หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (◕‿◕✿)"น้องฝันดี"..มีการบ้านมาอวดแล้วเจ้าค่ะ!  (อ่าน 69468 ครั้ง)
tanakul
เกษตรกรมือใหม่
*

Tanakul

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 08:06:45 PM »

บอกได้คำเดียวว่า...ตาลึง ....พัฒนาขึ้นมากๆ นะจ๊ะ  หนูฝันดี น่ารักจริงๆ ปลูกเก่งกว่าป้าอีก อายจัง อายจัง

Tanakul
1/18  หมู่บ้านการเคหะจันทบุรี 2 ถ.พระยาตรัง ต.ท่าช้าง อ.เมือง จ.จันทบุรี 22000

sanan-on
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 10:37:56 AM »

"ผักบุ้งฝรั่งสีชมพู" ได้รับจาก พี่Leksamer เจ้าค่ะ..พี่เค้าใจดีให้มาพร้อมกับทานตะวันเม็กซิโก..แต่แม่หนูลองเพาะผักบุ้งฝรั่งก่อน..
ตอนน้องต้นเล็กๆงามมากเลยเจ้าค่ะ..พอโตมาหน่อยชอบมีแมลงมากินใบ..นี่น้องก็โดนแมลงกัดไปตั้ง 4 ใบเจ้าค่ะ..แม่หนูเอาน้ำยาล้างจาน
ฉีดให้น้อง..ตอนแรกคิดว่าน้องจะตายซะแล้ว..แต่น้องก็มีใบอ่อนขึ้นมาตั้งหลายใบเลย..ทำให้ฝันดีสบายใจเจ้าค่ะ..แฮ่

Liked By: djorgan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 10:03:50 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 05:38:12 PM »

เมื่อน้องฝันดีมี.. ศัตรูเจ้าค่ะ!
หมายเลข 1 : ได้แก่ "เจ้ามาเร่" หมาข้างบ้านของฝันดีเอง..ชอบมาสร้างวีรกรรมในสวนของฝันดีทุกวันเล้ย
อย่างแรกคือ..เข้ามาขุดดิน..ขุด..ขุด..แล้วก็ขุด..พอขุดที่ไรก็ต้องเกี่ยวเอาน้องออกมาทั้งรากทั้งต้นเลย
แถมแอบเหยียบน้องตายอีก..อย่างที่สอง..ชอบมาอึในถุงที่น้องอยู่ แม่บอกฝันดีว่า.."อึ" เป็นปุ๋ยชั้นดี..
แต่อึของมาเร่ใหญ่กว่าหัวฝันดีอีก..น้องก็เลยโดนอึทับขาดใจตายคาที่เล้ย..อย่างที่สาม..เมื่อวานแม่อาบน้ำ
ให้ฝันดี..แล้วก็ตากหนูไว้หลังบ้าน..เจ้ามาเร่แอบคาบหนูวิ่งปรู๊ด..หายไปเลย..แม่หนูเลยต้องเสียกะตังค์..
ไปซื้อไก่ปิ้ง..เพื่อมาแลกตัวประกันแถมฝันดียังต้องอาบน้ำใหม่อีกรอบ..เพราะน้ำลายเจ้ามาเร่เปื้อนทั้งตัวเล้ย

Liked By: djorgan, jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 10:09:42 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 08:45:43 PM »

ศัตรูหมายเลข 2
ช่วยด้วย..ช่วยด้วยเจ้าค่ะ..ไม่รู้แมลงชื่ออะไร..แอบมากินน้องแตงกวาของฝันดี
พี่-Paoza426 อุตส่าห์ให้มา..หนูนะดีใจอยู่ได้ 2 วันเอง..ว่าน้องกำลังจะมีลูก..
เผลอแป๊ปเดียว..แง ร้องไห้..น้องถูกกินเรียบเลย..เห็นเจ้าตัวส้มๆเนี่ยะ..เต็มต้นน้องเล้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 10:09:28 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
Phavadee
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 10:20:10 PM »

ตัวสีส้มๆ น่าจะเป็นแมลงชนิดนึง  ที่ชอบดูดน้ำเลี้ยงจากต้นพืชค่ะ ที่สวนเคยเจอเหมือนกัน ทีแรกเห็นเค้าสวยน่ารัก เลยปล่อยไว้ดูเล่น ที่ไหนได้ ไม่นานต้นไม้แห้งทีละใบๆ จนหมดต้น ถึงได้ถึงบางอ้อค่ะ
sanan-on
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 04:56:29 PM »

แต๊แหน่..ฝันดีเอารูปพัฒนาการของน้องๆมาอวดเจ้าค่ะ..
ค่อยๆทยอยมา Up-date ให้พี่ๆดูนะเจ้าคะ..พี่ๆจะได้หมดห่วง..ว่าเจ้าฝันดีจะดูแลน้องได้มั้ยน้า?
ไม่ต้องห่วงนะเจ้าคะ..เพราะแม่หนู ดูแลน้องเป็นอย่างดี ส่วนฝันดีก็เป็นกำลังใจให้แม่เฉยๆๆ..แฮ่!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 02:53:08 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 04:30:30 PM »

"มะเขือเชอรี่"เจ้าค่ะ..ของพี่-crazyrosa ได้รับมาพร้อมกับคะน้าและมะเขือเปราะ
แม่หนูเพาะมะเขือเชอรี่พร้อมกับมะเขือเปราะเจ้าค่ะ..แต่มะเขือเปราะไม่งอก..แฮ่!..
ส่วนมะเขือเชอรี่งอกเยอะเลยเจ้าค่ะเมื่อวานแม่หนูค่อยๆแยกน้องปลูกถุงละต้นเจ้าค่ะ
เพราะตอนเพาะครั้งแรกเพาะรวมในถุงเดียวกัน..บางถุงก็จำเป็นต้องใส่น้องรวม2-3ต้น
เพราะรากของน้องพันกันยุ่งไปหมดเล้ย..เฮ้อ!ทำเอาฝันดีตาเหล่ไปเลยเจ้าค่ะ..

sanan-on
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:14:44 PM »

"พริกดำ"เจ้าค่ะ..ได้รับมาจากพี่-praditkhorn เป็นน้องพริกที่แปลกกว่าต้นอื่นๆ..เพราะน้องเค้าตัวดำ..
ตั้งแต่ยังเล็กๆเลยเจ้าค่ะ..ฝันดีชอบน้องมากๆ..เดี๋ยวพอน้องโตอีกหน่อย..จะพาไปแสดงหนังเรื่องข้าวนอกนา..แฮ่!

sanan-on
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 03:38:56 PM »

"พริกพวง" ได้รับจากพี่-lompay เจ้าค่ะ..
น้องเป็นสาวชาวเหนือ..ข้าเจ้าเป็นสาวเจียงใหม่..แฮ่!..กว่าจะมาถึงสมุยน้องต้องเดินทางไกลถึง 1,400 กิโลนะเจ้าคะ
สงกะสัยน้องจะชอบทะเล..เพราะน้องส๊วยสวย..เดี๋ยวอีก 2-3 วัน แม่หนูก็จะแยกน้องปลูกในถุงละต้นเจ้าค่ะ..น้องจะได้โตไวๆ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 02:57:36 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 08:48:54 PM »

"Hollyhock" ได้รับมาจากพี่-lisa2546 เจ้าค่ะ..แม่หนูชอบดอกไม้นี้มากเล้ย..เคยไปเห็นที่เชียงรายเมื่อปีก่อนสวยมากๆเจ้าค่ะ..
พอพี่เค้าแจกแม่หนูก็เลยดีใจมากเลย..ว่าแต่น้องเค้าจะชอบอากาศที่สมุยหรือเปล่าก็ไม่รู้..ทั้งร้อน..ทั้งฝน..แล้วจะมีดอกให้ฝันดี
ชื่นใจมั้ยน้า?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 02:56:50 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 05:33:05 PM »

"ดอกบัวดินสีเหลือง"ของพี่ปลาดาวจอมซนเจ้าค่ะ..พี่เค้าส่งมาเป็นหัวๆเหมือนหัวหอมเลยเจ้าค่ะ..แม่หนูเอาปักลงดินในถุงดำ
ประมาณ 5 วันเอง..น้องก็ขึ้นมา..พี่ปลาดาวจอมซนให้มา 4 หัวขึ้นเป็นต้นทั้งหมดเลยเจ้าค่ะ..เดี๋ยวถ้าน้องมีดอกเมื่อไหร่..
ฝันดีจะเอารูปมาอวดอีกนะเจ้าคะ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 09:30:59 AM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
โคยะซัง
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 05:52:07 PM »

การบ้านน่ารักจัง

เดี๋ยวปลูกแล้วส่งรูปไปให้ช่วยทำให้คงจะดี อิอิ ล้อเล่นนะคะ

sanan-on
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 09:04:09 PM »

"เจ้าดอกชมจันทร์" ของ พี่Sander ให้มาเจ้าค่ะ..พี่เค้าให้มาตั้งเยอะแยะเล้ย..แม่หนูก็บ้าพลัง
เพาะไปตั้ง 20 เม็ด กลัวว่าน้องจะไม่งอกเหมือนที่เคยเพาะ..แล้วไงหล่ะเจ้าคะทีนี้..น้องเกิดงอก
พร้อมกันทั้ง 20 ต้น..เดือดร้อนแล้วแม่หนูจะไปหาที่ๆไหนมาปลูก..จะขอซื้อที่ดินของป้าข้างบ้าน
แกก็บอกขายให้ถู๊กถูกไร่ละแค่ 15 ล้านเองเจ้าค่ะ..อารมณ์เสีย!แม่หนูก็เลยต้องตัดใจเก็บน้องไว้
6 ต้น..ส่วนน้องๆที่เหลือแม่ก็ขับรถไปแจกเพื่อนๆปลูกกันทั่วหน้า..ต่อไปเจ้าดอกชมจันทร์..
จะเป็นดอกไม้ประจำเกาะสมุย..ตั้งชื่อใหม่ว่า..แม่ดอกชมจันทร์-สนันทร์อร ฮ่า..ฮ่า..ฮ่า
..แม่..แม่..ตื่นได้แล้ว..ชอบแอบหลับกลางวัน!..แฮ่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 09:02:07 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 08:24:22 PM »

จ๊ะเอ๋..ฝันดีส่งรูปน้องๆที่เริ่มโตแล้วมาให้ดูนะเจ้าค่ะ

พริกดำ ของพี่-praditkhorn : น้องกลายเป็นนางเอกเรื่องลูกเป็ดขึ้เหร่เจ้าค่ะ..พอตอนเกิดมาตัวดำ
ตอนนี้เริ่มแตกใบเป็นสีเขียวแล้วเจ้าค่ะ..

ดอกถั่วพู ของพี่-Kwan@กาญ เจ้าค่ะ..ส๊วยสวย! เดี๋ยวก็จะมีฝักให้ฝันดีกินแล้ว..

พริกกระเหรี่ยงกะพริกหัวเรือ บรรดาลูกสาวของป้า-Tanakul เจ้าค่ะ : แม่หนูแยกน้องให้อยู่บ้าน
ละต้น ตอนที่แยกใหม่ๆ..น้องเหี่ยวมากทำท่าจะไม่รอดเจ้าค่ะ..แต่ตอนนี้น้องแข็งแรงแล้ว..

ชมจันทร์ของพี่-Treo เจ้าค่ะ : แม่หนูเอาน้องปลูกลงดินแล้ว..ตอนนี้น้องเริ่มเลื้อยขึ้นบนค้างไม้
แล้วเจ้าค่ะ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 09:07:01 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:01:30 PM »

บวบหอมยักษ์ของพี่-untika กับ น้ำเต้าของพี่-Bowing..แม่หนูเอาน้องปลูกไว้หลังบ้านแล้วก็ไปเก็บ
เอาใบมะพร้าวแห้งมาตัดให้เหลือแต่ก้านยาวๆ..ทำเป็นค้างให้น้องเลื้อย ตอนนี้น้องๆเลื้อยขึ้นไปบนหลังคา
แล้วเจ้าค่ะ..

ฟักทองทะเลทรายของพี่-paoza426..ไม่คิดเลยว่าจะชอบทราย..น้องงามมากเลยเจ้าค่ะ
แต่ไม่มีลูกซักกะที..แม่หนูเก็บยอดมาผัดใส่ไข่ได้หลายจานแล้วเจ้าค่ะ..อร๊อย..อร่อย..
เอ๊ะหรือจะเป็นพันธุ์กินใบ..แฮ่!

ซุ้มน้องๆไม้เลื้อยเจ้าค่ะแม่เอาน้องปลูกรวมกัน..ชุดนี้แม่หนูอุดหนุนพี่-beer25 มาเจ้าค่ะในซุ้มมีน้องบวบงู
บวบหอม-มะระ-น้ำเต้าลูกยาวและบวบเหลี่ยม(ของพี่paoza426ให้มา)..แม่ปลูกน้องในถุงดำใบใหญ่
ปลูกลงพื้นไม่ได้เพราะเป็นทรายเจ้าค่ะ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 10:12:55 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:58:43 PM »

บวบเหลี่ยมเริ่มมีลูกแล้วเจ้าค่ะ..ไม่แน่ใจว่าลูกนี้จะโตมั้ย..เพราะเห็นออกมา 2-3 ลูก
อยู่ๆก็เหี่ยวตายไป..บางทีก็มีแมลงตัวส้มๆมาเจาะลูกเน่าตายไปเล้ย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 09:09:56 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์