หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (◕‿◕✿)"น้องฝันดี"..มีการบ้านมาอวดแล้วเจ้าค่ะ!  (อ่าน 71449 ครั้ง)
sanan-on
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 11:40:02 AM »

แม่หนูทดลองเพาะดูแล้วขึ้นดีเจ้าค่ะ..

ขอยืมรูปจาก web มาให้ดูเจ้าค่ะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 02:43:05 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า

rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 11:53:48 AM »

ขอบคุณแม่หนูฝันดีมากๆจ้า..ว่าแต่..ปลูกแล้วมันจะออกดอกออกผลมั้ยนี่.. ลังเล ลังเล ลังเล

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
sanan-on
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 03:40:42 PM »

ฝันดีหายไปหลายวันเลยเจ้าค่ะ..ก็แม่หนูนะซิเจ้าคะ..เศร้าเรื่องน้องๆที่โดนพายุถล่มอยู่หลายวัน..
น้องๆที่เหลืออยู่กลัวแม่จะเศร้าไม่หาย..เลยแย่งกันออกดอกปลอบใจแม่หนูเจ้าค่ะ..แม่หนูก็เลย
เริ่มอารมณ์ดี..แฮ่! วันนี้ฝันดีก็เลยเอาน้องๆที่ออกดอกมาอวดนะเจ้าคะ

ผักบุ้งฝรั่งคละสีของพี่NittayaBE ให้มาเจ้าค่ะ..ต้นก่อนออกดอกสีขาว..มาต้นนี้ออกดอกเป็นสีคราม
ส๊วย..สวยเจ้าค่ะ

ต้นเทียนซ้อนคละสีของพี่Flimblack เจ้าค่ะ..แม่หนูปลูกไว้ข้างรั้วหลายต้นเลยเจ้าค่ะ..แต่ก็โดน
พายุฝนถล่มหักตายไปหลายต้นเลยเจ้าค่ะ..เหลือต้นที่โตๆอยู่แค่ 3 ต้นเอง..

ถั่วพูม่วงเริ่มออกฝักแล้วเจ้าค่ะ..นี่เป็นฝักแรกเล้ย..ตอนออกมาเป็นฝักเล็กๆสีจะเป็นน้ำตาลอ่อนๆเจ้าค่ะ
พอใหญ่ขึ้นสีก็เริ่มเข้มขึ้น..

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 05:06:45 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 09:23:10 PM »

พูดถึง  พริกกระเหรี่ยง  เผ็ดมากๆ   เผ็ดจริงๆ
เเต่ผมว่า  ไม่หอม

วันนี้  ไปตลาดสด  ใน  อ. เมือง จ. เพชรบุรี  มา   ช่วงถนน 18  เมตร
ในตลาดสด  พริกกระเหรี่ยงเเห้ง  ราคา ขีดละ 45 บาท
กก. ละ  450บาท 

ขอซื้อเเค่  5 บาท  เค้าไม่ขาย  เค้าขายต่ำสุด 20 บาท

ก็เลยไม่ได้ซื้อครับ

กะจะเอามาปลูก   

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 08:22:28 PM »

ถึงคุณ sanan-on  ครับ
ตามที่คุณส่งซองจดหมายเเละ มีเเสตมป์เจ้าเเม่กวนอิม  ส่งมาให้ผม
ผมได้ปลูกพริกพันธุ์ดอยสะเก็ด  สำเร็จ
เเละ เอาผลส่งเเห้ง  ส่งให้คุณเเล้วในวันนี้
เเละเป็นความภาคภูมิใจของผมฝีมือผมปลูกเองครับ
เเละคุณ  สามารถไปเพาะต่อได้  เผ็ด มากๆ
เม็ดต้นเเบบ  ได้ซื้อมาจาก  เเม็คโค  คุณเเม่ผมทำเเกงก็ใช้พริกนี้ จัดทำครับ
ก็เลย  นำมาปลูก ขึ้นสมใจ  เเละดกมากๆ  บางส่วนเเจกคุณ 

เเละ  เอาเป็นพันธุ์ปลูกในบ้านต่อไปครับ

ปล. คิดว่า  ประมาณ  3 วัน ก็คงจะถึงมือคุณ
เเละขอโทษด้วยครับที่  ส่งเมล็ดช้า  เเละ  เก็บซองของคุณ  นานไป ( ดอง )

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
sanan-on
*

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 03:44:03 PM »

แลบลิ้น แย่แล้ว..แย่แล้ว เจ้าค่ะ..น้ำท่วมบ้านฝันดี!
น้องต้นไม้หายไปกะสายน้ำเลยเจ้าค่ะ..มีน้องบางส่วนที่แม่หนูลุยน้ำไปช่วยมาทัน
บางส่วนก็โดนน้ำฝนที่ตกหนักมากติดต่อกัน 7 วันฟาดซะตายเรียบเลยเจ้าค่ะ..เศร้าๆๆๆ ร้องไห้

เทียนชมพูหลังบ้าน..น้องทนมากรอดตายจากน้ำท่วมมาได้..แต่ต้นก็โดนน้ำฝนฟาดซ้ำไปเหมือนกัน
แต่ก็ยังอุตส่าห์ออกดอกมาให้ชื่นชมเจ้าค่ะ..

ดอกบัวดินสีเหลือง-ของพี่ปลาดาวจอมซน..รอดตายเพราะปลูกไว้ในกระป๋องวางหน้าบ้าน..แม่หนู
ยกหนีน้ำทันเจ้าค่ะ..วันนี้น้องออกดอกมาให้เห็น 1 ดอกเจ้าค่ะ..ส๊วยสวย

น้องม้าเวียน-ลูกป้าหนุงหนุง(rid)เจ้าค่ะ..น้องเป็นกลุ่มผู้ประสบภัย..น้องๆที่ไปกะสายน้ำส่วนมาก
จะเป็นน้องที่แม่หนูวางไว้หลังบ้านเจ้าค่ะ..หลังบ้านน้ำจะท่วมหนักมากเพราะเป็นทางน้ำๆจะไหลเชี่ยว
น้องม้าเวียนก็เลยถูกน้ำพัดลอยตุ๊บป่อง..ตุ๊บป่อง..แบบน้องม้าไปทางกระถางไปทาง..แม่หนูต้องลุย
น้ำมืดๆไปช่วยน้องมาเจ้าค่ะ..ช่วยมาได้ 3 ต้นอีก 3 ต้นเล็กหาไม่เจอ..

..รูปนี้ฝันดีถ่ายกะน้องตอนที่แม่ใส่ดินให้น้องใหม่แล้ว..น้องก็เลยดู
เอี้ยมเฟี้ยมเหมือนเดิมเจ้าค่ะ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 01:03:54 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
tanakul
*

Tanakul

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 07:19:37 AM »

ตอนนี้เป็นไงบ้างน้ำลดยัง...แบบว่าเป็นห่วงลูกตะใภ้  สู้.สู้.สู้

Tanakul
1/18  หมู่บ้านการเคหะจันทบุรี 2 ถ.พระยาตรัง ต.ท่าช้าง อ.เมือง จ.จันทบุรี 22000
จีจี้ จ๋า....
*

จีจี้ นกฟินิกซ์ตัวแสบแห่งบ้านโพรงกระต่าย

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:23:03 AM »

คุณฝันดีลิสต์รายชื่อผู้สูญหายไปกะสายน้ำมาสิคะ เผื่อที่บ้านยังพอมี จะได้ส่งไปซ่อมให้ค่ะ  ยิ้ม
กมล
*

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:38:05 AM »

น้องฝันดีอยากได้เมล็ดพันธุ์อะไรไปปลูกซ่อม และปลูกเพิ่ม ลิสต์รายชื่อลงทั้งหมดเลยครับ เดี๋ยวพี่ๆส่งไปให้
นะจ๊ะ

มนุษย์...ปรกติ...พอดี...แต่ยังไม่ดีพอ                 
73 ม.6 ต.พระขาว อ.บางบาล จ.อยุธยา 13250
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:41:33 AM »

น้องฝันดีอยากได้เมล็ดพันธุ์อะไรไปปลูกซ่อม และปลูกเพิ่ม ลิสต์รายชื่อลงทั้งหมดเลยครับ เดี๋ยวพี่ๆส่งไปให้
นะจ๊ะ
..ขอลอกตาคนนี้ด้วยคน บอกมาเลยฝันดี จัดให้ ยิ้ม ยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
sanan-on
*

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:01:00 PM »

ได้อ่านข้อความของพี่ๆที่มาโพสต์ไว้..ทำให้น้ำตาไหลเลยเจ้าค่ะ..อยากขอบคุณ..ขอบคุณ..และ
ขอบคุณ..เป็นร้อยๆครั้งสำหรับการแบ่งปันกันในสังคม..

แต่ก่อนนั้นสวนหลังบ้านของหนู..เป็นพื้นทรายเจ้าค่ะ..แม่หนูก็เลยไปซื้อดินมาปูไว้..เลยทำให้พอจะ
ปลูกน้องๆต้นไม้ได้ น้องบางต้นก็ปลูกในกระถางกะกระป๋องยา..พอช่วงที่น้ำท่วมน้ำไหลมาแรงมาก
กวาดหน้าดินหายไปเกลี้ยงเลย..ทำให้ตอนนี้เหลือแต่พื้นทราย..แม่หนูยังไม่กล้าไปซื้อดินมาปูซ่อม
เพราะเค้าบอกว่าอาจจะมีพายุมาอีกลูกนึงหรือเปล่า???..เดี๋ยวถ้าปรับสวนหลังบ้านแล้ว..ตอนนี้หล่ะ!
พี่ๆเจ้าขา..ฝันดีจะเขียนไปขอและก็ขอ..เมล็ดน้องๆมาปลูกจนพี่ๆต้องเบื่อ"เจ้าหมีขี้ขอ" ตัวนี้เล้ย..แฮ่

Liked By: nokjantra, jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 03:01:20 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 03:05:19 PM »

ตอนช่วงฝนตกหนัก..คลื่นลมก็แรงมาก..ทำให้เรือและเครื่องบินหยุดวิ่ง..อาหารก็เลยถูกส่งเข้ามา
ที่เกาะไม่ได้ แถมLotus หาดละไมน้ำท่วมเสียหายหนัก ร้าน 7 แถวหาดละไม ก็จมน้ำไป 6 แห่ง
ถนนก็มีแต่น้ำท่วมสูง..จะเดินทางไปซื้อหาของกินก็ไม่ได้..แต่ฝันดีโชคดีที่สุดเล้ยที่หลังบ้านยังมี
น้องชมจันทร์กะถั่วพู..ซึ่งเลื้อยอยู่บนค้างไม้ ทำให้ยังพอมีผักมาทำอาหารทานได้..ต้องขอขอบคุณ
น้องถั่วพูม่วงของพี่-sarawutdosกับน้องชมจันทร์ของพี่-treoซึ่งแม่หนูสามารถเก็บดอกทานได้
ทุกวันเลยเจ้าค่ะ..อร๊อย..อร่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 03:02:35 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
nittayaBE
*

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:38:06 PM »

แวะมาให้กำลังใจน้องฝันดี และคุณแม่นะคะ  ฝนหยุดตก น้ำลดเมื่อไหร่ ป้าจะส่งหัวดอกไม้สวยๆ ไปปลอบใจนะคะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sanan-on
*

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 11:45:09 AM »

เพิ่งจะเคลียร์พื้นที่ๆที่เสียหายจากน้ำท่วมเสร็จเจ้าค่ะ..ตอนนี้แม่หนูก็ค่อยๆเริ่มทยอยเพาะน้องใหม่
ฝันดีก็เลยเอารูปๆน้องที่โชคดีหนีน้ำทันมาอวดนะเจ้าคะ

"น้องชวนชม" ไม่เสียหายเพราะวางไว้บนชั้นสูงเจ้าค่ะ..ฝันดีมีน้องทั้งหมด 7 ต้น อีก 1 ต้นขึ้นเป็น
ปุ่มๆไม่ยอมงอกเป็นต้นซักกะที..

"น้องดาวเรือง" ของพี่Aon-1 ส่วนที่ปลูกลงดินง๊ามงาม..โดนน้ำกวาดไปซะเรียบไม่เหลือร่องรอย
ว่าเคยปลูกไว้เลยเจ้าค่ะ..เหลือไว้ดูต่างหน้าแค่ 1 กระป๋องที่ปลูกไว้รับแขกหน้าบ้าน..ตอนนี้ออกดอก
มาให้ชม 1 ดอกเจ้าค่ะ

"ผักปลังแดง" ของพี่paoza426 เอาน้องมาเลื้อยอยู่หน้าบ้านเจ้าค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 03:07:12 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 12:31:54 PM »

"พริกด๊ำดำ" ของพี่ต่ายเจ้าค่ะ..

แห๊ม!..ของเค้าดำจริงๆ ยิ้ม

"พริกดำ" แต่ตัวไม่ดำของพี่-lompayu เจ้าค่ะ..กำลังจะมีดอก

"พริกพวง" ของพี่-lompayu เจ้าค่ะ..แม่หนูลุยน้ำไปช่วยไว้ทันแค่กระถางเดียวจาก 5 กระถาง..
เพราะตอนที่น้ำมาฝนตกหนักมากลมก็แรงโค่นต้นมะพร้าวไปหลายต้นเลยเจ้าค่ะ..น้ำไหลมาแรง
แป๊บเดียวสูงเท่าเอว..มืดก็มืดไม่มีไฟ..แม่หนูเลยช่วยน้องไม่ทันหลายต้นเลยเจ้าค่ะ..เศร้าๆๆๆ

"พริกหัวเรือ" ของป้า-tanakul..ป้าคนเนี้ยะ!..ลูกชายล้อหล่อ..เหมือนพี่เรนเล้ย..แฮ่ ยิงฟันยิ้ม
น้องกำลังออกดอกเจ้าค่ะ..เหลืออยู่ 2 ต้นเอง ส่วนที่เหลือไหลไปกะน้ำเกลี้ยง..

"พริกอา-รู-มิ-ไร" ของป้า-tanakul ออกลูกมากลมๆ..เกิดมาหนูก็เพิ่งจะเคยเห็นแอบปะปน
เข้ามาเป็นสายลับกะน้องพริกกระเหรี่ยง..มีทั้งหมด 2 ต้นเจ้าค่ะโตไวมากๆ..

ไม่รู้พันธุ์อะไรน่ารักดีเจ้าค่ะ..ฝันดี ช๊อบ..ชอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 03:12:50 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 02:55:37 PM »

"บวบหอมยักษ์" ของพี่-Untika ติดลูกแล้วเจ้าค่ะ

"ผักบุ้งฝรั่งสีชมพู" ของพี่-Leksamer เจ้าค่ะ..สีสวยมากเลยขนาดยังไม่บานเต็มที่..

ต้นนี้ปลูกใส่ถุงปุ๋ยไว้หลังบ้านเจ้าค่ะ..แม่หนูซื้อสุ่มไก่เอามาครอบให้น้องเลื้อย..ส่วนต้นหน้าบ้านตาย
ซะแล้วยังไม่ทันมีดอกเลย..สงกะสัยจะช้ำตอนที่โดนฝนตกหนัก..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 11:46:02 AM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์