หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1184725 ครั้ง)
bunmee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #496 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 12:04:53 PM »

สวัสดีครับพี่ทิดโส ขี้โม้จิงๆ 555 โม้แต่ทำได้ก็ OK เหมือนสมรักส์คำสิงห์ 555 (ผมไม่ได้โม้) เอาสโรแกนนี้ไปใช้ได้นะครับ 555 ผมแอบตามพี่หนูพิมพ์มา(อีกละ) อิอิ อยากเห็นต้นมะพร้าวพันธ์ใหม่อิอิ ถ้าทำได้สุดยอดเลยครับถือว่าเป็นคนแรกได้มั้งครับ จะรอดูผมงานอยู่ห่างๆนะครับ (อย่าโม้) อิอิ แล้วจะแวะมาเยี่ยมใหม่นะครับ

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #497 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:37:56 PM »

พี่พิม
สวนพี่เกริกสุดหล่อ อยู่ตรงข้ามหมวดการทางเขาฉกรรจ์ครับ หาไม่ยาก
ไปแถวนั้นถามหา ดร.เกริก มีมุ่งกิจ ผู้อำนวยการศูนย์/ผู้จัดการสาขาเขาฉกรรจ์ได้เลยครับ
หายไว ๆ เด้อครับ หลังจากเข้าปล้นพี่เกริกเสร็จแล้ว จะได้ไปดูที่สวนผมด้วยกัน
กำลังให้เจ้าหน้าที่ขุดสระน้อย ๆ ไว้รอครับ

พ.เพี้ยน
มามะ มาเข้าร่วมปล้นด้วยกัน

ท่าน bunmee ครับ
ยินดีต้อนรับเข้าสู่พื้นที่ขี้โม้ครับ 55555555555
เรื่องตอนมะพร้าวต้องรอหน่อยนะครับ ยังเป็นโครงการในฝันอยู่
ได้เรื่องเมื่อไหร่จะนำเสนอทันทีครับ

อ้อ... ท่านใดสนใจไก่เบตงตัวน้อย ๆ
ต้นเดือนเมษายน จะมีรถสิบล้อขนผู้จัดการสวนของผม ย้ายจากยะลามาประจำการแล้วครับ
สินค้าในรถจะประกอบด้วย กล้วยหิน ไก่เบตง ไผ่ตัน และพืชพื้นเมืองทางใต้ครับ
ท่านใดสนใจ โปรดสั่งจองเด้อครับ ปริมาณมีอยู่อย่างจำกัด แค่สิบล้อเท่านั้น 5555

พี่น้องท่านใดสนใจฝากอะไรมาปลูกในสวนของผมก็ยินดีเด้อครับ ... เด้อท่านเด้อ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 04:04:21 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #498 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:47:23 PM »

พี่พิม
สวนพี่เกริกสุดหล่อ อยู่ตรงข้ามแขวงการทางเขาฉกรรจ์ครับ หาไม่ยาก
หายไว ๆ เด้อครับ หลังจากเข้าปล้นพี่เกริกเสร็จแล้ว จะได้ไปดูที่สวนผมด้วยกัน
กำลังให้เจ้าหน้าที่ขุดสระน้อย ๆ ไว้รอครับ

พ.เพี้ยน
มามะ มาเข้าร่วมปล้นด้วยกัน

ท่าน bunmee ครับ
ยินดีต้อนรับเข้าสู่พื้นที่ขี้โม้ครับ 55555555555
เรื่องตอนมะพร้าวต้องรอหน่อยนะครับ ยังเป็นโครงการในฝันอยู่
ได้เรื่องเมื่อไหร่จะนำเสนอทันทีครับ

อ้อ... ท่านใดสนใจไก่เบตงตัวน้อย ๆ
ต้นเดือนเมษายน จะมีรถสิบล้อขนผู้จัดการสวนของผม ย้ายจากยะลามาประจำการแล้วครับ
สินค้าในรถจะประกอบด้วย กล้วยหิน ไก่เบตง ไผ่ตัน และพืชพื้นเมืองทางใต้ครับ
ท่านใดสนใจ โปรดสั่งจองเด้อครับ ปริมาณมีอยู่อย่างจำกัด แค่สิบล้อเท่านั้น 5555

พี่น้องท่านใดสนใจฝากอะไรมาปลูกในสวนของผมก็ยินดีเด้อครับ ... เด้อท่านเด้อ 5555

ท่านพี่ฯ จะไปเที่ยวสวนกันอีกแล้วเหรอ
เที่ยวเผื่อหน่อยเด้ออออออออออออออออออ

คำมอกหลวง
ถ้าพี่ท่านหาไม่ได้จริงๆ ก็มาขุดเอาโลด ยิงฟันยิ้ม

มารอคิวรับสินค้าจากภาคใต้เด้ออออออออ
สนใจมาก ฮิฮิ ยกเว้นหมากน้อยหน้า เอ๊ย น้อยหน่า หมากสุน บ่อเอา
ขอบคุณหลายเด้อค่าาาาาาาาาาาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 11:07:52 PM โดย ญ.หญิง » บันทึกการเข้า

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #499 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:51:29 PM »

ท่านจอมยุทธหญิง
ข้าพเจ้าสำรองกล้วยหินมาเผื่อท่านด้วยแน่นอน
จะเอาไปขอแลกกับค่อมนครพนมหน่อย 5555555

อ้อ ... บักนี้โหน่ง อย่าลืมเมล็ดเผื่อด้วยเด้อ
ในหมู่บ้านข้าพเจ้า กิบหน่อกิบแนวหมดไปนานแล้ว 555555

ปล.ขอบคุณสำหรับคำมอกหลวงครับ
ไม่เป็นไรครับ สงสารอุตส่าหืได้ลงดินจนเหยียดต้นแล้ว
เดี๋ยวเสาร์นี้ผมไปปล้นพี่เกริกได้ครับ ขอบคุณหลาย ๆ 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 03:43:56 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

« ตอบ #500 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 03:40:20 PM »

มาดูอีก 1 สายพันธุ์ที่เพาะไว้ เตรียมลงดินในเร็ววันนี้ครับ
ผมอยากมีป่าเป็นของตัวเองและเก็บไว้ให้คนอื่น ๆ ได้ร่วมเสพสัมผัส
ความเป็นป่าก็จะต้องหลากหลายสายพันธุ์ ลอกแบบป่าธรรมชาติจริง ๆ มาไว้ในสวน
ต้นไม้ใหญ่จะรวบรวมและกระจายลงพื้นที่ตามความเหมาะสมและพอใจของผู้ปลูก
ยังมีอีกหนึ่งสายพันธุ์ที่เป็นไม้เกาะเกี่ยว ผมชอบเถาเจ้าต้นนี้มาก
ที่สำคัญ เวลาเนิ่นนานไป อาจมีชิงช้าหรือเปลจากธรรมชาติไว้ให้ได้เล่นกัน
ใช่ครับ ผมกำลังพูดถึงสะบ้า ชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Entada rheedii Spreng.

เห็นหรือยังครับ กำลังเกาะเกี่ยวไม้รายรอบ
มาดูใบกันชัด ๆ ครับ

ใบคู่ ไปไหนไปด้วยกัน 55555
คราวนี้มาดูการเพาะ ง่าย ๆ ครับ เอาเมล็ดวางในที่ชื้น ๆ ประมาณ 1 เดือนก็งอกแล้ว

คราวนี้แหละ เราก็มีสะบ้าไว้ครอบครอง เป็นอีกหนึ่งสายพันธุ์ประดับป่าน้อย ๆ ของเรา
ตั้งใจว่าจะเอาไปเกาะต้นประดู่ป่าที่มีในนาอยู่แล้วครับ

Liked By: tanakorn_newnew

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #501 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 03:50:03 PM »

อายจัง ส่งข้อควมไปหา แล้วเด้อพี่ทิด ถ้าสนใจเดี๋ยวผมจะส่งแผนที่ไปให้  ยิงฟันยิ้ม

วิศวกรหนุ่ม...รูปงาม
*

« ตอบ #502 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 04:00:44 PM »

สุดยอดมากค๊าบ
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #503 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 04:08:37 PM »

รออาจารย์ใหม่พร้อมครับ 5555
อยากได้ต้นอะไรรีบบอกเด้อครับ เสาร์นี้จะเข้าปล้นธนาคารต้นไม้สาขาเขาฉกรรจ์
นำทีมโดยแม่เสือสาวหน้าตาดีแห่งท่าเกษม 555555555

เที่ยวเผื่อด้วยนะคร้า อย่าลืมดูแลพี่หนูพิมดีดีนะคะ(สวัสดีพี่หนูพิมด้วยค่ะ)
ใหม่ไม่กล้า order หรอกค่ะแล้วแต่จะกรุณา พี่เห็นอะไรเหมาะกับหนูก็เก็บๆไว้ให้เลยค่ะ
ยินดีรับทุกต้นเลยยยย(เพราะอันที่จริงใหม่ไม่ค่อยรู้จักต้นไม้หรอกค่ะ ยกเว้นผักบุ้ง ผักกระเฉด ตำลึง 555)
ขอบคุณนะคะพี่ทิดโส โม้บูมบูม อิอิ

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
*

« ตอบ #504 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 04:45:44 PM »

ขอบคุณท่าน mahajoan ผู้มีน้ำใจครับ
หากมีจังหวะ จะหาต้นไม้ไปฝากให้คุณพ่อปลูกด้วยครับ

ยินดีต้อนรับท่าน วิศวกรหนุ่ม...รูปงาม ครับ
ว่าง ๆ ก็แวะมาประชันโฉมกันสักจอกเด้อครับ (ความงามมีหน่วยเป็นจอกครับ 555)   

อาจารย์ใหม่ไม่ต้องกังวลครับ เดี๋ยวจัดไม้มงคลนามไปฝาก
ขอให้รีบเปิดสวนเถิด

มาดูภาพสวย ๆ ของจิกน้ำกันครับ ต้นนี้กำลังแทงยอดใหม่

สีสัน ม่วงบาดใจจริง ๆ ครับ หลงรักตั้งแต่ยอดอ่อนแล้ว
นี่ยังไม่ได้เห็นช่อดอกเลยนะครับ 5555

งามไหมครับ ยิ่งมีโอ่งแดงรุ่นเกินร้อยปีอยู่ข้าง ๆ ผมว่าเด่นไม่น้อยจริง ๆ ครับ

เดี๋ยวว่าง ๆ จะถ่ายภาพยอดจิกนมยาน กระโดน และจิกอื่น ๆ มาให้ชม
ไม่มีดอกก็ชมยอดอ่อนก่อนแล้วกัน 5555

Nine.
*

« ตอบ #505 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 04:55:31 PM »

วางแผนไว้เข้าท่าดีเน๊าะ ปลูกสวนป่านานาพันธุ์ ไม่อยากนึกภาพเลยครับทิด อีก35ปี ยิงฟันยิ้ม เกษียณพอดี ป่าคงเขียวครึ้ม..... สดชื่น

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #506 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 06:50:00 PM »

ขอบคุณท่าน mahajoan ผู้มีน้ำใจครับ
หากมีจังหวะ จะหาต้นไม้ไปฝากให้คุณพ่อปลูกด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ทิด   ยิงฟันยิ้ม
ผมได้ความรุ้จากพี่ทิดก็เยอะ  อะไรที่ผมรู้ผมก็อยากจะแบ่งปัน ผมทดไม่ได้ถ้าคนที่ผมรู้จักโดนช่างแอร์เถื่อนเล่นงานเอา แต่ก่อน ที่กบินทร์มีเยอะเลยครับ  เดี๋ยวว่างๆผมจะมาเล่าประสบการณ์ให้พี่ๆน้องๆสมาชิกได้ฟังกันครับ  ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ผมอยากกลับบ้านใจจะขาดแล้ว รอคุณศรีภรรยาผมทำภาระกิจให้เสร็จก่อน ผมจะกลับไปลุยสวนให้ราบเลย อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
ด้วยความนับถืิอ
โจน

ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #507 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:18:32 PM »

ท่านจอมยุทธหญิง
ข้าพเจ้าสำรองกล้วยหินมาเผื่อท่านด้วยแน่นอน
จะเอาไปขอแลกกับค่อมนครพนมหน่อย 5555555

อ้อ ... บักนี้โหน่ง อย่าลืมเมล็ดเผื่อด้วยเด้อ
ในหมู่บ้านข้าพเจ้า กิบหน่อกิบแนวหมดไปนานแล้ว 555555

ปล.ขอบคุณสำหรับคำมอกหลวงครับ
ไม่เป็นไรครับ สงสารอุตส่าหืได้ลงดินจนเหยียดต้นแล้ว
เดี๋ยวเสาร์นี้ผมไปปล้นพี่เกริกได้ครับ ขอบคุณหลาย ๆ 5555

คารวะท่านพี่ฯ
ถึงไม่มีหน่อกล้วยหินมาแลกก็ยินดีให้หน่อสุดรักของคุณพ่ออยู่เด้ออออออออ
ตอนนี้กำลังกลุ้มใจ   น้องชาย(คนสวน) หนุ่มที่ไปซื้อน้ำแข็งให้ จะลากลับบ้าน
ทำยังไงจะรับประทานผลไม้ในสวนหมดน๊อออออออ  ฮิฮิ

ส่วนเมล็ดหมากน้อยโหน่งงงงงงงงงงงง
ให้คุณแม่บ้านเก็บดูแลไว้ให้อย่างดี
ไม่ต้องเป็นห่วงเจ้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอให้ตามล่าหาคำมอกหลวงได้สมใจท่านพี่เด้อออออออออออออออ ยิ้ม

ขอปิดท้ายราตรียาวนานนี้ด้วยไม้หายากกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ฮิฮิ

ปิดตาก่อนชมนะเจ้าคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพนี้น้องนางบ้านนาอาย
ก็เลยห่มผ้ากางมุ้งให้
แบบยุงไม่ให้ไต่ ไรไม่ให้ตอม
สมัยปีที่แล้วสูงแค่ฟุตเดียว
ปีนี้น้องนางสูงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ตามที่ท่านพี่ฯ ได้เห็นนั่นล่ะเจ้าค่ะ
ไม่น่าเชื่อว่าแค่ปีเดียวเอ๊งงงงงงงงงงง

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #508 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 06:23:46 AM »

น้องทิดใส
วันที่ 7 ที่ผ่านมา เดินทางกลับจาก กทม ผ่านร้านต้นไม้ขาประจำที่มวกเหล็ก แวะทักทายแบบไม่มีเป้าหมาย แต่ก็เจอเป้าหมายจนได้
พ่อใหญ่ เจอต้นจิกน้ำสูงท่วมหัวแต่ต้นเล็ก ๆ เรียว ๆ ต้นละ 20 บาท พ่อใหญ่ เลยเอามา 5 ต้น ดูท่าแกจะเก็บไว้นานแล้วหาคนซื้อไม่ได้ นี่ถ้าพ่อใหญ่ไม่ได้คบกับทิดโส แกคงไม่ได้ขายต่อไป แต่ยังกำหนดจุดปลูกไม่ได้เลยครับ เก็บเข้าเรือนเพาะชำไปก่อนก็แล้วกัน
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #509 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 06:33:00 AM »

สวัสดีครับพี่ทิดโส ขี้โม้จิงๆ 555 โม้แต่ทำได้ก็ OK เหมือนสมรักส์คำสิงห์ 555 (ผมไม่ได้โม้) เอาสโรแกนนี้ไปใช้ได้นะครับ 555 ผมแอบตามพี่หนูพิมพ์มา(อีกละ) อิอิ อยากเห็นต้นมะพร้าวพันธ์ใหม่อิอิ ถ้าทำได้สุดยอดเลยครับถือว่าเป็นคนแรกได้มั้งครับ จะรอดูผมงานอยู่ห่างๆนะครับ (อย่าโม้) อิอิ แล้วจะแวะมาเยี่ยมใหม่นะครับ

พ่อแพรวาตามหลังพี่พิมมาอ่ะ... มาๆช่วยทิดโสสร้างป่ากันดีกว่า... ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ น้องทิดโส)))เรานัดเจอกันจั๊กโมงอ่ะวันเสาร์...อย่าสายนักนะ...เอื้อยพิมเป็นนกที่ออกหากินแต่เช้าอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ
แล้ววันอาทิตย์พี่พิมจะไปงานมะยงชิดที่นครนายกนะ...สนใจม้าย)))

พ่อใหญ่ส.คะ...คบทิดโสแล้วได้ต้นไม้เนาะ..."คบเด็กสร้างป่า" คงดีกว่า "คบเด็กสร้างบ้าน" มั้งคะพ่อใหญ่  ยิงฟันยิ้ม เนาะ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #510 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:20:09 AM »

อีก35ปี ยิงฟันยิ้ม เกษียณพอดี ป่าคงเขียวครึ้ม..... สดชื่น
ก๊ากกกกก ท่าน Nine. พูดได้เสนาะหูที่สุดเลยครับ อีกตั้ง 35 ปี ตอนนี้ทิดโสเพิ่งเลยเบญจเพส 555

ยินดีและขอบคุณยิ่งครับท่านโจน
กลับมาเมืองไทยเมื่อไหร่ สวนผมก็คงครึ้มดังว่านั่นแหละครับ
อยากได้อะไรก็มาปล้นเอาเด้อ 55555

ขอบคุณท่านจอมยุทธหญิงครับ
เห็นภาพจิกเขาอยู่ในมุ้งแล้วถือว่าสุดยอดจริง ๆ ครับ
ตามธรรมชาติ ไม่ค่อยมีแมลงมารบกวนมากนัก แต่แปลกใจที่จิกเขา 2 ต้นนี้
เจอแมลงรุกหนักจนต้องกางมุ้งให้เช่นนี้
แนะนำลองเอาน้ำหมักสะเดาผสมดาวเรืองฉีดพ่นดูครับ
รับรองว่าอีก 2 ปี จะได้พวงดอกที่ยาวเกินเมตรแน่นอน 55555

พ่อใหญ่ครับ
ยินดีกับสมาชิกใหม่ในราคาจิ๊บ ๆ ครับ
จิกสูงขนาดนั้นแสดงว่าอายุเกิน 1 ปีแน่นอนครับ พอได้ลงดินหน่อยรับรอง
สูงปรี๊ดแน่นอนครับ

พี่พิมครับ
ใจจริงผมอยากออกรถตั้งแต่ตีห้าเลยครับ จะได้อากาศสบาย ๆ ไม่ร้อน สำหรับรถแอร์เสียเช่นเรา
ติดที่ว่ามีลูกน้อยนี่แหละครับ จะเดินทางแต่ละที ต้องใช้เวลาพอสมควร
แต่ครั้งนี้คาดว่าจะล้อหมุนไม่เกิน 7 โมงครับ ถึงพี่พิมก็ 9 โมงหย่อน ๆ หรือไม่เกิน 10 โมง
จากนั้นเราก็เข้าปล้น ดร.เกริก ได้ทันที (เมื่อวานโทรฯไปนัดเวลาเข้าปล้นไว้แล้ว 5555)
วางไม้ในใจอีกหลายต้นครับ
งานนี้มีงบให้จัดหา 200 บาทขาดตัว (ที่เหลือปล้น 5555555555)

Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #511 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:51:26 PM »

โอ้พี่ทิดโส ครับมีงบตั้ง200 ยั้งงี้ก็ขนมาเต็มคันรถเลยซิครับ ฝากปล้นมาเผื่อน้องๆมั้งนะคร้าบ

โคราช บ้านเอง จ้า
หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์