หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1174502 ครั้ง)
พ่อใหญ่ ส.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:12:36 AM »

ชอบคุณมาก ๆ ครับหนูพิม
งั้นพ่อใหญ่จะเตรียมต้นไม้ไว้เป็นของฝากก็แล้วกัน ยังไม่บอกว่าจะฝากต้นอะไรบ้าง กลัวโจร รู้

zin
*

« ตอบ #465 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:01:56 AM »

เข้ามาว่าจะชวนคุยบางเรื่องซะหน่อย ไปเจอ"มะม่วงกะล่อน"เข้าเลยขอลัดคิวก่อน ข้าพเจ้านึกถึงยำกบสับมะม่วงกะล่อนดิบใส่ โอ้โห...อ้อ!ถ้าย่างกบด้วยเปลือกไม้สนสองหรือสามใบ หาไม่ได้ก็ใช้ฟืนสดเผารอให้มันเป็นถ่านก่อน จะมีกลิ่นพิเศษเฉพาะตัว รับประทานเข้าไป คนตาบอดยังลืมตาโพรง
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #466 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:02:58 AM »

มากไปอ๊ะป่าวน้องzin  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dมันอร่อยปานนั้นติ... ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
zin
*

« ตอบ #467 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:59:33 AM »

แหะ แหะ...ความสามารถในการประโคมโอ่เกินจริงของผู้น้อง ไม่เป็นรองอ้ายทิดมันหรอกครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #468 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:17:09 AM »

ท่านจอมยุทธหญิงแห่งสวนสำมะปิ
รอหน่อยนะครับ 8 เมล็ดนี้กำลังได้รับการโอบกอดจากพระแม่ธรณี
คาดว่า 3 เดือนคงได้เห็นต้นครับ แบ่งแน่นอน 555

พี่หมอครับ รอให้งอกละกันนะพี่ กลัวว่าส่งเมล็ดไปจะไม่เวิร์ค
เอ... หรือจะส่งเมล็ดแห้งไปดีหนอ อ้อ... ไม่ทันแล้ว ผมฝากแม่ธรณีไว้แล้ว
ท่านกำลังห่มกะล่อนอยู่ครับ 555
ส่วนมะม่วงป่าอีกชนิดหนึ่ง ที่เวลาสุกหอมหวานมาก แถวบ้านผมเรียก กะสอ
ลูกเล็กเมล็ดใหญ่ แต่หวานได้ใจมาก อ่อน ๆ ก็เปรี้ยวได้ใจเช่นกัน
ที่สวนบ้านแม่ผมมี 1 ต้นครับ ไม่แน่ใจว่าปีนี้ติดลูกไหม หากติดก็มีเฮครับ

พี่วุฒิครับ อยากเห็นภาพจังเลย
เราน่าจะลองช่วยกันรวบรวมสายพันธุ์มะม่วงป่า มะม่วงพื้นบ้านไว้บ้างนะครับ
ใครมีอะไรก็เอามาแจก แลก เปลี่ยนกัน จะได้ถ่ายเทให้พันธุ์ยังเหลืออยู่
เริ่มจากในหมู่เรานี่แหละครับ ดีบ่

คุณโบ รู้ไหมว่า มะม่วงป่า มะม่วงพื้นบ้านเหล่านี้ เวลากวนผสมกับมะม่วงอื่น
ความหอมจะอร่อยมากกว่าเยอะเลย น้ำลายไหลแล้ว 55555

ยินดีกับคุณ Singhto+Kaowsuay ครับ
ต่อไปจะได้ปากหวานทั้งวันเลย 5555555555

พ่อใหญ่ครับ
การปลูกบัวในสระหรือบ่อที่มีปูนามาก ๆ มักล้อมไว้ก่อนครับ
ไม่งั้นก็ปลูกเยอะ ๆ หรือหาอาหารอื่นให้ปูได้กินเพียงพอ
หรือหาทางจับปูมาหักก้ามเล็กออก
พุทธรักษาน่าปลูกรอบ ๆ แปลงครับ รากจะช่วยกรองสารพิษก่อนจะเข้าที่เรา
ต้นพันธุ์หาไม่ยากครับ อ้อ ... พี่พิมรับผิดชอบไปแล้วเหรอ
แนะนำให้ปลุกหลาย ๆ สีคละกันเลยครับ จะช่วยดึงฝูงผึ้งเข้ามาทำรังในสวนเรา
ยังช่วยดึงความสนใจจากแมลงที่จะเข้ามากัดกินพืชผลเราได้ด้วยนะครับ

พี่พิมครับ ขอบคุณล่วงหน้าเด้อครับ ที่จัดการพุทธรักษาไปฝากพ่อใหญ่
แล้วหากมีเมล็ดกะล่อนเหลืออีก ส่งมาให้น้องบ้างเด้อ จะจัดให้พี่น้องท่านอื่น ๆ ด้วย
ขอบคุณหลายครับ

สหายเอย
ยำกบ ได้มะม่วงพิมเสนเปรี้ยว ๆ ก็ดีนะ ตาสว่างดีนักแล
ข้อห้าม เวลาจะกินยำกบให้อร่อย ห้ามกินร่วมกับคนหลายใจ 5555
เอ้า ... ตำจอก
งานนี้พี่พิมน้ำลายไหลแล้ว 55555

ขอตัวก่อนครับ มีนัดที่สวนจตุจักร เดี๋ยวมา

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
phensiri
seller
*

« ตอบ #469 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 12:02:26 PM »

มะม่วงพื้นบ้านรำลึกวัยเด็ก ที่บ้านโบมี อกร่อง แก้ว และบักม่วงบ้าน นี่ล่ะจ้า อกร่องที่สวนป้าปลูกธรรมชาติ 3 ลูก/กิโล เวลาสุกหวาน หอม ขอป้าตอนกิ่งแล้ว แต่ยังตอนไม่เป็นคงต้องหาครูสอนแถวๆนี้ล่ะค่ะ มะม่วงแก้วเวลาห่ามๆ ก้นเหลืองๆ อร่อยสุดๆ จำได้ว่าตอนเด็กๆ คนในหมู่บ้านมีต้นมะม่วงแก้วต้นใหญ่มาก 3คนโอบ แถมต้นเตี้ยๆ ออกลูกก็ใหญ่+ดกมาก กิ่งโน้มแทบจะติดดิน เวลาตามพี่ๆไปจับกบ+เขียด ตอนกลางคืน ผ่านต้นมะม่วงต้นนี้ทีไร วิญญาณผีขโมยเข้าสิงทุกที 55 เจ้าของมะม่วงหวงมาก เคยวิ่งหนีปืนแก๊บกันป่าราบกันหลายรอบ ยังไม่เข็ด สุดท้ายเจ้ามะม่วงบ้าน ลูกเล็กๆ เท่าเหรียญ10 ผ่าครึ่งเอาเม็ดออก ทำน้ำปลาหวานแบบบ้านๆ ประกอบด้วย น้ำตาลก้อนจากต้นตาล + พริกป่น +น้ำปลาร้า +หอมแดงซอย ใช้มะม่วงตักกินแซ่บคัก 

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
zin
*

« ตอบ #470 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 12:21:03 PM »

เข้าปล้น...เอ้ย!เยี่อมเยือนครั้งนี้ ขอสลับ mode ชั่วคราวเพื่อความจับฉ่ายจะได้สมบูรณ์แบบยิ่งขึ้น จริงจังครับจริงจัง เรื่องความไม่เท่าเทียมกันของชนชั้น ยังจำคดี คลินตันกับลูวินสกี้ เมื่อหลายปีก่อนกันได้มั๊ยครับ คลินตันหน่ะหลุดรอดลอยนวลจากอิมพีชเมนต์ไปตั้งนานนนนแล้วววว....แต่ลูวินสกี้นี่ซิ ป่านนี้ยังถูกดำเนินคดี ฮืม ฮืม ฮืม อยู่เล้ยย เฮ่อเฮ่อ...ได้รับการปฏิบัติไม่เท่าเทียมกันจริงๆ ส่วนจะเป็นคดีอะไรถ้าทิดโสหรือสาวกสวนจับฉ่ายท่านใดรู้แล้วช่วยเฉลยให้ด้วยน่ะครับ ถ้ายังไม่รู้เดี๋ยวผมเข้ามาใหม่ครับ
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #471 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:51:10 PM »

คุณโบครับ
มะม่วงพื้นบ้านที่เราเคยเห็น เคยสัมผัส และเคยลิ้มรสเริ่มหายไป
มะม่วงมันชื่อต่าง ๆ เริ่มรุกคืบ รวมถึงมะม่วงสายพันธุ์ต่างประเทศและที่กลายพันธุ์ทั้งหลาย
ช่วงนี้ รถปิคอัพวิ่งตะลอนไปตามหมู่บ้าน เหมามะม่วงแก้วไปส่งโรงงานทำมะม่วงดองหรือแช่อิ่ม
แต่ ในหนึ่งหมู่บ้าน แทบจะหามาทำยายากแล้ว บางหมู่บ้านเริ่มไม่รู้จักมะม่วงสายพันธุ์นี้
ยิ่งไม่ต้องพูดถึงมะม่วงหมาไม่แล(ชื่อเรียกแบบนี้จริง ๆ) มะม่วงป่า มะม่วงขี้ไต้ มะม่วงกะล่อน ฯลฯ
หากเราไม่ช่วยกัน อีกไม่กี่ปีจะเหลือเพียงเรื่องเล่า ให้คนรุ่นที่เคยผ่านมาได้น้ำลายหกเท่านั้น
ดังนั้น หากท่านใดที่ยังพอมีเมล็ดพันธุ์ เรามาแจก แลกเปลี่ยนช่วยกันปลูกเถิดครับ
ผมเป็นศูนย์กลางในการกระจายก็ได้ ด้วยความยินดีครับ

วันนี้ ด้วยความที่ติดในรสชาโปร่งฟ้าจากสวนท่านจอมยุทธหญิง
จึงเร่งรุดไปเสาะหาที่สวนจตุจักร และก็ไม่ผิดหวังครับ ร้านแรกต้นละ 200 บาท ไม่ไหวครับแพงไป
เดินไปอีกหน่อยพอหลังชุ่มเหงื่อ เจออีกร้านหนึ่ง 70 โอเคมีอยู่ 4 ต้นเหมาหมด 250 ได้ป่ะ
หิ้วมาถึงออฟฟิศ เจอปล้นสด ๆ ไป 2 ต้นเหลือ 2 ต้น เดี๋ยวจะลองขยายพันธุ์โดยการตอนดูครับ
ในขณะที่ผมจะเริ่มตอน เราก็มาเอาใจช่วยให้สวนท่านจอมยุทธหญิงติดผลและมีเมล็ดด้วยเถิด
จะได้แบ่งกันปลูกครับ 55555

และก็ได้ของแถมมา 2 ต้น คุยกับเจ้าของร้านว่าจะเอาไปทำตอให้สายพันธุ์ยักษ์
แกสนใจมาก แนะเคล็ดลับการทาบกิ่งมาอย่างดีและมอบตัวให้ปล้นมา 2 ต้น
ด้วยการกระซิบเบา ๆ ว่า หากทาบติดมาแบ่งพี่สักต้นนะ ว่างั้น 55555555

สนุกดีครับ เดินสวนจตุจักรเที่ยงวันพุธ ร้อนตับแลบ แต่ก็มีคนคอเดียวกันให้ได้เสวนาเยอะ
ปล้นทั้งต้นไม้และเคล็ดลับเด็ด ๆ ในการจัดการสวนและการขยายพันธุ์ สนุกดี

สหายเอย
เรื่องของน้องลู... ข้าพเจ้ามิถนัดจริง ๆ
เพียงอิจฉาเจ้าซิการ์ดุ้นนั้น ... แค่นั้นแหละ 55555555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 01:52:43 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
phensiri
seller
*

« ตอบ #472 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:06:38 PM »

อาสาช่วยเรื่องพันธุ์มะม่วงพื้นบ้านจ้า สงกรานต์จะเข้าป่าที่เหลือน้อยนิดไปถ่ายรูปต้นไม้มาให้พี่ทิดโสดู ว่ามีอันใดที่สมควรอนุรักษ์ไว้ โบจะได้ขุดต้นเล็กๆ มาไว้ให้พี่ทิดโสอนุบาลแล้วขยายแจกจ่ายต่อค่ะ ถึงเราจะคุยกันเรื่องความทรงจำวัยเด็กแต่เราไม่ได้เป็น สว.ใช่มั๊ยคะ อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Nine.
*

« ตอบ #473 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:18:55 PM »

[quote author=ทิดโส โม้ระเบิด คุณโบครับ
มะม่วงพื้นบ้านที่เราเคยเห็น เคยสัมผัส และเคยลิ้มรสเริ่มหายไป
มะม่วงมันชื่อต่าง ๆ เริ่มรุกคืบ รวมถึงมะม่วงสายพันธุ์ต่างประเทศและที่กลายพันธุ์ทั้งหลาย
ช่วงนี้ รถปิคอัพวิ่งตะลอนไปตามหมู่บ้าน เหมามะม่วงแก้วไปส่งโรงงานทำมะม่วงดองหรือแช่อิ่ม
แต่ ในหนึ่งหมู่บ้าน แทบจะหามาทำยายากแล้ว บางหมู่บ้านเริ่มไม่รู้จักมะม่วงสายพันธุ์นี้
ยิ่งไม่ต้องพูดถึงมะม่วงหมาไม่แล(ชื่อเรียกแบบนี้จริง ๆ) มะม่วงป่า มะม่วงขี้ไต้ มะม่วงกะล่อน ฯลฯ
หากเราไม่ช่วยกัน อีกไม่กี่ปีจะเหลือเพียงเรื่องเล่า ให้คนรุ่นที่เคยผ่านมาได้น้ำลายหกเท่านั้น
ดังนั้น หากท่านใดที่ยังพอมีเมล็ดพันธุ์ เรามาแจก แลกเปลี่ยนช่วยกันปลูกเถิดครับ
ผมเป็นศูนย์กลางในการกระจายก็ได้ ด้วยความยินดีครับ

[/quote]

ทิดโส หากชอบปลูกและชอบกระจายดังว่า วันหน้าได้กลับบ้านจะหาเม็ดมะม่วงที่ชอบปลูกมาฝาก กะล่อน ยังมีอยู่ มะม่วงหัวแมงวันก็มีแต่ไม่ทราบว่าชื่อทางการเป็นยังไง มะม่วงป่าจะลองหาดู แต่ที่มีอยู่พ่อแกปลูกโดยมิตั้งใจ(ในรูป ฝนที่แล้ว)มะม่วงป่า งัวกินลูกมาพ่อแกเอาขี้งัวมาใส่ต้นกระบุก
มะม่วงป่างอกมาต้นหนึ่ง แกก็ปล่อยของแกไว้งั้น บอกว่าเอาไว้ดู งอกง่ายๆหากินเอง โตเร็ววะด้วย

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
zin
*

« ตอบ #474 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 03:17:34 PM »

เข้าปล้น...เอ้ย!เยี่อมเยือนครั้งนี้ ขอสลับ mode ชั่วคราวเพื่อความจับฉ่ายจะได้สมบูรณ์แบบยิ่งขึ้น จริงจังครับจริงจัง เรื่องความไม่เท่าเทียมกันของชนชั้น ยังจำคดี คลินตันกับลูวินสกี้ เมื่อหลายปีก่อนกันได้มั๊ยครับ คลินตันหน่ะหลุดรอดลอยนวลจากอิมพีชเมนต์ไปตั้งนานนนนแล้วววว....แต่ลูวินสกี้นี่ซิ ป่านนี้ยังถูกดำเนินคดี ฮืม ฮืม ฮืม อยู่เล้ยย เฮ่อเฮ่อ...ได้รับการปฏิบัติไม่เท่าเทียมกันจริงๆ ส่วนจะเป็นคดีอะไรถ้าทิดโสหรือสาวกสวนจับฉ่ายท่านใดรู้แล้วช่วยเฉลยให้ด้วยน่ะครับ ถ้ายังไม่รู้เดี๋ยวผมเข้ามาใหม่ครับ
ข้อหา "อมของหลวง" อ่ะดิคับ หุหุ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 03:40:44 PM โดย zin » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #475 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 03:26:03 PM »

ดีครับคุณโบ ช่วยกันรักษาสายพันธุ์ไว้
จริงแล้ว มะม่วงพื้นบ้าน มะม่วงป่า ยังมีหน้าที่ยิ่งใหญ่อีกอย่างนะครับ
โดยเป็นตอพันธุ์ของมะม่วงมีราคาอื่น ๆ เพราะรากหากินเก่งมากนั่นเอง
เสมือนปิดทองหลังพระเลยเนอะ
ดังนั้น หากหาไม่ได้ ก็จะซื้อกิ่งพันธุ์ราคาแพงนั่นแหละมา แล้วเอาที่เสียอบยอดออก
จะได้เหลือให้เจ้าของต้นแท้ ๆ ได้เกิด 55555555

ท่าน Nine. ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ทิดโสรับรองว่า จะทำหน้าที่ผู้กระจายพันธุ์ให้สำหรับท่านที่สนใจครับ
เห็นว่า ทางโคราชยังมีอีกหลายสายพันธุ์ครับ
อ้อ... ขอบพระคุณท่านและคุณพ่อ ผมได้รับเมล็ดไผ่รวกและฝางแล้วครับ กำลังเพาะอยู่
หากได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ ขอบคุณหลาย ๆ ครับ

ปล. ฝากดูเมล็ดแจงด้วยเด้อครับ

โห.. สหาย ข้อหานี้หนักนะครับ เบียดบังสมบัติอันเป็นผลมาจากภาษีอากรของประชาชนเนี่ย
ต้องโดนข้อหาลืมขังครับ 55555555
...
วันนี้ ไปได้ของด่างมาอีกหน่อยครับ อย่างละ 2 ต้น
ต้นแรก เต่าร้างด่าง เห็นใบแล้วชอบใจ (เกิดจากการจุดประกายโดยท่านจอมยุทธหญิง)
ปล้นมา 1 คู่เสียเลย 5555

และก็ไปสะดุดกับอีกร้านหนึ่งไม่ไกลกัน
อะไรหว่า มันขาดสารอาหารอะไรหรือเปล่าหว่า
ดูชัด ๆ ครับ ประดู่ด่าง คัดที่เพี้ยนมาจากการเพาะเมล็ด
ปล้นมาอีก 1 คู่ 5555

ยังไม่พากลับบ้านครับ เอาไว้นั่งชมที่ออฟฟิศอีกหน่อยก่อน

ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #476 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 03:37:41 PM »

ดีครับคุณโบ ช่วยกันรักษาสายพันธุ์ไว้
จริงแล้ว มะม่วงพื้นบ้าน มะม่วงป่า ยังมีหน้าที่ยิ่งใหญ่อีกอย่างนะครับ
โดยเป็นตอพันธุ์ของมะม่วงมีราคาอื่น ๆ เพราะรากหากินเก่งมากนั่นเอง
เสมือนปิดทองหลังพระเลยเนอะ
ดังนั้น หากหาไม่ได้ ก็จะซื้อกิ่งพันธุ์ราคาแพงนั่นแหละมา แล้วเอาที่เสียอบยอดออก
จะได้เหลือให้เจ้าของต้นแท้ ๆ ได้เกิด 55555555

ท่าน Nine. ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ทิดโสรับรองว่า จะทำหน้าที่ผู้กระจายพันธุ์ให้สำหรับท่านที่สนใจครับ
เห็นว่า ทางโคราชยังมีอีกหลายสายพันธุ์ครับ
อ้อ... ขอบพระคุณท่านและคุณพ่อ ผมได้รับเมล็ดไผ่รวกและฝางแล้วครับ กำลังเพาะอยู่
หากได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ ขอบคุณหลาย ๆ ครับ

ปล. ฝากดูเมล็ดแจงด้วยเด้อครับ

โห.. สหาย ข้อหานี้หนักนะครับ เบียดบังสมบัติอันเป็นผลมาจากภาษีอากรของประชาชนเนี่ย
ต้องโดนข้อหาลืมขังครับ 55555555
...
วันนี้ ไปได้ของด่างมาอีกหน่อยครับ อย่างละ 2 ต้น
ต้นแรก เต่าร้างด่าง เห็นใบแล้วชอบใจ (เกิดจากการจุดประกายโดยท่านจอมยุทธหญิง)
ปล้นมา 1 คู่เสียเลย 5555

และก็ไปสะดุดกับอีกร้านหนึ่งไม่ไกลกัน
อะไรหว่า มันขาดสารอาหารอะไรหรือเปล่าหว่า
ดูชัด ๆ ครับ ประดู่ด่าง คัดที่เพี้ยนมาจากการเพาะเมล็ด
ปล้นมาอีก 1 คู่ 5555

ยังไม่พากลับบ้านครับ เอาไว้นั่งชมที่ออฟฟิศอีกหน่อยก่อน

คิคิ ท่านทิดโสฯ แอบหนีเที่ยวมาเหรอ
เอามาปล้นต่อเลย
ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววววววว
ขอบคุณค๊าาาาาาาาาาาาาา

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
Nine.
*

« ตอบ #477 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 04:42:05 PM »

ทิดโส  หากสนใจแจง กำลังเลย กำลังงอม แนะนำให้ทำเหมือนเดิมครับ เพียงแค่เปลี่ยนจากคำว่า รวก เป็น แจง ก็แค่นั้น ง่ายๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #478 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:03:28 PM »

ขอขอบคุณพี่ทิดโสนะคะที่จะเก็บของดำไว้ให้ 1 ชุด
ฝากไว้ก่อนนะคะ รอพร้อมจะรับมาดูแลค่ะ มอบภาพนี้ให้ตอบแทนค่ะ ยิ้ม

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
*

« ตอบ #479 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 04:02:15 PM »

ท่านจอมยุทธหญิงครับ
เค้าไปจตุจักรเพื่อเดินหาโปร่งฟ้าครับ ได้มาปลูกเองแล้ว 2 ต้น
ส่วนของด่างที่เห็นนี่คือ สิ่งที่เกิดจากแรงบันดาลใจสวนสีชมพูครับ 5555

ท่าน Nine. ครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะรีบจัดการตามคำสั่งครับ 55555

อาจารย์ใหม่ รอแป๊บนะครับ
ขอให้ผมขยายได้เมื่อไหร่จะจัดให้ไปอุปการะครับ
ขอบคุณครับ

ปล.ผมอบรมสัมมนายาวตั้งแต่วันที่ 3-7 นะครับ
อาจขาดหายไปบ้าง แล้วแต่เวลาจะอำนวยนะครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 03:46:58 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์