หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นา 1 ไร่ ได้เงิน1แสน แนวทางดีๆที่เราทำได้(ข่าวตัดแปะนะครับ)  (อ่าน 2792 ครั้ง)
Khitsana (DOS)
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 09:16:37 AM »

สวัสดีครับมีข่าวดีๆมาฝากพี่น้องชาวนา ผมอ่านแล้วรู้สึกว่าเป็นแนวทางที่ดีและน่าจะเหมาะกับ

เราชาวนาพอเพียงอย่างมาก ข่าวจากหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ

หัวข้อข่าว นา 1 ไร่ ได้เงิน 1 แสน ความยั่งยืนของชาวนาไทย

สิ่งที่ผมต้องการมุ่งเน้นคือเนื้อหาของการทำการเกตรแบบพอเพียง ขออนุญาต งดการ

แสดงความเห็นทางการเมืองนะครับ หวังว่าข่าวนี้คงเป็นแนวทางที่ดีแก่ผู้ที่กำลังเริ่มต้น

ทำเกษตรพอเพียงทุกคน  เชิญร่วมแสดงความคิดเห็นได้เต็มที่ครับ
------------------------เนื้อข่าว----------------------------------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 09:20:18 AM โดย Khitsana (DOS) » บันทึกการเข้า

Flower land

ไร่ปิ่นจันทร์
*

คนจน จนแต่รวยน้ำใจ ใครจะว่ายากจน คนจนผู้ยิ่งใหญ่

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 10:15:06 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ ถ้ามีข้อมูลดีๆ มาแนะนำเพิ่มเติมนะค่ะ
แต่มีข้อสงสัยนิดหนึ่งค่ะ
1. คันนานี้ปลูกมะนาวได้หรือค่ะ คือตอนนี้คันนาว่างอยู่เยอะค่ะ ถ้าปลูกได้จะได้เริ่มปลูกค่ะ
2. ปลานี่เลี้ยงในไหนค่ะ หรือว่าแบ่งที่นาส่วนหนึ่งขุดเป็นบ่อแล้วเลี้ยงค่ะ ถ้าเป็นแบบหลังต้องใช้พื้นที่ประมาณเท่าไหร่ใน 1 ไร่ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะค่ะ

ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย  ใจในร่างกายกลับไม่เจอ
ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 10:24:35 AM »

มองเห็นราง ๆ ว่า 1 ไร่เกิน 1 แสนบาทแน่นอนครับ
ปลาดุก 15,000 ตัว ๆ ละ 10 บาทก็ล่อไป 150,000 บาทแล้ว
กบ 10,000 ตัว ๆ ละ 10 บาทก็อีก 100,000 บาท
นี่คิดราคาถูก ๆ เลยนะ
ดังนั้น ยังไม่ต้องทำอย่างอื่นก็มีรายได้เกินโครงการแล้ว 5555

คุณKansuda Chanemครับ
บนคันนาปลูกมะนาวได้แน่นอนครับ อย่าช้า มีที่ว่างแล้วเอาลงปลูกเลยครับ 
ปลูกมะนาวสัก 20 ต้นก็พอกินพอแจกแล้ว (ถามกิ่งพันธุ์กับคุณเอนกก็ได้ 555)
ส้มจี๊ดก็ดีนะครับ แทนมะนาวได้อย่างดีเลย
ส่วนคำถามที่ 2 ผมคาดว่าเลี้ยงในร่องน้ำที่ขุดทำคันนานั่นแหละครับ
ปลาดุกใช้พื้นที่ไม่เยอะครับ กบก็เหมือนกัน
เอ... น่าสนแฮะ แบ่งทำเล่น ๆ สักไร่ในนาเราบ้างดีกว่ามั้งเนี่ย 5555
ขอบคุณท่านKhitsana (DOS)ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลนะครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:08:41 AM »

มองเห็นราง ๆ ว่า 1 ไร่เกิน 1 แสนบาทแน่นอนครับ
ปลาดุก 15,000 ตัว ๆ ละ 10 บาทก็ล่อไป 150,000 บาทแล้ว
กบ 10,000 ตัว ๆ ละ 10 บาทก็อีก 100,000 บาท
ดังนั้น ยังไม่ต้องทำอย่างอื่นก็มีรายได้เกินโครงการแล้ว 5555

บนคันนาปลูกมะนาวได้แน่นอนครับ อย่าช้า มีที่ว่างแล้วเอาลงปลูกเลยครับ 
ปลูกมะนาวสัก 20 ต้นก็พอกินพอแจกแล้ว (ถามกิ่งพันธุ์กับคุณเอนกก็ได้ 555)
ส้มจี๊ดก็ดีนะครับ แทนมะนาวได้อย่างดีเลย
ส่วนคำถามที่ 2 ผมคาดว่าเลี้ยงในร่องน้ำที่ขุดทำคันนานั่นแหละครับ
ปลาดุกใช้พื้นที่ไม่เยอะครับ กบก็เหมือนกัน
เอ... น่าสนแฮะ แบ่งทำเล่น ๆ สักไร่ในนาเราบ้างดีกว่ามั้งเนี่ย 5555
ขอบคุณท่านKhitsana (DOS)ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลนะครับ

ขอบคุณท่นทิศโส โม้ระเบิดเช่นกันครับที่ร่วมแสดงความเห็นและแนวทางดีๆ
มีความเป็นไปได้แน่นอนครับ ตัวผมเองคาดว่าจะได้เริ่มทำในปีหน้า คงใช้สูตรนี้
แน่นอน

Kansuda Chanem
1 ไร่ถ้าทำได้ก็เหลือเฝือ ส่วนคุณ Kansuda Chanem  มีที่ตั้ง 20 ไร่ ถ้าทำได้หมด
เท่ากับ 2 ล้าน อะจ๊ากกกก 5555 โอ้โห่แค่คิดเล่นยังชวนเคลิ้มเลยนะเนี้ย
 ส่วนคำถามคุณทิศโสได้อนุเคราะให้ไปแล้วนะครับ เป็นตามที่ท่านโสบอกครับ
ผมเคยไปดูแปลงนาของเกษตรกรท่านหนึ่งที่ จ.อุตรดิษฐ์ เค้ามีนา 4 ไร่คันนา
กว้าง 2 ม. บนคันนาปลูกทุกอย่างที่เรากิน และขายได้ด้วย ส่วนข้างคันนาเป็น
ร่องน้ำรอบนาอีกที่ ก้เอาดินจากการขุดร่องแหละครับมาถมคันนาให้กว้างขึ้น
 แล้วในร่องก็เลี้ยงปลาสารพัด ซัดกันแหลกปลาช่อนกินปลานิล ปลานิลกินกุ้ง
ส่วนกุ้งก็จับขายได้วันละ 2-4ร้อย โอ้ว แกบอกบางวันได้ตั้ง 10 โลช่วงหน้าน้ำเยอะๆ
เพราะกุ้งมันลอยมากับน้ำจากนาคนอื่น มาลงนาแกหมด ยิงฟันยิ้ม เห็นอนาคตขึ้นมาเลยนะครับ
 ว่าแต่คุณ Kansuda Chanem เมื่อไหร่จะกลับเมืองไทยซักทีละครับ นา20ไร่มันอยาก
ให้มีคนดูแลเต็มแก่แล้วแหละผมว่า

Flower land
*

คนจน จนแต่รวยน้ำใจ ใครจะว่ายากจน คนจนผู้ยิ่งใหญ่

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:05:14 PM »

คุณทิดโส โม้ระเบิด
  ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ จะลองไปหากิ่งมะนาวมาปลูกตามคันนาดูค่ะ มีแหล่งแนะนำกิ่งพันธุ์หรือเปล่าค่ะ อยากได้พันธุ์ตาฮิติค่ะ จะลองเอามาปลูกดูก่อนค่ะ

คุณ Khitsana (DOS)
  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเช่นกันค่ะ  สำหรับนา 20 ไร่ตอนนี้ให้เค้าเช่าค่ะ อยากจะกลับไปดูแลแย่แล้วเหมือนกัน 5555 แต่ตอนนี้คนเช่าเค้าก็ดูแลให้และให้ค่าเช่าครบถ้วนตลอดค่ะ กำลังวางแผนไว้ว่าอีกสัก 2-3 ปีก็จะกลับไปเป็นชาวสวนที่เมืองไทยแล้วละค่ะ สองสามปีนี่ขอเก็บเงินก้อนก่อนค่ะ เวลากลับไปอยู่ที่บ้านนอกจะได้ไม่เครียดหากการทำสวนไม่ได้มีรายได้มากนัก และพอดีมีโครงการจะซื้อที่อีกผืนหนึ่งค่ะ อยู่ติดถนน ไม่ห่างจากที่ของดิฉันมากนัก ห่างประมาณ 200 เมตร บนที่มีบ้าน 1 หลัง บ้านหลังเล็ก น่าจะสำหรับคนสวน 1 หลัง บ่อเลี้ยงปลา 1 บ่อ ด้านหลังทำเป็นที่นา 5 ไร่ เนื้อที่ทั้งหมด 13 ไร่ ค่ะ กำลังคิดอยู่ค่ะ ว่าจะซื้อดีหรือเปล่า เพราะดูจากองค์ประกอบของที่ ก็เหมาะที่จะไปทำเกษตรพอเพียง ด้านหน้าของที่ ติดคลองส่งน้ำของกรมชลประทาน ด้านหลังของที่ก็ติดคลองส่งน้ำของกรมชลประทานเช่นกันค่ะ

ด้วยเหตุฉะนี้ เลยต้องเก็บเงินสักพักก่อนค่ะ ถึงจะกลับไปดูแลนา และเป็นเกษตรเต็มขั้นได้ค่ะ
และตอนนี้ยังพอมีที่ดินว่างอยู่บ้างรบกวนแนะนำต้นไม้ควรสามารถปลูกได้ก่อนที่ดิฉันจะกลับ เวลากลับไปแล้วจะได้ไม่ต้องมาเริ่มปลูกใหม่ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

ตา

ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย  ใจในร่างกายกลับไม่เจอ
ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:37:22 PM »

คุณทิดโส โม้ระเบิด
  ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ จะลองไปหากิ่งมะนาวมาปลูกตามคันนาดูค่ะ มีแหล่งแนะนำกิ่งพันธุ์หรือเปล่าค่ะ อยากได้พันธุ์ตาฮิติค่ะ จะลองเอามาปลูกดูก่อนค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเช่นกันค่ะ  สำหรับนา 20 ไร่ตอนนี้ให้เค้าเช่าค่ะ อยากจะกลับไปดูแลแย่แล้วเหมือนกัน 5555 แต่ตอนนี้คนเช่าเค้าก็ดูแลให้และให้ค่าเช่าครบถ้วนตลอดค่ะ กำลังวางแผนไว้ว่าอีกสัก 2-3 ปีก็จะกลับไปเป็นชาวสวนที่เมืองไทยแล้วละค่ะ สองสามปีนี่ขอเก็บเงินก้อนก่อนค่ะ เวลากลับไปอยู่ที่บ้านนอกจะได้ไม่เครียดหากการทำสวนไม่ได้มีรายได้มากนัก และพอดีมีโครงการจะซื้อที่อีกผืนหนึ่งค่ะ อยู่ติดถนน ไม่ห่างจากที่ของดิฉันมากนัก ห่างประมาณ 200 เมตร บนที่มีบ้าน 1 หลัง บ้านหลังเล็ก น่าจะสำหรับคนสวน 1 หลัง บ่อเลี้ยงปลา 1 บ่อ ด้านหลังทำเป็นที่นา 5 ไร่ เนื้อที่ทั้งหมด 13 ไร่ ค่ะ กำลังคิดอยู่ค่ะ ว่าจะซื้อดีหรือเปล่า เพราะดูจากองค์ประกอบของที่ ก็เหมาะที่จะไปทำเกษตรพอเพียง ด้านหน้าของที่ ติดคลองส่งน้ำของกรมชลประทาน ด้านหลังของที่ก็ติดคลองส่งน้ำของกรมชลประทานเช่นกันค่ะ

ด้วยเหตุฉะนี้ เลยต้องเก็บเงินสักพักก่อนค่ะ ถึงจะกลับไปดูแลนา และเป็นเกษตรเต็มขั้นได้ค่ะ
และตอนนี้ยังพอมีที่ดินว่างอยู่บ้างรบกวนแนะนำต้นไม้ควรสามารถปลูกได้ก่อนที่ดิฉันจะกลับ เวลากลับไปแล้วจะได้ไม่ต้องมาเริ่มปลูกใหม่ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

ตา
โฮ๊ะๆๆจากที่ฟังดูแล้วคงไม่ใช่เกษตรพอเพียงแล้วแหละ นี่มันระดับ magaproject แล้วครับพี่
20+13 ไร่ ก็จะได้ 3 ล้านกว่า หุหุ แซวนะครับอย่าซีเรียส ถ้ามีโอกาสก็ซื้อเถอะครับเราซื้อมาปลูกต้นไม้ ยังไงก็ช่วย
ลดมลภาวะให้โลกอยู่แล้ว และยังได้เก็บไว้เป็นมรดกอีก น้อยคนที่จะมีโอกาสได้อย่างคุณ Kansuda Chanem (ขอชื่อเล่นสั้นๆได้ไหมครับ)
เพราะฉนั้นเต็มที่เลยครับ เรื่องต้นไม้ปรึกษาผู้รู้ท่านอื่นดีกว่าขออนุญาตผ่านดีกว่า ส่วนเรื่องมะนาวตาฮิตินี่เสียดายที่ผมเพิ่ง
เริ่มปลูกได้แค่ 6 เดือนเองเอาไว้อีกซักปีดีกว่าครับจะได้ทำกิ่งตอน ไม่ลองปลูกซักสองสามพันธุ์หรอครับ ตาฮิติชาวบ้าน
เค้ากินกันไม่เป็น ส่วนใหญ่นิยมแป้นกัน อย่างแป้นพิจตร1(พันนี้ทนโรคดีกว่าทุกพันธ์แต่ต่ฮิติก็ทนกว่าแป้นพิจิตรอีกที)
แป้นรำไพร แป้นทวาย แป้นดกพิเศษ ลองศึกษาดูนะครับไม่ยากเกินความสามารถ แต่จะปลูกมะนาวทีละ 15 ไร่นี่ผมว่า
เอาซักไร่เป็นการซ้อมมือก่อนไหมครับ ทำเล็กๆไปหาใหญ่ดีกว่า
  ปล.ไม่ทราบว่ามีคนงานเฝ้าสวนรึยังครับเผื่อผมกลับบ้านแล้วทำไม่รอดจะไปสมัคเป็นคนงานสวน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Flower land
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:47:46 PM »

สงสัยเงินเดือนคนเฝ้าสวนคงแพงน่าดู คงจ้างไม่ไหวแน่ๆๆ 555 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ส่วนชื่อเล่น ชื่อตาค่ะ กำลังพยายามเปลี่ยนชื่อ log in เป็นชื่อง่ายๆ อยู่ค่ะ แต่ไม่รู้จะไปเปลี่ยนตรงไหน ถ้าทราบช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ จะได้เปลี่ยนเป็นใช้ log in ง่ายๆ ค่ะ

wirot
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:49:54 PM »

คุณด๊อสสสสสส....

ถ้าเลิกเขียนแบบแล้วไปเฝ้าสวนผมดีกว่า บ้านสร้างเสร็จตั้งนานแล้วยังไม่ได้ไปอยู่เลยละ  ยิ้ม

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 04:19:04 PM »

คุณด๊อสสสสสส....

ถ้าเลิกเขียนแบบแล้วไปเฝ้าสวนผมดีกว่า บ้านสร้างเสร็จตั้งนานแล้วยังไม่ได้ไปอยู่เลยละ  ยิ้ม
ว่าไปนั่นปะไรพี่วิโรจน์ ไม่กล้าครับไม่กล้า บ้านพี่น่าอยู่ก็จริง แต่อยู่หลังเดียวโดดๆป๋มกลัวผีค้าบ ยิงฟันยิ้ม

Flower land
mohock03
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 06:28:28 PM »

อย่าหาว่าขัดเลยนะครับสงสัยจึงอยากรู้100,000นี่คิดแต่รายได้ยังไม่หักรายจ่ายใช่ไหมครับ จริงๆแล้วก็น่าสนใจมากครับ ยิ้ม
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 07:10:33 PM »

เยี่ยมครับ อายจัง อายจัง

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์