ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอจะรู้จักตู้เชื่อมโลหะแบบใช้ไฟฟ้าบ้างครับ เลือกซื้ออย่างไรครับ  (อ่าน 27095 ครั้ง)
superexcellent
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:53:23 PM »

มีงบอยู่ประมาณ 3000 ครับ แต่อยากได้ตู้เชื่อมไปทำอุปกรณ์ต่างๆ ใช้ที่บ้าน ใครพอมีประสบการณ์ซื้อเครื่องเชื่อมโลหะแบบไฟฟ้า บ้างครับ  ซื้อที่ไหน เลือกซื้ออย่างไร  ยี่ห้ออะไรดี  ขอบคุณมากครับ

Liked By: Magnum (rew)

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:55:46 PM »

เห็นมีโฆษนา กระบือ เงิน  นีแหล่ะครับ ราคาถูก ผมเคยใช้ ยี่ห้อ อะไรจำไม่ได้แล้วซื้อ มาสาม ปีแล้ว สี่พันแปด
ตอนนี้เพื่อนยืมไป

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
witawasit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:45:35 AM »

มีงบอยู่ประมาณ 3000 ครับ แต่อยากได้ตู้เชื่อมไปทำอุปกรณ์ต่างๆ ใช้ที่บ้าน ใครพอมีประสบการณ์ซื้อเครื่องเชื่อมโลหะแบบไฟฟ้า บ้างครับ  ซื้อที่ไหน เลือกซื้ออย่างไร  ยี่ห้ออะไรดี  ขอบคุณมากครับ
1. ถ้างบขนาดนี้น่าจะได้เครื่องแบบกระแสสลับอย่างเดียวนะครับ แบบว่ามันกินกระแสมาก เวลาต่อสายไฟเข้าก็ต้องต่อที่คัตเอ้าท์โดยตรง  ใช้นานต่อเนื่องก็ไม่ดี เพราะไม่มีพัดลมในตัว จะทำให้เกิดไฟไหม้ได้ แต่ก็ป้องกันได้ โดยเปิดฝาครอบออกแล้วเอาพัดลมเป่าตลอดเวลาที่ทำการเชื่อม  ที่สำคัญ น้ำหนักมาก
 2. เพิ่มงบอีกสัก 3-4 พันเอาเครื่องเชื่อม อินเวอร์เตอร์ (เป็นเครื่องเชื่อมแบบกระแสตรง มีหลายยี่ห้อ เชื่อมไฟฟ้าอย่างเดียว หรือเชื่อมอาร์กอนได้ด้วย) มีพัดลมในตัว ประหยัดไฟ เสียบปลั๊กตามบ้านทั่วไปได้แบบสบาย น้ำหนักเบาหิ้วไปไหนมาไหนสะดวก
3. ผมใช้แบบที่ 1.มาแล้ว 2  เครื่อง เครื่องแรก(2,800 บาท)ยังไม่มีประสบการณ์ใช้งานหักโหมมากเกินไป ไฟไหม้ครับ  เครื่องที่สอง(3,500 บาท)เลยเปิดฝาครอบออกแล้วเอาพัดลมพัดตลอดเวลาเชื่อม ก็โอเค แต่มิเตอร์ไฟงี้หมุนติ้วๆ เลยค่าไฟออกมา มึนตึบครับ ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาเป็นเครื่องเชื่อมแบบอินเวอร์เตอร์ เอาแบบ เชื่อมได้ทั้ง 2 ระบบ เชื่อมได้ทั้งลวดเชื่อมแบบหุ้มฟลั๊กซ์และเชื่อมอาร์กอน
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 07:44:30 AM »

ด้วยงบประมาณเท่าที่บอกมาก็คงจะได้เครื่องแบบที่คุณ witawasit บอกไว้น่ะครับ แต่ผมเห็นมีอีกแบบเป็นแบบกกระเป๋าหิ้ว ขนาดเล้ก ราคาก็เล้กด้วย เคยทดลองใช้งานก็สามารถเชื่อมได้ดีทีเดียว แต่เป็นยี่ห้ออื่นครับ แต่เห็นมีโฆษณาขายในเน้ตเป็นยี่ห้อนี้ครับ(ไม่มีส่วนได้เสียกับเค้านะครับ เพียงแค่อยากจะบอกให้เท่านั้นเอง เพื่อประกอบการพิจารณาครับ) ราคานี้แถมสายเชื่อมและสายคีบกราวน์ด้วยนะครับ

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=thaibuild3&topic=17984
มีอันนี้อีกชุดหนึ่งครับ

http://www.thaisecondhand.com/_board/bn/data/BN8768533.html
    โดยส่วนตัวผมใช้มาแล้วหลายแบบครับ ทั้งแบบเครื่องปั่นไฟเครื่องยนต์มีชุดเชื่อมในตัว แบบหม้อแปลง และแบบอินเวอร์เตอร์ แบบหลังสุดนี่เชื่อมนิ่งสุดครับ ลองดูนะครับ

Liked By: apisit_jub, Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 07:49:59 AM โดย KENETIC_E® » บันทึกการเข้า

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 08:30:51 AM »

ขอบคุณ rm.beer@บูรพา, witawasit & KENETIC_E มากๆ ครับ ผมเริ่มมองเห็นช่องทางแล้วครับ และตอนนี้อยากได้ความคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์เพิ่มอีกครับ เพื่อช่วยในการตัดสินใจ เพราะผมไม่มีความรู้ด้านนี้ ต้องอาศัยเพื่อนๆ และฟีๆ ตรงนี้แหละครับ ขอบคุณมากครับ
SPV
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:07:37 AM »

ใช้อินเวอเตอร์ ตามที่คุณwitawasit แนะนำหล่ะครับ เชื่อมได้ทั้สองระบบ คือใช้ลวดเชื่อมไฟฟ้าทั่วไป(แบบลวดธูป/SMAW) และแบบเชื่อมอาร์กอน(เชื่่อมTIG)สำหรับเชื่อมเหล็กหรือแสตนเลสบางๆที่ลวดธูปไม่สามารถเชื่อมได้(ต้องมีถังแก็สอาร์กอนเพิ่ม) ราคาถ้าของใหม่งบ3000คงไม่พอ แต่ถ้าหาตามตลาดนัดคลองถม หรือร้านเครื่องมือสองน่าจะได้อยู่ครับ(ของNo Name) ราคาขึ้นอยู่กับAmpที่ต้องการ Ampสูงก็ราคาสุงตาม ส่วนที่ใช้แล้วเครื่องร้อนหรือไหม้นั้นเนื่องจากเราไม่ได้พักเครื่องครับ เครื่องเชื่อมทุกเครื่องจะมีduty cycleระบุไว้ข้างเครื่องเช่น 60 :40 หรือ 50:50อะไรก็แล้วแต่ หมายความว่าเครื่องจะใช้ได้ต่อเนื่อง6นาทีพัก4นาทีเป็นต้น แต่โดยปกติแล้วเราก็ไม่ได้เชื่อมยาวนานขนาดนั้นเพราะลวดเชื่อมจะหมดก่อน เราก็ต้องหยุดเครื่องเพื่อเปลี่ยนลวดเชื่อมใหม่ ซึ่งจะเป็นการพักเครื่องไปในตัว โอกาสเครื่องร้อนนั้นมี แต่ไหม้นั้นเป็นไปได้ยากมาก นอกจากว่าเราใช้เครื่องไม่บันยะบันยังและover capacityของเครื่องเท่านั้น

ไม่ทำตอนนี้ แล้วจะรอไปทำตอนไหน
kaew rayong
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:16:55 AM »

ใช้อินเวอเตอร์ ตามที่คุณwitawasit แนะนำหล่ะครับ เชื่อมได้ทั้สองระบบ คือใช้ลวดเชื่อมไฟฟ้าทั่วไป(แบบลวดธูป/SMAW) และแบบเชื่อมอาร์กอน(เชื่่อมTIG)สำหรับเชื่อมเหล็กหรือแสตนเลสบางๆที่ลวดธูปไม่สามารถเชื่อมได้(ต้องมีถังแก็สอาร์กอนเพิ่ม) ราคาถ้าของใหม่งบ3000คงไม่พอ แต่ถ้าหาตามตลาดนัดคลองถม หรือร้านเครื่องมือสองน่าจะได้อยู่ครับ(ของNo Name) ราคาขึ้นอยู่กับAmpที่ต้องการ Ampสูงก็ราคาสุงตาม ส่วนที่ใช้แล้วเครื่องร้อนหรือไหม้นั้นเนื่องจากเราไม่ได้พักเครื่องครับ เครื่องเชื่อมทุกเครื่องจะมีduty cycleระบุไว้ข้างเครื่องเช่น 60 :40 หรือ 50:50อะไรก็แล้วแต่ หมายความว่าเครื่องจะใช้ได้ต่อเนื่อง6นาทีพัก4นาทีเป็นต้น แต่โดยปกติแล้วเราก็ไม่ได้เชื่อมยาวนานขนาดนั้นเพราะลวดเชื่อมจะหมดก่อน เราก็ต้องหยุดเครื่องเพื่อเปลี่ยนลวดเชื่อมใหม่ ซึ่งจะเป็นการพักเครื่องไปในตัว โอกาสเครื่องร้อนนั้นมี แต่ไหม้นั้นเป็นไปได้ยากมาก นอกจากว่าเราใช้เครื่องไม่บันยะบันยังและover capacityของเครื่องเท่านั้น

ขอเพิ่มเติมจากคุณ SPV นิดนึงครับ
หากเป็นการใช้งานทั่วไป ไม่หนักมาก ก็เลือกใชขนาดแอมป์ประมาณ 150-200 แอมป์ก็เพียงพอแล้วครับ หากไม่จำเป็นต้องเชื่อมอาร์กอน (TIG) ก็ไม่ต้องเลือก option นี้ก็จะประหยัดลงมาได้อีก ปัจจุบันนี้ส่วนใหญ่ร้านค้าก็จะมีแบบที่เป็นอินเวอเตอร์ขายกันเพราะได้รับความนิยมจากผู้ใช้มากเนื่องจากข้อดีน้ำหนักเบา ประหยัดพื้นที่จัดเก็บ ไม่เหมือนรุ่นก่อนใหญ่และน้ำหนักมากไม่จุกจิกแต่ทนทาน  ในเรื่องของราคาก็ถูกลงมามากเพราะส่วนใหญ่เป็นของจีนคุณภาพก็ใกล้เคียงกันซื้อได้ทั่วไป ยกเว้นแต่ว่าคุณต้องการของดีก็คงต้องมาคบหาพวก ESAP, LINCOLN อะไรทำนองนี้แต่ราคานะไม่ต้องพูดถึงครับ
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:34:40 PM »

ถ้าไม่ค่อยลุยงานหนักๆก็ใช้ตู้แบบ อินเวอร์เตอร์
เชื่อมธูปอย่างเดียว ตัวเล็กๆเอง เสียบปลั๊กไฟที่บ้านได้เลย
เคยถามอยู่ ราคาตัวละ สองพันห้า
แต่ถ้าเอาแบบเชื่อมอาร์กอ้นได้ก็ แปดพันอัพ
แบบที่สวนผมใช้อะ เชื่อมได้เนียนดี
ทั้งสองแบบตัวเล็กหิ้วสบาย
ไม่หนักแบบตู้เชื่อมแบบโบราณ หนักสุดๆ รูดซิบปาก

Liked By: Ekachaiyan

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
greenlife
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 07:50:56 PM »

ถ้าไม่ค่อยลุยงานหนักๆก็ใช้ตู้แบบ อินเวอร์เตอร์
เชื่อมธูปอย่างเดียว ตัวเล็กๆเอง เสียบปลั๊กไฟที่บ้านได้เลย
เคยถามอยู่ ราคาตัวละ สองพันห้า
แต่ถ้าเอาแบบเชื่อมอาร์กอ้นได้ก็ แปดพันอัพ
แบบที่สวนผมใช้อะ เชื่อมได้เนียนดี
ทั้งสองแบบตัวเล็กหิ้วสบาย
ไม่หนักแบบตู้เชื่อมแบบโบราณ หนักสุดๆ รูดซิบปาก
ยี่ห้อไหน พอเชื่อถือได้บ้างครับ สนใจเหมือนกัน
goldenkoi
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:50:44 PM »

ใช้ตัวเล๊กแบบลุงแว่น ก็พอครับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:47:38 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ผมว่าของคุณ KINETIC_E กับของลุงแว่น อาจจะเป็นอันเดียวกัน
ดังนั้น เครื่องเชื่อมโลหะแบบคอนเวอร์เตอร์ขนาดเล็ก ยี่ห้อ kanto หรือ welder (ซึ่งราคาอยู่ที่ 2500-3000) น่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายสำหรับผมครับ  ขอบคุณมากครับ
boyeg6
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:06:55 AM »

เข้ามาแอบหาข้อมูลด้วยคนครับ
ผมก็กำลังอยากซื้ออยู่เหมือนกัน จะต่อเติมหลังคาโรงรถเอง
ที่จริงตู้เชื่อมที่บ้านก็มีอยู่แล้วแต่ใหญ่มากหนักมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผู้ชายแข็งแรงๆ 2 คนยังยกแทบไม่ไหว
(ปกติทำงานคนเดียว บางทีก็มีแฟนตัวเล็กๆมาช่วยหยิบๆจับๆ(เหล็ก)บ้าง ยิงฟันยิ้ม)
lovekkkk
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:46:26 AM »

เล็งไว้นานแล้วเหมือนกัน  อยากได้แบบเชื่อมอาร์กอนได้  ไว้ซ่อมเก้าอี้ รั้วบ้าน   จะใช้ของมือสองก้อเลือกไม่เป็น โกรธ โกรธ

Liked By: apisit_jub
JARERN
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 01:27:05 PM »

แบบสวิทชิ่ง  หรือที่บางคนเรียกว่าอินเวอร์เตอร์   หลักการเดียวกับระบบจ่ายไฟในคอมพิวเตอร์  ราคาจะแพงกว่าแบบขดลวด   เป็นระบบอีเลคทรอนิค  มีน้ำหนักเบาเด็กก็สะพายได้  แต่ต้องระวังเรื่องน้ำ  แม้แต่ตอนเก็บก็ควรเป็นที่มีความชื้นต่ำ     การใช้งานง่าย  เสียบปลั๊กไฟบ้านได้เลย  ปลั๊กพ่วงใช้สายเบอร์ 1 ก็ยังได้ไม่มีร้อน  แต่เบอร์ 0.5 ผมไม่เคยใช้  ผมใช้ลวดเบอร์ 2.6 เชื่อมได้ต่อเนื่อง  คัทเอาท์ไฟไม่มีตัด  ไม่เคยใช้ลวดเบอร์ 3.2 เกิดสะเก็ตไฟน้อย ผู้รับเหมาทั่วไปนิยมใช้กันมาก  ผมใช้มาแล้ว 5-6 ปีไม่มีปัญหา 

แบบขดลวด   หลักการเดียวกับหม้อแปลงไฟฟ้า   หรือจะเรียกว่าหม้อแปลงก็ไม่ผิด   แบบขดลวดทองแดงจะแพงกว่าขดลวดอลูมิเนียม   มีน้ำหนักมาก  ต่อให้ยก 2 คนก็ยังลำบาก  การใช้ไฟต้องต่อที่ตู้โหลด  หรือคัทเอาท์ เพราะกินกระแสสูง  ใช้สายไฟพ่วงไม่กว่าเบอร์ 4 หรือเบอร์ 6  ไม่ต้องห่วงเรื่องความชื้นเหมือนแบบอิเลคทรอนิค  ปัจจุบันมีใช้เฉพาะช่างงานหนักลวดเบอร์ 3.2 ขึ้นไป  หรืองานที่ไม่ต้องเคลื่อนย้ายบ่อย
      ปัจจุบันมีแบบขดลวดมีรุ่นขนาดเล็กออกจำหน่าย   ราคาถูกกว่าแบบอิเลคทรอนิค  แต่ก็ยังหนักกว่าแบบอิเลคทรอนิค   ขนาดและน้ำหนักก็ประมาณแบตเตอรี่รถยนต์ทั่วไฟ   การใช้ไฟถ้าใช้ลวดไม่เกิน 2.6 และไม่เชื่อมต่อเนื่อง  พอใช้ไฟปลั๊กได้  แต่ถ้าเชื่อมต่อเนื่อง  หรือใช้ลวดเบอร์ 3.2 ต้องพ่วงไฟที่ตู้โหลด  หรือคัทเอาท์  เท่าที่สังเกตุตามหน้างานก่อสร้างไม่มีใครใช้เลย
      สำหรับผมมีใช้ทั้ง 3 รุ่นเลือกใช้ตามความเหมาะสม  การเลือกซื้อผมไม่เน้นของถูกก็เลยไม่มีปัญหาของพังเสียหาย  ตัวแรกเป็นแบบขดลวดอลูมิเนียม ใช้มา 20 กว่าปีแล้ว  สภาพตัวกล่องและขั้วไฟอาจไม่สมบูรณ์  แต่ตัวหม้อแปลงยังใช้การได้
      น้าของผมชอบซื่อเครื่องมือไฟฟ้าตามตลาดนัด  ก็เลยมีเครื่องมือเต็มบ้าน  แต่ส่วนมากใช้งานไม่ค่อยได้  ดูแล้วท่าทางจะหมดเยอะกว่าซื้อของแพงซะอีก

ลวดเชื่อม   มือใหม่หัดเชื่อมแนะนำลวดเชื่อมยี่ห้อ KOBE รุ่น RB26 มันสปาคง่าย   สังเกตุฟลั๊กหุ้มลวดที่ปลายลวดที่ใช้แล้ว  ฟลั๊กจะไม่แข็งเขี่ยเบาๆกับชิ้นงานก็แตก โผล่มาเฉพาะลวดพอดี  พร้อมที่จะเชื่อมต่อ   ลวดบางยี่ห้อหลังยกลวดออกจากชิ้นงานปั๊บ  ฟลั๊กจะแข็งทันทีและแข็งมาก  เคาะก็แตกยาก  หรือไม่ก็แตกเป็นทางยาว  เหลือแต่ลวดเพรียวๆ สปาคต่อยาก
     หน้ากากแบบไหนก็ได้แล้วแต่ถนัด
     เคล้ดลับป้องกันแสบตา   อย่ามองใกล้ชิ้นงานเพราะความแข้มของแสงจะสูง  อยู่เหนือลม  หรือไม่ควรเชื่อมในห้องที่ไม่มีการระบายอากาศเป็นเวลานานๆ เพื่อป้องกันควันเข้าตา  ความจริงควันเป็นตัวการทำให้แสบตามากกว่าแสงด้วยซ้ำ   

nop_suriyapas
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 02:16:21 PM »

เคล้ดลับป้องกันแสบตา   อย่ามองใกล้ชิ้นงานเพราะความแข้มของแสงจะสูง  อยู่เหนือลม  หรือไม่ควรเชื่อมในห้องที่ไม่มีการระบายอากาศเป็นเวลานานๆ เพื่อป้องกันควันเข้าตา  ความจริงควันเป็นตัวการทำให้แสบตามากกว่าแสงด้วยซ้ำ

ขอเสริมพี่เจริญอีกนิดครับที่เป็นสาเหตุใ้ห้แสบตา ตาบวมเคืองตานั้นมาจากสารในฟลั๊กนั่นเลยครับพยายามเป็นอย่างยิ่งเลยนะครับอย่าให้เข้าตาจากประสบการณ์ครั้งฝึกหัดผมนอนหลับตาไม่ได้เลยเหมือนมีทราบมาอยุ่ในตาทรมาณมากเชื่อว่าหลายท่านคงเคยมีประสบการณ์นี้ไม่มากก็น้อยล่ะ ขั้นต้นแก้ด้วยการล้างตาด้วยน้ำยาล้างตาช่วยได้มากและยาหยอดตาที่เป็นเสตียรอยด์ก็ช่วยได้มากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การช่วยเหลือผู้อื่น ประโยชน์สูงสุดล้วนกลับคืนมาสู่ผู้ให้
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 03:55:14 PM »

อายจัง มาขอความรุ้ด้วยครับบ ขอบคุณมากๆครับ  อายจัง

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์