แล้ว 3 ถุง..อยากจะส่งไปให้จังเลยเจ้าค่ะ..แต่ไม่รู้จะส่งไปยังไง..แฮ่
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์