หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33] 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1191762 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #512 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 02:06:02 PM »

ครับท่าน Athikarn
จอมโจรธรรมะเช่นเราคำนวณแล้ว
200 เต็มรถตู้พอดีแน่นอนครับ 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

bunmee
*

« ตอบ #513 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 02:50:18 PM »

ว้าเสียดายไม่ได้ไปด้วยครับ อยากไปจัง ไงผมก็ฝากน้องแพรวาขี่หลังพี่หนูพิมพ์ หญิงเหล็กคนสวยขี่หลังไปดูสวน ดร.คนหล่อด้วยคนนะครับ ฝากดูหลานกันด้วยนะครับบบบบบบบบบบบ เอาของติดไม้ติดมือมาฝากด้วยก็ดี อิอิ

* DSC00002.JPG (23.58 KB, 300x225 - ดู 579 ครั้ง.)
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #514 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 03:32:22 PM »

ยินดีและขอบคุณยิ่งครับท่านโจน
กลับมาเมืองไทยเมื่อไหร่ สวนผมก็คงครึ้มดังว่านั่นแหละครับ
อยากได้อะไรก็มาปล้นเอาเด้อ 55555
พี่ทิดพูดอย่างนี้ เดี๋ยวกระผมเหมาสิบล้อไปปล้นซะนี่ อิอิอิ กลับไปผมติดต่อไปแน่ๆครับอย่าเปลี่ยนเบอร์โทรละ มีเคืองน่ะพี่ทิด  ยิงฟันยิ้ม 

*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #515 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 04:59:58 PM »

ท่าน bunmee ครับ
ยินดีครับ แจ้งป้าพิมไว้ได้เลยครับ 5555

ท่านโจนครับ
ผมจะไม่เปลี่ยนเบอร์โทรฯจนกว่าท่านจะโทรหาครับ 5555555
...

ตั้งใจอยากปลูกหมากให้เป็นทิวสัก 200 ต้น
หาเมล็ดยากเหลือเกิน ยิ่งหน้าแล้งไม่ต้องเลย แพงมาก
บ่นไปหลายที่ และก็ได้คุยกับเจ้าของสวนหมากที่ชุมพร .... น้าหมัย
แกรับปากจะเก็บไว้ให้

และพี่น้อยก็แสดงความจำนง จะจัดหาให้เมื่อลงไปใต้
เอาละ ความหวังยังไม่สิ้นแล้วเรา 555555

และวันนี้ ได้รับกล่องพัสดุส่งตรงมาจากเชียงม่วน พะเยา
อะไรหนอ

เปิดแง้ม ๆ ลุ้นด้วยใจระทึก
จะเป็นสาวพะเยาตัวเป็น ๆ ไหมหนอ 55555
โอ๊ะโอ ....

อะไรกันนี่ อยากได้เมล็ดหมากมาเพาะ
นี่ลุงอู๋ จัดหมากที่เพาะเรียบร้อยแล้วส่งมาให้
คร่าว ๆ น่าจะร้อยต้นได้มั้งเนี่ย เพื่อน ๆ ที่ออฟฟิศขอแบ่งไปปลูกคนละ 5-6 ต้น

ขนาดกำลังดีครับ ลงถุงชำอีกหน่อยก็คงได้ลงดินก่อนฝนนี้เหมือนกัน
กราบงาม ๆ ขอบคุณท่านอู๋นะครับ มีอะไรให้ผมได้รับใช้(ปล้น) ก็ยินดีครับ 55555

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
phensiri
seller
*

« ตอบ #516 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 05:10:22 PM »

มาจอบเบิ่งเศรษฐีสวนหมากในอนาคต อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Nine.
*

« ตอบ #517 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 05:24:10 PM »

ท่าน bunmee ครับ
ยินดีครับ แจ้งป้าพิมไว้ได้เลยครับ 5555

ท่านโจนครับ
ผมจะไม่เปลี่ยนเบอร์โทรฯจนกว่าท่านจะโทรหาครับ 5555555
...

ตั้งใจอยากปลูกหมากให้เป็นทิวสัก 200 ต้น
หาเมล็ดยากเหลือเกิน ยิ่งหน้าแล้งไม่ต้องเลย แพงมาก
บ่นไปหลายที่ และก็ได้คุยกับเจ้าของสวนหมากที่ชุมพร .... น้าหมัย
แกรับปากจะเก็บไว้ให้

และพี่น้อยก็แสดงความจำนง จะจัดหาให้เมื่อลงไปใต้
เอาละ ความหวังยังไม่สิ้นแล้วเรา 555555

และวันนี้ ได้รับกล่องพัสดุส่งตรงมาจากเชียงม่วน พะเยา
อะไรหนอ

เปิดแง้ม ๆ ลุ้นด้วยใจระทึก
จะเป็นสาวพะเยาตัวเป็น ๆ ไหมหนอ 55555
โอ๊ะโอ ....

อะไรกันนี่ อยากได้เมล็ดหมากมาเพาะ
นี่ลุงอู๋ จัดหมากที่เพาะเรียบร้อยแล้วส่งมาให้
คร่าว ๆ น่าจะร้อยต้นได้มั้งเนี่ย เพื่อน ๆ ที่ออฟฟิศขอแบ่งไปปลูกคนละ 5-6 ต้น

ขนาดกำลังดีครับ ลงถุงชำอีกหน่อยก็คงได้ลงดินก่อนฝนนี้เหมือนกัน
กราบงาม ๆ ขอบคุณท่านอู๋นะครับ มีอะไรให้ผมได้รับใช้(ปล้น) ก็ยินดีครับ 55555

ทิดโส สำหรับหมาก.....พอเริ่มปลูกอยากให้ทิดไปลองติดต่อตลาดต่างประเทศไว้ก่อน(ก่อนที่หมากจะสุกงอม)
ตลาดที่อยากแนะนำแล้วก็อยากให้ไปติดต่อกับคนขายโดยตรงก็คือ ที่ไต้หวันครับ ข่าวว่าขายดิบๆ ขายดีมาก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เขาว่า....

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
*

« ตอบ #518 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 08:39:57 AM »

ว้าว ว้าว ว้าว ขอบคุณหลาย ๆ ครับคุณโบ
มิได้คิดไกลขนาดนั้น เคยเกริ่นกับท่าน tumtump ไว้ เราจะปลูกหมากแบบเย็บตะเข็บเลย
หมาก เพกา แซมกันไว้เยอะ ๆ เอาไว้ปีนเล่นเอง และให้พริกไทยจากคุณโอได้ปีนเล่นด้วย 55

ท่าน Nine. ครับ
ขอบคุณในคำแนะนำครับ ใช่ครับหมากอ่อนเป็นอะไรที่โปรดปรานสำหรับชาวไต้หวัน
พวกเล่นเคี้ยวทั้งลูกเลย แต่ผมปลูกเพราะอยากปลุกไว้ให้เป็นดงหมากเล่น ๆ ครับ
เพราะที่แปลงนี้ของผมอยู่ในหมู่บ้าน โนน-หมาก-เค็ง
ดังนั้นในที่ดอนหรือโนนหรือเนิน ผมจะปลูกต้นหมากสลับกับเค็ง(เขลง , หยี)ครับ
ใคร ๆ ก็จะได้รู้ที่หมาย คือ หมากเค็ง 55555555
อ้อ ... ขอขอบคุณสำหรับเมล็ดแจงด้วยนะครับ จะรีบเพาะทันทีมื่อได้รับครับ
....
พูดถึงปลูกหมาก ต่อไปผมก็มีวาระจำเป็นต้องออกปล้นเตรียมเสบียงอีกแล้ว
เป้าหมายคือ กระทุ่ม , บอน , ฝ้าย จะเอามาปลูกตามคำกลอนที่โปรดปรานอีกบทหนึ่ง
ในตอนที่เจ้าขุนแผนขึ้นเรือนขุนช้างในคืนหนึ่ง ก่อนที่จะฟันม่านให้ขาดสะบั้น
ขุนแผนก็เสียเหงื่อไปกับนางแก้วกิริยาไปหนึ่งครั้ง 5555
เมื่อมาเจอนางวันทอง(เปลี่ยนชื่อจากพิมพิลาไลย)นอนให้ขุนช้างกอด
ความแค้นก็ยิ่งแน่นอุรา(แม้จะไปปลดปล่อยกับนางแก้วกิริยาไปแล้ว)
ยิ่งเมื่อวันทองทำท่าจำไม่ได้และจะปลุกขุนช้าง บัดนั้นความน้อยเนื้อต่ำใจก็บังเกิด

เจ้าลืมนอนใต้พุ่มกระทุ่มต่ำ
หยิบใบบอนช้อนน้ำที่ไร่ฝ้าย
พี่เคี้ยวหมากเจ้าอยากพี่ยังคาย
แขนซ้ายคอดแล้วเพราะหนุนนอน

คลาสสิคจริง ๆ ครับสำหรับบทนี้
แต่ผมยังไม่เข้าใจว่าเพราะเจ้าพลายแก้วรักนางพิมมากจนคายหมากที่กำลังเคี้ยวให้เธอ
หรือเพราะนางพิมรักเจ้าพลายแก้วหนักหนา จนยอมเคี้ยวหมากต่อจากชายหนุ่ม (อ้วก 555)
แต่เป็นบทที่ผมชอบมากมายจริง ๆ
ในช่วงวัยรุ่นที่เริ่มอ่าน ผมจินตนาการตามกวีไปไกลลิบ
เมื่อนางพิมนอนหนุนแขนซ้ายแล้วเจ้าพลายแก้วจะทำอะไร?
หยิบใบบอนช้อนน้ำในไร่ฝ้ายมาล้างอะไรหรือเปล่า (หรือว่าแค่ล้างหน้าล้างตา 555)?
การคายหมาก คายใส่มือก่อนส่งให้หรือว่าคายจากปากสู่ปาก?
นอนจนแขนซ้ายคอด ... นี่นอนกันมานานเพียงใด? แล้วนอนทำอะไร?

โอ.... กลอนเพียงบทเดียว ทำให้จินตนาการบรรเจิดได้ถึงเพียงนี้ครับ 5555
ดังนั้น เมื่อยังตีบทไม่แตก ผมจึงจะปลูกตามบทกลอน แล้วจะเขียนบทให้ตัวเองเป็นพลายแก้ว
ใครหนอจะรับบทนางพิม 5555555555
.........
มาดูตัวเล็ก ๆ ขัดจังหวะดีกว่าครับ
ลูกเจี๊ยบจำนวน 20 ตัว เตรียมเดินทางไปประจำการที่สิงห์บุรีในวันศุกร์นี้ครับ
สืบเนื่องจากโครงการสร้างบ้านให้น้อง และทิดโสมีสัญญาใจจะสร้างโครงการอาหารให้ต่อเนื่อง
เริ่มจากเตรียมเลี้ยงปลาดุก เลี้ยงไก่ไข่ ปลูกผักสวนครัวกินเอง
ปลาดุกยังลงไม่ได้ เพราะบ่อปูนยังใหม่หมาด ต้องแช่น้ำทิ้งไว้สักพักก่อนครับ
ครั้งนี้จึงเอาไก่มาให้เลี้ยงไปก่อน

กำหนดการศุกร์นี้คือ
09.00 น. รัฐมนตรีกระทรวงไอซีทีและกระทรวงศึกษาธิการ ร่วมเป็นสักขีพยานในการส่งมอบบ้านให้น้อง
ท่านผู้ว่าฯสิงห์บุรี รับเป็นเจ้าภาพร่วมกับรักษาการผู้จัดการใหญ่ บมจ.ทีโอที
แล้วจะมารายงานให้ทราบต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 08:41:54 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #519 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:42:04 AM »

11-20 มีนาคม งานมะยงชิด มะปรางหวาน นครนายก  ยิงฟันยิ้ม
วันเสาร์ไปเขากรรจ์  วันอาทิตย์พี่พิมจะไปนครนายก ไปไหมทิดโส ยิงฟันยิ้ม
เผื่อได้สอยต้นไม้มาปลูกบ้าง

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #520 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:18:21 AM »

วันเสาร์โอเคครับพี่
ส่วนวันอาทิตย์ไม่กล้ารับปากครับ
....
วันนี้มีลูกไม้มาให้ชมและทายกันสักหน่อยครับ
ใครรู้บ้าง ลูกอะไร

อีกรูปครับ

ใครรู้บ้างเอ่ย .....

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #521 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:52:03 AM »

ยิ้มเท่ห์ สงสัยจะเป็นลูกโดเรม่อนแน่เลยค่ะ

อิอิ ไปละ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
CHOKCHAISI
*

« ตอบ #522 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:01:41 AM »

เป็นจังใด๋แนครับช่วงนี้ บ่ได้เข้ามาทักเลย ออกจากงานแล้ว บ่มีเน็ตเล่น ใช้เน็ตอยู่ร้านเช่า ชม.เอาครับ คิดฮอดเด้อครับ
*

« ตอบ #523 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 04:11:10 PM »

4 ลูกที่เห็นคือลูกสนครับ
พี่ต่าย พี่สาวผู้ใจดีแห่งแกรนด์สปอร์ตเดินทางไปทำงานที่ฝรั่งเศส
ก่อนกลับไม่รู้จะหาอะไรมาฝาก ก็เลยเด็ดเจ้านี่ซะเลย
ไม่แน่ใจด้วยว่าอ่อนหรือแก่ แต่เอามาฝากได้แล้ว 5555
ผมจะลองเพาะดูครับ หากเป็นผลสำเร็จก็จะเพิ่มทางเลือกความงามให้แก่ตัวเองมากขึ้น
เพราะเจ้านี่คือลูกสนมาริไทม์ ในวงการความงามใช้เปลือกสนมาทำเครื่องสำอาง
ราคาไม่เบาเชียวแหละครับ สาธุ งอกนะลูก พ่อจะได้ผิวพรรณผุดผ่องบ้าง 5555
เป็นความงามแห่งน้ำใจที่หาได้ยากขึ้นทุกวันในสังคมครับ
ขอบคุณครับพี่ต่าย คราวหน้าผมขอเป็นหอไอเฟล นะครับ 55555

พ.เพี้ยน หากเค้าเพาะได้นะ
จะขอให้ตะเองมาเป็นพรีเซ็นเตอร์ 555555

น้องโชค(โสด)
คิดฮอดครือกันเด้อ 5555 เรื่องผู้สาวอ้ายยังทดสอบให้อยู่เด้อ
ได้ผลดีแล้วจะส่งไปให้ 5555555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 04:25:48 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #524 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 04:34:14 PM »

มีอีกเรื่องหนึ่งของความภูมิใจที่อยากเล่าครับ
ภรรยาผมหิ้วต้นไม้มาจากออฟฟิศ 1 ต้น อะไรหว่า ....

สอบถามได้ความว่า ..
เพื่อนในออฟฟิศของภรรยาทราบว่าเราทำสวน ตะแลบแก๊ปให้สามี ที่เป็นคนชุมพร
จัดต้นเนียง Archidendron jiringa Nielsen มาฝาก อะโห! ปลื้มสิครับ
ไม่มีความภาคภูมิใจใดเหมือนที่สามีของเพื่อนภรรยาผมรู้ใจขนาดนี้
คนบ้าปลูกต้นไม้ บ้าสะสมพันธุ์ไม้ พอได้รับน้ำใจจากมิตรสหาย ก็ได้แค่จุกคอครับ
ปลื้มจนพูดไม่ออก
แค่นี้แหละ อยากเล่าแค่นี้ 555555

phensiri
seller
*

« ตอบ #525 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 04:37:23 PM »

เพิ่งรู้ว่าลูกสนมารีไทม์ มันเป้นแบบนี้ รอเพาะขึ้นแล้วโตก่อน จะไปแอบขูดเปลือกสนมาเพาะผิว เผื่อขาว&สาวสวย ขึ้นมาเหมือนชาวบ้านบ้าง อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
กัญจน์
*

« ตอบ #526 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 04:41:00 PM »

เป็นจริงครับทิดโสเพื่อนๆญาติๆมิตรสหายพอรู้ว่าเราชอบปลูกต้นไม้ เขาจะคิดถึงเราเอาของชอบมาฝากอยู่เรื่อยๆครับไม่ว่าจะเป็นเมล็ดหรือเป็นต้นมาเลยครับยังก็ขอให้สนุกกับการปลูกและการเพาะนะครับ
suntipap
*

« ตอบ #527 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:49:32 PM »

-พรุ่งนี้รายงานผลด้วยนะคร๊า...บ....รอติดตามอยู่นะ...
หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33] 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์