หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ขาอ่อนไม่หายครับ  (อ่าน 37128 ครั้ง)
lovekkkk
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 09:00:20 PM »

ไก่ดำตัวผู้ อายุเริ่มเป็นหนุ่ม  อาการครั้งแรกขี้สีเขียวเข้มผสมสีขาว ผอม ไม่มีแรงเดิน ไม่กินอาหาร  เลยซื้อยาซัลฟาให้กิน 3 วัน  และป้อนอาหารทุกวัน  จนถ่ายปกติ  ตอนนี้พอเดินได้มา 2 อาทิตย์แล้ว  แต่ทำไมถึงยังเดินไม่ปกติ  แม้แต่ยืนกินอาหารได้ไม่นาน ก้อต้องย่อขาลง หรือ เซๆ  ตอนนี้กินอาหารเองได้เยอะจนเต็มกระเพาะเลย แต่เราต้องคอยถือที่ใส่อาหาร หรือ ต้องใส่มือเรายื่นให้เค้าจิก  ถ้าวันไหนไม่ได้ใส่มือให้เค้าจิก เค้าจะไม่ค่อยกิน  โกรธ   นิ้วกลางชอบงอ เลยทำให้เดินไม่สะดวก   ใครพอจะมีวิธีการช่วยเหลือได้บ้างครับ  สงสารเค้า

Liked By: sompol

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 11:21:31 PM »

ผมสงสัยโรคมาลาเรียในไก่ครับส่วนใหญ่ถ้าเป็นแล้วมักจะตายเร็วครับแต่มีบางตัวที่เป็นเรื้อรังได้ การรักษานอกจากให้ยาแล้วต้องเสริมพวกวิตามินต่างๆรวมทั้งธาตุเหล็กด้วยเพื่อเพิ่มธาตุเหล็กในเม็ดเลือดแดงครับ..ยุงรำคาญยุงกลางคืนน่ะครับเป็นพาหะ..แต่อีกตัวที่ทำให้ไก่แข้งขาอ่อนแรงเหมือนอัมพาตได้คือไก่ขาดธาตุบางตัวครับ...

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
lovekkkk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 08:28:43 AM »

แต่ตอนนี้เค้าดูแข็งแรงดีนะครับ  ขันเสียงดังทุกเช้าเลย ดูเหมือนปกติทุกอย่าง  ยกเว้นเรื่องขาอย่างเดียวครับ  ร้องไห้
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 11:32:47 AM »

แต่ตอนนี้เค้าดูแข็งแรงดีนะครับ  ขันเสียงดังทุกเช้าเลย ดูเหมือนปกติทุกอย่าง  ยกเว้นเรื่องขาอย่างเดียวครับ  ร้องไห้
ถ้าแบบนี้ก็สบายใจได้ครับเสริมแคลเซี่ยมละลายน้ำให้กินบ่อยๆครับหรือเศษพวกเปลือกหอยเปลือกกุ้งป่นๆครับ

lovekkkk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 07:31:28 PM »

ขอบคุณมากครับ  ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ  อายจัง อายจัง
ลุงคำดี
มองต่ำเราเหลือ มองเหนือเราขาด
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 10:04:21 PM »

ผมก็เจอแบบนี้เหมือนกันครับ ต้องใช้เวลาเป็นปี ตอนนี้หายดีแล้ว

ผิดพลาดครั้งเดียว เสียดายความดีที่ทำมา
lovekkkk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 07:11:08 PM »

พอดีเราเลี้ยงเค้าเหมือนสัตว์เลี้ยง  เล่นกะเค้า  เลยสงสารเค้ามาก
lovekkkk
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 07:55:16 PM »

ตอนนี้ไก่ดำ (ของคุณแบงค์)หายดีแล้ว   แข็งแรงดีมาก  สามารถไล่จิกลูกหมาได้แล้ว   กระโดดขึ้นที่สูง ตีปีกขันเสียงดังเลย   สงสัยต้องหาคู่ให้แล้วละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

thitikornkrub
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:33:26 AM »

ผมสงสัยโรคมาลาเรียในไก่ครับส่วนใหญ่ถ้าเป็นแล้วมักจะตายเร็วครับแต่มีบางตัวที่เป็นเรื้อรังได้ การรักษานอกจากให้ยาแล้วต้องเสริมพวกวิตามินต่างๆรวมทั้งธาตุเหล็กด้วยเพื่อเพิ่มธาตุเหล็กในเม็ดเลือดแดงครับ..ยุงรำคาญยุงกลางคืนน่ะครับเป็นพาหะ..แต่อีกตัวที่ทำให้ไก่แข้งขาอ่อนแรงเหมือนอัมพาตได้คือไก่ขาดธาตุบางตัวครับ...

ผมขอ ขุด กระทู้ นี้ขึ้นมานะครับ  เนื่องจาก ตอนนี้ ไก่เล็ก ของผม  หลายตัวมีอาการนี้  ขาอ่อน  เรื้อรัง  แบบว่า ดันแล้วเซไปเซมา แต่ไม่ตาย ขอความรู้และยาแก้ทีครับ  ขอเป็นยาสามัญประจำบ้านนะครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: athena07

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 01:13:50 PM »

ส่วนใหญ่อาการขาอ่อนมักเกิดกับไก่ตัวผู้และระยะไก่รุ่นๆไปถึงพ่อพันธุ์...ถ้าขี้เขียวหรือขาวแสดงว่าไก่ป่วยได้รับโรคทางเดินอาหารส่วนมากครับ..หรือในไก่โตถ้ารับยามากไปก็มีอาการขาอ่อนได้เช่นกันแบบนี้ต้งหยุดยาให้แต่วิตามิน แคลเซี่ยมได้ ส่วนอาการบ่งบอกโรคนั้นต้องใช้ยาปฏิชีวนะช่วยด้วยมักนิยมป้อนอะม๊อกซี่250มก.วันล่ะเม็ดจนขี้สีดีขึ้นหรือนอร์ฟล๊อกซาซินก็ได้ครับ รวมทั้งเสริมแคลเซี่ยมเม็ด ส่วนในไก่เล็กมักไม่ค่อยเจอน่ะครับคุณปีถ่ายรูปเอามาลงน่ะครับและอายุลูกไก่ด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 01:27:31 PM »

ส่วนใหญ่อาการขาอ่อนมักเกิดกับไก่ตัวผู้และระยะไก่รุ่นๆไปถึงพ่อพันธุ์...ถ้าขี้เขียวหรือขาวแสดงว่าไก่ป่วยได้รับโรคทางเดินอาหารส่วนมากครับ..หรือในไก่โตถ้ารับยามากไปก็มีอาการขาอ่อนได้เช่นกันแบบนี้ต้งหยุดยาให้แต่วิตามิน แคลเซี่ยมได้ ส่วนอาการบ่งบอกโรคนั้นต้องใช้ยาปฏิชีวนะช่วยด้วยมักนิยมป้อนอะม๊อกซี่250มก.วันล่ะเม็ดจนขี้สีดีขึ้นหรือนอร์ฟล๊อกซาซินก็ได้ครับ รวมทั้งเสริมแคลเซี่ยมเม็ด ส่วนในไก่เล็กมักไม่ค่อยเจอน่ะครับคุณปีถ่ายรูปเอามาลงน่ะครับและอายุลูกไก่ด้วยครับ ยิ้มเท่ห์
ครับ คุณชัช ครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:48:11 AM »

ครับ คุณชัช ครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

ตามนี้เลยครับ  คุณชัช ยิ้มเท่ห์

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:28:55 AM »

ตามนี้เลยครับ  คุณชัช ยิ้มเท่ห์อ๋อ..คุณปีไก่โตพอสมควรแล้วครับผมนึกว่าไก่เล็กไม่เกิน1เดือน :Dไก่รุ่นนี้มักเป็นโรคไวรัสมาเร็กซ์ครับในรุ่นอายุ2-3เดือนรุ่นของคุณปีเลย บางตัวก็เป็นหวัดร่วมด้วย ไก่ที่เป็นโรคนี้มักจะขาอ่อน ปีกอ่อน ปีกตก ขาลากถ้าอาการหนักหน่อยอาจจะตาบอด กินอาหารแต่หน้าอกแหลม อัตราการโตต่ำครับ ต้องทำวัคซีนป้องกันครับ หายากซะด้วยครับมีแต่ของเอกชนเท่านั้น การรักษาตามอาการครับคุณปีเช่นให้ยาปฏิชีวนะ วิตามิน อาหารคุณภาพ เรื่องยาถามหน้าร้านพี่วิชัยเลยครับมีหลายตัวใช้ได้ดีครับ..ให้กำลังใจน่ะครับ

*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:42:23 AM »

ตามนี้เลยครับ  คุณชัช ยิ้มเท่ห์อ๋อ..คุณปีไก่โตพอสมควรแล้วครับผมนึกว่าไก่เล็กไม่เกิน1เดือน :Dไก่รุ่นนี้มักเป็นโรคไวรัสมาเร็กซ์ครับในรุ่นอายุ2-3เดือนรุ่นของคุณปีเลย บางตัวก็เป็นหวัดร่วมด้วย ไก่ที่เป็นโรคนี้มักจะขาอ่อน ปีกอ่อน ปีกตก ขาลากถ้าอาการหนักหน่อยอาจจะตาบอด กินอาหารแต่หน้าอกแหลม อัตราการโตต่ำครับ ต้องทำวัคซีนป้องกันครับ หายากซะด้วยครับมีแต่ของเอกชนเท่านั้น การรักษาตามอาการครับคุณปีเช่นให้ยาปฏิชีวนะ วิตามิน อาหารคุณภาพ เรื่องยาถามหน้าร้านพี่วิชัยเลยครับมีหลายตัวใช้ได้ดีครับ..ให้กำลังใจน่ะครับ

ขอบคุรมากครับ  คุรชัช   ยิ้มเท่ห์

KhongMaikaen
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 09:33:47 PM »

สวัสดีครับ
    พอดีเคสนี้ผมเพิ่งเกิดขึ้นกับ ไก่ต๊อกรุ่นโต 4ตัว ห่าน2ตัว และลูกเป็ด7ตัว เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา
เเต่ไม่เเน่ใจว่าจะเป็นโรคเดียวกันหรือปล่าวนะครับ อาการก้คล้ายๆกันคือเจ้าพวกนี้อยู่ๆก็เดินไม่ได้ขึ้นมา
ขาอ่อนเเรงกะทันหัน ในระยะเวลาไล่เลี่ยกัน แต่โชคดีที่ได้ยาจากพี่วิชัยมาช่วยไว้ ซึ่งผมก็ให้3ชนิดผสมกัน
ให้กินติดต่อกันประมาณ7วัน ส่วนอาหารผมให้กล้วยน้ำว้าสุดบดผสมอาหารไก่พื้นเมืองคับ
สรุปผลการรักษา ตอนนี้ไก่ต๊อกหายดีเเล้ว3 ยังขาเป๋ๆอีก1 ห่านรอด1 ลูกเป็ดรอด 1
ทั้งหมดผมอาศัยจากประสบการที่เพิ่งเจอเลยมาเเบ่งปันเผื่อจะช่วยได้บ้าง
   สุดท้ายก็ต้องขอบคุณยาดีๆ จากพี่วิชัย เเละ คุณชัชที่เเนะนำให้คำปรึกษาเรื่องไก่เสมอมาครับ

ยา3อย่างที่ผสมให้ไก่กินครับ

ไก่ต๊อกตัวที่ยังไม่หายดี

*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 09:00:24 AM »

สวัสดีครับ
    พอดีเคสนี้ผมเพิ่งเกิดขึ้นกับ ไก่ต๊อกรุ่นโต 4ตัว ห่าน2ตัว และลูกเป็ด7ตัว เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา
เเต่ไม่เเน่ใจว่าจะเป็นโรคเดียวกันหรือปล่าวนะครับ อาการก้คล้ายๆกันคือเจ้าพวกนี้อยู่ๆก็เดินไม่ได้ขึ้นมา
ขาอ่อนเเรงกะทันหัน ในระยะเวลาไล่เลี่ยกัน แต่โชคดีที่ได้ยาจากพี่วิชัยมาช่วยไว้ ซึ่งผมก็ให้3ชนิดผสมกัน
ให้กินติดต่อกันประมาณ7วัน ส่วนอาหารผมให้กล้วยน้ำว้าสุดบดผสมอาหารไก่พื้นเมืองคับ
สรุปผลการรักษา ตอนนี้ไก่ต๊อกหายดีเเล้ว3 ยังขาเป๋ๆอีก1 ห่านรอด1 ลูกเป็ดรอด 1
ทั้งหมดผมอาศัยจากประสบการที่เพิ่งเจอเลยมาเเบ่งปันเผื่อจะช่วยได้บ้าง
   สุดท้ายก็ต้องขอบคุณยาดีๆ จากพี่วิชัย เเละ คุณชัชที่เเนะนำให้คำปรึกษาเรื่องไก่เสมอมาครับ

ยา3อย่างที่ผสมให้ไก่กินครับ

ไก่ต๊อกตัวที่ยังไม่หายดี
ขอบคุรสำหรับข้อมุลมากครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์