วาล์วสำหรับเครื่องตะบันน้ำ

(1/1)

เป็ดกะหมู:
ผมหาข้อมูลการทำเครื่องตะบันน้ำอยู่  ขอถามเรื่องวาล์วหน่อยครับ
1.วาล์วระบายน้ำทิ้ง  ระหว่างการใช้สวิงเช็ควาล์ว กับ ฟุตวาล์ว อันไหนน่ีาจะเหมาะกว่า แต่ละชนิดมีข้อดีอย่างไร
2.วาล์ส่งน้ำเข้าถังอัด ระหว่างการใช้สวิงเช็ควาล์ว กับ สปริงเช็ควาล์ว อันไหนเหมาะกว่า
3.สวิงเช็ควาล์ว กับ สปริงเช็ควาล์ว แต่ละแบบเหมาะกับงานแบบไหน
4.lock nut (ที่เป็นน็ำอตหกเหลี่ยมตัวเล็ก) ของสวิงเช็ควาล์ว ใช้สำหรับทำอะไร ปรับใ้ห้แข็ง-อ่่อนได้หรือไม่
ขอบคุณครับ

KENETIC_E®:
อ้างจาก: เป็ดกะหมู ที่ มกราคม 15, 2011, 09:02:14 AM

ผมหาข้อมูลการทำเครื่องตะบันน้ำอยู่  ขอถามเรื่องวาล์วหน่อยครับ
1.วาล์วระบายน้ำทิ้ง  ระหว่างการใช้สวิงเช็ควาล์ว กับ ฟุตวาล์ว อันไหนน่ีาจะเหมาะกว่า แต่ละชนิดมีข้อดีอย่างไร
ถ้าจะทำเพื่อเอาไว้ใช้งานน่าจะใช้แบบที่เป็นเหล็กสแตนเลสเลยนะครับ(จ้างร้านกลึงทำให้น่ะครับ) แต่ถ้าเพื่อการทดลองก็ได้ทั้งสองแบบครับ แบบฟุตวาล์วเราสามารถใส่น้ำหนักถ่วงได้ในกรณีที่น้ำมีแรงดันสูง แต่สวิงฯนั้นต้องใช้การปรับมุมองศาเอาเพื่อให้มันเปิดปิดน่ะครับ
2.วาล์ส่งน้ำเข้าถังอัด ระหว่างการใช้สวิงเช็ควาล์ว กับ สปริงเช็ควาล์ว อันไหนเหมาะกว่า
ทั้งสองอันมีข้อดีเสีย
เท่าที่เคยทำมาก็ใช้งานได้ทั้งสองแบบนะครับ แต่มีข้อดีเสียต่างกันตรงที่ สวิงฯจะปิดไม่ค่อยสนิทเท่าแบบสปริง แต่แบบสปริง สปริงจะเสื่อมเร็วเมื่อใช้งานประจำ
3.สวิงเช็ควาล์ว กับ สปริงเช็ควาล์ว แต่ละแบบเหมาะกับงานแบบไหน
การใช้งานของเช็ควาล์วทั้งสองแบบนี้ วัตถุประสงค์ก็คือป้องกันการไหลย้อนกลับของของเหลว แบบสวิง ต้องตั้งให้อยู่ในลักษณะแนวดิ่ง(ให้ใบหรือก้านตั้งอยู่ในแนวดิ่งมากที่สุด ถ้าอยู่แบบไม่สมดุลย์ใบจะค้างได้ครับ เพราะเค้าอาศัยแรงโน้มถ่วงเป็นตัวช่วยในการปิดเปิดใบด้วยน่ะครับ ส่วนแบบสปริงนั้นไม่ว่าจะจัดวางในรูปแบบใดก็สามารถทำงานได้ เพราะอาศัยแรงสปริงเป็นตัวดึงกลับน่ะครับ
4.lock nut (ที่เป็นน็ำอตหกเหลี่ยมตัวเล็ก) ของสวิงเช็ควาล์ว ใช้สำหรับทำอะไร ปรับใ้ห้แข็ง-อ่่อนได้หรือไม่
นัทตัวนั้นเอาไว้ล็อคหรือยึดใบของเช็ควาล์วครับ ไม่มีผลต่อความแข็ง-อ่อนในการเปิด-ปิดของใบครับ มันเป็นแกนสอดเข้าไปในใบแล้วขันกับเกลียวอีกด้านเท่านั้นเองครับขอบคุณครับ

ลองดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24975.0

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ