หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องทางน้ำไหล(จากเขา) ที่ไหลผ่านที่ดิน และการกักเก็บน้ำครับ  (อ่าน 4902 ครั้ง)
SteamTurbine
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:11:02 PM »

สืบเนื่องมาจาก ผมได้ซื้อที่ดินใกล้เชิงเขา(ลูกไม่ใหญ่) แถวโคราช ตามขอบที่ดิน และในที่ดินมีทางน้ำไหลที่ไหลมาจากเขาเฉพาะเวลาฝนตก กว้างประมาณ 0.5-2 เมตร แล้วแต่ช่วง
เลยคิดจะผันน้ำมาลงบ่อ(ที่กำลังจะขุดแล้งหน้า) แต่ไม่แน่ใจการจัดการ ว่าเวลาน้ำมามากๆจะเอาอยู่หรือเปล่า เพราะเกิดน้ำมาวันที่ผมไม่อยู่ ไม่สามารถเปลี่ยนทางน้ำได้ทัน น้ำจะล้นบ่อ แล้วก็เกิดทางน้ำใหม่ หรือบ่อจะพังมั้ยครับ

อีกอย่างน้ำมากับโคลนทราย จะทำให้บ่อตื้นเร็ว จะแก้ไขยังงัยครับ
รูปนี้ผมถ่ายย้อนไปที่เขาลูกที่อยู่ใกล้ ให้เห็นด้านท้ายของทางน้ำครับ

ส่วนรูปนี้ หันหลังให้เขา ถ่ายออกมา มองตามทางน้ำไหลครับ

เบื้องต้น ผมจะปลูกหญ้าแฝก ไว้ทำทางน้ำไหล ไม่ให้ออกนอกแนวมากนัก ประตูเปลี่ยนทางน้ำนี่ทำยังงัยดีครับ
อาทิตย์ที่แล้วที่มีข่าวโคราชน้ำท่วม ผมลองไปดูที่บ้าง ก็ไม่ท่วมหรอก มันอยู่เชิงเขาที่เป็นลูกเล็กๆ โดยรอบเป็นที่ราบ ที่ดินอยู่สูงกว่าที่ราบที่ว่า 20 เมตร  แต่ทางขึ้นนี่ซิ เกือบทำให้ถอดใจ

ทางเกวียน(ยังไม่ใช่ลูกรัง) และโดนน้ำกัดเซาะ จะแก้ยังงัยดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ เศร้า เศร้า เศร้า ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240

ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:18:06 PM »

ที่สวยมากครับ หาที่เหมาะ ๆ ไว้เตรียมปลูกมะพร้าวจากราชบุรีสักสองสามต้นนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
sniper
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:33:51 PM »

ขุดร่องครับเปลี่ยนทางน้ำ ถูกต้องแล้ครับอย่าขุดบ่อตักทางน้ำ มันจะตื้นเร็วครับ
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:11:30 AM »

ผมว่า คุณโชคดีมากครับ ที่มีทางน้ำธรรมชาติไหลผ่านไร่ หายากครับ
การออกแบบและบริหารจัดการดี ๆ จะช่วยสร้างคุณค่าของที่ดินได้อย่างมากเลย
ลองปรึกษากับผู้เชียวชาญในการออกแบบ ดูนะครับ
ไม่ว่าจะเป็นวิศกรชลประทาน  หรือภูมิสภาปัตย์ ผมว่าอีกหน่อยไร่คุณจะกลายเป็น
สถานที่ที่สวยงาม มีน้ำหล่อเลี้ยงตลอดปี ครับ
mrfoxx
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:55:04 AM »

ที่เรียบสวยมากกกกก   ผมก็มีปัญหาเรื่องธารเล็กๆผ่านสวนเช่นเดียว แต่เล็กมาก ทำอะไรไม่ได้เลยย
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:10:52 AM »

ทางน้ำพวกนี้ มันจะมีน้ำเฉพาะตอนฝนตกนะครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ไม่ได้มีตลอดปี

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:51:55 PM »

ขุดร่องครับเปลี่ยนทางน้ำ ถูกต้องแล้ครับอย่าขุดบ่อตักทางน้ำ มันจะตื้นเร็วครับ
ยังงงครับ

ขุดร่องเปลี่ยนทางน้ำ ตะกอนก็ยังคงต้องมากับน้ำอยู่ดีนี่ครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

juneboy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:12:22 PM »

น่าจะทำฝายกั้นทางน้ำไหลนะครับ อาจจะทำให้บ่อตื้นได้ช้าลงบ้าง
goldenkoi
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:02:50 PM »

ขยาย ร่องน้ำให้กว้าง และลึกอีกสักหน่อย หาหินมาวางสลับไปมา( หินเขางู ก็ได้ ถูกดี ) ทำให้เหมือนเป็นเกาะ แก่ง ด้านท้าย ทำบ่อพักน้ำเอาไว้ อย่าลืมทำท่อน้ำล้นด้วย
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:28:51 PM »

ใช้เศษหินทรายได้มั้ยครับ  พอดีชาวบ้านแถวนั้นทำอุตสาหกรรมหินทราย เหลือเศษทิ้งเพียบ ให้ฟรีด้วย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อีกอย่าง เรื่องดักตะกอน จะปลูกหญ้าแฝกขวางทางน้ำไหลไปด้วยดีมั้ยครับ

คือปลูกสองข้างของคูน้ำ ป้องกันขอบไม่ให้พังลงมา และที่ทางแยกที่เบี่ยงทางน้ำมาที่บ่อ แล้วก่อนน้ำลงบ่อ ปลูกหญ้าแฝกขวางทางน้ำไว้ เพื่อดักตะกอน

ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 01:13:57 AM »

คำตอบคือทำฝายแม้ว ดักลดความเร็วน้ำทุกๆ ระยะ 20-30 เมตร ครับ
เมื่อน้ำไหลช้าลง ตะกอนก็จะตกอยู่หน้าฝาย
หญ้าแฝกก็จะช่วยป้องกันไม่ให้ดินถูกกัดเซาะเป็นตะกอนเพิ่มเติมลงไปในน้ำอีก
และยังช่วยกรองตะกอนที่ติดมากับน้ำได้อีกส่วนหนึ่ง
หลักการก็คือให้น้ำไหลผ่านร่องน้ำไปช้าที่สุดครับ  การกัดเซาะก็จะน้อยครับ
ส่วนการที่จะผันน้ำไปลงสระ ก็ขุดคู ขุดร่องธรรมดาแล้วปลูกหญ้าแฝกกันการกัดเซาะทั้งท้องร่อง ข้างร่อง และรอบสระก็ได้แล้วครับ

ต้อย
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 06:05:03 AM »

ผมคิดว่า น่าจะเอาทั้งหมดมารวมกันครับ คือท้องร่องน้ำเอาหินใหญ่ลง แล้วตามด้วยหินเล็กอุดช่องว่างกันตะกอนไหลมาเร็ว (เลียนแบบธรรมชาติเหมือนน้ำตก ) แล้วกั้นฝายม้ง อย่างด้านบนว่ามาครับ ต่อด้วยหญ้าแฝกกันพังทลายด้านข้างครับ หรือจะปลูกหญ้าแฝกเป็นช่วงสลับฝาย ก่อนถึงบ่อน้ำก็น่าจะได้ครับ ยิ้มเท่ห์
goldenkoi
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 08:14:19 PM »

นึกภาพแล้วก็เหมือนมี ลำธารในพื้นที่เลย
mymint
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 09:20:41 PM »

แหะๆ มาเยี่ยมชมจ้าาาา    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Magnum (rew)
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 12:08:16 PM »

คำตอบคือทำฝายแม้ว ดักลดความเร็วน้ำทุกๆ ระยะ 20-30 เมตร ครับ
เมื่อน้ำไหลช้าลง ตะกอนก็จะตกอยู่หน้าฝาย
หญ้าแฝกก็จะช่วยป้องกันไม่ให้ดินถูกกัดเซาะเป็นตะกอนเพิ่มเติมลงไปในน้ำอีก
และยังช่วยกรองตะกอนที่ติดมากับน้ำได้อีกส่วนหนึ่ง
หลักการก็คือให้น้ำไหลผ่านร่องน้ำไปช้าที่สุดครับ  การกัดเซาะก็จะน้อยครับ
ส่วนการที่จะผันน้ำไปลงสระ ก็ขุดคู ขุดร่องธรรมดาแล้วปลูกหญ้าแฝกกันการกัดเซาะทั้งท้องร่อง ข้างร่อง และรอบสระก็ได้แล้วครับ

ตามนี้ครับ เบิกร่องน้ำที่จะมาลงบ่อใหญ่ แล้วทำฝายแม้วเป็นระยะๆ ฝายจะดักตะกอนดินที่มากับน้ำเอง
ตะกอนที่ว่า ค่อยเอาจอบมาตักออก เอาใส่ต้นไม้ก็ดีครับ ไม่ได้หมายความว่าตะกอนจะไม่ถึงบ่อนะครับ
ถึงน้อยกว่าเดิมแค่นั้นเอง ตื้นช้ากว่าเดิมมากๆ หญ่าแฝกก็กันน้ำชะดินได้ แต่รากลึก หากไม่ต้องการรากลึก
มาก ก็แค่ตะไคร้

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
benchawan
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 04:27:53 PM »

หาตานา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์