หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1209010 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #336 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 04:04:56 PM »

ขออภัย ลืมแจ้งเลย
ขอบคุณครับคุณโบ ได้รับแล้วครับ ดีนะยังไม่มีเวลาเอาลงเพาะ
ไม่งั้นคงลอยไปกับสายน้ำอะไรก็ไม่รู้แล้ว
ผมยัง งง ไม่หายครับ ฝนอะไรเนี่ย มาโครม ๆ จนน้ำท่วมหมู่บ้าน
แล้วก็สลายหายไป
เข้าใจคนที่เจอสภาพน้ำท่วมจริง ๆ เลยครับ
แอบเศร้าลึก ๆ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #337 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 05:57:51 PM »

อ่า...

ขอให้น้องไม้ของคุณทิดโส ที่สะสมเป็นกองกำลังหนุน ไม่เป็นอะไรมากนะคะ ขอให้น้องอยู่รอดปลอดภัย ถึงจะเจ็บตัวไปบ้าง แต่ก็ขอให้น้องไม้รักษาตัวเองได้ค่า...
 ยิ้ม

เออ...ลืมเรื่องใส่กระถางแล้วกินพื้นที่ไปเลยค่ะ 55555 ว่าแล้วชุดต่อไปเป็นไม้ถุงละกัน...

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
zin
*

« ตอบ #338 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 10:56:04 PM »

ว่าแล้วเนื่องเพราะฝนตกนี่เอง เมื่อเช้าข้าพเจ้าถูกผู้อาวุโสสำนักใหญ่เรียกพบ(ข้าพเจ้าโดนอีกแล้ว) ข้าพเจ้าออกจากสาขาย่อยของสำนักที่บางปะอิน 8:00 น.ถึงสำนักใหญ่ 10:30 น. โอ...การจราจรและความวุ่นวายของเมืองทำร้ายข้าพเจ้าสาหัสนัก ตั้งแต่ประตูน้ำพระอินทร์เป็นต้นไปเลย ยังมีค่าทางด่วนจากเคย 40 บ.เป็น 85 บ.!!!นี่มันอะไรกัน ข้าพเจ้าเพิ่งทราบ ข้าพเจ้าคล้ายกับหลุดลอยมาจากดาวดวงอื่น
       ส่วนคราเคราะห์ซ้ำซ้อนของท่าน ถ้าเป็นข้าพเจ้าคงท้อแท้ทอดอาลัยนัก เนื่องเพราะความสันหลังยาวเป็นสันดานยากกอบกู้แก้ไขของข้าพเจ้า แต่สำหรับกับท่าน ข้าพเจ้าไม่สู้เป็นห่วงเท่าใดนัก ข้าพเจ้ามั่นใจว่าท่านต้องผ่านพ้นชดเชยกลับมาได้อย่างไม่ลำบากกินแรงนัก และขออวยพรให้ท่านเป็นเช่นนั้น
                                                                    จอมดาบสันหล้งยาว
 ปัจฉิมลิขิต : ขากลับข้าพเจ้าจ่ายค่าทางด่วนเพื่อย่นย่อเวลา แต่....แต่ว่ากลับโดนผู้คุมกฎทางหลวงเล่นงาน มันนำหลักฐานมาให้ข้าพเจ้าชมดู 178.34 Km/h เฮ่อ! ทีอย่างนี้ช่างละเอียดรอบคอบนัก ข้าพเจ้าขอจ่ายแบบศาลเตี้ยไปหนึ่งร้อย มันว่าเดี๋ยวนี้ต้องสองแล้วครับพี่ เฮ่อ เฮ่อ !!อย่างงี้ก็มีด้วยเอากะมันซิ ข้าพเจ้ารู้สึกขัดแย้งอยู่ในที จ่ายค่าทางด่วนแล้วมันก็ต้องด่วนซิ แต่พอด่วนแล้วกลับโดนเล่นงานซะอีก หัวร่อมิออกร่ำไห้มิได้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 10:59:15 PM โดย zin » บันทึกการเข้า
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #339 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:22:44 AM »

ท่าน Singhto+Kaowsuay ครับ
จากประมาณ 100 กว่าถุงอันประกอบด้วยเพกา มะกรูด ฝาง เขลง ดีปลี อินทผลัม มะเหมี่ยว ฯลฯ
ที่เพิ่งเอาลงถุงดำเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เหลือให้เห็นเท่านี้ครับ ที่เหลือคาดว่าน้ำคงพาไป
ไม่น่าเชื่อครับ ฝนลงหนักที่เขตบางจาก-พระโขนง ผมอยู่ออฟฟิศที่เพลินจิต ไม่มีฝนสักเม็ด
อ่านข่าวเช้านี้ เมื่อวานท่านผู้ว่า กทม. ไปทำพิธีเปิดอุโมงค์ระบายน้ำใต้ดินขนาดใหญ่
ที่ประตูน้ำพระโขนง สงสัยพระพิรุณจะร่วมทดสอบระบบครับ 555
ขอเศร้าสักกระเดี๋ยวครับ

สหายเอย
จราจรจราจล เกิดขึ้นทั่วประเทศแล้วท่าน
ส่วนค่าทางด่วนก็เป็นเช่นนั้นแหละ มันขึ้นมาตั้งนานแล้ว
พูดถึงกฏหมายไทยแล้วข้าพเจ้าเครียดนะ โดยเฉพาะกฏหมายจราจร
บนทางด่วนยังเห็นตัวเลข 80 อยู่นั่นแล้ว คือให้วิ่งกันได้เร็วแค่นี้แหละตามกฏหมาย(บางครั้งก็ 90)
เมื่อไหร่จะแก้ให้เข้ากับปัจจุบันกาลก็ไม่รู้สิ ส่วนศาลเตี้ย ก็เป็นเหตุหนึ่งที่ผมเบื่อหน่าย
แต่ก็จำใจ เพราะมันสะดวกกว่า ไม่ต้องเสียเวลา
คราวหน้าก็ติดกล้องวีดีโอไว้ด้วยนะท่าน เอาจะ ๆ เลย
ขอเสนอวิธีแก้เอาไหม ....
ข้าพเจ้าขับรถตู้คุณแปร๋นมาหลายปีแล้ว ไม่เคยเจอแบบนี้เลย 555555
ดังนั้น ขอให้ท่านเปลี่ยนสีรถเอาแบบข้าพเจ้าดีกว่า จุมพิต

เมื่อเช้า พี่รินทร์โทรมา
ไทยรัฐ ลงข่าวสะเดาดำที่แผงคุณพร้อมพันธุ์ ไอ้หยา!
จากนี้ไป ราคาจะวิ่งเท่าใดหนอ.... ไม่เป็นไร เรามีแล้ว เดี๋ยวขยาย 5555
เอารูปมาฝากพี่รินทร์อีกสักรูป เดี๋ยววันที่ 24 จะเอาไปฝากครับ 555

ใครมีอยู่แล้วก็ช่วยกันขยายนะครับ ต้นขนาดนี้หลายร้อยแล้วนะ 55

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #340 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:40:06 AM »

ว่าแล้วเนื่องเพราะฝนตกนี่เอง เมื่อเช้าข้าพเจ้าถูกผู้อาวุโสสำนักใหญ่เรียกพบ(ข้าพเจ้าโดนอีกแล้ว) ข้าพเจ้าออกจากสาขาย่อยของสำนักที่บางปะอิน 8:00 น.ถึงสำนักใหญ่ 10:30 น. โอ...การจราจรและความวุ่นวายของเมืองทำร้ายข้าพเจ้าสาหัสนัก ตั้งแต่ประตูน้ำพระอินทร์เป็นต้นไปเลย ยังมีค่าทางด่วนจากเคย 40 บ.เป็น 85 บ.!!!นี่มันอะไรกัน ข้าพเจ้าเพิ่งทราบ ข้าพเจ้าคล้ายกับหลุดลอยมาจากดาวดวงอื่น
       ส่วนคราเคราะห์ซ้ำซ้อนของท่าน ถ้าเป็นข้าพเจ้าคงท้อแท้ทอดอาลัยนัก เนื่องเพราะความสันหลังยาวเป็นสันดานยากกอบกู้แก้ไขของข้าพเจ้า แต่สำหรับกับท่าน ข้าพเจ้าไม่สู้เป็นห่วงเท่าใดนัก ข้าพเจ้ามั่นใจว่าท่านต้องผ่านพ้นชดเชยกลับมาได้อย่างไม่ลำบากกินแรงนัก และขออวยพรให้ท่านเป็นเช่นนั้น
                                                                    จอมดาบสันหล้งยาว
 ปัจฉิมลิขิต : ขากลับข้าพเจ้าจ่ายค่าทางด่วนเพื่อย่นย่อเวลา แต่....แต่ว่ากลับโดนผู้คุมกฎทางหลวงเล่นงาน มันนำหลักฐานมาให้ข้าพเจ้าชมดู 178.34 Km/h เฮ่อ! ทีอย่างนี้ช่างละเอียดรอบคอบนัก ข้าพเจ้าขอจ่ายแบบศาลเตี้ยไปหนึ่งร้อย มันว่าเดี๋ยวนี้ต้องสองแล้วครับพี่ เฮ่อ เฮ่อ !!อย่างงี้ก็มีด้วยเอากะมันซิ ข้าพเจ้ารู้สึกขัดแย้งอยู่ในที จ่ายค่าทางด่วนแล้วมันก็ต้องด่วนซิ แต่พอด่วนแล้วกลับโดนเล่นงานซะอีก หัวร่อมิออกร่ำไห้มิได้จริงๆ

โอ้ ! ช่างกล้ากันจริง ๆ นะ ผมอ่านแล้วก็เศร้าใจครับ เรื่องศาลเตี้ย ผมก็เสียใจด้วยครับ
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #341 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:44:29 AM »

เสียใจเรื่องน้ำฝนด้วยนะครับ สำหรับมะกรูดไม่ต้องห่วง ผมเพาะไว้เพียบเลยครับ เดี๋ยวจะเพาะเพิ่มอีก
*

« ตอบ #342 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:06:14 AM »

มีพรายกระซิบ
หากใครเดินผ่านแผงขายล็อตเตอรี่
ฝากช่วยซื้อทีมีเลขท้าย 651 และ 43 ให้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

pp_79
*

« ตอบ #343 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 02:17:35 PM »

สวัสดีครับอ้ายทิดโส  ยิ้มเท่ห์

ขอแสดงความเสียใจกับอาการพิโรธของท่านสายวารี ด้วยนะครับ...แต่ไม่ต้องกังวลหรอกนะครับ เพาะทิดโสเพาะเมล็ดเก่ง และมีโอกาสไปเยี่ยมเยือน ( ปล้น  ยิงฟันยิ้ม ) สวนต่างๆมิได้ขาด ยังมีกองหนุนอีกมากที่รอการการแวะไปยามถามข่าวคราว ความเป็นอยู่...
  พอดีได้แวะไปสวนนานาพันธุ์ ของพี่วิกรม ได้สมาชิกใหม่ของสวนมา 4 ต้น

พี่วิกรมไม่มั่นใจว่าเป็น สปีชี่ส์ใด...รบกวนท่านอาจารย์ช่วยชี้แนะข้าน้อยด้วยเถิด

เอามาฝากครับ...สะดำดำ...เดาดำครับ ( สงสัยชอบของดำ  ยิงฟันยิ้ม ) ของฝากจากสวนนานาพันธุ์ เมื่อปีที่แล้ว มีมือดีมาฉกยอดไปจากต้น ( มีแค่ยอดเดียว ) เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว คิดว่าอาจจะไม่รอด...ล่าสุดครับ

ใบดำเงาสะท้อนแสงแฟลต ดีจริงๆ...แต่ยังมิกล้าอาจหาญเด็ดยอดมาลิ้มรสชาด...รอให้โตก่อนเถอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
*

« ตอบ #344 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 03:37:53 PM »

ขอบคุณครับพี่รินทร์
แต่มิเป็นไรครับ ต้นทุนผมลงไปน้อย เป็นไม้เพาะเมล็ดเอง ได้รับความอนุเคราะห์จากพี่น้องในนี้
เสียดายก็แต่เป็นเมล็ดที่เคลือบน้ำใจที่พี่น้องแบ่งปันกันมาให้นี่แหละครับ
อดได้ชื่นชมระยะหนึ่ง ต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่อีกครั้ง
หากพี่ว่างและมาได้ในวันที่ 24 นี้นะครับ ผมมีของดำรอให้ริบเป็นของกลางไปไว้ที่สวนครับ 555

พี่หมอครับ
ขอบคุณหลาย ๆ ครับ เห็นพี่วิกรมเล่าว่าพี่หมอไปปล้นอย่างอุกอาจกลางวันแสก ๆ เลยเหรอครับ
ยินดีด้วยครับ กระซิบดัง ๆ ว่า สะเดาดำของพี่นั้น ดำได้ใจจริง ๆ ครับ เท่าที่เห็นก็มีของพี่กัญจน์อีกเจ้า
ครานี้ก็นับญาติกันได้เยอะแล้ว
สวนพี่กัญจน์ สวนพี่หมอ สวนสหายzin สวนพี่รินทร์ และสวนทิดโส(เพิ่มสวนพี่น้อย อีกหนึ่งสวน)
เราเป็นเครือข่ายสวนสะเดาดำ ไม่แน่ อีก 10 ปีข้างหน้า อาจได้บ้านไม้สะเดาดำหลังงาม ๆ ก็ได้ 555

ก่อนนั้น ผมเป็นคนอ่อนไหวและอ่อนหวาน โดยเฉพาะสาว ๆ แต่เรื่องอื่น ๆ ล้วนมินำพา
แต่เมื่อได้เริ่มเพาะเมล็ดไม้ต่าง ๆ เองกับมือ ความเปลี่ยนแปลงก็เริ่มก่อเกิด
หัวใจกลับนุ่มลงอีกมากมาย และสนใจสิ่งต่าง ๆ รอบตัวมากขึ้น ให้ความสนใจรายละเอียดเล็ก ๆ
เวลาว่างที่มี ขลุกอยู่กับต้นไม้ที่เพาะไว้ ได้จับ ได้พูดคุย ลุก ๆ ก็งง แต่ก็ไปด้วยกันได้ 555
เจอเมล็ดไม้อะไร จะซื้อ จะขอ จะเก็บ เพื่อเอามาเพาะไว้ ใจเย็นขึ้น(เล็กน้อย)
ผมมีความสุขกับสิ่งที่เลือกครับ และปันความสุขต่อเนื่องกับคนรอบข้าง
สมาชิกในออฟฟิศผมส่วนหนึ่งเริ่มคล้อยตาม(คือเริ่มบ้าด้วยอ่ะครับ 555)
เริ่มให้ความสนใจกับต้นไม้กันมากขึ้น มีความสุขกับช่วงเวลาว่าง ได้คุยเรื่องต้นไม้กัน
เราเริ่มเป็นกรีนออฟฟิศแล้วครับ 5555

ส่วนเจ้าต้นที่เห็น ฟันธงแบบไม่ขาดว่าจิกนาครับ Barringtonia acutangula (L.) Gaertn.
บางคนเรียกกระโดนทุ่ง ใบอ่อนนำมากินห่อเมี่ยงอร่อยมาก ปลูกไว้เยอะ ๆ นะครับ รับรองดีแน่
หากจะเรียกตระกูลจิกให้ขาดต้องรอดูช่อดอกร่วมด้วยครับ เพราะต้นเล็กใบจะคล้ายกันมาก
ปลาร้าสับ มะม่วงอ่อน(หน้านี้มะม่วงกำลังเปรี้ยวอร่อย) แล้วห่อด้วยใบกระโดน(จิกนา)พันธุ์นี้
ได้ปลานิลในบ่อพี่หมอ ย่างอีกหน่อย รับรองว่าแซบคัก ๆ 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 03:48:30 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #345 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 04:52:09 PM »

อ่า...เห็นกองกำลังเสริมที่เหลือแล้ว ต้องปาดเหงื่อ 1 ครั้ง จากร้อยกว่าต้นเหลือเท่าที่เห็น แต่นะ...ยังมีเหลือบ้าง  โกรธ

ถสมค่ะถาม(ถามอีกแล้ว  โกรธ) สะเดาดำนี่ทานได้มั้ยคะ เห็นสีดำๆ เป็นเงา แล้วน่าทานนิ

อิอิอิ ชอบของดำๆ ขอแอบจองไว้ซัก 1 กิ่งได้มั้ยคะ...อิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
*

« ตอบ #346 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:06:05 PM »

กินได้ครับ มีประโยชน์มากมาย ที่สำคัญดอกงามมาก สีม่วง
เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะค้นงานวิจัยมาให้ชมครับ

จอง 1 กิ่ง ได้เลย ....
รอนิดนะครับ กำลังช่วยกันขยาย

zin
*

« ตอบ #347 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:17:42 PM »

ขอบังอาจแนะนำ เกาลัดขึ้นราอย่าทิ้ง ข้าพเจ้าเคยเพาะมะคำดีควาย กล้วยนวล ก็ราขึ้นแบบนี้ เอาไปล้างน้ำให้สะอาดแล้วเพาะใหม่ ขึ้นราอีกก็ล้างอีก อ้อ!เปลี่ยนกระดาษด้วยล่ะ เดี๋ยวมันรำคาญมันงอกเอง ....ทิดโสถนอมตัว
ปล.ดีปลียังมีอีกเยอะ ถ้าต้องการอีกบอกมา ต้นนี้ไว้ผูกคอตายได้ แฮ่ ส่วนเมล็ด ???รับรองว่างอกแน่นอน เพราะของข้าพเจ้างอกเป็นถั่วงอกแล้วตอนนี้แค่ 4-5วันเอง
chevy
*

« ตอบ #348 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 08:02:05 PM »

เข้ามาอ่านกระทู้พี่ทิดโสทุกวันเลย เพิ่งเคยตอบเป็นครั้งแรก
อ่านแล้วทั้งได้ความรู้ ทั้งฮาเลยค่ะ ไม่มีอะไรหรอกค่ะ แค่อยากเข้ามาทักทาย  ยิงฟันยิ้ม
ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #349 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 08:30:31 PM »

ขอบคุณครับพี่รินทร์
แต่มิเป็นไรครับ ต้นทุนผมลงไปน้อย เป็นไม้เพาะเมล็ดเอง ได้รับความอนุเคราะห์จากพี่น้องในนี้
เสียดายก็แต่เป็นเมล็ดที่เคลือบน้ำใจที่พี่น้องแบ่งปันกันมาให้นี่แหละครับ
อดได้ชื่นชมระยะหนึ่ง ต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่อีกครั้ง
หากพี่ว่างและมาได้ในวันที่ 24 นี้นะครับ ผมมีของดำรอให้ริบเป็นของกลางไปไว้ที่สวนครับ 555

พี่หมอครับ
ขอบคุณหลาย ๆ ครับ เห็นพี่วิกรมเล่าว่าพี่หมอไปปล้นอย่างอุกอาจกลางวันแสก ๆ เลยเหรอครับ
ยินดีด้วยครับ กระซิบดัง ๆ ว่า สะเดาดำของพี่นั้น ดำได้ใจจริง ๆ ครับ เท่าที่เห็นก็มีของพี่กัญจน์อีกเจ้า
ครานี้ก็นับญาติกันได้เยอะแล้ว
สวนพี่กัญจน์ สวนพี่หมอ สวนสหายzin สวนพี่รินทร์ และสวนทิดโส(เพิ่มสวนพี่น้อย อีกหนึ่งสวน)
เราเป็นเครือข่ายสวนสะเดาดำ ไม่แน่ อีก 10 ปีข้างหน้า อาจได้บ้านไม้สะเดาดำหลังงาม ๆ ก็ได้ 555

ก่อนนั้น ผมเป็นคนอ่อนไหวและอ่อนหวาน โดยเฉพาะสาว ๆ แต่เรื่องอื่น ๆ ล้วนมินำพา
แต่เมื่อได้เริ่มเพาะเมล็ดไม้ต่าง ๆ เองกับมือ ความเปลี่ยนแปลงก็เริ่มก่อเกิด
หัวใจกลับนุ่มลงอีกมากมาย และสนใจสิ่งต่าง ๆ รอบตัวมากขึ้น ให้ความสนใจรายละเอียดเล็ก ๆ
เวลาว่างที่มี ขลุกอยู่กับต้นไม้ที่เพาะไว้ ได้จับ ได้พูดคุย ลุก ๆ ก็งง แต่ก็ไปด้วยกันได้ 555
เจอเมล็ดไม้อะไร จะซื้อ จะขอ จะเก็บ เพื่อเอามาเพาะไว้ ใจเย็นขึ้น(เล็กน้อย)
ผมมีความสุขกับสิ่งที่เลือกครับ และปันความสุขต่อเนื่องกับคนรอบข้าง
สมาชิกในออฟฟิศผมส่วนหนึ่งเริ่มคล้อยตาม(คือเริ่มบ้าด้วยอ่ะครับ 555)
เริ่มให้ความสนใจกับต้นไม้กันมากขึ้น มีความสุขกับช่วงเวลาว่าง ได้คุยเรื่องต้นไม้กัน
เราเริ่มเป็นกรีนออฟฟิศแล้วครับ 5555

ส่วนเจ้าต้นที่เห็น ฟันธงแบบไม่ขาดว่าจิกนาครับ Barringtonia acutangula (L.) Gaertn.
บางคนเรียกกระโดนทุ่ง ใบอ่อนนำมากินห่อเมี่ยงอร่อยมาก ปลูกไว้เยอะ ๆ นะครับ รับรองดีแน่
หากจะเรียกตระกูลจิกให้ขาดต้องรอดูช่อดอกร่วมด้วยครับ เพราะต้นเล็กใบจะคล้ายกันมาก
ปลาร้าสับ มะม่วงอ่อน(หน้านี้มะม่วงกำลังเปรี้ยวอร่อย) แล้วห่อด้วยใบกระโดน(จิกนา)พันธุ์นี้
ได้ปลานิลในบ่อพี่หมอ ย่างอีกหน่อย รับรองว่าแซบคัก ๆ 5555

มาขอแสดงความเสียใจที่ต้นไม้ในถุงตัดช่องน้อยแต่พอตัว
โดดน้ำตาย
เพราะทิดโสฯ ไม่ยอมทำตามคำแนะนำของข้าพเจ้า
ข้าพเจ้าแนะนำท่านให้นำดอกกุหลาบจำนวน 999 ดอก ไปกำนัลแด่มเหสีของท่านในวันแห่งความรัก
แต่สงสัยว่าท่านไม่ได้ปฏิบัติตามคำแนะนำแน่นอน โกรธ โกรธ โกรธ
เทวดาและพระพิรุณจึงได้เสียใจหลั่งน้ำตา
ฮิฮิ  ฟังดูลิเกจริงวุ๊ย
ไม่ไหวละ ญ ขอ ใช้คำราชาศัพท์แบบเดิมๆดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

เพื่อเป็นการไถ่โทษ ทิดโสต้องเตรียมของดำตามภาพที่นำมาให้ชมข้างบน (สะเดา ด๊ำดำ ดำดีสีไม่ตก)
มาให้ ญ เป็นที่ระ(ทึก) ที่สวน ณ ลำลูกกา เมืองบ้านน๊อกกกกกบ้านนอก ด้วยนะคะ

และขอแสดงความดีใจด้วยนะคะ
จากการที่วันนี้ ญ ตัด ต้นศาลารอรัก มาหมักทำปุ๋ย  แค่ครึ่งต้นเอ๊ง
ญ จึงได้เก็บเมล็ดไว้ให้ท่านทิดโสแล้ว
แต่ต้องมารับเอง เพราะเสี่ยงภัยเหลือเกิน คิคิ ยิงฟันยิ้ม

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #350 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 08:45:10 PM »

ยังอ่านไม่จบเเต่มาเสนอหน้าก่อน
จะเเวะมาอ่านเรื่อยๆ ครับชอบใจ
*

« ตอบ #351 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:46:12 AM »

สหายเอย...
กำเสี่ยกำเสี่ย ข้าพเจ้าเผลอทิ้งไป 3 เมล็ด ด้วยว่ารามันขึ้นเยอะเหลือกำลังรับ
คงต้องนำครั้งนี้มาเป็นครู ต่อไปจะกระทำเช่นท่านว่าโดยเคร่งครัด
เกาลัด 10 เมล็ด งอกมา 2 ทิ้งเพราะราไป 3 เหลือให้ลุ้นอีกตั้ง 5
ไม่รีบ ข้าพเจ้ามักรอได้เสมอ หากเมรัยยังมิพร่อง 5555

ท่าน chevy ครับ
ยินดีต้อนรับเสมอครับ บ้านทิดโสไม่เคยล้อมรั้ว เพราะคิดอยู่เสมอว่ารั้วมิเพียงกั้นคนภายนอก
แต่ยังกักขังเจ้าตัวไว้ข้างในอีกด้วย ข้าฯมิบังอาจ จึงสร้างเพียงสะพานไว้รอบทิศ
รอการก้าวข้ามของพันธมิตร การไปมาหาสู่ ย่อมนำความรื่นรมย์ยิ่งกว่ามากมายนัก
อยากฝากข้อความนี้ไปถึงท่านฮอร์นัมฮง เผื่อท่านฮุนฯ จะดวงตาเห็นธรรมบ้าง 555

ท่านจอมยุทธหญิงเอย
หากให้ข้าฯหอบกุหลาบ 999 ดอกไปกำนัลแด่แม่นางในดวงใจแห่งข้าฯนั้น
คงก้าวข้ามบันไดขั้นแรกได้เท่านั้น กำลังขาคงหมดในขั้นที่ 2 ทันที
แล้วบันไดอีก 7 ขั้น ข้าฯจะทำเช่นใดหนอ
แต่ท่านมิต้องกังวล เมื่อคืน ข้าฯ ได้ทำหน้าที่ผู้ชายไป 1 ครั้งเรียบร้อยแล้ว
โดยการนำผ้าจากเครื่องไปตาก ดูนางพอใจข้าฯ ยิ่งนัก 555555

ข้าฯ เหลือของดำ 3 ชิ้น
เตรียมกำนัลแด่พี่รินทร์ 1 ชิ้น พี่น้อย 1 ชิ้น ดังนั้น อีก 1 ชิ้นข้าฯ จะหอบไปถึงบ้านลำลูกกา
จะฝากให้ท่านปรมาจารย์ช่วยพิจารณาแยกร่างให้มากขึ้น
หรือหากท่านจอมยุทธหญิงจะเมตตา ก็โปรดนำเนื้อเยื่อไปเพาะขยายโดยพลัน
ข้าฯ จะรอ

สวนน้อย ๆ ของข้าฯ คงน่ารักน่าหยิกขึ้นอีกเยอะ
ด้วยว่าตอนนี้ก็เริ่มเพาะเจ้า ฮืม ที่ได้รับกำนัลจากสหาย zin มาแล้ว
และกำลังจะไปรับศาลารอรักมาเพาะอีก ... แค่คิดก็น่าสนุกจนต้องหัวเราะมิหยุดแล้วสิ
คงมิเป็นไร เพราะสวนเราเป็น สวนศึกษา ปลูกเพื่อศึกษาเท่านั้น
เหมือนพี่แอ๊ด ที่แกเพียงนำมาร้องเป็นเพลงเท่านั้น 5555

ยินดีต้อนรับท่าน ยศ แห่งสวนอรุโณทัย ด้วยความยินดียิ่ง
ข้าพเจ้าตั้งใจไว้ สักวันหนึ่งจะขอเข้าเยี่ยมชม และไปหาไข่เน่ามาประดับสวนสักต้น
ภรรยาคนสุดท้องของข้าพเจ้าโปรดปรานผลไม้ป่าชื่อนี้ยิ่งนัก
ท่านมิต้องหอบหนีไปไหน ข้าพเจ้าย่อมเข้าปล้นในช่วงตะวันส่องแล้วแน่นอน 5555
..
เมื่อเช้ารีบไปหน่อย ขับรถออกมาจากบ้าน(ปกติผมนั่งรถไฟฟ้า BTS)
ลืมหยิบผลการวิจัยสะเดาดำติดมือมาด้วย แต่เท่าที่คุยกับพี่วชิระ ขาวผ่อง(คนตัวดำ 555)
สรรพคุณมีมากกว่าสะเดาธรรมดามากมายครับ ปลูกไว้ในดินสัก 1 ปีค่อยขยายพันธุ์
พืชผักที่มีสีเข้ม ม่วง หรือดำ จะมีสารแทนนินที่มากกว่าปกติ
ไม่เว้นกระทั่งไก่ดำ ดังนั้น ปัจจุบันข้าพเจ้าเสาะหาของดำมาปลูกอยู่เสมอ
ไผ่ดำตอนนี้มี 3 สายพันธุ์(จะไปปล้นพี่วิกรมเพิ่มอีก 555) สะเดาดำ ฝรั่งดำ(ม่วง-แดง)
เร็ว ๆ นี้คาดว่าจะไปรับมะขามเทศดำจากสวนแถวเมืองนนท์อีกสักอย่าง
กุหลาบดำก็เป็นเป้าหมายต่อไป (จะเอามาไว้ทำยำดอกไม้แข่งกับท่านจอมยุทธหญิงครับ)

ขอแจ้งให้ท่านที่รับสะเดาดำจากข้พเจ้าไปแล้ว โปรดหัดเสียบยอดหรือทาบกิ่งไว้นะครับ
พี่รินทร์แจ้งว่า เสียบยอดยากมาก ต้องมือถึงพอสมควร
ดังนั้น ควรทดลองกับสะเดาธรรมดาให้ชินมือเสียก่อนครับ
จบข่าว

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์