หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (◕‿◕✿)"น้องฝันดี"..มีการบ้านมาอวดแล้วเจ้าค่ะ!  (อ่าน 68402 ครั้ง)
kwang777
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:06:54 PM »

ขอบคุณน้องฝันดีมากๆ นะคะ ที่เป็นกำลังใจให้พี่ปลูกต้นไม้

พี่ขออนุญาติเอารูปสวยๆ ของน้องฝันดี ไปลงเฟสบุ๊คได้ใหมคะ เพื่อรณรงค์ให้คนหันมาปลูกต้นไม้ค่าาา

น้องน่ารักมากจริงๆ    ยิ้มเท่ห์

sanan-on
*

« ตอบ #241 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:02:47 PM »

ยินดีเจ้าค่ะ!..เพราะการปลูกต้นไม้เพียงแค่ 1 ต้น
อายุจะยืนไป 10 ปี
หน้าจะเด็กลงต้นละ 1 ปี
กลายเป็นคนอารมณ์ดี๊ดี
kwang777
*

« ตอบ #242 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 02:31:21 PM »

จ๊ะเอ๋!..ช่วงนี้น้องฝันดีหายหน้าไปซะนานไม่ได้ส่งการบ้านเลยเจ้าค่ะ ^_^ ก็แม่หนูซิเจ้าคะ!!..
ช่วงนี้บ้าพลังแปลงกายเป็นชาวนาเต็มตัว..ได้พันธุ์ข้าวพระราชทานมาจากคุณป้าข้างบ้าน..
อุ๊ยตื่นเต้นสุดๆ..วันๆไม่ทำอะไรหาแต่ข้อมูลปลูกข้าวในnet..แม่บอกยาเยอไม่ขายแล้วปลูกข้าว
ขายดีกว่า..อิอิอิ นี่ฝันดีก็ไม่ได้อาบน้ำมาจะ 5 เดือนแล้วเจ้าค่ะ..ตัวงี้ดำปี๊เล้ย!
และแล้ว!กับ 5 เดือนแห่งความเหนื่อยยาก..เปลี่ยนเป็นความชื่นใจ..นี่คือผลผลิตของแม่หนูจาก
                                         "ข้าว-ของ-พ่อ"                     
                    ☆•:*´¨`*:•ขอพระองค์ทรงพระเจริญ•:*´¨`*:•.☆

แหม!ดูแล้วเหมือนแม่หนูจะมีนาปลูกข้าวเป็นร้อยไร่..เพราะจะยอมทิ้งร้านยา..ไปทำนาข้าวแทน
จริงๆแล้วสร้างภาพเจ้าค่ะ..สร้างภาพ..หนูเห็นเมื่อ 5 เดือนก่อนแอบขโมยกะละมังซักผ้าคุณยาย
มาปลูกเจ้าค่ะ..คุณยายงี้เคืองไป 3 วัน..ก็กะละมังใบโปรด!แถมมาตั้งเย้ยอยู่หน้าร้าน..
และที่เหนื่อยยาก..ก็ไม่เห็นเหนื่อยอะไรเล้ย..เช้ามาก็ไปนั่งยองๆยิ้มอยู่ข้างกะละมังวันละ 30 นาที
แล้วก็รดแต่น้ำ..จนคุณป้าข้างบ้านทนไม่ไหว..ต้องหาปุ๋ยมาใส่ให้..คุณป้าบอก"หนู..ข้าวเค้าก็กิน
อย่างอื่นเป็นนะลูกไม่ใช่กินแต่น้ำ"..แต่ววววว
                เคยเห็นมั้ย?..คนปลูกข้าวด้วยน้ำกับ..คนนี้ไงแม่หนู..แฮ่

ปลูกข้าวในกาละมังได้ด้วยเหรอคะ ออกรวงด้วยเหรอ ว้าวววว  สอนบ้างได้ใหมคะ
sanan-on
*

« ตอบ #243 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:17:58 PM »

ขอบคุณพี่-kwang777 ที่เข้ามาเยี่ยมบ้านน้องฝันดีเจ้าค่ะ..

สำหรับการปลูกข้าวในภาชนะต่างๆ..สามารถปลูกได้หมดเจ้าค่ะ..
แต่หนูคิดว่าสิ่งสำคัญลำดับแรกเลยก็คือ"เมล็ดพันธุ์ข้าว"เพราะครั้งแรกที่เพาะ..ไม่ขึ้นเลยเจ้าค่ะ
คุณป้าข้างบ้านที่ให้พันธุ์มาบอกว่า..น่าจะเป็นข้าวเก่าเก็บ..ครั้งหลังนี้คุณป้ากลับบ้านและได้เอา
เมล็ดพันธุ์ใหม่มาให้..เป็นข้าวใหม่..

วิธีเพาะตามประสาแม่หนูเจ้าค่ะ..คือ เอาข้าวเปลือกใส่ถาดและก็ใส่น้ำปริ่มๆรอประมาณ5-6 วัน
ข้าวก็จะงอกเห็นเป็นหางออกมา..ช่วงนี้ถ้าน้ำแห้งก็เติมน้ำให้เค้าหน่อยรอจน 2 อาทิตย์ตอนนี้
เค้าก็จะเริ่มงอกเป็นต้นเขียวๆสูงประมาณ 4-5 ซม. ตอนนี้เราก็เอาเค้าลงปลูกในภาชนะที่มีดิน
น้ำต้องเยอะเกือบท่วมครึ่งต้น..จากนั้นก็ไม่เห็นแม่หนูทำอะไรอีกเลย..นอกจากตื่นแต่เช้ามาคอย
รดน้ำ..นั่งคุยอะไรกับต้นข้าวก็ไม่รู้ครึ่งชม..2 เดือนผ่านไปแม่ก็เอาปุ๋ยคอกมาใส่ให้น้องเค้า
แค่นี้เองเจ้าค่ะ..คุณป้าข้างบ้านต้องแอบเอาปุ๋ยสูตร 15-15-15 มาใส่ให้ก่อนเค้าตั้งท้องเจ้าค่ะ

หลังจากที่แม่หนูแอบขโมยกะมังใบโปรดของคุณยายมาปลูกข้าว..คุณยายก็ยื่นคำขาดว่า
"ถ้าหล่อนไม่คืนกะมังให้ฉัน มรดกเจ็ดหมื่นแปดพันล้าน..ฉันจะยกให้แมว"..แม่ก็เลยต้องหา
ภาชนะใหม่..เป็นกระถางพลาสติกทรงยาว..ที่ก่อนเคยใช้ปลูกน้องดาวเรือง..มาปลูกข้าวแทน
เมล็ดพันธุ์ที่ใช้ก็คือเมล็ดที่ได้จากที่ปลูกในกะมังซักผ้าของคุณยายนั่นเอง..

ปลูกข้าวไว้หน้าร้าน..ข้างทางเท้า..ฝรั่งผ่านไปมาถ่ายรูปกันตรึม..เดี๋ยวต่อไปน้องฝันดีจะเก็บค่า
ถ่ายรูปแล้วเจ้าค่ะ..แฮ่!

ตอนนี้มีรวงข้าวให้ชมแล้วเจ้าค่ะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2012, 09:30:47 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
djorgan
*

เลิกอาชีพดีเจแล้วคร๊าบไม่ต้องมาจ้างแล้วไม่ทำ...เลิก

« ตอบ #244 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 09:23:18 PM »

ทักทายคราบ

ลัลล์ลลิต พัฒนสิงห์ 424 หมู่ 2 ต.บ้านนา อ.บ้านนาเดิม จ.สุราษฏร์ธานี 84240
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16]   ขึ้นบน
  พิมพ์