ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกต้นอะไรแซมยางดีคะ  (อ่าน 21939 ครั้ง)
jaisaijaisabuy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:32:25 AM »

เห็นด้วยค่ะ ป่ายางน่าจะได้ประโยชน์มากกว่า ลองศึกษาดูนะคะมีพืชหลายชนิดที่ไม่ชอบแดด
ไม้ประดับ พวกใบสวยส่วนใหญ่ไม่ชอบแดดจัดค่ะ ปลูกได้
เซอรท "พืชวันสั้น" นะคะเพราะเค้าไม่ค่อยชอบแดด
ถ้าเป็นกล้วยไม้ก็แจ่มเลยค่ะ

peerasak
*

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 08:43:24 PM »

ถ้ายังมีแดดส่องอยู่ ผมว่าหาพริกขี้หนูมาปลูกก็จะดี ระหว่างนี้ใหปลูก ต้นเพกาไปด้วยอีก 3 ปีก็จะปลูกพริกไทยไห้เกาะต้นเพกาเลย หรือกาแฟก็ยังได้นะครับ และยังมีพืชที่ใช้แสงน้อย อย่างพวกกระชาย รึว่าจะใช้พื้นที่เพาะกล้วยไม้ก็ยังได้ครับ ยิ้ม ยิ้ม
fulefire
*

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:14:46 PM »

"""ลองโค่นทิ้งดีไหมครับ กว่าจะกรีดได้ก็อีกหลายปี ถึงเวลกรีดได้ น้ำยางจะมีคุณภาพไหม และที่สำคัญราคาเวลานั้นจะอยู่ที่ กก.ละเท่าไร อีกสามปีข้างหน้าถ้าคุณโค่นทิ้งแล้วเริ่มต้นกับพืชอื่นๆ(ศึกษาอย่างเป็นระบบ) คุณน่าจะมีรายได้ดีกว่ายาง อีกสามปีข้างหน้า ยางจากกัมพูชา พม่า ลาว รวมทั้งไทย จะออกมาเพียบ """
 ....อิ..อิ.. ล้อเล่นน่ะ ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้....
จริงๆแล้วเจ้าของกระทู้ให้ข้อมูลน้อยมาก เช่นความสูงของพื้นที่ที่ปลูก สภาพพื้นดิน แต่ก็อย่างที่หลายๆท่านบอก อายุยางนานเกินไปที่จะปลูกพืชแซมแล้วละ ไม่ลองเลี้ยงสัตว์ละครับ
"""""ขอให้เจ้าของกระทู้โชคดีครับ"""""
เฒ่าทำนา
*

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 03:21:58 PM »

ในความเป็นจริงแล้วต้นยางพารานั้นเป็นพืชที่รากสั้นและไม่มีรากแก้วที่ลงลึกไปในดิน...และจะโค่นล้มง่ายเวลาที่ฝนตกชุก
ดังนั้นการที่จะปลูกพืชชนิดใดๆแซมในสวนยางนั้นก็จะต้องมาทำการวิเคราะห์กันครับว่าสวนยางอยู่ที่ไหนของประเทศ
ถ้าเป็นพื้นที่ภาคใต้ปลูกอะไรก็ขึ้นดีครับเพราะภูมิอากาศเอื้ออำนวยในการเจริญเติบโตของต้นพืช..
รวมทั้งความชื้นสัมพัทธ์ภายในอากาศด้วยครับ..ผมมีโอกาสไปเที่ยวบ้านพี่สะใภ้ที่ภาคใต้เห็นเขาปลูกหมากแซมบ้างและจำพวกไม้ผลมั่ง...ก็เห็นว่าจะมีการเติบโตได้ดีครับ...ไม่มีการเบียดกันหรือแย่งแสงแดดกันครับผม...
....ส่วนในภาคอีสานและภาคเหนือผมเห็นน้าๆเขาเอาต้นเทียมมาปลูกในร่องโดยไม่ให้เป็นแถวครับ...ปลูกแบบกระจายและตามเขตแดนก็โตดีครับทั้งๆที่ยางอายุ 7-8 ปีแล้วและก็กรีดแล้วด้วยครับ..หรือไม่ก็ต้นยางนาครับเดี๋ยวมีโอกาสผมจะถ่ายรูปการปลูกยางพาราร่วมกับการปลูกยางนาครับ..เพราะว่าหลังจากกรีดยางคุณก็นับถอยหลังได้เลยครับเพราะมันมี Lead time ของการให้ผลผลิตอยู่
ในอนาคตหลังจากยางไม่มีน้ำยางให้กรีดอีกต่อไปแล้ว..เราก็จะต้องโค่นเพื่อปลูกใหม่หรือไม่ก็ปลูกอย่างอื่น...และในช่วงเวลานี้ล่ะครับที่รอพืชรุ่นใหม่ได้ผลผลิต..เราก็จะได้ใช้ประโยชน์จากไม้ป่าพวกนี้ล่ะครับ...
เท่าที่มีข้อมูลยางพาราให้น้ำยางประมาณ 20 ปีโดยประมาณครับ...แล้วไม้ป่า ปลูก 20 ปี ต้นก็โตพอใช้ประโยชน์ได้แล้วครับ
................
ผมเห็นบางรายโค่นไม้ป่าทิ้งหมดโดยกลัวว่าต้นยางพาราจะไม่โตหรือแย่งปุ๋ยบ้างแต่ในความเป็นจริงใบไม้ที่ทับถมนั่นแหละครับเป็นปุ๋ยชั้นดีเลยครับผม...

Liked By: naturefarm
6633
*

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:06:01 PM »

สวนผมปลูกมะขามแซมต้นที่ตาย ครับ

Liked By: friendy
เฒ่าทำนา
*

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:00:34 AM »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ขอเรียนถามคุณ 6633 ครับ...
สวนยางพาราของท่านปลูกกี่ปีแล้วครับ...
ระบบการจัดการของท่านนับว่าทำได้ดีเลยครับเนื่องจากมะขามนั้นให้ผลผลิตได้ยาวนานครับ
โดยส่วนใหญ่ผมจะเห็นหลายท่านปลูกยางต้นใหม่ทดแทนยางที่ตาย..แต่ก็โตไม่ทันกันและเป็นต้นแคระแกนโดยส่วนใหญ่

Nuntawit
*

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:32:59 AM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบสวนยางที่มันเตียนโล่ง กลับชอบสวนยางที่มีความหลากหลายทางพันธุ์พืช หรือที่เรียกว่าสวนสมรม แถวบ้านผมตอนนี้หลายแปลงหันมาให้ความสนใจการทำสวนสมรมและปล่อยให้มีหญ้าคลุมดิน เปลี่ยนมาใช้ปุ๋ยชวภาพ หลังจากนั้นไม่นานยางพาราก็มีอัตราการให้ผลผลิตที่เพิ่มขึ้น หน้ายางที่เคยตายนึ่ง(แต่ไม่นาน)ก็กลับมาให้น้ำยางอีกครั้ง นอกจากจะได้ผลผลิตยางพาราเพิ่มแล้วยังได้ผลผลิตจากพืชอื่นเป็นรายได้เสริม แถมยังไม่ต้องกังวลกับราคาปุ๋ยเคมีที่นับวันจะยิ่งสูงขึ้น ผมว่านี่แหละตรงตามนโยบายลดต้นทุน เพิ่มผลผลิต แถมยังช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมได้อีกด้วย เมื่อก่อนที่บ้านผมเป็นสวนยาง พริกก็ได้พริกขี้หนูสวนจากในสวนยาง ขมิ้น ตะไคร้ ก็ได้จากในสวนยาง อาหารส่วนใหญ่ได้จากในสวนแต่ผมเห็นตอนนี้ทุกคนที่มีสวนยางกลับต้องการเพิ่มผลผลิต หาเงินให้ได้เยอะๆเพื่อจะได้มีเงินซื้อของ แต่เราลืมไปหรือเปล่าครับว่าเราสามารถลดต้นทุนในการดำรงชีวิตเพื่อให้เงินในกระเป๋าของเรามากขึ้น แถวบ้านผมคนมีที่ดินเยอะแยะ มีสวนยาง สวนปาล์มเยอะแยะ แต่ซื้อพริก มะละกอ มะขาม ถั่วฝักยาว มะเขือ ฯลฯ ถ้าเป็นคนในเมืองก็อีกเรื่อง แต่คนที่มีที่กลับไม่ปลูก ผมว่าน่าสงสารมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 10:19:16 AM โดย Nuntawit » บันทึกการเข้า

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
suksan999
*

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 02:43:36 PM »

เห็นพ้องต้องกันครับ ชาวไร่ ชาวสวน ไม่ว่าจะเป็นสวนยางพารา หรือสวนปาล์ม หรือไร่มัน ฯลฯ มีที่ทางเป็นร้อยไร่ปลูกอะไรปลูกได้แต่ยังต้องไปซื้อข้าว ซื้อพริก ซื้อมะกรูด ซื้อมะนาว ซื้อหัวหอม ซื้อกระเทียม ซื้อมะเขือ ซื้อแตงกวา ซื้อถั่วฝักยาว ซื้อมะละกอ หรือซื้อผักสวนครัวเล็ก ๆ น้อย ๆ (ในมุมมองผมเอง ผมคิดว่าประเทศไทยเรากำลังเข้าสู่ยุควิบัติแล้วละครับเพราะผมคิดว่าสิ่งเหล่านี้ต่างหากที่เราควรหยิบจับได้ กินได้เลย บำรุงร่างกายให้มีเรี่ยวมีแรง มีกำลังทำนา ทำสวนทำไร่  ) ผิดพลาดประการใดโปรดชี้แนะด้วยนะครับ
ืีัnuy101
*

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:48:45 PM »

ตอนแรกก็คิดว่าจะไม่ปลูกอะไร ให้มันโล่ง  แต่เมื่อเช้านี้ดูข่าวว่ามีต้นยางแถวภาคอิสาน ต้นยางที่กรีดยางได้แล้วล้มเพราะโดยปลวกกัดกินราก คงต้องปลูกพืชแซมบ้างแล้ว ไม่รู้ว่าจะช่วยได้หรือเปล่า ว่าแต่มีต้นไม้อะไรที่สูงกว่าต้นยางบ้างครับ จะหามาปลูก แซม ๆ กันไป

ปลูกไม้ยางนาสิครับต้นสูงกว่ายางปลูกไป2-3ได้เก็บเห็ดกินด้วยครับไม่ว่าจะเป็นระโงก,เห็ดผึ้งหรือเผาะ
ถ้าออกเยอะกินไม่ทันก็ขายได้ตังอีกครับ
OOUU0077
*

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 11:04:25 PM »

สวนสมรมเลยครับบ้านผมปลูกเยอะไม่ค่อยดูเเลไร้เลย

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

คนคอนนิ
sompol
*

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 04:15:34 AM »

...ชอบจริงๆครับภาพสวนยางลุงต้า เห็นพ้องด้วยกับคุณนันทำเป็นสวนผสมไปเลยครับ ยางนา และยางเหียงน่าสนใจครับ เพราะพอเขาโตผมว่าสูงกว่าต้นยางแน่ๆครับ...เรื่องการแย่งปุ๋ยแย่งอาหารผมว่าไม่มีปัญหาครับ...เพราะว่าใบไม้ที่ร่วงหล่นทับถมลงมาเป็นปุ๋ยตามธรรมชาติอยูแล้ว...ส่วนเรื่องสัตว์มีพิษเราก็ระวังเอาครับ ผมไม่ค่อยได้ยินข่าวว่าชาวสวนยางไปกรีดยางแล้วโดนงูพิษกัดตาย ผมเห็นว่าไม่ใช่ปัญหาครับ ผมเดินในป่าก็บ่อยควรแต่งกายไห้รัดกุมครับ ไส่ร้องเท้าหุ้มข้อหุ้มส้นขึ้นมาสูง(ได้ทอปบู้ทแบบทหารยิ่งดี)เวลาเราเผลอไปเหยียบสัตว์มีพิษจะช่วยป้องกันเขาแว้งกัดเอาได้ จะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้ เดินไปใหนก็ทำเสียงบอกเขาด้วย เขารู้เขาก็ไปทางอื่นครับ บางทีผมไปเก็บหน่อไม้มุดเข้าไปในกอไผ่ เจองูครับ จ้องกันเดี๋ยวเดียว ผมก็ตกตะลึง แล้วต่างฝ่ายต่างวิ่งหนีไปกันคนละทางครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...ขอบคุณภาพป่ายางจากลุงต้าครับ

Liked By: t-cha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 04:21:05 AM โดย sompol » บันทึกการเข้า
gal
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 08:53:50 AM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบสวนยางที่มันเตียนโล่ง กลับชอบสวนยางที่มีความหลากหลายทางพันธุ์พืช หรือที่เรียกว่าสวนสมรม แถวบ้านผมตอนนี้หลายแปลงหันมาให้ความสนใจการทำสวนสมรมและปล่อยให้มีหญ้าคลุมดิน เปลี่ยนมาใช้ปุ๋ยชวภาพ หลังจากนั้นไม่นานยางพาราก็มีอัตราการให้ผลผลิตที่เพิ่มขึ้น หน้ายางที่เคยตายนึ่ง(แต่ไม่นาน)ก็กลับมาให้น้ำยางอีกครั้ง นอกจากจะได้ผลผลิตยางพาราเพิ่มแล้วยังได้ผลผลิตจากพืชอื่นเป็นรายได้เสริม แถมยังไม่ต้องกังวลกับราคาปุ๋ยเคมีที่นับวันจะยิ่งสูงขึ้น ผมว่านี่แหละตรงตามนโยบายลดต้นทุน เพิ่มผลผลิต แถมยังช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมได้อีกด้วย เมื่อก่อนที่บ้านผมเป็นสวนยาง พริกก็ได้พริกขี้หนูสวนจากในสวนยาง ขมิ้น ตะไคร้ ก็ได้จากในสวนยาง อาหารส่วนใหญ่ได้จากในสวนแต่ผมเห็นตอนนี้ทุกคนที่มีสวนยางกลับต้องการเพิ่มผลผลิต หาเงินให้ได้เยอะๆเพื่อจะได้มีเงินซื้อของ แต่เราลืมไปหรือเปล่าครับว่าเราสามารถลดต้นทุนในการดำรงชีวิตเพื่อให้เงินในกระเป๋าของเรามากขึ้น แถวบ้านผมคนมีที่ดินเยอะแยะ มีสวนยาง สวนปาล์มเยอะแยะ แต่ซื้อพริก มะละกอ มะขาม ถั่วฝักยาว มะเขือ ฯลฯ ถ้าเป็นคนในเมืองก็อีกเรื่อง แต่คนที่มีที่กลับไม่ปลูก ผมว่าน่าสงสารมากๆ

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง หนับหนุนๆๆ
naturefarm
*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 12:19:28 PM »

ขอสนับสนุน ลุงต้า  การทำสวนป่ายาง   ผมกำลังจะทำอยู่ครับ

นี่เป็นต้นประดู่  เกิดในร่องยาง  งามดีเหมือนกัน 

จะหว่านปอเทืองเป็นครั้งสุดท้าย......ให้คลุมดิน......เพื่อคลุมหญ้าจะได้ไม่ต้องฉีดยาฆ่าหญ้า (นิยมกันมาก) หลังจากนั้นก็จะปล่อยเป็นธรรมชาติ......จะลงยางนาและต้นประดู่ป่า.....เสริม..เพราะในป่าธรรมชาติไม่เห็นมีใครไปใส่ปุ๋ย...แต่ต้นไม้ก็งามมาก
ลุงต้า
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 02:50:07 PM »

หลังจากที่เราเคยคุยกัน  ว่า  สวนยางพารา  ปลูกอะไรแซมได้บ้าง.....
ถ้ามองกลับกัน   ท่านที่มีสวนอย่างอื่นอยู่แล้ว   ปลูกยางพาราแซมลงในสวนได้มั้ยวันนี้มาว่ากันต่อครับ .....   
จากปีที่แล้ว  สวนผสมผสาน  ของลุงต้า  ตัดสินใจลงยางพารา  แซมในสวนผลไม้
จากสวนเดิมที่มี  ผลไม้แบบรวมๆหลายอย่าง  ตรงไหนมีที่โล่งแดดส่องถึง  ลงยางพาราแซมลงไป
ตั้งใจลงแล้ว  ทิ้งปล่อยให้เทวดาเลี้ยงเลยครับ   สิบกว่าวันที่ผ่านมา   เห็นยอดยางขึ้นโผล่ยอดกล้วย
กะว่า  ถางแล้ว  จะตัดแต่งกิ่งเล็กน้อย   ใส่ปุ่ยบำรุงต่อไปครับ   ตามภาพ

ต่อจากนี้  บำรุงดูแลดีๆ  มั่นใจว่าได้ผลครับ   การปลูกยางพาราแซมในสวนอย่างอื่น
ขอให้แดดส่องถึงบ้าง  ไม่มีปัญหาครับ

สภาพยางพารา  ที่ไม่ได้ตัดแต่งกิ่ง   แต่ก็ยังไม่สายครับ   ยังทัน

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
kirati
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 04:52:07 PM »

พี่รู้หรือเปล่าว่าลุงต้าเขาน่ารักที่สุดในโลก..สำหรับชาวสวนยางมือใหม่อย่างเราๆ...รักลุงต้าจ๊ะ.. จุมพิต จุมพิต
khunpu
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 06:00:18 PM »

ลุงต้าครับ ปลูกกฤษณาแซมอกนี่ จะได้เรื่องใหมครับ
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์