หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (◕‿◕✿)"น้องฝันดี"..มีการบ้านมาอวดแล้วเจ้าค่ะ!  (อ่าน 71453 ครั้ง)
sanan-on
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:48:26 PM »

แวะมาเยี่ยมครับ...เหมือนอ่านหนังสือวัยทีนหรือวัยหวานเลย...การถ่ายภาพ..การจัดรูป..การใช้สี..และการใช้คำ...แถมยังเพาะเก่งอีกต่างหาก ...

ขอบคุณมากเจ้าค่ะ..ที่แวะมาเที่ยวบ้านหนู..อันนี้ถือเป็นคำชมได้มั้ยคะ..อิอิอิ?
ที่หนูพยายามทำรูปสวยๆ..เพื่อเป็นการขอบคุณพี่ๆที่กรุณาให้เมล็ดมาปลูกเจ้าค่ะ..

too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #177 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 01:04:44 AM »

ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆนะหนูฝันดี ไม่ตอ้งลบนะหนูเอาไว้ดูเพลินๆ ตายายอ่านไปก็ยิ้มไป หนูเป็นเด็กดีอารมณ์ดี พ่อและแม่ของหนูตอ้งภูมิใจในลูกคนนี้แน่ๆเลยใช่ม๊ะ วันไหนถ้าตากับยายมีโอกาสได้มาเที่ยวสมุยอีกคงตอ้งเจ็บคออีกแน่ๆเลย และจะได้แวะมาซื้อยาที่ร้านหนูไงล่ะ ไปละนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 01:34:37 AM โดย too1987 » บันทึกการเข้า

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #178 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 02:55:06 PM »

สว้สดีครับนอ้งฝันดี โอ้โฮต้นไม้ดอกไม้น่ารักจังครับ เขาเรียกว่า Amazing จริงๆครับ-ขอบคุณครับที่แอบมุดรั้วเข้ามาชม แต่วันหลังถ้าจะเข้ามาอีกเข้าทางประตูดีกว่าครับเดี๋ยวโดนลวดหนามเกี่ยวเอา สมุย พ่อบอกว่าเคยมาเที่ยวแล้ว ตอนกลางคืนมานอนค้างที่วัดอะไรนี่แหละพ่อว่าจำชื่อไม่ได้แลัว ที่ในวัดมีต้นมะขามปอ้มดว้ย บังเอิญคืนนั้นพ่อเป็นไข้หวัดและเจ็บคอมาก พ่อจึงไปเก็บลูกมะขามปอ้มมากินก็พอบรรเทาไปได้เพราะไม่รู้ว่าจะไปซื้อยาที่ไหนเราคนตางถิ่น คงเที่ยวไม่สนุกแน่เพราะตอ้งไปถึงหาดใหญ่  ชว่งนั้น พ.ศ. 2524 ครับ ขอบคุณครับแล้วมาอีกนะครับ
น่าจะเป็นวัดบ่อผุด(วัดบ่อพุทธาราม) อยู่แถวสามแยกบ่อผุด-สนามบิน เพราะจะมีต้นมะขามป้อมอยู่ตรงลานวัดเลยครับ และเป็นวัดที่นักท่องเที่ยวชาวไทย(ทัวร์ทั่วไทย) จะแวะนอนมากที่สุด(มีคนเล่าให้ฟังบ่อยมากเกี่ยวกับสถานที่พักบนเกาะของทัวริทั่วไทยน่ะครับ)

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
sanan-on
*

« ตอบ #179 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 07:45:53 PM »

สว้สดีครับนอ้งฝันดี โอ้โฮต้นไม้ดอกไม้น่ารักจังครับ เขาเรียกว่า Amazing จริงๆครับ-ขอบคุณครับที่แอบมุดรั้วเข้ามาชม แต่วันหลังถ้าจะเข้ามาอีกเข้าทางประตูดีกว่าครับเดี๋ยวโดนลวดหนามเกี่ยวเอา สมุย พ่อบอกว่าเคยมาเที่ยวแล้ว ตอนกลางคืนมานอนค้างที่วัดอะไรนี่แหละพ่อว่าจำชื่อไม่ได้แลัว ที่ในวัดมีต้นมะขามปอ้มดว้ย บังเอิญคืนนั้นพ่อเป็นไข้หวัดและเจ็บคอมาก พ่อจึงไปเก็บลูกมะขามปอ้มมากินก็พอบรรเทาไปได้เพราะไม่รู้ว่าจะไปซื้อยาที่ไหนเราคนตางถิ่น คงเที่ยวไม่สนุกแน่เพราะตอ้งไปถึงหาดใหญ่  ชว่งนั้น พ.ศ. 2524 ครับ ขอบคุณครับแล้วมาอีกนะครับ
น่าจะเป็นวัดบ่อผุด(วัดบ่อพุทธาราม) อยู่แถวสามแยกบ่อผุด-สนามบิน เพราะจะมีต้นมะขามป้อมอยู่ตรงลานวัดเลยครับ และเป็นวัดที่นักท่องเที่ยวชาวไทย(ทัวร์ทั่วไทย) จะแวะนอนมากที่สุด(มีคนเล่าให้ฟังบ่อยมากเกี่ยวกับสถานที่พักบนเกาะของทัวริทั่วไทยน่ะครับ)

แต่บ้านเค้าอยู่..ใกล้วัดละไมหล่ะตัวเอง..ถ้าอยากมานอนก็มานอนได้นะเพราะวัดนี้กว๊างกว้างหล่ะ..อิอิอิ
และที่วัดจะจัดงานวัดบ่อย..มีของกินเยอะแยะเล้ย..แฮ่!
too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #180 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:29:44 AM »

ครับๆน่าจะใช่วัดบ่อผุดนี่แหละ ตั้ง30ปีแล้วมันชักหลงๆลืมไปแล้ว แต่คราวหน้าเปลี่ยนไปพักวัดละไมดีกว่าของกินเยอะดี และอยู่ใกล้ร้านขายยาของหนูฝันดีดว้ย เจ็บไข้ได้ปว่ยจะได้ไปอุดหนุนลูกหลานซะหน่อยนะ

sanan-on
*

« ตอบ #181 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 05:25:49 PM »

"แตงกวายักษ์"ได้รับจาก kru_prem ส่งมาจาก..หางดง เชียงใหม่เจ้าค่ะ ตั้งแต่ได้รับเมล็ดมาแม่หนู
ก็ทดลองเพาะมาหลายงวดแล้วเจ้าค่ะ..พอขึ้นมาเป็นต้นอ่อนไม่เกิน 2 วันตายเรียบโดนแมลงเจาะซะ
ใบพรุนหมด..บางครั้งก็โตจนเห็นลูกอ่อนๆ..ไม่นานก็โดนหนอนเจาะกลางลำต้น"แบบตายท้องกลม
เลยเจ้าค่ะ" มางวดนี้ฝันดีต้องคอยลุ้นว่าจะรอดมั้ย..เฮอเศร้า..ˋ(′~‵)ˊ

"บวบเหลี่ยม" ของพี่paoza426 ให้มาเจ้าค่ะ..เฮ้อเหนื่อยใจจริงๆเจ้าแมลง..ฉลุใบบวบซะพรุนไปเลย
งวดนี้ไม่โดนแตงกวาแต่บวบเหลี่ยม..ยับเจ้าค่ะยับ..ถ้าคิดบวกก็มองดูเหมือนงานศิลป์..งามเชียว
ฮ่า..ฮ่า..ฮ่า..ฮือ..ฮือ..แง (?o ?)

ต้นขจร ของพี่-POKKAA โตขึ้นเยอะเชียว¨`*•~.

มะเขือการ์ตูนของพี่-KENG ออกลูกมาให้ชื่นใจตั้งลูกนึงแน่ะเจ้าค่ะ..อุตส่าห์ปลูกไว้เกือบ 20 ต้น..
สงกะสัยจะกลัวแม่หนูตัดทิ้ง เพราะแม่หนูเคยพูดกับน้องเค้าว่า..ถ้ายังไม่มีลูก..เดี๋ยวแม่จะฟันทิ้งซะนี่!
น้องเลยออกลูกเล้ย..แฮ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 12:33:17 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #182 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 02:43:12 PM »

"น้องโฮย่า`*:•.★" ป้าหนุงหนุงให้มาตั้ง 5 ต้น เจ้าค่ะ..ตอนนี้แตกใบอ่อนมาให้เห็นแล้ว 2 ต้น
อีก 3 ต้นเงียบสนิทเจ้าค่ะ..เศร้าเล้ย(=_=;)..แต่ก็โชคดีที่มีน้อง 2 ต้นนี้..ทำให้ชื่นใจ..

ยังไม่รู้เลยเจ้าค่ะว่าพันธุ์อะไร..เดี๋ยวจะไปถามป้าหนุงหนุงก่อน..แล้วจะมาบอกนะเจ้าคะ..

บวบเหลี่ยม..ของพี่-paoza426 คราวนี้หยอดเมล็ดไว้เพียบเลยเจ้าค่ะ..โดนแมลงเจาะใบพรุนไป
ซะครึ่งรอดตายมาครึ่ง..ตอนนี้เริ่มออกลูกอ่อนๆมาให้เห็นบ้างแล้วเจ้าค่ะ..

ไก่ฟ้าพญาลอ..กำลังเลื้อยเลยเจ้าค่ะ.. ✿•:*´¨`*:•.✿•:*´¨`*:•.✿

ดอกขจร..งามเชียว..ชื่นใจ

น้ำเต้าลูกยาว ของพี่-Bowing รุ่นนี้เป็นรุ่นหลาน lot เดียวกับที่แจกไปให้พี่ๆเจ้าค่ะ..

ถั่วพูม่วง ◕‿-。ของพี่-ppeungtin ช่วงนี้กำลังออกฝักเจ้าค่ะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 12:39:39 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
ppeungtin
*

รู้จักให้ ใจก็เป็นสุข...

« ตอบ #183 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 07:22:55 PM »

ถั่วพูม่วง ◕‿-。ของพี่-ppeungtin ช่วงนี้กำลังออกฝักเจ้าค่ะ..

[/quote]

น้องฝันดีปลูกเก่งจังครับ.. อายจัง อายจัง บำรุงปุ๋ยดีๆ ช่วงติดฝัก เคยติดฝักถึง 5 ฝัก เลยนะครับ ใน 1 ช่อ
            ช่วงแรกบำรุงต้นให้เถาว์ใหญ่ๆ อายุจะยืนยาว บางต้นก็เกินปีนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 11:45:46 AM โดย ppeungtin » บันทึกการเข้า

พงศ์ธร   พึ่งถิ่น
12/12 ม.1 ต.เกาะยาวน้อย อ.เกาะยาว จ.พังงา 82160

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=41210.0
meowkku
*

« ตอบ #184 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:00:57 AM »

"ดอกไม้แห่งน้ำใจ" ดอกแพรเซี่ยงไฮ้..ขอมาจากพี่ที่ปั้มน้ำมันแถวบ้าน..พี่เค้าปลูกไว้งามมากเรียงกัน
เป็นแพเลยเจ้าค่ะ..แม่หนูปลูกน้องไว้หน้าบ้าน..ตอนแรกก็มีแค่สีชมพูอ่อนสีเดียวไปๆมาๆตอนนี้มี 5 สี
แล้วเจ้าค่ะ..ได้มาจากคุณป้าคุณน้าแถวบ้านเพราะเธอเห็นแม่หนูชอบปลูกต้นไม้..เวลาคุณป้าคุณน้าไป
เห็นใครปลูกไว้งามๆก็ไปขอมาให้..แถมมาปักให้ด้วยเจ้าค่ะ..เธอบอกว่าปลูกไว้เยอะๆนะผ่านไปผ่านมา
เห็นแล้วมันชื่นใจดี..บางครั้งก็มีพี่ๆมาขอไปปลูกบ้าง.แม่หนูก็ให้เด็ดเอาเลย..เพราะน้องเค้าขึ้นง่ายโตไว
พี่เค้าจะได้มีดอกไม้สวยๆ..ประดับบ้านกัน.. ยิงฟันยิ้ม

แพรเซี่ยงไฮ้ บ้านน้องฝันดี  สีสวยจังเลยค่ะ
ปกติ จะเคยเห็นแต่สีบานเย็นล้วน  อันนี้มีสีผสมด้วย

sanan-on
*

« ตอบ #185 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 01:23:25 PM »

อุ้ย..จริงด้วยเจ้าค่ะดอกสีชมพูของหนูเป็นสองสีเพิ่งจะสังเกตเหมือนกัน..ตอนนี้ที่ปลูกไว้มีตั้ง 6 สี
แล้วนะเจ้าคะ : สีแด๊ง..แดง-ชมพูอ่อน-ชมพูบานเย็น-ชมพูผสมขาว-ขาวและก็ส้มเจ้าค่ะ..
อยากแจกให้พี่ๆเหมือนกันเจ้าค่ะ..แต่ไม่รู้จะส่งแบบสดๆไปยังไง(◡‿◡✿)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 12:43:56 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
meowkku
*

« ตอบ #186 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:21:25 PM »

เด็ดยอด หรือ เถา ยาวระมาณ 10-15 cm ใช้กระดาษทิชชู ชุบน้ำ พันรอบ 
แล้วใช้ ใบตอง หรือ กระดาษหนังสือพิมพ์ พันรอบอีกที 
ใส่ในถุงพลาสติกพันปากไว้ กันความชื้นออก  แล้วใส่กล่องหรือซองส่งได้ค่ะ

ถ้าอยู่ไกล ส่ง EMS ก็ดีนะคะ จะได้ไม่เสียระหว่างทาง
อยากได้ไปปลูกเหมือนกันค่ะ เพราะเดี๋ยวนี้หายาก แถวนี้ไม่ค่อยเห็นใครปลูกเลยค่ะ

sanan-on
*

« ตอบ #187 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:57:43 PM »

ดอกบัวดินสีเหลือง ของพี่ปลาดาวจอมซน..ให้มาเจ้าค่ะ จากตอนแรกมี 4 หัว..ตอนนี้หนูมีน้อง
ตั้ง 4 กระป๋องแล้วเจ้าค่ะ..เดี๋ยวว่าจะแยกออกมาปลูกอีกกระป๋อง..อิอิอิ

ทานตะวันเม็กซิโก ของพี่-leksamer ให้มา..รุ่นนี้เป็นรุ่นลูกเจ้าค่ะ..ช่วงนี้ใบงามเหลือเกินดอกไม่
ออกซักกะที สงกะสัยท่าจะ "บ้าใบ" เจ้าค่ะ..แฮ่

พริกกระเหรี่ยง ของป้า-tanakul เจ้าค่ะ..ตอนแรกคิดว่าจะไม่รอดซะแล้ว..เพราะช่วงนี้เพลี้ยระบาด
ลงพริก..เป็นคราบแป้งขาวๆ ใบงี้หงิกเชียว..น้องๆพริกตายเกือบจะหมดบ้าน..แม่หนูเศร้าเล้ย..
แต่น้องกระเหรี่ยงต้นนี้ขนาดใบหงิกๆงอๆ..ก็ยังอุตส่าห์ออกลูกให้ชื่นใจตั้ง 3 เม็ดแน่ะเจ้าค่ะ..โชโย

พริกดำ ของพี่-praditkhorn เป็นพริกเข้าโครงการธนาคารเมล็ดพันธุ์เจ้าค่ะ..แต่จนบัดนี้หนูก็ยัง
ไม่มีเมล็ดส่งคืนพี่เค้าเลยพอปลูกงามๆกำลังจะมีลูกก็โดนเพลี้ยกินเรียบเลยเจ้าค่ะ..กำลังลุ้นต้นนี้
อยู่เจ้าค่ะ..มีลูกออกมา 6 เม็ด..ถ้าไม่ตายซะก่อน..น่าจะได้ส่งคืนพี่เค้าแล้วเจ้าค่ะ..รอดทีเถอะ
สาธุ..สาธุ*.:。✿*゚¨゚✎

พริกจานบิน
พี่-paoza426 ให้มาเจ้าค่ะ..หวั่นๆอยู่ว่าจะรอดเพลี้ยมั้ยเนี่ยะเจ้าค่ะ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 10:30:17 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
too1987
*

16782

« ตอบ #188 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 11:07:53 PM »

เอามะขามที่สวน พร้อมกะปิมาฝากคร๊าบบบ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 11:13:26 PM โดย too1987 » บันทึกการเข้า

meowkku
*

« ตอบ #189 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 05:17:43 PM »

อุ้ย..จริงด้วยเจ้าค่ะดอกสีชมพูของหนูเป็นสองสีเพิ่งจะสังเกตเหมือนกัน..ตอนนี้ที่ปลูกไว้มีตั้ง 6 สี
แล้วนะเจ้าคะ : สีแด๊ง..แดง-ชมพูอ่อน-ชมพูบานเย็น-ชมพูผสมขาว-ขาวและก็ส้มเจ้าค่ะ..
อยากแจกให้พี่ๆเหมือนกันเจ้าค่ะ..แต่ไม่รู้จะส่งแบบสดๆไปยังไง(◡‿◡✿)

ได้รับดอกไม้ แล้วนะคะ ... แพ็คเกจ ดีมากๆ เลยค่ะ
แค่เปิดดู ก็รู้ว่า  คนแพ็ค ทำด้วยความตั้งใจมากๆ ..ต้องขอบอกว่า ประทับใจจริงๆ
ถ้าเวปมีการประกวด แพ็คเกจ .. สงสัย น้องฝันดี จะได้รับรางวัลแน่ๆ เลยค่ะ

เดี๋ยวจะส่งค่าใช้จ่ายเป็นแสตมป์ กลับไปให้ นะคะ

. ♥♥ .•*´~♫* ประทับใจ มากๆ เลยค่ะ *♫~.•*¸.•♥♥..

... ขอบคุณมากนะคะ...

myoza
*

« ตอบ #190 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 11:29:37 AM »

น้องฝันดีจ๋า สบายดีไหมคะ
พี่อ้อมใจแตก ไม่ได้เข้ามาเล่นเลยค่า 555

มาดูต้นไม้งามๆ ดอกไม้สวยๆ ให้สดชื่น + รูปสวยๆ ของน้องฝันดีค่ะ
(ใช้กล้องอะไรคะ ถ่ายรูปสวยดีจังเลย + วิธีนำเสนอก็น่ารัก สไตล์น้องฝันดีเลยค่ะ)

อัพเดทการรับ-ส่งซอง --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19608.0
Myoza อาสา..พาชมต้นไม้ที่บ้านค่ะ --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=20069.0
ไอชอง
*

« ตอบ #191 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 11:38:19 AM »

ชอบงานกราฟริก  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์