ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่ซื้อเลื่อยยนต์มาใช้เอง แนะนำหน่อย  (อ่าน 9177 ครั้ง)
อาซิโตน
ยินดีต้อนรับ
เกษตรกรมือใหม่
*

0815447159 ม.8 ต.ขมื้น อ.เมือง สกลนคร

« เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 10:16:25 PM »

ท่านที่ซื้อเลื่อยยนต์มาใช้เอง แนะนำหน่อยครับผม

1 ยี่ห้อ ขนาด ราคา แหล่งผลิต น้ำมันชื้อเพลิง หล่อลื่น
2 งานที่ใช้ ตัดแต่งต้นไม้ขนาดกลาง เช่น ยูคา มะม่วง ไผ่ 
3 ปริมาณงาน  ไม่มาก แต่บ่อย

เอาว่ายี่ห้ออะไรใช้ดี ต้องราคาสูงไหม ต้องเป็นของยุโรปหรืออเมริกาไหม
ขอบคุณครับ

rat-nan
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 10:29:32 PM »

ท่านซื้อได้คือ ขนาดบาร์เลื่อยไม่เกิน 12 นิ้วครับ เกินนั้นโอกาศนอนคุกสูงครับ
 ถ้าไปร้านที่ไว้ใจได้ ให้เลือกตัวที่คาบู เป็นของญี่ปุ่นครับ บ้านผมประมาณ 3พันกว่าบาทครับ

โทร 081-9605251
parnob
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 10:31:43 PM »

ท่านซื้อได้คือ ขนาดบาร์เลื่อยไม่เกิน 12 นิ้วครับ เกินนั้นโอกาศนอนคุกสูงครับ
 ถ้าไปร้านที่ไว้ใจได้ ให้เลือกตัวที่คาบู เป็นของญี่ปุ่นครับ บ้านผมประมาณ 3พันกว่าบาทครับ

ขนาดนี้ตัดไม้ เส้นรอบวง 50 ซม ขึ้นไปไหวไหมครับ
witawasit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:18:22 AM »

ท่านที่ซื้อเลื่อยยนต์มาใช้เอง แนะนำหน่อยครับผม

1 ยี่ห้อ ขนาด ราคา แหล่งผลิต น้ำมันชื้อเพลิง หล่อลื่น
2 งานที่ใช้ ตัดแต่งต้นไม้ขนาดกลาง เช่น ยูคา มะม่วง ไผ่ 
3 ปริมาณงาน  ไม่มาก แต่บ่อย

เอาว่ายี่ห้ออะไรใช้ดี ต้องราคาสูงไหม ต้องเป็นของยุโรปหรืออเมริกาไหม
ขอบคุณครับ
ตอบ 1. -มีหลากหลายยี่ห้อครับ ถ้าถามคนเป็นช่างส่วนมากมักจะเลือกยี่ห้อ มากีต้า
-ขนาด ต้องไม่เกิน 2 แรงม้า บาร์เลื่อยต้องไม่เกิน 12 นิ้วถ้าอยากได้มากกว่านี้ต้องขออนุญาตมีกับป่าไม้
-แหล่ง ถามร้านค้าประเภทอุกรณ์ก่อสร้าง ร้านขายเหล็ก ในตัวจังหวัดของท่านได้ มีให้เลือกชมมากมาย
-น้ำมันเชื้อเพลิง ใช้เบนซิน ครับ และตอนนี้มีแบบใช้ไฟฟ้ามาให้เลือกเสียงเงียบดีมาก ผมกำลังเก็บตังค์จะเอาตัวนี้อยู่ครับ
-น้ำมันหล่อลื่นโซ่ก็น้ำมันเครื่องทั่วไป ทั้งเบนซินและดีเซลใช้ได้หมด น้ำมันเครื่องเก่าก็ได้ แต่ไม่ดีอุดตันง่าย
2.ตัดแต่งไผ่ไม่น่าจะเหมาะนะครับเพราะลำต้นมันเล็กอาจดีดเราได้
3.ข้อนี้ขนาดความจุของถังน้ำมันไม่ถึง 1 ลิตร บังคับในตัวอยู่แล้ว นำมันหมดถังคนก็ล้าแล้ว ก็พอดีเป็นการพักคน พักเครื่องและเอาเศษขี้เลื่อยออกจากโซ่และรอบตัวเครื่อง   ปล่อยให้เครื่องเย็นคนหายล้าแล้วค่อยลุยงานต่อ
4.ขอแถมถ้างานงานเยอะหรือไม่อยากเสียเวลาตะไบโซ่ก็ใหซื้อโซ่หรือบาร์โซ่สำรองด้วย
จากประสบการณ์ที่ใช้ มากีต้า ราคา 9,500 บาท จำได้เท่านี้ครับ รอท่านอื่นมาเสริม จุมพิต
bug405
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:57:57 AM »

ขอตอบหน่อยครับ  จากประสพการณ์ ที่ซื้อมาใช้จริงครับ
ผมซื้อมาเป็นของจีน ราคา 5500 บาท เหมือนเครื่องตั้ดหญ้าสะพายบ่า  บาร์เลี่อยยาวประมาณ 10 นี้ว หางยาว ประมาณ 1.6 เมตร เป็นเครื่อง 2 จังหวะเครื่องตัดหญ้าดีๆ นี่เอง
พอซื้อมาถึงบ้าน  ตัวหางทั้งชุดถอดออกจากเครื่องยนต์ นำไปใส่ชนกับเครื่องตัดหญ้าสะพายบ่าของ honda สี่จังหวะได้พอดี  เลยกลายเป็น 2 in 1 คือถ้าจะตัดหญ้า ก็ใส่หางเครื่องตั้ดหญ้า ถ้าจะตัดไม้ก็ใส่หางตัดไม้ 
    ทีนี้ก็ประสพการณ์การใช้จริง 
         ไม้ที่ผมโค่นมาก็ต้นกระถิน ขนาดใหญ่ สูงพอๆ กับต้นยางพาราขนาดใหญ่ เป็นหลัก  แล้วก็ตัดเป็นท่อนเล็กๆ  ใช้งาน ประมาณ 6 ชั่วโมงต่อวัน  ผมว่ามีข้อดีที่หางยาว เวลาโค่นผมยืนหางต้นได้ และยื่นไปตัดกิ่งที่อยู่สูงได้เวลาใช้งานเครื่องยนต์อยู่ตำแหน่งเดียวกับเวลาตัดหญ้า ไอเสียจากเครื่องยนต์พ่นออกด้านหลัง ไม่ต้องดนไอเสีย  โดยเฉพาะเครื่อง honda ผมสามารถควง เลื่อยยนต์ได้ทุกองศา  เครื่องไม่ดับ  ผมใช้มา 4 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไร
มีบางช่วงไม้เนื้อแข็ง ผมก็ตัดมาแล้ว
ssn01
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 06:51:34 AM »

ขอชมภาพ ตอนถอดประกอบการใช้งานในแต่ละแบบด้วยครับ..ชักจะสนใจแล้วเพราะมีโอกาสจะได้ใช้เหมือนกัน ถ้ามีเครื่องตัดหญ้าสะพายอยู่แล้ว เราจทราบได้อย่างไรว่ามันจะเข้ากันได้ครับ..ขอบพระคุณ
อาซิโตน
*

0815447159 ม.8 ต.ขมื้น อ.เมือง สกลนคร

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 07:06:34 AM »

ขอตอบหน่อยครับ  จากประสพการณ์ ที่ซื้อมาใช้จริงครับ
ผมซื้อมาเป็นของจีน ราคา 5500 บาท เหมือนเครื่องตั้ดหญ้าสะพายบ่า  บาร์เลี่อยยาวประมาณ 10 นี้ว หางยาว ประมาณ 1.6 เมตร เป็นเครื่อง 2 จังหวะเครื่องตัดหญ้าดีๆ นี่เอง
พอซื้อมาถึงบ้าน  ตัวหางทั้งชุดถอดออกจากเครื่องยนต์ นำไปใส่ชนกับเครื่องตัดหญ้าสะพายบ่าของ honda สี่จังหวะได้พอดี  เลยกลายเป็น 2 in 1 คือถ้าจะตัดหญ้า ก็ใส่หางเครื่องตั้ดหญ้า ถ้าจะตัดไม้ก็ใส่หางตัดไม้ 
    ทีนี้ก็ประสพการณ์การใช้จริง 
         ไม้ที่ผมโค่นมาก็ต้นกระถิน ขนาดใหญ่ สูงพอๆ กับต้นยางพาราขนาดใหญ่ เป็นหลัก  แล้วก็ตัดเป็นท่อนเล็กๆ  ใช้งาน ประมาณ 6 ชั่วโมงต่อวัน  ผมว่ามีข้อดีที่หางยาว เวลาโค่นผมยืนหางต้นได้ และยื่นไปตัดกิ่งที่อยู่สูงได้เวลาใช้งานเครื่องยนต์อยู่ตำแหน่งเดียวกับเวลาตัดหญ้า ไอเสียจากเครื่องยนต์พ่นออกด้านหลัง ไม่ต้องดนไอเสีย  โดยเฉพาะเครื่อง honda ผมสามารถควง เลื่อยยนต์ได้ทุกองศา  เครื่องไม่ดับ  ผมใช้มา 4 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไร
มีบางช่วงไม้เนื้อแข็ง ผมก็ตัดมาแล้ว

อยากดูรูปจังเลยครับ  เมตตาหน่อยครับ

bug405
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:43:46 PM »

รูปเครื่องเลื่อยตัดกิ่งไม้ที่ซื้อมา

Liked By: hs9hnl
bug405
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:17:19 PM »

พอดีกล้องของผมเสีย เลยขอยืมรูปจากเวปมาแทน  จากรูปเป็นรุ่นเดียวกับที่ผมซื้อมา ทุกอย่างตามในรูป ราคา 5500 บาท
   วิธีตรวจว่าจะสามารถถอดหางเครื่องเลื่อย แล้วนำไปใส่ในเครื่องตัดหญ้าอื่นได้หรือไม่คือ
 ให้สังเกตุที่น๊อตยึดระหว่างเครื่องกับหางที่เป็นห้องของชุดคลัทช์ ที่มีน๊อตอยู่ 4 ตัว ถ้าเป็นเครื่องตัดหญ้าสะพายบ่าแบบข้อแข็ง อาทิเช่น honda gx35 สี่จังหวะ หรือ robin 2 จังหวะ makita 2จังหวะ และ Mitsubishi 2 จังหวะ รวมถึงเครื่องจีนราคาถูก จะมีระยะห่างรูน๊อตทั้ง 4 มุม ห่างด้านละ 7 cm. ซื้งหมายถึง หางของทุกเครื่องทุกยี่ห้อที่กล่าวมาใส่แทนกันได้ทั้งหมด ทั้งหมดนี้หมายถึงเครื่องตัดหญ้าทั่วไป  แต่จะมีเครื่องตัดหญ้าขนาดเล็ก ที่มี cc ไม่เกิน 25 cc ระยะห่างของรูน๊อตจะไม่ถึง 7 cm. อันนี้จะใช้ไม่ได้   ถ้าคุณไปซื้อเครื่องเลี่อยตามรูปก่อนซื้อของวัดขนาดรูน๊อตก่อน หรือให้ทางร้านทดลองแกะใส่กับเครื่องตัดหญ้าที่คุณใช้อยู่ ว่าได้หรือไม่ ส่วนชุดคันเร่ง กับมือจับคุณไม่ต้องเปลี่ยนแปลงอะไร ใช้ของเครื่องตัดหญ้าเดิมของคุณได้  เวลาคุณใช้งานก็สะพายเหมือนเครื่องตัดหญ้าทั่วไป ตัดได้ทุกองศาครับ
แต่ถ้าคุณจะซื้อทั้งคู่ ส่วนตัวผมแนะนำ Honda gx35 สี่จังหวะ เพราะเท่าที่ผมใช้มาทุกอย๋างลงตัวพอดี  รอบเอวผม 43 นิ้ว ต้นไม้ที่เท่ารอบเอวผมเคยตัดมาแล้ว ไม้รักที่ว่าแข็งเคยตัดมาแล้ว เวลาใช้ระวังเรื่องเดียวอย่าให้บาร์เลื่อยขัดกับต้นไม้ที่กำลังตั้ด เพียงนิดเดียวก็ดึงไม่ออกแล้ว  ปัญหานี้ใหม่ๆ ผมก็เจอบ่อย แต่พอใช้ไปก็จะทราบเองว่าจะทำอย่างไรไม่ให้ติด เดือนที่ผ่านมาผมโค่นต้นอินทรีย์อายุประมาณ 50 ปี 2 ต้น พอโค่นแล้วต้องผ่ามาเป็นไม้กระดาน กิ่งไม้ทั้งหมดผมตัดเป็นท่อนเล็กๆ  ทั้งหมดนี้ใช้เลื่อยตัวนี้ได้ทั้งหมด เสียค่าน้ำมัน 91 ไปประมาณ 4-5 ลิตร  ไม่ต้องจ้าง ได้ออกกำลังกายในตัว  ท่านใดสนใจรองมามาใช้ดูไม่ผิดหวังครับ  อาจสงสัยว่าทำไมผมไม่ใช้เครื่องเดิมที่ติดกับเครื่องเลื่อยมา เพราะเวลาที่ใช้งานจริงกำลังโค่นไม้อยู่แล้วเครื่องยนต์มีปัญหา โดยเฉพาะเครื่องจีน อยู่ในป่าเป็นปัญหาใหญ่มาก
bug405
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:23:53 PM »

ตอบคุณ KAMABkk จากรูปรุ่นนี้ก็ได้ครับ แต่ตอนที่ผมจะซื้อผมสืบราคามาเฉพาะหัวอย่างเดียวตามรูปของคุณ KAMABKK ราคา ประมาณ 3000 บาท เป็นของจีน แต่ถ้าเป็นของ ไต้หวันจะมีหางยาวออกมาอีก 1 เมตร ราคาประมาณ 4500 บาท สุดท้ายผมไปซื้อ ตัว 5500 บาท ดีกว่า ได้ทั้งชุดใช้งานได้เลยตามรูปที่ผมลง แต่ทั้งหมดนี้ขี้นอยู่กับความชอบส่วนดัวครับ ถามว่าถ้าผมจะต้องซื้อใหม่อีก 1 ชุดผมจะซื้อแบบไหน ผมก็ซื้อแบบเดิมอีก
อาซิโตน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:54:00 PM »

ขอบคุณครับ    แจ่มเลยครับ

แต่ เอ......ซื้อในเว็บ กับซื้อที่ร้าน  อันไหนจะถูกกว่ากัน ดีกว่ากัน

witawasit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:13:04 PM »

ขอบคุณครับ    แจ่มเลยครับ

แต่ เอ......ซื้อในเว็บ กับซื้อที่ร้าน  อันไหนจะถูกกว่ากัน ดีกว่ากัน
สืบราคาครับ ถ้าเป็นไปได้เดินดูถามหลายๆ ร้านและคุณก็จะมีโอกาสเห็นเครื่องมือหลายๆ ชนิดและถ้ามีกล้องดิจิดอลก็พกไปด้วยเจอเครื่องอะไรที่สนใจก็ถ่ายรูปไว้เลย(ถ้าร้านเขาไม่ว่า)แล้วค่อยนำมาพัฒนา(ก็อปปี้)เองก็อาจเป็นได้ เพราะเครื่องมือหลายตัวเราทำเองก็ได้ ประหยัดงบได้เยอะพอสมควร จุมพิต
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:55:07 PM »

ผมก็ใช้เลื่อยยนต์แบบเปลี่ยนหัวเครื่องตัดหญ้าครับ ใช้งานได้ดี ประหยัด ซื่อมาเฉพาะหัวเลื่อยประมาณ 2000 บาทครับ โค่นต้นไม้ได้ ตัดท่อนไม้ขนาดทำเก้าอี้นั่งก็ได้ครับลองตัดมาแล้วที่ไร่ ผมว่าคุ้มกว่าซื้อเลื่อยอีกตัวด้ามก็ยาวกว่า

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 07:56:40 PM »

ผมซื้อของจีนมาใช้สามพันกว่าบาทบาร์ 12 นิ้ว ใช้งานดีไม่มีปัญหาเกินคุ้มครับตัดได้หมดเล็กใหญ่ถ้าต้นใหญ่หน่อยต้องใช้เทคนิคนิดนึง

ต้องผสมน้ำมันให้ได้ตามสเปคที่ระบุเครื่องจะสตาร์ติดง่ายเวลาตัดจะได้ไม่มีปัญหาดับบ่อย น้ำมันหล่อลื่นอย่าได้ขาด โซ่หย่อนก็ปรับตั้งให้ตึงบ้างแต่ก็ไม่ได้ทำบ่อยๆ เวลาไม่ได้ใช้งานนานเอาน้ำมันออกให้หมดแค่นี้แหล่ะครับ

ซื้อแบบที่เป็นเลื่อยยนต์ดีกว่าครับ สะดวกดีเดินถือไปไหนมาไหนก็ง่าย เรื่องเสียงก็ไม่ได้ดังมากจนเกินไป  ยิ้มเท่ห์

Lungmhee
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 06:49:14 PM »

http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9560000034237

นายสันติ บันเทิงจิตร ผู้อำนวยการสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดชัยนาท แจ้งว่า ตามที่จังหวัดชัยนาทได้แจ้งประกาศกรมป่าไม้ เรื่อง ให้ผู้มีเลื่อยโซ่ยนต์ไว้ในครอบครองไปขอรับใบอนุญาตตามกฎกระทรวงที่ออกตามความในพระราชบัญญัติเลื่อยโซ่ยนต์ พ.ศ.2555 ลงวันที่ 18 มกราคม 2556 ให้ผู้ครอบครองเลื่อยโซ่ยนต์ ที่มีเครื่องจักรกลต้นกำลัง เฉาะ 1-2 แรงม้า และหรือมีแผ่นบังคับโซ่ ความยาว 12 นิ้ว มีไว้ในครอบครองก่อนวันที่ 28 ธันวาคม 2555 ติดต่อยื่นคำขอรับใบอนุญาต ที่สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดชัยนาท จนถึงวันที่ 27 มีนาคมนั้น ขณะนี้ใกล้ครบกำหนดปิดรับคำขอแล้ว จึงขอให้ผู้ครอบครองเลื่อยโซ่ยนต์ ดังกล่าว ติดต่อยื่นคำขอรับใบอนุญาต ณ สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดชัยนาท หากไม่ยื่นตามกำหนด ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี ปรับไม่เกิน 100,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับและถูกริบเลื่อยโซ่ยนต์นั้น สอบถามรายละเอียดได้ที่ สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดชัยนาท

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
khunpon
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:07:47 PM »

แนะนำข้อแรก  จะกี่แรง บาร์จะยาวกี่นิ้ว ก็รีบไปขึ้นทะเบียน ไม่งั้นคุกครับ ผมเพิ่งไปขึ้นทะเบียนมา (อีก2เดือนจึงจะตอบกลับว่าอนุญาตรึไม่) ยังกะครอบครองอาวุธปืนเลยครับ สงสัยกดเดี๋ยวนี้เลยครับ เข้าไปที่กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม หรือไม่ก็ สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดของท่าน ...หากพื้นที่ใช้งานอยู่คนละที่กับพื้นที่จัดเก็บ(คือ คนละเขต คนละอำเภอเป็นต้น)ควรให้เจ้าพนักงานลงบันทึกในใบคำขออนุญาตใช้  ไม่งั้นมีสิทธิ์คุยกับตำรวจยาวแน่ๆ ห้ามใช้ข้ามเขตโดยไม่ขออนุญาต  ห้ามผิดมือ....ห.มดเขต 27 มีนาคม นี้ครับ ทะเบียนบ้าน บัตรปชช. ใช้สำเนาอย่างละ4ชุด  ค่าใช้จ่ายที่สนง. ทรัพย์ 90 บาท ที่โรงพัก(พิมพ์ลายนิ้วมือทั้งสิบด้วย)110บาท อ้อ ผมใช้ของ ฮิตาชิ ครับ อีกตัวก็ เบนโต็ะ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์