หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (◕‿◕✿)"น้องฝันดี"..มีการบ้านมาอวดแล้วเจ้าค่ะ!  (อ่าน 67006 ครั้ง)
kedmanee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:27:29 PM »

แอบเมียงมองข้างรั้วบ้านหลังนี้มานานแล้วล่ะจ้า วันนี้เห็นเจ้าของบ้านอยู่เลยแวะมาทักทาย ต้นไม้ สวยงามมากเลยนะคะ
วิธีตัดปะ ตกแต่งรูปก็โมเดิร์นทันสมัย ป้าสนใจอยากทำรูปสวยๆแบบหนูบ้างต้องเข้าไปเรียนรู้ได้ที่ไหนจ๊ะ..บอกป้าเกดทีจร้า... ยิงฟันยิ้ม

kedmanee
*

« ตอบ #225 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 05:57:45 PM »

แอบเมียงมองข้างรั้วบ้านหลังนี้มานานแล้วล่ะจ้า วันนี้เห็นเจ้าของบ้านอยู่เลยแวะมาทักทาย ต้นไม้ สวยงามมากเลยนะคะ
วิธีตัดปะ ตกแต่งรูปก็โมเดิร์นทันสมัย ป้าสนใจอยากทำรูปสวยๆแบบหนูบ้างต้องเข้าไปเรียนรู้ได้ที่ไหนจ๊ะ..บอกป้าเกดทีจร้า... ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีป้าเกดเจ้าค่ะ..
ขอบคุณมากๆที่เข้าไปเยี่ยมบ้านน้องฝันดีเจ้าค่ะ..กว่าต้นไม้ที่บ้านจะสวยแบบนี้หนูก็ใช้เวลาเกือบปีแน่ะเจ้าค่ะ..ทดลองผิดทดลองถูก
ส่วนเทคนิคการแต่งภาพให้สวยไม่ยากเลยเจ้าค่ะ..ป้าเกดสามารถหาข้อมูลได้จากหัวข้อในWeb เรานี้เลยเจ้าค่ะเข้าไปที่ IT ZONE
จะมีหัวข้อโปรแกรมแต่งภาพ PhotoScape เป็นโปรแกรมที่ทำง่ายเจ้าค่ะแต่งภาพได้หลายรูปแบบลองศึกษาดูนะเจ้าคะ..แล้วจะสนุก
กับการแต่งภาพเจ้าค่ะ..
น้องฝันดี@เกาะสมุย..

น้องฝันดีขา  ป้าเกดเข้าไปลองทำดูแล้ว ได้รูปมา 1 ชุด เป็นรูปดอกไม้สวยๆจากสวนพี่อ้อ laddayim  ป้าขอมอบให้น้องฝันดีไว้เป็นที่ระลึกนะจ๊ะ ..คนเก่ง

maxne
*

« ตอบ #226 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 06:23:49 PM »

เก่งจัง ดูเพลินเลย ใช้โปรแกรมอะไรแต่งภาพค่ะ สวยมาก ๆ เลยค่ะ

Liked By: sanan-on, nokjantra

https://www.facebook.com/suanlangbang

พีระกิจ พุฒิพิบูล
ึ7 หมู่ 8 ตำบลท่านัด
อำเภอดำเนินสะดวก
จังหวัดราชบุรี 70130
sanan-on
*

« ตอบ #227 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:44:43 PM »

จ๊ะเอ๋!..ช่วงนี้น้องฝันดีหายหน้าไปซะนานไม่ได้ส่งการบ้านเลยเจ้าค่ะ ^_^ ก็แม่หนูซิเจ้าคะ!!..
ช่วงนี้บ้าพลังแปลงกายเป็นชาวนาเต็มตัว..ได้พันธุ์ข้าวพระราชทานมาจากคุณป้าข้างบ้าน..
อุ๊ยตื่นเต้นสุดๆ..วันๆไม่ทำอะไรหาแต่ข้อมูลปลูกข้าวในnet..แม่บอกยาเยอไม่ขายแล้วปลูกข้าว
ขายดีกว่า..อิอิอิ นี่ฝันดีก็ไม่ได้อาบน้ำมาจะ 5 เดือนแล้วเจ้าค่ะ..ตัวงี้ดำปี๊เล้ย!
และแล้ว!กับ 5 เดือนแห่งความเหนื่อยยาก..เปลี่ยนเป็นความชื่นใจ..นี่คือผลผลิตของแม่หนูจาก
                                         "ข้าว-ของ-พ่อ"                     
                    ☆•:*´¨`*:•ขอพระองค์ทรงพระเจริญ•:*´¨`*:•.☆

แหม!ดูแล้วเหมือนแม่หนูจะมีนาปลูกข้าวเป็นร้อยไร่..เพราะจะยอมทิ้งร้านยา..ไปทำนาข้าวแทน
จริงๆแล้วสร้างภาพเจ้าค่ะ..สร้างภาพ..หนูเห็นเมื่อ 5 เดือนก่อนแอบขโมยกะละมังซักผ้าคุณยาย
มาปลูกเจ้าค่ะ..คุณยายงี้เคืองไป 3 วัน..ก็กะละมังใบโปรด!แถมมาตั้งเย้ยอยู่หน้าร้าน..
และที่เหนื่อยยาก..ก็ไม่เห็นเหนื่อยอะไรเล้ย..เช้ามาก็ไปนั่งยองๆยิ้มอยู่ข้างกะละมังวันละ 30 นาที
แล้วก็รดแต่น้ำ..จนคุณป้าข้างบ้านทนไม่ไหว..ต้องหาปุ๋ยมาใส่ให้..คุณป้าบอก"หนู..ข้าวเค้าก็กิน
อย่างอื่นเป็นนะลูกไม่ใช่กินแต่น้ำ"..แต่ววววว
                เคยเห็นมั้ย?..คนปลูกข้าวด้วยน้ำกับ..คนนี้ไงแม่หนู..แฮ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 08:49:37 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #228 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:32:51 AM »

เหล่าน้องชวนชมของ พี่-Lompayu..เพาะจากเมล็ดไว้ 8 ต้นรอดมา 7 ต้นเจ้าค่ะ..เอาไว้ที่ร้าน 5 ต้น
ที่บ้าน 2 ต้นแม่หนูไม่อยากให้น้องโตมากเลยปลูกในกระถางใบเล็ก..แม่หนูบอกว่าน้องต้นเล็กๆดูน่ารัก
ดีเจ้าค่ะ..แต่ก็มีน้องบางต้นออกดอกมาให้ชมแล้วเจ้าค่ะ

สีดอกของน้องสดมากเจ้าค่ะ..ช่วงแรกๆน้องโตช้ามากเพราะยังไม่รู้ใจกัน..ได้รับคำแนะนำ
จากพี่-Lompayu ว่าน้องชอบแดดและไม่ชอบน้ำเจ้าค่ะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 11:43:41 AM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #229 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 08:39:56 PM »

บ่นแม่ว่าไม่อาบน้ำให้ดีนัก..แม่หนูเลยจับอาบน้ำซะเลย..ฮ่าฮ่าฮ่า..สบ๊าย..สบาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2012, 09:33:49 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #230 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:33:20 AM »

ม่อนทานผล ของพี่-Filmblack ให้มาเจ้าค่ะ..ให้มาเป็นกิ่งเยอะม๊ากกกกก..ขอบคุณพี่มากเหลือเกิน
พอน้องมาถึงหนูก็เอากิ่งเค้ามาแช่น้ำไว้ 1 วัน ดูกิ่งไหนสดชื่นแล้ว..ก็เอาเสียบลงกระถางเจ้าค่ะ ตอนนี้
ใบขึ้นมาดกเชียว..นี่แม่หนูก็หวั่นๆใจอยู่ว่า..ปลูกไปปลูกมาน้องจะกลายเป็น "ม่านทานใบ" แทนม่อน
ทานผลแน่เลย ไม่รู้เป็นอะไรแม่หนูปลูกอาไร..อาไร ก็กลายเป็นไม้ใบไปซะหม๊ด..เฮ้ออารมณ์เสีย!

บางกิ่งที่มาดูจะแห้งมาก..อาจเป็นเพราะจดหมายไปตกค้างอยู่ที่ไปรษณีย์นานไปนิดนึง..(ที่สมุย
เค้าจะรวบรวมจดหมายส่งให้ตามบ้านเดือนละ 2 ครั้งเจ้าค่ะ)..หนูก็เลยเอาน้องแช่น้ำไว้ 3 วันเลย
แต่ดูเหมือนน้องอาการจะไม่ดีขึ้น..แต่แม่หนูก็ไม่ทิ้ง เอาน้องไปเสียบลงดินไว้..มั่นลดน้ำให้ทุกวัน
ไม่กี่วันน้องก็แตกยอดออกมาให้เห็นเจ้าค่ะ..เลยทำให้รู้ว่ากิ่งน้องม่อนนี่"สีทนได้"ตัวจริงเจ้าค่ะ

tipba
*

« ตอบ #231 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 09:31:42 PM »

แอบมาชื่นชม ขยันปลูกมากเลย อายจัง อายจัง อายจัง
ผลผลิตก็งอกงามให้ชื่นตาชื่นใจ ยิงฟันยิ้ม
RUNGRUT-ANN
*

« ตอบ #232 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:33:59 PM »

สวัสดีค่ะคุณน้องฝันดี ค่ะ
รบกวนขอเมล็ดไก่ฟ้าพญาลอีกจะได้มั้ยค่ะ ที่ตอนนั้นคุณน้องฝันดี มีการแจกเมล็ดไก่ฟ้าพญาลอ แล้วขอไม่ทันค่ะ
เนื่องจากคุณแม่อยากเห็นดอกไก่ฟ้าพญาลอค่ะ  เลยจะขอเมล็ดมาปลูกค่ะ จะใกล้ถึงวันแม่(12-8-12)แล้วเลยอยากเซอร์ไพร์คุณแม่่ค่ะ
ขอบคุณค่ะคุณน้องฝันดี  จุมพิต

บ้านเลขที่ 2 หมู่ 3 ต.โคกไม้ลาย อ.เมืองปราจีนบุรี จ.ปราจีนบุรี 25230
RUNGRUT-ANN
*

« ตอบ #233 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:17:05 AM »

สวัสดีค่ะคุณน้องฝันดี ค่ะ
รบกวนขอเมล็ดไก่ฟ้าพญาลอีกจะได้มั้ยค่ะ ที่ตอนนั้นคุณน้องฝันดี มีการแจกเมล็ดไก่ฟ้าพญาลอ แล้วขอไม่ทันค่ะ
เนื่องจากคุณแม่อยากเห็นดอกไก่ฟ้าพญาลอค่ะ  เลยจะขอเมล็ดมาปลูกค่ะ จะใกล้ถึงวันแม่(12-8-12)แล้วเลยอยากเซอร์ไพร์คุณแม่่ค่ะ
ขอบคุณค่ะคุณน้องฝันดี  จุมพิต

ได้เลยเจ้าค่ะ..เดี๋ยวจะรีบจัดส่งไปให้เลย..
แต่น้องเค้าอาจจะงอกไม่ทันวันแม่นะเจ้าคะ..เพราะเมล็ดเค้าจะงอกยาก
กว่าต้นไม้อื่นๆอยู่ซักหน่อย..กว่าจะงอกก็ต้องใช้เวลาประมาณเดือนนึงเลยเจ้าค่ะ..

หนูฝากจุ๊บคุณแม่พี่ด้วยนะเจ้าคะ..อิอิอิ

รบกวนคุณน้องฝันดีบอกที่อยู่ หน่อยค่่ะ จะได้ส่งซองจดหมายไปขอเมล็ดไก่ฟ้าพญาลอค่ะ หรือว่าคุณน้องฝันดีจะใจดีส่งเมล็ดไก่ฟ้าพญาลอมาให้เีีีราค่ะ
ขอบคุณนะค่ะคุณน้องฝันดี ยิงฟันยิ้ม (รบกวนช่วยตอบด้วยจร้า) ยิงฟันยิ้ม

บ้านเลขที่ 2 หมู่ 3 ต.โคกไม้ลาย อ.เมืองปราจีนบุรี จ.ปราจีนบุรี 25230
sanan-on
*

« ตอบ #234 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:30:48 AM »

ส่ง EMS ไปให้เมื่อเช้าแล้วเจ้าค่ะ ^_^
สำหรับภารกิจค.ร.ม.(คนรักแม่) ต้องเร่งด่วน

RUNGRUT-ANN
*

« ตอบ #235 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:01:55 AM »

ส่ง EMS ไปให้เมื่อเช้าแล้วเจ้าค่ะ ^_^
สำหรับภารกิจค.ร.ม.(คนรักแม่) ต้องเร่งด่วน

ขอบคุณมาก ๆ  เลยค่ะ ใจดีและน่ารักด้วย

djorgan
*

เลิกอาชีพดีเจแล้วคร๊าบไม่ต้องมาจ้างแล้วไม่ทำ...เลิก

« ตอบ #236 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:44:16 PM »

เป็นการบ้านที่น่าอ่านมากเลย รอเมื่อไหร่จะมีของเราเน้อ

ลัลล์ลลิต พัฒนสิงห์ 424 หมู่ 2 ต.บ้านนา อ.บ้านนาเดิม จ.สุราษฏร์ธานี 84240
RUNGRUT-ANN
*

« ตอบ #237 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 08:21:04 AM »

ขอบคุณมาก ๆ  เลยค่ะ ใจดีและน่ารักด้วย

คุณน้องฝันดี ค่ะ
เมื่อวานนี้ได้รับซองจดหมายแล้วค่ะ (คุณน้องฝันดีนำรักจังที่เป็นสติกเกอร์ ชอบค่ะ)
คุณแม่ฝากขอบคุณคุณน้องฝันดีด้วยค่ะ คุณแม่บอกทำไมเค้า(คุณน้องฝันดี)ใจดีจังเลย ส่งEMS ให้เราด้วย
คุณแม่บอกจะเก็บเมล็ดกระเจียบเขียว ที่กินกับน้ำพริกนะค่ะ ส่งไปให้คุณน้องฝันดีนะค่ะ ไม่รู้้ว่าคุณน้องฝันดีจะมีแล้วหรือยังก็ไม่รู้
รบกวนหน่อยค่ะ คือว่าเมล็ดไก่ฟัาพญาลอ ก่อนปลูกเราต้องแช่น้ำไว้ใช่มั้ยค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ จุมพิต จุมพิต

djorgan
*

เลิกอาชีพดีเจแล้วคร๊าบไม่ต้องมาจ้างแล้วไม่ทำ...เลิก

« ตอบ #238 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 09:15:55 AM »

ตกใจเสียงเพลงมากมาย ลืมไปเปิดลำโพงเสียงดังมากกกกกกกกกกกกกกกก

ลัลล์ลลิต พัฒนสิงห์ 424 หมู่ 2 ต.บ้านนา อ.บ้านนาเดิม จ.สุราษฏร์ธานี 84240
nokjantra
*

« ตอบ #239 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 11:26:20 AM »

สุดยอด....ชอบม๊าก..น่ารัก.ทุกอย่างเลอะ..ขอชมมมมม. จุมพิต
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16   ขึ้นบน
  พิมพ์