หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (◕‿◕✿)"น้องฝันดี"..มีการบ้านมาอวดแล้วเจ้าค่ะ!  (อ่าน 69206 ครั้ง)
aon-1
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 03:22:51 PM »

น้องฝันดี... บอกแม่หนูด้วยนะ ว่าการบ้านเล่มนี้ น่าร๊ากกกกก...มากๆ จ้ะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: djorgan

Bowing
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 05:11:20 PM »

การบ้านน่ารักจังเลยคะ เป็นกำลังใจให้ต่อไปคะ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

วาทิณี โตรื่น
68ค หมู่4 ซ.แสมดำ 5 ถ.พระราม2 เขตบางขุนเทียน กทม.10150
sanan-on
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:17:43 PM »

น้องฝันดี..ต้องขอขอบคุณมากๆ..ที่พี่ๆแวะเข้ามาทักทายและให้กำลังใจเจ้าค่ะ..มีการบ้านของพี่ๆหลายท่าน..
ที่น้องฝันดียังไม่ได้ส่งเลยเจ้าค่ะ..เพราะเมื่อเดือนพ.ย-ธ.ค 53 น้ำท่วมสมุย..การบ้านบางอย่างก็ลอยไปกับน้ำ..
แม่หนูเลยต้องเริ่มเพาะใหม่..แล้วน้องฝันดีจะทยอยส่งมาให้ตรวจนะเจ้าคะ..
..ก็แค่เพียงพี่ๆมีรอยยิ้มเมื่อเห็นหนู..น้องฝันดีก็มีความสุขแล้วเจ้าค่ะ..แฮ่!..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 08:53:29 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 11:00:43 AM »

"น้ำเต้า" ได้รับจากพี่ Bowing เจ้าค่ะ..แม่หนูบอกว่าเค้าเพาะง่ายเจ้าค่ะ..แต่ต้องเอาเมล็ดแช่น้ำไว้ 1 คืนก่อน
แล้วก็เอาเพาะลงถุง..3-4 วันเค้าก็ขึ้นมาให้เห็นแล้ว..งามมากด้วยเจ้าค่ะ..แต่พอแม่หนูเอาลงดิน..ก็จะมีเจ้าเต่าทองจอมตะกละ
มากินใบของน้องเค้าแหว่งเล้ย..แถมยังทำน้องตายไปหลายต้นด้วย! ตอนฝันดีไม่ได้ปลูกต้นไม้..ฝันดีชอบเต่าทองมากเจ้าค่ะ..
แต่ตอนนี้ฝันดีโกรธเจ้าเต่าทองมากๆเล้ย..

Liked By: djorgan, jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 02:51:46 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 03:03:57 PM »

มาตรวจการบ้านของแม่น้องฝันดี ค่ะ ให้คะแนนฝีมือการเพาะ 9 คะแนน แต่ให้คะแนนความคิดสร้างสรรค์ เต็ม 10 ค่ะ จุมพิต

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ คนเก่ง อายจัง

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
sanan-on
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:46:34 AM »

"น้องบานเย็น"เจ้าค่ะ..พี่joo-jup ให้มา..จริงๆแล้วแม่ส่งจดหมายไปขอเมล็ดถั่วพูเจ้าค่ะ..แต่พี่joo-jup ใจดี๊ใจดี
ส่งน้องบานเย็น-เสาวรสสีเหลืองและเหลืองปรีดียาธรมาให้ด้วยเจ้าค่ะ..แม่เลยทดลองเพาะน้องบานเย็นก่อน 5 เมล็ด
ขึ้นมาให้ชื่นใจทั้ง 5 ต้นเลยเจ้าค่ะเดี๋ยวถ้าน้องโตกว่านี้อีกหน่อยแม่จะเปลี่ยนให้อยู่ในกระถางใบใหญ่..แล้วจะเอาน้อง
โชว์ไว้หน้าบ้านเจ้าค่ะ..

Liked By: joo-jup
sanan-on
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 02:38:00 PM »

ป้าจ๋าป้า..ฝันดีมารายงานตัวแล้วเจ้าค่ะ..แฮ่!..ป้า-Tanakul เจ้าค่ะ..ป้าเอาพริก's family มาแจกแม่เจ้าค่ะ พริกหัวเรือ-พริกกระเหรี่ยง
พริกฟักทองแถมแตงโมด้วย..แม่หนูชอบmailไปคุยกะป้าเจ้าค่ะ..ไม่ใช่อะไรหร๊อก..ป้าเค้ามีลูกชายล้อหล่อหน้าเหมือนซุป-ตาร์เกาหลีเล้ย..
แม่ก็เลยทำตัวเป็นเด็กเจ้าปัญหา..ถามโน่นถามนี่..ไม่ได้เกี่ยวกับพริกเล้ย..ถามแต่เรื่องลูกชายป้าน่ะ..แม่หนูเหรอ..ไม่-ร่าย-รัง-จาย-เลย-ห้า!..
sanan-on
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 11:54:05 PM »

"น้องชมจันทร์" ได้รับมาจากพี่หนูพิมเจ้าค่ะ..ได้มา 10 เมล็ดแม่หนูเพาะที่เดียวทั้งหมดเล้ย..
แถมแอบเปิดดูในwebว่า..ถ้าจะให้น้องมีหางเร็วต้องใช้กรรไกรตัดเล็บตัดที่หัวเมล็ดแล้วแช่น้ำ
ไว้หนึ่งคืน..พอตื่นเช้าขึ้นมา โอ้โห!เมล็ดเละหมดเลยเจ้าค่ะ..แม่หนูท่าจะตัดเยอะไปหน่อย..
เลยเหลือแค่เมล็ดเดียวที่พอจะเอาไปเพาะต่อได้..แถมพองอกออกมาก็เป็นต้นเล็กนิดเดียว
เมื่อเทียบกับของพี่Treo..สงกะสัยจะคลอดก่อนกำหนด..อิอิ น้องชมจันทร์ต้นนี้..ทุกๆเช้า
แม่ต้องออกไปดู..เพราะกลัวน้องจะตาย..แต่ในที่สุดน้องก็รอดมาได้..และเริ่มมีใบเพิ่มขึ้น..
ถึงน้องจะตัวเล็กแต่ก็ดูแข็งแรงดีเจ้าค่ะ..

Liked By: nokjantra
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 02:48:49 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 07:13:30 PM »

"พริกกระจู๋"เจ้าค่ะ..แม่หนูอุดหนุนพี่ไอซองมา..เป็นช่วงแรกๆที่แม่บ้าพลัง..อยากจะปลูกนู้น-นี่-นั่นไปหมดเจ้าค่ะ..
เลยเพาะรวดเดียวเล้ย 20 เมล็ด..ปรากฎว่าตายเรียบ..รอดตายหวุดหวิดมา 1 ต้นเองเจ้าค่ะ..แต่ดูยังงั้ยยังงัย
น้องก็ไม่ยอมโตซักกะที..แม่หนูเลยmail ไปถามป้า-Tanakul..ป้าเค้าก็ตอบแม่กลับมาว่า"หนูเอ้ย!..พริกน่ะ
เค้าไม่ได้กินเป็นแต่น้ำนะลูก..ปุ๋ยน่ะใส่ให้เค้ากินบ้างลูก"
แม่หนูเลยถึงบางอ้อ..เข้าใจผิดมาตลอดว่า..
ปลูกต้นไม้ให้แต่น้ำก็พอ..อิอิอิ 

Liked By: djorgan, jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 09:58:54 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 04:42:14 PM »

"ถั่วฝักยาว"ของ พี่Sumon-1 เจ้าค่ะ ให้มาพร้อมกับพริกประดับ..
ฝันดีว่านะ..พวกพี่ๆต้องให้ต้นไม้สวรรค์แม่หนูมาแน่ๆเล้ย..เพราะแม่หนูเอามาเพาะทีไร..น้องๆต้นไม้
กลับสู่สวรรค์กันหมดเจ้าค่ะ..รวมทั้งน้องพริกประดับด้วย..แม่ส่งน้องกลับสวรรค์เรียบเลยเจ้าค่ะ..แฮ่!
แต่น้องถั่วฝักยาวงามดีเจ้าค่ะ..แม่เอาน้องมาปลูกไว้หน้าบ้านเวลาคนเดินผ่านก็จะชอบหยุดดูน้องกัน..
แม่บอกฝันดีว่า..การปลูกต้นไม้เป็นการสร้างความสุขอย่างหนึ่งให้เรา..แต่ถ้าทำให้คนอื่นมีความสุขด้วย
ก็ยิ่งทำให้เรามีความสุขเป็นสองเท่า..น้องฝันดีมีความสุขเจ้าค่ะ..แฮ่!
[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 09:59:38 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 08:26:29 PM »

"ถั่วครก" พี่-Sarawutdos ให้มาเจ้าค่ะ..ได้มา 2 เมล็ดแม่หนูก็เอาเพาะลงกระป๋องวางไว้หน้าบ้าน..แค่ 3 วันเองเจ้าค่ะ..
น้องก็ขึ้นมาเป็นต้นเบ้อเริ่มเล้ย..ใบใหญ่กว่าหัวฝันดี 3 เท่าเลยเจ้าค่ะ..ดีๆๆ!เดี๋ยวฝันดีจะเอาใบไว้บังฝน..เวลาตามแม่หนูไปจ่ายตลาด
เจ้าค่ะ..แฮ่

sanan-on
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 01:15:11 PM »

"ถั่วพู สระอูย๊าวยาว" เจ้าค่ะ..ของพี่Kwan@กาญ ให้มา..แม่หนูเพาะลงกระป๋องข้างหลังบ้าน..น้องถั่วพูงามดีเจ้าค่ะ
ถึงจะมีแมลงมากินใบไปบ้าง..ตอนนี้สวนของฝันดีกลายเป็นสวนกระป๋องไปหมดแล้วเจ้าค่ะ..เพราะแม่หนูไม่กล้า
เอาน้องๆลงดินเล้ย..ก็ช่วงนี้ฝนยังตกหนักทุกวัน..เวลาฝนตกแม่หนูก็ต้องอุ้มน้องเข้ามาในร่ม..ฝันดีมีน้องอยู่ใน
กระป๋องประมาณ 20 กระป๋องแล้วเจ้าค่ะ..ฝนตกทีไรแม่หนูก็ต้องแปลงร่างเป็น..นักยกน้ำหนักทีมชาติ..สู้โว้ย!
แบกหัวหมุนเลยเจ้าค่ะ..แฮ่!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 10:01:49 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
momomo
*

- - พ อ ดี - - ห รื อ - ดี พ อ - -

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 01:36:36 PM »

ทำการบ้านเก่งจังเลยค่ะ  สงสัยคุณครูคงจะให้ a+  กันเป็นแถวเลยแหละ   อายจัง อายจัง

เพ็ญพักตร์  พรมลี
234  ม.10  ต.ชุมแพ  อ.ชุมแพ  จ.ขอนแก่น  40130
sanan-on
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 03:01:51 PM »

ทำการบ้านเก่งจังเลยค่ะ  สงสัยคุณครูคงจะให้ a+  กันเป็นแถวเลยแหละ   อายจัง อายจัง

ขอบคุณมากค่ะ..ที่ พี่momomo เข้ามาเยี่ยมน้องฝันดี ^_^
การบ้านที่หนูทำ..ตั้งใจส่งคืนรอยยิ้มให้กับพี่ๆใจดีทุกท่านที่กรุณาแบ่งปันความสุขมาให้..
รวมทั้งพี่ๆที่เป็นสมาชิกอยู่ในweb นี้..ที่มีส่วนทำให้ web นี้เป็นพื้นที่แห่งการแบ่งปัน..
ไม่ใช่เพียงแต่การแจกเมล็ดพันธุ์เท่านั้น..ความรู้ต่างๆที่อยู่ในกระทู้ของพี่ๆทุกท่านช่วยให้
ผู้หญิงคนหนึ่ง..ที่ก่อนหน้านั้นยังแยกไม่ออกเลยว่าใบมะกรูดกะใบมะนาวต่างกันยังไง..แฮ่
ให้มีความรู้เพิ่มมากขึ้น..โดยไม่ต้องไปนับหนึ่งใหม่ในการปลูกต้นไม้..
อยากให้พี่ๆทุกท่าน..ยิ้มได้เมื่อเห็นการบ้านของหนู..เหมือนกับที่หนูยิ้มได้..ตอนที่ได้รับ
จดหมายเมล็ดพันธุ์ของพี่ๆ..เจ้าค่ะ
                               อคฺคสฺส ทาตา ลภเต ปุนคฺคํ
                           ผู้ให้ของเลิศ ย่อมได้ของเลิศกว่ากลับคืน
sanan-on
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 08:49:30 PM »

ไชโย..ไชโย.."ปูเล่ม่วง" เพาะขึ้นแล้วเจ้าค่ะ..หลังจากที่แม่หนูทำของพี่ๆหลายท่านที่ให้มา..ตายเรียบ ชุดนี้เป็นของ พี่กมล ให้มาเจ้าค่ะ..
แม่หนูแอบเขียนจดหมายไปขอพี่กมลเองเล้ย..พี่เค้าก็ใจดีมากๆ..ให้ปูเล่ม่วงมาไม่พอ..ยังแถมทานตะวันพันธุ์เชียงใหม่มาให้อีก..อิอิอิ..
งวดนี้แม่หนูเพาะตามวิธีเพาะเมล็ดแบบไม่ใช้ดินของพี่-sak1201เจ้าค่ะ.. พอน้องมีหาง..แม่หนูถึงเอาน้องลงแก้ว..ที่ผ่านๆมาแม่หนู
เอาเมล็ดเพาะในแก้วเลยเจ้าค่ะ..น้องก็เลยไม่งอกเล้ย..ว่าแต่จะเลี้ยงให้น้องโตต่อไปยังไงนี่หล่ะ..ปัญหาหนักของแม่หนูเล้ย..แฮ่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 06:39:28 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 06:40:38 PM »

"มะเขือเปราะยักษ์" ได้รับจากพี่-iamsano เจ้าค่ะ..พี่เค้าให้มาตั้งเยอะเล้ย..น้องเป็นเมล็ดพันธุ์ในกลุ่มที่แม่หนูกลุ้มใจเป็นที่สุด..
เพราะเพาะเท่าไหร่น้องก็ไม่ขึ้นสักกะที..ถึงขึ้นมาแล้วไม่นานน้องก็เน่าตาย..สงกะสัยน้องไม่อยากเป็นชาวเกาะ..ดีที่พี่เค้าให้เมล็ด
แม่หนูมาเยอะ..แม่หนูลองเพาะอยู่3-4ครั้ง..น้องก็กลับสวรรค์กันเรียบเจ้าค่ะ..แฮ่! จนครั้งหลังแม่เห็นว่าน้องคงไม่ขึ้นแล้ว..เลยทิ้งถุง
ที่เพาะน้องไว้หลังบ้าน..แล้วอยู่ๆน้องก็ขึ้นมาเองเจ้าค่ะ ฝันดีก็ง๊ง..งง ว่าน้องเป็นต้นอะไรน๊า?..แต่เห็นป้ายชื่อที่เขียนติดไว้ว่าเป็น..
น้องมะเขือเปราะยักษ์..แม่หนูดีใจใหญ่เล้ย..แม่บอกฝันดีว่า..สงกะสัยน้องคงไม่ชอบคนเอาใจ..อิอิอิ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์