หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามวิธีการเบรคของรถไถเดินตามหน่อยครับ  (อ่าน 13376 ครั้ง)
superexcellent
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:50:27 AM »

ขอถามผู้ที่เคยขับรถไถเดินตามหน่อยครับ วิธีการเบรคของรถไถเดินตามก็คือ การบีบเลี้ยวทั้ง ซ้าย-ขวา พร้อมกันใช่หรือไม่ครับ

ถ้าบีบซ้ายข้างเดียวก็จะเลี้ยวซ้าย  ถ้าบีบข้างขวาข้างเดียวก็จะเลี้ยวขวา และถ้าบีทั้งสองข้างก็คือ การเบรค ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

และถ้าหากเครื่องไปเร็วด้วยเกียร์สูงๆ การเบรคจะอันตรายมั๊ยครับ

อีกอย่างครับ ต้องปลดเป็นเกียร์ว่างก่อนเบรคหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ลุงจิ๊
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 11:29:30 AM »

ไม่ใช่โยกคันโยกที่ลูกเตะหรือครับที่เป็นลูกกลิ้งไว้กดสายพาน ถ้าโยกกลับไปสุดจะเป็นการเบรค เนื่องจากในนั้นมีฝักเบรคอยู่ในตัวมู่เลย์

ID Line jcwbuthai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:11:16 PM »

เนื่องจากคันของผมไม่มีคันโยกลูกกลิ้งเตะสายพานและคนที่ขายบอกว่าไม่มีเบรค ดังนั้นเลยอยากทราบว่าถ้าใช้วิธีที่ผมได้พูดไว้ก่อนหน้าแล้วคือ บีบคันเลี้ยวทั้งซ้ายและขวาพร้อมกัน เพื่อที่จะเบรคได้หรือไม่ครับ เพราะว่าถ้าเราบีบ 1 ข้าง ล้อข้างนั้นก็จะหยุดหมุน ถ้าเราบีบสองข้างล้อก็หยุดหมุน 2 ข้าง แต่ผมไม่รู้ว่าจะมีผลอะไรกับอุปกรณ์ของเครื่องหรือเปล่า หรือถ้าเบรคไม่เท่ากัน รถจะสบัดหรือเปล่า ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ เพราะผมเป็นมือใหม่ครับ และตอนนี้รถไม่ได้อยู่กับผม ผมเลยไม่ได้ลอง  ได้แต่ถามผู้มีประสบการณ์ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 02:15:35 PM »

ปรกติรถไถเดินตามทั่วๆไปจะต้องมีลูกแตะสายพานและมีคันโยกสำหรับยกลูกแตะ เพื่อตัดต่อกำลังจากเครื่องยนต์ ส่วนที่เรียกเบรกซ้าย-ขวา ที่จริงไม่ใช้เบรกมันเป็นครัชทำหน้าที่ตัดต่อกำลังจากชุดเกียร์ที่ส่งไปยังล้อ หมายถึงถ้าเราบีบข้างไหนล้อข้างนั้นก็จะฟรีถ้าบีบ2ข้างล้อจะฟรีทั้ง2ข้างถ้าใส่ล้อเหล็กรถก็จะหยุดเพราะมันหนักแต่ถ้าใส่ล้อยางและวิ่งเร็วๆจะไม่หยุดในทันทีอันนี้อันตรายครับแต่จะไม่มีผลอะไรกับกลไกของตัวรถครับ
 ถ้ารถของคุณsuperexcellent ไม่มีลูกแตะน่าจะเป็นพวกรถพรวนดินหรือปล่าวครับ ที่ใช้ครัชและเกียร์เป็นตัวตัดต่อกำลังจากเครื่องยนต์แทนลูกแตะสายพาน

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 03:14:22 PM »

ใช่แล้วครับ คุณ tavid เป็นรถพรวนดิน 6 เกียร์เดินหน้า 2 เกียร์ถอยหลัง พอดีคนขายบอกว่าไม่มีเบรค แต่ผมคิดดูแล้ว รถออกแบบมามีตั้ง 6 เกียร์ แสดงว่ามันต้องเร็วมากระดับนึง แล้วถ้าไม่มีแบรคแล้วจะขับอย่างไร (ใช้ในกรณีต่อรถพ่วงท้ายนะครับ) อันตรายมาก ยิ่งตอนลงเนินสูงๆ ด้วยแล้วยิ่งอันตราย ถ้าคุณ tavid มีข้อแนะนำในการขับต้องขอขอบคุณมากครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 04:03:31 PM »

ถ้ามี6เกียร์วิ่งได้เร็วแน่นอนครับ เคยเห็นตัวพ่วงบางคันจะใส่เบรกไว้ที่ตัวพ่วงด้วยครับและต่อแป้นเบรกไว้ที่นั่งคนขับ ผมว่าพอช่วยเบรกได้ครับ เพราะถ้าไปดัดแปลงใส่เบรกที่รถไถคงลำบากสักหน่อย

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
goldenkoi
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 07:46:55 PM »

หน้าที่ของมันจริงๆ คือการพรวนดิน ใช้รอบช้าๆ แต่ถ้าจะเอาไปต่อรถพ่วงก็ต้องหาเบรคใส่ เอาเอง
 ลองไปหาซื้อดิสเบรกมอเตอร์ไซค์มือ 2 ตามตลาดคลองถม พร้อมชุดคาลิปเปอร์มาดัดแปลงใส่กับล้อรถพ่วงดูครับ 
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:34:58 PM »

ขอบคุณ คุณ Tavid & goldenkoi มากๆ ครับ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:29:27 AM »

ตอบคำถามสำหรับรถไถนาเดินตาม

รถเดินช้าหรือทำงาน (เกียร์ 1)
เบรคซ้าย - เลี้ยวซ้าย
เบรคขวา - เลี้ยวขวา

รถเดินช้าแต่ลงที่ลาดชันมากๆ หรือลงเขา
เบรคซ้าย - เลี้ยวขวา
เบรคขวา - เลี้ยวซ้าย

รถวิ่งเร็ว หรือเกียร์ 2 ขึ้นไป
เบรคซ้าย - เลี้ยวซ้าย
เบรคขวา - เลี้ยวขวา

รถเข้าเกียร์ถอย
เบรคซ้าย - เลี้ยวขวา
เบรคขวา - เลี้ยวซ้าย

การเบรครถเมื่อรถเดินหรือวิ่ง
- ให้เอาลูกเตะสายพานลง ไม่ต้องใช้เบรคมือ 
- โครงรถบางรุ่นจะมีเบรคติดให้เมื่อยกลูกเตะสายพานลง ถ้าไม่มีต้องหาซื้อมาใส่หรือถามช่างดูเวลายกลูกเตะสายพานลงรถต้องค่อยๆ จอดแล้วนิ่ง

แต่อ่านไปอ่านมาเป็นรถพรวนดิน  ตามที่ท่านอื่นๆ แนะนำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 09:31:48 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
popo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:11:28 AM »

รถพรวนดินของผมนะ เวลาเข้าเกียร์แล้วเราจะปล่อยให้รถวิ่ง โดยที่เราปลดคลัชลงไปทางด้านหน้า หรือเค้าเรียกอะไรผมไม่แน่ใจอยู่ทางด้านซ้ายมือ แต่ถ้าเราดึงขึ้นมาด้านบนสุดมันจะเบรค ถ้าปกติมันจะอยู่ตรงกลาง
พอดีรถผมอยู่ต่างจังหวัด(ยันมาร์ญี่ปุ่น) เศร้า

Liked By: nine9
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:38:25 AM »

ขอบคุณ คุณชาวนา และ popo มากครับ สำหรับรถพรวนดินแล้ว  บนทางเรียบ หรือ พรวนดินอยู่ ถ้าถึงครัชกลับมาจะเหมือนเป็นการเบรคเพราะรถจะหยุด (ครัชตัดกำลังจากเครื่องยนต์ และมีแรงดึงจากการพรวน) แต่เวลาขับลงเนิน (แบบรถพ่วง) ดึงครัชกลับมาเหมือนกัน แต่รถไม่หยุดครับ มันไหลไปเรื่อยๆ ครับ แล้วพอเราลดเกียร์ลงขณะที่มันไหล ตกใจครับ แฮนด์จับมันยกอย่างแรง และรวดเร็วมาก ถ้าหลบไม่ทันคงได้นอน รพ. ตรงนี้เป็นต้นเหตุที่ผลถึงอยากรู้ว่ารถพรวนดินจะเบรคอย่างไร ตอนนี้เข้าใจแล้วครับว่ารถไม่มีเบรคต้องทำใจ ดังนั้นตอนนี้มีตัวเลือก 2 ทาง คือ
  1. ทำเบรคไว้กับรถพ่วง (ไม่ค่อยเชี่ยวชาญในเรื่องนี้) หรือไปหาซากรถตุ๊กๆ มาดัดแปลงทำเป็นรถพ่วงก็คงจะดีไม่น้อย
       เพราะมีเบรคอยู่แล้ว
  2. อย่าไปขับแถว ๆ ที่มีเนิน (อันนี้น่าจะง่ายที่สุด) 

ขอขอบคุณทุกๆ คำแนะนำครับ

Liked By: nine9
utenduang
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 04:51:00 PM »

ขออนุญาเจ้าของโพส์นะครับ ผมขอถามเรื่องรถไถ่เดินตามว่าล้อหมุนไม่เท่ากันเหมือน ข้างหนึ่งมีรอบวิ่งเร็วกว่าอีกข้าง และมีวิธีแก้ไขไหมครับ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 08:23:27 AM »

ขออนุญาเจ้าของโพส์นะครับ ผมขอถามเรื่องรถไถ่เดินตามว่าล้อหมุนไม่เท่ากันเหมือน ข้างหนึ่งมีรอบวิ่งเร็วกว่าอีกข้าง และมีวิธีแก้ไขไหมครับ

รถมีอาการเดินหน้าเอียงขวา หรือ เอียงซ้าย แบบนี้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่บางทีมันไม่เกี่ยวกับล้อหมุนไม่เท่ากันซึ่งอาการที่เล่ามาโอกาสที่จะเกิดแทบจะไม่มีเลยเพราะเฟืองขับล้อเป็นตัวเดียวกันครับ แต่ถ้าใช้ล้อยางให้สำรวจดูว่า ลมยางเท่ากันหรือไม่ ถ้าข้างใดอ่อนรถก็จะเอียงไปด้านนั้น แต่ถ้าอย่างอื่นคือการตั้งเครื่องและสายพานครับ ถ้าตั้งเอียงรถก็ไปข้างใดข้างหนึ่งได้เหมือนกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์