หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (◕‿◕✿)"น้องฝันดี"..มีการบ้านมาอวดแล้วเจ้าค่ะ!  (อ่าน 71331 ครั้ง)
klektan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:15:50 AM »

ปลูกเก่งจังค่ะน้องฝันดี ยิ้ม

สิรินทิพย์
576/4 หมู่ 5 ต.นางแล
อ.เมือง จ.เชียงราย-57100

Phavadee
*

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:31:05 AM »

ปลูกต้นไม้ได้สวยงามมากค่ะ เห็นต้นผักปังแดงแล้วนึกถึงตอนเด็กๆ เอามาย้อมเสื้อนักเรียนสีขาวจนม่วงไปหมด โดนแม่ทำโทษซะขาลายเลยค่ะ
tuana
*

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 11:02:43 AM »

มาตรวจการบ้านแก้วแคระ เสียดายจังมองไม่เห็นรูป เห็นว่ารอดแค่ต้นเดียว น้องฝันดีต้องการเมล็ดเพิ่มมั๊ย หรือเอาเป็นต้นเล็กแทน
พี่ขอบคุณสำหรับเมล็ดปักเป้าที่ส่งมาให้ด้วยนะคะ แต่พี่ยังส่งการบ้านหนูไม่ได้เลย เพราะน้องเค้ายังเงียบอยู่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
กมล
*

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 07:33:59 PM »

น้องฝันดีจ๋า รอซองจากพี่หน่อยน่ะ พี่ส่งซองให้แล้วแต่ซองตีกลับอ่ะครับคือพี่ลืมจ่าหน้าผู้รับเลยกลับมาหาพี่
ส่งให้วันจันทร์อีกทีน่ะครับ

มนุษย์...ปรกติ...พอดี...แต่ยังไม่ดีพอ                 
73 ม.6 ต.พระขาว อ.บางบาล จ.อยุธยา 13250
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 08:20:16 PM »

ได้รับพริกอะรูมิไร้ของฝันดีแล้วจ้า ขอบคุณมากๆ..ว่าแต่..เจ้าหมีอยากเลี้ยงโฮย่ามั้ยจ๊ะ.. ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
sanan-on
*

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 08:32:37 PM »

น้องฝันดีจ๋า รอซองจากพี่หน่อยน่ะ พี่ส่งซองให้แล้วแต่ซองตีกลับอ่ะครับคือพี่ลืมจ่าหน้าผู้รับเลยกลับมาหาพี่
ส่งให้วันจันทร์อีกทีน่ะครับ

Yes sir!...แฮ่
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 08:53:13 PM »

ได้รับพริกอะรูมิไร้ของฝันดีแล้วจ้า ขอบคุณมากๆ..ว่าแต่..เจ้าหมีอยากเลี้ยงโฮย่ามั้ยจ๊ะ.. ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เลี้ยงยากมั้ยจ๊ะ..ป้าจ๋า!
แบบว่า..หนูกลัวทำน้องตาย..
ถ้าเลี้ยงไม่ยาก..อยากเลี้ยง..อยากเลี้ยง..แฮ่!
แอบไปดูของที่บ้านป้าหนุงหนุงแล้ว..ส๊วย..สวย..ที่ดอกเค้าเป็นดาวๆใช่มั้ยจ๊ะ
ฝันดีจะเอา..ฝันดีจะเอา..อิอิอิ
เลี้ยงด้วยกาบมะพร้าวสับจ้า..ไม่ยาก..จะส่งพันธุ์ที่เลี้ยงง่ายๆไปให้สัก4กิ่งก่อน..ตอนนี้กำลังชำ รากเดินแล้วจะส่งให้จ้า.. ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
sanan-on
*

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 05:01:50 PM »

ผักบุ้งฝรั่ง ของพี่-NittayaBE เผลอแป๊บเดียวออกดอกให้ชื่นใจแล้วเจ้าค่ะ..ตรงกอนี้มี 2 ต้น
สีฟ้าครามกับสีม่วง..เผอิญวันนี้ดอกสีม่วงยังเป็นดอกตูมอยู่เลยเจ้าค่ะ..

คอนสวรรค์แดง ของพี่-Onrat กว่าจะงอกเป็นต้นใช้เวลาน๊านนาน..แต่พองอกแล้วโตไว้เหลือเกิน

บานเย็น ของพี่ JOO-JUP มีดอกให้ชมแล้ว..หนูถ่ายตอนเช้าน้องเลยยังไม่บานเจ้าค่ะ

ผักปลังเขียว ของพี่-Paoza426 สงกะสัยจะชอบอยู่บ้านทาวน์เฮ้าส์ งามเหลือเกินเจ้าค่ะ
ยั๊งกะต้นคะน้าเลย..

ผักปลังแดงของพี่-Paoza426 หนูเอาเมล็ดของต้นที่ปลูกไว้หน้าร้านลองมาเพาะดู..ก็ขึ้นงามดีเจ้าค่ะ

Liked By: joo-jup, jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 04:04:36 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
nittayaBE
*

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 10:57:46 AM »

น้องฝันดี เก่งจัง  ปลูก Morning Glory  เก่งกว่าป้าอีกค่ะ

แวะมาแอบดูผักปลัง  ง๊าม งาม อวบๆ  ชอบๆ

Liked By: jomk
sanyajai
*

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 02:41:16 PM »

น้องฝันดี ปลูกต้นไม้เก่ง แถมต้นไม้สวยทุกต้นเลย น่าอิจฉา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ว่างๆ มาปลูกแุถวๆ นี้ให้หน่อยนะ ฮ่าๆๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
sanan-on
*

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 04:05:18 PM »

น้องฝันดี เก่งจัง  ปลูก Morning Glory  เก่งกว่าป้าอีกค่ะ

แวะมาแอบดูผักปลัง  ง๊าม งาม อวบๆ  ชอบๆ

ขอบคุณเจ้าค่ะ..ป้าBebE ที่แวะเข้ามาเยี่ยมฝันดี 0_0
หนูต้องขอบคุณอีกครั้งเจ้าค่ะ..สำหรับเมล็ดพันธุ์ดอกไม้สวยๆ..
ที่ป้ากรุณาส่งมาให้ปลูก..ทำให้บ้านดูน่าอยู่ขึ้นเป็นกองเล้ย..

ส่วนผักปลังนั้น..ลักษณะตรงกันข้ามกับคนปลูกเลยเจ้าค่ะป้า..อิอิอิ ยิ้ม
sanan-on
*

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 04:35:32 PM »

น้องฝันดี ปลูกต้นไม้เก่ง แถมต้นไม้สวยทุกต้นเลย น่าอิจฉา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ว่างๆ มาปลูกแุถวๆ นี้ให้หน่อยนะ ฮ่าๆๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณพี่มากเจ้าค่ะ..ที่แวะมาเยี่ยมฝันดี ^_^
จริงๆแล้วหนูปลูกต้นไม้ไม่เก่งหรอกเจ้าค่ะ..แต่หนูมีเวลาเยอะ..แฮ่!
เพราะช่วงนี้หนูไม่ได้ทำงานประจำแล้ว..ก็เลยมีเวลาพอที่จะดูแลน้องๆต้นไม้ได้
หนูเองจะมีสมุดนึงเล่มคอยจดบันทึกว่าน้องต้นไม้ต้นนี้ชอบอะไรไม่ชอบอะไร
ตอนแรกที่ปลูกทำน้องตายเรียบ..เกรงใจพี่ๆที่ให้เมล็ดมามากๆเลยเจ้าค่ะ

ตอนนี้เวลามีปัญหาก็จะฝากข้อความถามพี่ๆผู้รู้ใน web นี้..ไม่เกิน 1 วันก็จะได้รับ
คำตอบพร้อมความรู้มากมายเลยเจ้าค่ะ..
gemboy
*

สิ่งที่เห็นอาจไม่ใช่สิ่งที่คิด..

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 04:58:27 PM »

ได้รับเมล็ดพริกแล้วครับ...น้องฝันดี...มีของแถมให้อีก..
ขอบคุณมากๆครับผม...  ยิงฟันยิ้ม
(แต่..ผักปลังแดงนี่ใบเค้าสวยจริงๆ...) ชอบ..ๆ..

ส่งการบ้านครับผม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=34368.0
myoza
*

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 10:10:46 AM »

น้องฝันดีจ๋า พี่อ้อมได้รับเมล็ดน้องงูแล้วนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

Morning Glory ดูงามมากๆ ที่บ้านเหี่ยวเฉากันหมด เพราะคนเลี้ยงชอบลืมรดน้ำ  ลังเล

อัพเดทการรับ-ส่งซอง --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19608.0
Myoza อาสา..พาชมต้นไม้ที่บ้านค่ะ --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=20069.0
sanan-on
*

« ตอบ #126 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 01:40:59 PM »

น้องฝันดีจ๋า พี่อ้อมได้รับเมล็ดน้องงูแล้วนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

Morning Glory ดูงามมากๆ ที่บ้านเหี่ยวเฉากันหมด เพราะคนเลี้ยงชอบลืมรดน้ำ  ลังเล

คาดว่าพี่อ้อมคงปลูกน้องบวบงู..ได้งามน่าดูเลยเจ้าค่ะ..แล้วเอารูปน้องมาอวดฝันดีนะเจ้าคะ (*o*)
ช่วงนี้อากาศที่สมุยกำลังดีมีฝนตกไม่หนักมากและแดดก็ดี..ทำให้บรรดาน้องๆต้นไม้งามมากเลยเจ้าค่ะ
sanan-on
*

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 03:23:08 PM »

ช่วงนี้สมุยอากาศดีมากเลยเจ้าค่ะ..มีฝนตกไม่มากและแดดก็ดีทำให้น้องๆต้นไม้งามมากเลยเจ้าค่ะ
ตอนเช้าแดดจะมาหน้าร้าน..ทำให้น้องๆหน้าร้านได้รับแดดเต็มที่..ก็เลยสดชื่นกันทั่วหน้า..ถ้าพี่ๆ
มีโอกาสมาเที่ยวสมุย..อย่าลืมแวะมาเยี่ยมฝันดีกะน้องๆต้นไม้ที่พี่กรุณาให้เมล็ดมาปลูกนะเจ้าคะ

เรือนเพาะชำหลังบ้าน..ตอนนี้โดนน้องชมจันทร์ของพี่-Treo ยึดพื้นที่แล้วเจ้าค่ะ

ค้างนี้เป็นถั่วพูเขียวของพี่-Kwan@กาญ กับถั่วพูม่วงของพี่-sarawutdos..แม่หนูแอบเอาน้องอัญชัน
ไปปลูกแซม..ไปๆมาๆโดนน้องอัญชันยึดพื้นที่ไปเลยเจ้าค่ะ..

ดอกบวบหอมยักษ์ ของพี่-Untika ออกดอกดกมากเจ้าค่ะ..แต่ไม่แน่ใจว่าจะติดลูกเยอะมั้ย..
เพราะช่วงนี้แมลงก็ออกอาละวาดเยอะเหมือนกันเจ้าค่ะ..แม่หนูยังหาวิธีปราบไม่สำเร็จ..ที่ทำได้ก็คือ
เอากระดาษไปห่อลูกไว้เจ้าค่ะ

2 หลังนี้..แม่หนูทำไว้สำหรับน้องๆพริกอยู่โดยเฉพาะเจ้าค่ะ..หลังดำให้น้องอยู่ตอนเริ่มเพาะ
หลังเขียว..เป็นน้องที่เริ่มโตแล้ว

หลังจากที่น้องๆพริกรุ่นก่อนโดนน้ำท่วม..ล้มหายตายจากไปเยอะ..แม่หนูก็เอาเมล็ดพริกที่พี่ๆให้มา
มาเพาะอีกครั้ง ตอนนี้กำลังงามเลยเจ้าค่ะ..มีน้องพริกดำ-พี่ต่าย / พริกพวง-พี่Lompayu
พริกกระเหรี่ยง-ป้าTanakul / พริกดอยสะเก็ด-พี่เทอดศักดิ์ / พริกฟักทอง-พี่Leksamer
และพริกเฮียใหญ่-พี่Paoza426

Liked By: o___O
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 12:17:16 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์