หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (◕‿◕✿)"น้องฝันดี"..มีการบ้านมาอวดแล้วเจ้าค่ะ!  (อ่าน 69226 ครั้ง)
RainiezZ
"ฟาร์มฝัน...อยู่ไม่ไกล"
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 03:49:39 PM »

คุณน้องฝันดีขา พริกอะรูมิไร้ น่ารักมากค่ะ
เก็บเมล็ดได้เมื่อไหร่ ขอแบ่งมาทางนี้บ้างนะคะ
อยากมีพริกน่ารักๆแบบนี้บ้าง

ปลูกต้นไม้งามจังค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

RainiezZ 54/214 ม.2 หนองค้างพลู หนองแขม กทม 10160

sanan-on
*

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 04:58:56 PM »

คุณน้องฝันดีขา พริกอะรูมิไร้ น่ารักมากค่ะ
เก็บเมล็ดได้เมื่อไหร่ ขอแบ่งมาทางนี้บ้างนะคะ
อยากมีพริกน่ารักๆแบบนี้บ้าง

ปลูกต้นไม้งามจังค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีเจ้าค่ะ..เดี๋ยวถ้าน้องเค้าแก่แล้วหนูจะรีบส่งเมล็ดเค้าไปให้
ตามที่อยู่ของพี่นะเจ้าคะ ^_^

Liked By: jomk
RainiezZ
"ฟาร์มฝัน...อยู่ไม่ไกล"
*

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 06:49:24 PM »

ขอบคุณมากค่ะ ยิงฟันยิ้ม

RainiezZ 54/214 ม.2 หนองค้างพลู หนองแขม กทม 10160
tanakul
*

Tanakul

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:07:27 PM »

พริกอา-รู-มิ-ไร  ทำไมของที่ป้าปลูกมันไม่เห็นมีแบบนี้เลยหว่า  ป้าอยากได้มั่งอะ  ต้องให้ลูกชายไปขอหรือเปล่าน้อ  ของป้ามีแต่เม็ดยาวๆ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปเพราะยุงชุมเหลือเกิน  ลงไปเดินเป็นกัด  ตัวลายหมดแล้วจ้า  ทำไปทำมาปลูกเก่งกว่าป้าอีก

Tanakul
1/18  หมู่บ้านการเคหะจันทบุรี 2 ถ.พระยาตรัง ต.ท่าช้าง อ.เมือง จ.จันทบุรี 22000
IMoOI
*

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:19:33 AM »

น่ารักจังค่ะ กำลังเริ่มปลูกเหมือนกันคะ ยังไม่เริ่มส่งการบ้านเลย  อายจัง อายจัง

จะขอเดินตามรอยพ่อ .. พอเพียง
klektan
*

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:30:53 AM »

ปลูกได้เก่งจริงๆ อายจัง อายจัง อายจัง

สิรินทิพย์
576/4 หมู่ 5 ต.นางแล
อ.เมือง จ.เชียงราย-57100
sanan-on
*

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 10:05:29 AM »

ขอบคุณพี่ๆมากนะเจ้าคะที่เข้ามาเยี่ยมบ้านน้องฝันดี..^_^
จริงๆแล้วหนูก็เป็นมือใหม่ที่หัดปลูกต้นไม้เหมือนกันค่ะ..ไม่มีเทคนิคอะไรเป็นพิเศษเลย
แต่โชคดี..ที่มีผู้รู้จริงเรื่องต้นไม้อยู่รอบๆตัว..ก็คือพี่ๆใน web นี้แหล่ะค่ะ..พอมีข้อสงสัย
ก็จะ mail ถาม..แป๊บเดียวพี่ๆใจดีก็จะมาให้ข้อมูล..
               ...ใจดีแจกเมล็ดพันธุ์แล้วยังใจดีให้ความรู้อีกค่ะ...

sanan-on
*

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 05:09:54 PM »

น้องทานตะวันเม็กซิโก-ของพี่Leksamer เจ้าค่ะ..ตอนแรกทำท่าจะไม่รอดซะแล้ว..เพราะน้องค่อยๆ
เหี่ยวลง..เหี่ยวลง แถมใบร่วงเกือบจะหมดต้น..ทำใจแล้วว่าน้องคงจะตายแน่..แต่ก็รดน้ำให้เค้าทุกวัน..
อยู่ไปอยู่มาอ้าว..น้องกลับมีดอก..แถมสีสวยด้วยเจ้าค่ะ..

พาน้องมาปลูกไว้หน้าบ้านอยู่รวมกับน้องๆประเภทดอก..เอาไว้คอยรับลูกค้าเจ้าค่ะ..น้องดาวเรืองของพี่Aon-1
ก็ให้ดอกดกมากเลย..นี่ขนาดปลูกในกระป๋องนะเจ้าคะ

เจ้าดอกชมจันทร์ ของพี่-TREO หนูเก็บดอกทานได้ทุกวันเลย..วันละ 1 ตระกร้าพอผัดได้ 1 จาน
เป็นผลผลิตของต้นชมจันทร์แค่ต้นเดียวเอง..บางทีปล่อยให้น้องบาน..ตอนกลางคืนจะได้กลิ่นเค้า
หอมนวลๆชื่นใจมากเลยเจ้าค่ะ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 03:19:14 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 12:07:55 PM »

พริกหัวเรือ-ลูกสาวป้าtanakul ออกลูกมาให้ชื่นใจแล้ว 1 เม็ดเจ้าค่ะ..
ไม่รู้ว่าเป็น"พริกหัวเรือ"หรือ"พริกทหารเรือ"กันหล่ะนี่..ออกมาตรงแน่วเล้ย..แฮ่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2011, 10:18:43 AM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 12:10:54 PM »

เก่งจริงนะ..เจ้าหมีฝันดี.. ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
sanan-on
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 06:05:31 PM »

เก่งจริงนะ..เจ้าหมีฝันดี.. ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ป้าหนุงหนุงจ๋า..ป้าหนุงหนุง..^_^
ฝันดีมีความลับจาบอก!..จริงๆแล้วแม่หนูไม่ได้เก่งอาไรเล้ย..ที่น้องม้าเวียนต้นนี้ออกดอก
เพราะแม่หนูลืมน้องทิ้งไว้ที่บ้านใหม่..ก็หอบน้องไปอวดคนโน้นคนนี้..แล้วเป็นไงหล่ะ!!!
ลืมน้องทิ้งไว้เฉยเลย..น้องก็เลยอดน้ำไปเกือบอาทิตย์..ออกดอกมาประชดแม่ซะเลย..
ฮา..ฮา..ฮา..สมน้ำหน้าแม่หนูจริ๊ง..จริง..เล้ย..แฮ่ ยิ้มกว้างๆ
tanakul
*

Tanakul

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 06:08:43 PM »

พริกหัวเรือ-ลูกสาวป้าtanakul ออกลูกมาให้ชื่นใจแล้ว 1 เม็ดเจ้าค่ะ..
ไม่รู้ว่าเป็น"พริกหัวเรือ"หรือ"พริกทหารเรือ"กันหล่ะนี่..ออกมาตรงแน่วเล้ย..แฮ่

หน้าตาแบบนี้แหละ ของแท้  ต้องชี้ขึ้น

Tanakul
1/18  หมู่บ้านการเคหะจันทบุรี 2 ถ.พระยาตรัง ต.ท่าช้าง อ.เมือง จ.จันทบุรี 22000
myoza
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 04:27:35 PM »

ถูกใจรูปและกรอบน่ารักๆ ของน้องฝันดีจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม
เตรียมที่ให้น้องทานตะวันเม็กซิโกด้วยนะคะ ต้นที่บ้านใหญ่เชียว ทั้งแผ่ข้างและสูงค่ะ  ยิ้ม
ชมจันทร์สวย สดดีจังเลยค่ะ

อัพเดทการรับ-ส่งซอง --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19608.0
Myoza อาสา..พาชมต้นไม้ที่บ้านค่ะ --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=20069.0
sanan-on
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 07:01:24 PM »

ถูกใจรูปและกรอบน่ารักๆ ของน้องฝันดีจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม
เตรียมที่ให้น้องทานตะวันเม็กซิโกด้วยนะคะ ต้นที่บ้านใหญ่เชียว ทั้งแผ่ข้างและสูงค่ะ  ยิ้ม
ชมจันทร์สวย สดดีจังเลยค่ะ

แฮ่..แฮ่..แฮ่..คือแบบว่า..ฝีมือการปลูกของหนูเอาคะแนนแค่ 5 แต่ลีลา(อุปกรณ์ประกอบฉาก)
ขอคะแนนจากคุณครู 10 ก็แล้วกันนะเจ้าคะ..
พี่อ้อม!  ยิงฟันยิ้ม

สงกะสัยเจ้าชมจันทร์..จะชอบอยู่เกาะ..ต้นเค้าง๊ามงาม..ออกดอกดกมากเลยเจ้าค่ะ
ทั้งๆที่หนูรดแต่น้ำ..ยังไม่เคยใส่ปุ๋ยเลยเจ้าค่ะ..
aon-1
*

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 04:47:25 PM »

ยิ้ม น้องฝันดีน้องดาวกระจายส้มบอกว่าเป็นห่วงพี่ดาวเรืองกลัวจะเหงาอยากไปอยู่ด้วยน่ะค่ะ ขอที่อยู่พี่ดาวเรืองหน่อยได้มั๊ยคะ
จะไปพร้อมกะน้องดาวชมพู กะดาวเหลืองค่ะ รับเลี้ยงเพิ่มได้มั๊ย
sanan-on
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 06:31:59 PM »

ฝันดีหล่ะง๊งงงกะเจ้าน้องบวบยักษ์ของพี่-UNTIKA ซะจริงๆเล้ย..ตอนแรกน้องออกลูกมายาวๆไม่ใหญ่
แม่หนูคิดว่าน้องคงไม่ชอบดินที่สมุย..แต่น้องก็ออกลูกมาให้แม่หนูเอาไปต้มจิ้มน้ำพริกตั้งหลายลูกเลย
แล้วอยู่ๆน้องก็ออกลูกมาอีก 2 ลูกกลับไม่ยาวแต่อ้วนปุ้กเล้ย..หนักลูกนึงน่าจะไม่ต่ำกว่ากิโล..แม่หนู
เคยเผลอเดินไปชน..มึนแบบเห็นดาวเลยเจ้าค่ะ..2 ลูกนี้จะเก็บไว้ให้แก่..แล้วจะเอาไว้แจกพี่ๆใน web
เจ้าค่ะ..^_^

ผลผลิตที่ได้ เอาไปแจกพี่ๆแล้วเจ้าค่ะ :
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39412.0

น้ำเต้าของพี่-BOWINGให้มาปลูกเจ้าค่ะ..ออกลูกดกมากๆแต่โดนแมลงกินเน่าไปตั้งเยอะเลย..
เหลือรอดจากแมลงมาได้ 4 ลูก..แม่หนูลองเอาไปต้มทานดู 1 ลูกก็หวานดีเจ้าค่ะ..หน้าตาเค้า
เหมือนฟักเขียวเลย แต่รู้สึกว่าเนื้อจะนิ่มกว่าฟักเขียว..3 ลูกนี้จะปล่อยให้แก่แล้วจะแจกพี่ๆเจ้าค่ะ

ผลผลิตที่ได้ เอาไปแจกพี่ๆแล้วเจ้าค่ะ :
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=40682.0

"คอนสวรรค์สีแดง"ของพี่-Onrat ให้มาเจ้าค่ะ..เพาะมาตั้งแต่เดือนกุมภา 5 เมล็ด น้องไม่มีทีท่าว่า
จะงอกเลย..แต่แม่หนูก็รดน้ำให้น้องทุกวัน..จนเมื่ออาทิตย์ที่แล้วน้องก็งอกออกมาให้ชื่นใจ 1 ต้น
เจ้าค่ะ..แม่หนูนะชอบต้นนี้มากเล้ย..เดี๋ยวต้องไปหาขอพี่ๆที่แจกมาปลูกอีก..ชอบๆ ^_^

อัญชันขาวของพี่-paoza426 ออกดอกแล้วเจ้าค่ะ..ปลูกไว้ในถุงดำ..น้องเลยโตช้ากว่าต้นที่ลงดิน

ดอกอัญชันม่วง ต้นเชลยเจ้าค่ะแม่หนูแอบจิ๊กเพื่อนมา..แฮ่! ตอนแรกปลูกไว้หน้าบ้าน..แต่แม่หนู
ทนกวาดใบที่ร่วงเยอะไม่ไหว..ก็เลยย้ายไปปลูกลงดินหลังบ้าน..ตอนนี้เลยงามสุดๆเลยเจ้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 10:30:02 AM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์