หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1174941 ครั้ง)
ppun
เกษตรกรมือใหม่
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #256 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:08:25 AM »

สวัสดีครับทิดโส ขอบคุณที่แวะไปเยียมน่ะครับ
ผมชอบข้อความนี้จริง ๆ ข้าวเปลือกเมล็ดเดียวต้มเหล้าไม่ได้ 5555
*** ทิโส..ก็หาเมล็ดข้าวมาต้มต่อไปให้เสร็จ ผมจะนั่งซดศูนย์สามเจ็ดรอน่ะคร๊าบบบบ 5555

ปล.กระป๋องกลางน่ะครับศูนย์สามเจ็ด ที่บ้านผมแช่ไว้เต็มตู้เลยครับขอบอก ฮี่ฮี่  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์

phensiri
seller
*

« ตอบ #257 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:22:23 AM »

ชอบเพลงรอรักใต้ต้นกระโดน เวอร์ชั่นไมค์ ภิรมย์พร มากๆค่ะ ใบกระโดนอ่อนๆ เอามากินเมี่ยง ส่วนประกอบของเมี่ยงแบบบ้านๆ ก็มี มดแดงสดๆ  ตะไคร้ มะม่วง ข่า พริก ใบกระโดนอ่อน ปลาร้าเป็นตัวๆ มาฉีก  ห่อพอดีคำแล้วก็โซ้ย เคี้ยวไปเจอเปรี้ยว มัน เค็ม เผ็ด พูดแล้วอยากกลับอุดรไปกินเมี่ยง อิอิ  สมัยตอนเด็กเวลาตามตาไปเลี้ยงควาย ยายจะตำแจ่วปลาร้า+ปลาย่างให้ พอถึงตอนเที่ยงตาก็จะเก็บผักกระโดน+ยอดผักติ้วอ่อน มาเป็นผัก แค่นี้ก็อร่อยสุดๆแล้วค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #258 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:09:05 PM »

5555 คุณ Nine ครับ
ไม่ขนาดนั้น อย่ารอให้มืดเลยครับ ตำจอกกันยามค่ำ
พอได้ที่ก็จะพาไปขุด รับรองถูกต้นแน่นอนครับ 5555555

ท่าน สจ.ppun ครับ
ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ขอบคุณที่ชอบครับ
คำเตือน เครื่องดื่ม 037 ขนาดบรรจุกระป๋อง จะทำให้ดื่มยาก
ขอแนะนำ ให้คว่ำกระป๋องก่อนจึงค่อยเปิดฝาดื่มนะครับ
ส่วนผม ขอไปดื่ม LEO รอละกัน 5555555

คุณโบครับ
ลองฟังเวอร์ชั่นอ้ายดาว บ้านดอนนะครับ
สำเนียงอีสานกว่าหน่อย แต่ก็ได้อรรถรสไปอีกแบบ
หรือจ่าหรอย เฮนรี่ ก็ได้อรรถรสแบบเมาหน่อย ๆ นะครับ 55555
อย่ามาพูดเรื่องเมี่ยงตอนนี้ น้ำลายแตกแตนแล้วเด้อท่าน
นี่แหละคืออีกเหตุผลหนึ่งที่ผมชอบปลูกจิก 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #259 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:57:44 PM »

555 ทิดโสครับ ถึงว่าสิได้เวลา 037 ทีไรเดือดร้อนต้องหากะละมังมารองทุ๊กที(กินยากกินเย็นซะเหลือเกิน) ฮี่ฮี่
...เห็นทีจะต้องลองซื้อ LEO อย่างที่พี่ทิด(สจ.คือกัน)แนะนำบ้างแล้วรสชาดใกล้เคียงก็พอใจแล้วครับ อิอิ
ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะน่ะคร้าบบ 555555

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #260 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 04:06:03 PM »

ท่าน ppun ครับ
ใช่แล้ว เปลี่ยนมาดื่ม LEO ก็พอ ดื่มไม่ยาก รสชาติก็ดี ราคาก็พอไหว
อย่าดื่มมากครับ พอกินข้าวแซบก็โอเคแล้ว 2-3 ขวด 555555

ยังไม่หมดครับ สำหรับต้นไม้ที่สหายเอามารอให้ปล้น
เจ้าต้นหนามแหลม ๆ ใบเล็ก ๆ นี้เรียกว่า สีเสียด ชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Acacia catechu ( Linn. f. ) Willd.

เพ่งชัด ๆ ดูหนามแหลมเป็นคู่นะครับ
ดูสิน่าปลูกไหมครับ ขนาดมีหนามยังเป็นหนามคู่กันเลย 5555

ตอนนี้ก็ทะนุถนอมอยู่ในถุงดำไปก่อนครับ รอฝนสักหน่อยเถิด จะพาไปลงดิน 555

เพิ่งรู้ก็งานนี้แหละว่าสหายเราชอบฟิกส์เช่นกัน
5 ต้นนี้เป็นฟิกส์อิหร่านเพาะเมล็ด ดังนั้นเป็นความหวังว่าอาจได้พันธุ์ที่เพี้ยนไปในทางดีกว่าเดิมบ้าง

ดูที่ลายใบสิครับ ผมว่าสวยดีนะ

ส่วนต้นนี้ฟิกส์เพาะเมล็ดจากฝีมือน้าอ้วนครับ งามบ่พี่น้อง

วันนั้น ไปเดินชิมอาหารเล่น ๆ ที่เซ็นทรัลเวิร์ลชั้น 7 เจอฟิกส์อบแห้งขีดละ 75 บาท อะโห!
แต่อร่อยสมราคานะครับ ต้องปลูกบ้างแล้ว และก็สมใจ สหายเอามาให้ปล้น 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 04:08:28 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

« ตอบ #261 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 04:15:53 PM »

ยังไม่หมดครับ
มะพร้าวแกงลูกใหญ่ สายพันธุ์ลพบุรี จะได้ย้ายนิวาสถานไปอยู่สระแก้วอีก 1 ต้น
ช่วงนี้ต้องถนอมครับ มะพร้าวขูด กก.ละ 70 กว่าบาทแล้ว

สรุปว่า วันนั้นสหายมอบต้นไม้มาให้ดูแลทั้งหมด 10 ชนิด
ด้วยความขอบคุณครับ ครั้งหน้า หากมีอะไรที่ล้นสวนก็บอกนะครับ จะจัดการกระชับพื้นที่ให้ 555

phensiri
seller
*

« ตอบ #262 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 06:09:22 PM »

พี่ทิดโสคะ โบจะรบกวนขอวิธีเพาะเมล็ดมะฮอกกานีฉบับจับฉ่ายด้วยนะคะ มีความรู้สึกว่ามันเพาะยากมากๆ โบเพาะราวๆ 300 เม็ด รอดแค่ 6 ต้นเอง ทั้งๆที่เม็ดมันก็สมบูรณ์ดี โบส่งวัตถุดิบในการเพาะไปให้แล้วนะคะ อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Nine.
*

« ตอบ #263 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 06:24:40 PM »

เอ..ทิดโสครับ เจ้าสีเสียดกะหนามกลาย นี่มันญาติพี่น้องกันหรือเปล่าครับ
ใช่ที่ตาๆยายๆเขาเอาเปลือกมางับๆๆปรี๊ด ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #264 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:11:38 PM »

ยิ้ม แวะมาเยี่ยมชมค๊าาาาาาาาาาาาา
สวนอยู่ละแวกนี้กันเยอะเลยนะคะเนี่ย
ไว้ว่างๆจะขอไปเยี่ยมชมบ้างนะคะ
ไปสวนทิดโส แล้วก็ไปสวนคุณครูพี่หนูพิมคนสวยต่อเลย ฮิฮิ

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
*

« ตอบ #265 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:28:34 AM »

คุณโบครับ
มะฮอกกานีเพาะไม่ยาก แต่ปีแรกจะโตช้ามาก ๆ และอัตรางอกขึ้นอยู่กับคุณภาพของเมล็ดครับ
ท่านพี่ผู้พันสันติภาพแห่งกำแพงแสน ท่านเอาทั้งปีกลงเพาะในกระถางเลย ก็งอกดีครับ
แต่ทิดโสมีแบบฉบับจับฉ่าย คือแกะเอาเฉพาะเมล็ดข้างในมาเพาะ จะได้อัตรางอกมากกว่าครับ
ชมรูปไปเลยละกัน นี่คือเมล็ดพร้อมปีกที่ว่าครับ

เด็ดปีกแกะเอาเฉพาะเมล็ด ขออนุญาตเทียบขนาดให้ชมครับ

แช่น้ำไว้ 1 คืน (2 คืนก็ได้ แล้วแต่ลืมหรือเปล่า 555)

จากนั้นนำเข้ากระบะเพาะ วางทิชชู่บน-ล่าง พรมน้ำให้ชื้น(ไม่ต้องชุ่มนะ)

อาจงงว่ากระบะเพาะชนิดนี้หาซื้อที่ไหน .... ไม่ได้ซื้อครับ หากล่องขนมที่กินหมดแล้วนี่แหละมาใช้งาน

จากนั้นก็ไปทำอย่างอื่น ไม่ต้องสนใจสัก 2 สัปดาห์ แค่นี้แหละครับงอกแน่นอน

*

« ตอบ #266 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:42:03 AM »

ท่าน Nine. สีเสียดกับหนามกรายน่าจะคนละสายพันธุ์ครับ
หนามกราย ชื่อวิทยาศาสตร์คือ Terminalia nigrovenuiosa Pierre ex Laness.
บางพื้นที่จะเรียกประดู่ขาวครับ คนเฒ่าชอบเอาเปลือกมาเคี้ยวตอนกินหมาก
เป็นยาฝาดสมานเช่นเดียวกับสีเสียด จึงเห็นนิยมเอามาเคี้ยวตอนกินหมากเช่นกันครับ
ใบก็ต่างกันมากแล้วครับ

ขอบคุณ คุณ ญ.หญิง ที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ
หากผ่านไปสระแก้ว จะถึงสวนพี่พิมก่อนครับ แกอยู่ท่าเกษม(ชื่อน่าอยู่มาก 5555)
ปล้นให้เต็มรถ แล้วเดินทางมาที่สวนทิดโสต่อ ให้ปล้นอีก แต่รถไม่ว่างแล้ว 555555555
ยินดีต้อนรับครับ รอให้เปิดสวนจริงก่อนเด้อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:03:57 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

zin
*

« ตอบ #267 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:16:20 AM »

มาเยี่ยมอีกครั้ง เอาดอกไม้มาฝาก "ลำดวนแดง"หอมข้ามวันข้ามคืน ตั้งแต่ตอนเย็นๆไปจนสายของอีกวัน หอมในเวลา A-Time พอเหมาะพอเจาะเลยล่ะ
      บัดนี้มันโรยราแล้ว 88 ดอก กำลังบาน 24 ดอก เหลือที่ยังไม่บานอีก 63 ดอก

* IMG_8281a.jpg (61.61 KB, 300x225 - ดู 1136 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:22:44 AM โดย zin » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #268 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:53:17 AM »

ขอบคุณสหายอย่างยิ่ง
หากว่าง ๆ ก็เก็บเมล็ดมาให้ลองเพาะบ้างเด้อ
อยากหอมข้ามวันข้ามคืนบ้างน่ะ 55555

เมื่อวานไปเดินสวนจตุจักร ตามหาจิกนม(ไม่)ยานให้พี่รินทร์
ไปเจอของจริง ท่านปรมาจารย์ในวงการจิก ผมเดินต่อไปไหนไม่ได้เลยครับ
ยืนคุยกันนานเลยครับ และท่านก็เปิดกะลาในเรื่องจิกให้ผมได้เรียนรู้
ทำให้ทราบว่า จิกเฉพาะในเมืองไทยก็มีหลายสายพันธุ์ ท่านจำแนกให้ดูคร่าว ๆ ดังนี้

1. จิก Barringtonia coccinea Kostel
2. จิกใหญ่ Barringtonia angusta Kurz
3. จิกเขา Barringtonia fusifomis King
4. จิกดง Barringtonia pauciflor King
5. จิกนา หรือ กระโดนทุ่ง Barringtonia acutangula (L.) Gaertn.
6. จิกนม หรือ จิกนุ่ม Barringtonia macorstachys Kurz
7. จิกนมยาน Barringtonia macorcarpa Hassk.
8. จิกทะเล หรือ กระโดนทะเล Barringtonia asiatica (L.) Kurz
9. จิกสวนหรือจิกบ้าน Barringtonia racemosa Roxb.
10. จิกน้ำ หรือ กระโดนสร้อย Barringtonia acutangula (L.) Gaertn. Subsp. spicata (Bl.) Payens

และก็ทำให้ผมไปได้เจ้าจิกเขา Barringtonia fusifomis King มา 1 ต้น(ที่ร้านมีอยู่ต้นเดียว)
สังเกตชื่อวิทยาศาสตร์นะครับ คำท้ายสุดคือคำว่า King หมายถึงความใหญ่ครับ
ต้นใหญ่ ใบใหญ่ ช่อดอกใหญ่ ยาวเกิน 1 เมตรแน่นอน (อาจยาวกว่าจิกนมยาน)
ขออนุญาตเทียบขนาดใบครับ

นี่ขนาดยังไม่ได้ลงดินนะครับ ใหญ่เกินฝ่ามือเข้าไปแล้ว
รีบคว้าโดยไม่กล้าต่อราคาเลย 55555
จากนั้นก็ไปอีกร้าน เจ้าประจำ ทำต้นไม้อยู่แถวดอนเมืองแกชื่อพี่สาว
ได้จิกน้ำ ที่นม(ไม่)ยานมาฝากพี่รินทร์แล้วครับ กำลังแตกยอดอ่อนเลย

ที่เดียวกัน หันไปเจอผักกุ่มน้ำ Crateva magna (Lour.) DC.
เลือกต้นงาม ๆ มาได้ 1 ต้น จะปลูกไว้กินเอง ดองกินกับน้ำพริกอร่อยมาก
(มีข้อแม้คือ ห้ามกินร่วมสำรับกับคนหลายใจ 5555)

วันนี้ขอเล่า การดองผักกุ่มคร่าว ๆ
เก็บยอดและดอกผักกุ่ม ล้างทำความสะอาด จากนั้นผึ่งตากแดดไว้ให้สลบ
ขยำเข้ากับเกลือนวดให้เข้ากัน ใส่เข้าไปในภาชนะสำหรับดอง เช่นโหลน้อย ๆ
เทน้ำซาวข้าวลงไปพอท่วม ปิดฝาให้สนิท 3 วันจะเปรี้ยวกำลังดีครับ กินแกล้มน้ำพริกอร่อยมาก
ลองมาเทียบขนาดใบของจิกน้ำและจิกเขาครับ ต่างกันมากเหลือเกิน

เดี๋ยววันปลูก จะลองเอาเทียบกับจิกทะเลดู ว่าใครใหญ่กว่ากัน 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 02:25:34 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #269 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 02:32:57 PM »

เคยไปงานบอนไซแห่งหนึ่ง
เจอบอนไซพุดป่า ต้นละค่อนหมื่น สวยมาก ชอบสุด ๆ แต่ภรรยาไม่ยอมอนุมัติงบฯ
จึงฝังใจมาตั้งแต่วันนั้น และครั้งนี้ก็โชคดี เดินไปเจอเข้าพอดี อะโห! ทรงสวยมาก

ลักษณะเหมือนต้นไม้โบราณยุคดึกดำบรรพ์ กิ่งก้านดูระเกะระกะมากมาย
คิดถึงตอนรพินทร์ ไพรวัลย์หลุดเข้าไปในป่าดึกดำบรรพ์ อยากจำลองบรรยากาศเช่นนั้นที่บ้านบ้าง
จึงไม่คิดมากครับ คว้าทันที กะว่าจะเลี้ยงไว้ที่ออฟฟิศสักพักครับ
จะได้ชื่นชมใกล้ ๆ ในช่วงกลางวันที่สาละวนกับงานเช่นนี้

สัญญาว่าจะหากระถางสวย ๆ ให้ได้อาศัยครับ
ตอนนี้กำลังแตกใบอ่อนเต็มต้นเลย แต่แค่ตุ่มเล็ก ๆ ก่อนนะครับ แค่นี้ก็ชื่นใจยิ่งนักแล้ว 55555

ดูลวดลายกิ่งโดยธรรมชาติครับ

สรุปว่า ไปเดินหาจิกให้พี่รินทร์หรือเปล่าหว่า หิ้วขึ้นรถไฟฟ้าจนเหงื่อโชกเลยครับ 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 02:58:21 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #270 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 02:35:54 PM »

ขอบคุณ คุณ ญ.หญิง ที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ
หากผ่านไปสระแก้ว จะถึงสวนพี่พิมก่อนครับ แกอยู่ท่าเกษม(ชื่อน่าอยู่มาก 5555)
ปล้นให้เต็มรถ แล้วเดินทางมาที่สวนทิดโสต่อ ให้ปล้นอีก แต่รถไม่ว่างแล้ว 555555555
ยินดีต้อนรับครับ รอให้เปิดสวนจริงก่อนเด้อครับ

นั่นๆ ให้มันได้จั่งซี้น้อ..น้องนี่นะ...ฮึ... โกรธ คุณ ญ หญิงเดินโค้งๆไปปล้นสวนทิดโสก่อนดีกว่าค่ะ
ขากลับค่อยแวะสวนทวีกานต์ วิมานดินของหนูพิม...นะคะ  จุมพิต

คุณzinคะ...ลำดวนแดงน่ะค่ะ...ทำยังไงจะได้มาอุปการะบ้างน้อ...อยากได้จัง... ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #271 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:52:00 PM »

ทิดโสครับ ต้มกุ่มที่บ้านแม่ยายผมก็มี ต้นใหญ่ด้วย แต่ผมไม่อยากเข้าไป(แม่ยายไม่ชอบหน้า เลยไม่อยากเสนอหน้า) ดองจิ้มน้ำพริกกะปิสุดยอดมาก แต่สูตรดองกุ่มของทิดโส ลืมใส่อะไรไปหนึ่งอย่างจึงไม่อร่อยครับ ถ้าให้อร่อยจริงต้องใส่ปากด้วยครับถึงจะอร่อยโคตร ไปแล้ว ขืนอยู่เดี๋ยวปากแตก 555
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์