หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขุดหลุมปลูกต้นไม้ รองก้นหลุมด้วยเปลือกสับปะรด จะเป็นอะไรหรือเปล่า  (อ่าน 1670 ครั้ง)
อามน
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 08:27:02 PM »

ปีนี้ผมกะจะปลูกต้นไม้ยืนต้นประมาณ 200 - 300 ต้นช่วงฤดูฝนของปี พอดีมีน้าชาวสวนคนหนึ่งแนะนำว่าให้ขุดหลุมเอาไว้ก่อนเลยตอนนี้แล้วเอาเศษขยะิอินทรีย์ลงก้นหลุม เวลาผ่านไปประมาณ 4 เดือนก็เป็นหน้าฝนขยะเหล่านั้นจะกลายเป็นปุ๋ยสำหรับต้นไม้ที่ปลูกลงหลุมพอดี ที่เล่ามาทั้งหมดผมเห็นด้วย แต่ขยะที่บ้านผมได้มาเป็นเปลือกสับปะรดของแม่ค้าที่เขาขายผลไม้ทุกวันเป็นส่วนใหญ่จึงเกิดสงสัยว่าเปลือกสับปะรดมีความเป็นกรดสูง ph 4.2 เวลาผ่านไป 4 เดือนความเป็นกรดจะเสื่อมลงหรือเปล่า ถึงเวลานั้นมันจะเหมาะกับการปลูกต้นไม้หรือเปล่า ฝากผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ยิ้ม

ข้อมูลเพิ่มเติมเผื่ออยากรู้
- ดินที่จะปลูกส่วนใหญ่เป็นดินเหนียว ไม่ใช่หน้าดินเดิม เพิ่งใช้แมคโครปรับปีก่อน ดินค่อนข้างเค็ม
- ต้นไม้ที่จะปลูกเป็นต้นไม้ยืนต้น คละ ๆ กันไป เน้นความหลากหลายทางชีวภาพ ต้นที่ปลูกไปบ้างแล้วก็มี ยางนา สัก แคนา กันเกรา ประดู่ป่า กระถินเทพา ขี้เหล็ก มะฮ็อกกันนี สะเดา ...

tiger
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 11:23:17 PM »

น่าจะผสมอย่างอื่นลงไปด้วยนะครับ  สับปะรดอย่างเดียวเดี๋ยวสารอาหารที่ได้จะเข้มเกินไป จุมพิต จุมพิต
khundong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 08:35:34 AM »

ไม่ควรอย่างยิ่ง ขบวนการย่อยสลาย จะเกิดความร้อนอย่างสูง ต้นไม้มีโอกาสตายครับ ควรเอาไปทำปุ๋ยหมักให้ขบวนการย่อยสำบูรณ์ก่อนค่อยนำมาใช่ครับ  ควรรองก้นด้วยปุ๋ยคอก ปุ๋ยหมัก ไรโซเบี้ยม(ถ้ามี) และในการรองไม่ควรให้กล้าไม้สัมผัสกับปุ๋ยโดยตรงให้คลุกเคล้ากับดินแล้วทับด้วยดินหนาสัก 1 นิ้ว ค่อยปลูกลง เพราะกล้าไม้ปลูกใหม่หากสัมผัสปุ๋ยโดยตรงอาจจะปรับตัวไม่ได้ ถึงตายครับ
อามน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 07:12:38 PM »

ขอบคุณครับที่แนะนำ ถ้างั้นผมไม่เสี่ยง เอาไปหมักก่อนดีกว่า ยิ้ม
Sitthipong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 08:51:50 PM »

หมักก่อนปลอดภัยกว่าครับ   ยิงฟันยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์