ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบร้านขายเครื่องตัดหญ้าที่คลองถมเปิดวันเสาร์อาทิตย์หรือเปล่า  (อ่าน 7885 ครั้ง)
phis
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 12:29:18 PM »

เพื่อนๆ ท่านใดทราบบ้างว่า ร้านขายเครื่องตัดหญ้า และเลื่อยยนต์ เปิดขายวันเสาร์ วันอาทิตย์ หรืออเปล่า

และมีร้านแนะนำหรือเปล่า ยี่ห้อไหนดี ราคาไม่แพง

ขอบคุณค่ะ

phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 12:54:54 PM »

วันเสาร์จะมีร้านเปิดมากกว่า วันอาทิตย์บางร้านปิดครับ

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
bug405
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:47:21 PM »

ขอแนะนำหน่อยครับจากประสพการณ์ จริง เคยเจ็บใจมาแล้ว กับตัวเอง ก่อนที่คุณจะจ่ายเงิน คุณควรศึกษารุ่นของเครื่องให้แน่นอนก่อน ติดต่อบริษัทโดยตรงขอดูแคตตาร๊อกทุกอย่างต้องตรงตามรูป ทุกอย่างจริงๆ นะครับ  ถามว่าทำไมต้องศึกษา เพราะ เครื่องตัดหญ้า ปัจจุบันอะไหล่ภายในสามารถสับเปลี่ยนกันได้เอาของจีนมาใส่ภายในได้ ต้นทุนต่ำขายถูกได้
อย่างที่ผมซื้อมาตัวเครื่องเป็นของ ญี่ปุ่นแต่หางเป็นของจีน ตอนซื้อผมต้องการของญี่ปุ่นทั้งชุด ทางร้านยำให้ซะ ทางร้านบอกว่าราคาถูกกว่าร้านอื่น 500 บาท ทั้งๆที่เป็นรุ่นเดียวกัน  เป็นของมาจากญี่ปุ่นทั้งชุดที่ไหนได้ พอนำมาใช้ถึงรู้ตอนที่เปลื่ยนอะไหล่ ของแท้กลับของจีนต่างกันมาก  ของญี่ปุ่นถ้าเป็นเครื่องตัดหญ้า ราคาประมาณ 8000 ขึ้นไป ใช้จนลืม ปัจจุบันผมใช้ honda gx35 สี่จังหวะ ใช้ตัดหญ้าที่สวน 30 ไร่ตัดคนเดียว ตัดทั้งหญ้าบนดินและหญ้าบนอากาศ ใช้งานวันละ 4-6 ชั่วโมง ใช้ดีมากๆ ครับ ซื้อมา 8500 บาท
superexcellent
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:02:42 AM »

ศึกษาก่อนซื้อ ไปตามกระทู้นี้เลยครับ ถูกใจมากๆ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.0
สมชาย
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:40:36 AM »

ซื้อมา 3 ตัวแล้วนะ ตัวแรกของจีนก๊อปมิตซู โดนหลอกซะ 4,500  ซื้อที่ร้านนิวไลอ้อน คลองถมเซ็นเตอร์ ตรงหัวมุมซอย มีเครื่องแขวนเยอะมาก ใช้ได้อาทิตย์เดียว บริการหลังการขายแย่มาก พึงหลีกเลี่ยงร้านนี้   ตัวที่ 2 มากีต้า 411 ของแท้ ซื้อจากศูนย์มากีต้า 8,600 (ถามราคาที่คลองถมก็ไม่ถูกกว่าศูนย์นะครับ) ใช้มาหลายเดือนแล้ว ยังเสมอต้นเสมอปลาย คือดึงทีเดียวติด   ตัวที่ 3 ของจีน (ยังไม่เข็ด) ก๊อปมากีต้า 3,000 ซื้อมาจากร้านดำรงค์อะไหล่  ใกล้ๆ แยกสามยอด 2-3 เดือนนี่ละ แรกๆ ดึง 2-3 ทีติด แต่อาทิตย์ที่ผ่านมาดึงจนเหนื่อยยังไม่ติด จะลองหาหัวเทียนไปเปลี่ยนดูก่อน ต้วนี้ใช้งาน 2-3 อาทิตย์ใช้ที ใช้ครั้งละ 15-20 นาที พัก แต่ไปเจอที่ตลาดใกล้บ้าน (ต่างจังหวัด ติด กทม.) ก๊อปมากีต้าเหมือนตัวที่ใช้อยู่ทุกอย่าง ขาย 2,500 เอง  คืออยากจะบอกว่าหาซื้อใกล้ๆ บ้านดีกว่าไหมครับ ไม่ต้องมาผจญกับรถราที่ติดขนาดหนักใน กทม. ลองพิจารณาดูนะครับว่าควรจะซื้อแบบไหน ซื้อที่ไหน
bug405
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:12:36 AM »

พอดีผมมีโอกาสไปเที่ยวเชียงกงบางนามา  ผมเห็นมีเครื่องตัดหญ้ามือสองจากญี่ปุ่นขายมากพอสมควร  เท่าที่หยิบดูสภาพดีก็มีมาก โดยเฉพาะราคา 1500-4000 บาท ผมคิดว่าไม่แพงนะครับ ถึงจะเป็นมือสอง แต่เป็นของแท้ เท่าที่รองสตาร์ทดูหลายเครื่องยังแน่ดี ถ้าซื้อมาก็ทำความสะอาด เปลี่ยนลูกยาง เปลี่ยนกรองอากาศ อัดจาระบีที่หัว เปลี่ยนใบมีด เท่านี้ก็ใช้ได้อีกนาน แต่ก่อนซื้อ ก็ขยับดูที่หัวว่า แน่นหรือไม่ รองดึงคันสตาร์ทดูกำลังอัดว่ามีมากหรือไม่ รองสตาร์ทดูว่าควันขาวหรือไม่ พอดูทุกอย่างแล้วว่าพอซื้อได้  สุดท้ายก็ขอทางร้านแกะดูชุดครัชท์ ว่าสภาพเป็นอย่างไร และดูเพลาข้างในด้วย โดยดึงเพลาออกจากหาง มาดูว่าหัวเพลาเป็นอย่างไร ถ้าสภาพไม่ดี โดยเฉพาะหัวเพลามีขายครับ เปลี่ยนไม่กี่บาท ถ้าดูแล้วทุกอย่าง ใช้ได้ สุดท้ายต่อราคาครับ อันนี้สำคัญมาก ต่อเก่งก็ราคาถูกมาก ที่บ้านผมเครื่องมือหลายชิ้นก็ได้จากเชียงกงนี่แหละ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์