หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1199652 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 02:31:43 PM »

มาดูต้นไม้ที่สหายนำมาให้ปล้นก่อนดีกว่าครับ
ต้นแรกหรือจะเรียกว่าเซ็ทแรกดีหนอ เพราะสหายบอกว่าเป็นต้นมะม่วงไม่รู้หาว มะนาวไม่รู้โห่
ตอนแรกผมก็เข้าใจว่าเป็นชื่อต้นไม้เพียงต้นเดียว แต่สหายบอกน่าจะเป็น 2 ต้น
ก็เลยยังคลุมเครือครับ ขอเชื่อตามสหายไปก่อนละกัน

เจ้าต้นนี้จากตำราเรียกหนามแดง ชื่อวิทยาศาสตร์ Carissa carandas Linn.

ลักษณะเด่นคือมีหนามสีแดงเด่นชัดนี่แหละครับ

จึงขอเรียกว่าต้นมะม่วงไม่รู้หาวไปก่อนครับ
ส่วนเจ้ามะนาวไม่รู้โห่ มาพร้อมในเซ็ทเดียวกันนี้ครับ

ขออนุญาตท่านผู้รู้ด้วยนะครับ ผมงงจริง ๆ ครับ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 02:36:07 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

CW16A
*

« ตอบ #241 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 02:44:18 PM »

อู้ฮู... กระทู้เดินเร็วมั๊กๆ  ชั่วโมงนี้ต้องยกให้กระทู้ของทิดโสเค้า ซู๊ดดด ยอด

สะเดาดำของทิดโส ผมเจอในงานเกษตรแฟร์ด้วย  ต้นขนาดที่เห็นในรูปที่ทิดโสโพสต์ ราคา 350 บาท (สงสัยเขาคิดราคาตามหน้าตาของผม  เห็นหน้าตาเหมือนจะมีตังค์ละมั้ง เลยเรียกซะแพง)  ต้นที่ขนาดใหญ่ขึ้นมาอีกนี้สสสส.. ราคาื 550 บาท  เขาเลยต้องอดได้ตังค์ผม (อิอิ.. ตังค์ในเป๋าไม่พออ่ะ ได้แค่สะเดาทะวาย 150 บาท)  ผมเลยปลอบใจตัวเองว่า อีกซักสองสามปี ค่อยมีสะเดาดำก็ด้ายยย... แบบว่า ยังไม่รีบครับ ยังจะอยู่ดูโลกนี้ได้อีกนานนนนนน....
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 03:17:13 PM »

ท่าน CW16A ครับ
ที่ท่านไปเจอสงสัยจะเป็นพันธุ์ ขาวผ่อง2 เจ้าของสวนมาเอง(พี่วชิระ ขาวผ่อง)
550 แสดงว่าแกลดราคาแล้วนะครับ แกบอกผม 600 อย่าต่อพี่เลย 55555
ส่วนกระทู้เดินเร็วหรือช้า อยู่ที่จังหวะว่างหรือไม่ครับ เพราะผมมีข้อมูลไว้แล้ว
แค่อัพเรื่องเล่าเข้าไปเท่านั้นเอง

มาดูต้นไม้ชนิดที่ 2 ที่สหายเอามาให้ปล้นครับ เนียมอ้ม Chloranthus inconspicuous Sw.
เป็นไม้ที่ผมเคยได้ยินเพียงชื่อ แล้วก็กำลังจะเลือนไปจากความทรงจำ
ยกเว้นที่ชอบเอามากินแกล้มลาบที่เรียกว่าเนียม (ใบหูเสือ) เท่านั้น

สารภาพว่าเพิ่งเคยเห็นต้นจริง ใบจริงก็ครั้งนี้แหละครับ
ขอบคุณจริง ๆ สหาย

ต้นไม้ชนิดที่ 3 ไม่รู้ว่าสหายแห่งเราคิดยังไงจึงให้มา รับด้วยความขอบคุณยิ่ง
เหมาะสำหรับปลูกใส่กระถางไว้หน้าร้านค้าครับ จะทำให้มีเมตตามหานิยม ค้าขายดี ธุรกิจคล่องตัว
โบราณเรียกว่าว่านดอกทอง แต่สหายบอกผมว่า รากราคะ
สรรพคุณอื่นก็สมชื่อครับ วันไหนว่าง ๆ จะลองพิสูจน์บ้าง เอ๊ย! พูดเล่นน่ะครับ 5555

สหายเอามาฝาก 1 ถุงดำ จะเปลี่ยนถุงใหม่เห็นว่ามีแตกกออีก ก็เลยแยกได้เป็น 4 กอ
แบบว่า ของดีแบบนี้กลัวสูญพันธุ์น่ะครับ 55555555

ตามตำราว่าไว้ สาว ๆ อย่าเข้าใกล้ในช่วงที่ว่านออกดอกนะครับ อันตราย 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 02:49:38 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

« ตอบ #243 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 04:22:05 PM »

เว้นเรื่องต้นไม้ของฝาก(ให้ปล้น)จากสหายไว้ก่อน มาเข้าเรื่องหาอยู่หากินบ้าง
วันนั้นไปแวะตลาดปลาท้ายเขื่อน แถว ๆ ม่วงค่อม รอสองสาวสกุล พ.
ได้ปลาเค้า ปลากดคัง ปลาเนื้ออ่อน ตะเพียนแดดเดียวและปลาสวายน้อย
อยากกินสวายแม่น้ำ(เขื่อน)ฉู่ฉี่มานานแล้ว ถึงบ้านทำธุระตามนัดเสร็จก็จัดการเลย
เครื่องแกง บีบคอซื้อมาจากร้านอาหารครัวท่าน้ำอ้อย ก่อนถึงนครสวรรค์(ช่วงไปจัดงานวันเด็ก)
ขอซื้อ 3 กก. ทางร้านแบ่งให้ได้แค่ครึ่งเดียว ก็ยังดีจ้า 55555
เครื่องแกง 2 ช้อน เคี่ยวกับกะทิ 1 กล่องเล็ก คนไปเรื่อยให้แตกมัน
ใส่ปลาที่หั่นไว้เป็นชิ้น ๆ ลงไป อย่าคนประเดี๋ยวคาว ปล่อยให้สุกสักหน่อย
กลับปลาอีกด้าน เคี่ยวต่อให้สุกดี ชิม ปรุงรสเพิ่ม เค็มนิด หวานหน่อย ผงนัวเล็กน้อย
หากมีพริกสีเหลือง สีแดง ก็ซอยโรยหน้าไปด้วย แต่วันนั้นไม่มีจึงเด็ดใบมะกรูดบ้านแม่ยายมาซอยโรย
หากมีกะทิมากกว่านี้ก็เคี่ยวผสมแป้งข้าวโพดนิดหน่อยราดหน้าอีกครั้ง(นิดเดียวพอสวยงาม)
เท่านี้ก็ได้ฉู่ฉี่ง่าย ๆ อร่อย ๆ กินแล้ว

บางท่านอาจสังเกต เอ! บางครั้งทิดโสบอกแค่สูตร บางครั้งเช่นครั้งนี้ทำไมจึงมีภาพประกอบ
ก็เพราะเป็นการเล่าเรื่องครับ อันไหนเคยทำแล้วจำมาก็บอกแค่วิธีทำ อันไหนเพิ่งทำก็ได้ถ่ายภาพไว้
ดังนั้น อย่าแปลกใจนะครับ โปรดเข้าใจตามนี้ 5555
ปลาเนื้ออ่อนล่ะ เอาไงดี ... ลูกสาวแอนด์ลูกชายอยากกินทอดกรอบแบบไม่โรยกระเทียมเจียว

เอ๊า ... จัดให้จ้า พร้อมน้ำจิ้มแซบ ๆ เป็นเมนูง่าย ๆ ที่แค่ได้ข้าวสวยร้อน ๆ ก็อิ่มอร่อยแล้วครับ
เป็นข้าวหอมมะลิขัดขาวจากนา หุงผสมกับข้าวกล้องมะลิแดงจากกลุ่มข้าวคุณธรรมโนนค้อทุ่ง

บางวันก็ผสมกับข้าวหอมนิล แล้วแต่ว่าอยากจะกินแบบไหนครับ เพราะมีวัตถุดิบพร้อม 555

Liked By: eki
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 04:25:52 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #244 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 06:46:42 PM »

จานพร้อม ช้อน-ส้อมพร้อม...อย่างอื่นไม่ต้อง เพราะทิดโสโพสไว้เรียบร้อยแล้ว....
 ยิงฟันยิ้ม

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #245 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 09:02:36 PM »

มาแอบดูพี่ทิดโส คนขยันครับ แต่ละเมนูสุดยอดครับ

โคราช บ้านเอง จ้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #246 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:31:38 PM »

ประกาศถึงเสือหน้าตาดีชื่อทิดโส...
พยายามปล้นให้ได้มากที่สุด...อะไรที่เห็นว่าดี...กรุณาปล้นมาเผื่อเสือสาวหน้าตาดีด้วย  555+
โดยเฉพาะ.."จิกนานยม".. :Dอยากได้เหมือนกัน..ขอต้นเดียวก็พอ..หลายต้นเห็นท่าจะไม่งาม ยิ้มกว้างๆ

เจ๊ได้ผักหวานมาพอประมาณ..เดี๋ยวแบ่งกันไปปลูก..มีโอกาสเจ๊จะไปอีกไว้รอนัดน้องพ.เพี้ยนก่อน
เสียดายที่ทิดโสไม่เจอน้องเพี้ยน..น่ารักมากเลยแร่ะ เอาขยมมาฝากเพียบเลย ฮิฮิ  อ้อ...ที่สำคัญนะ
ไปนอนที่รีสอร์ทแสนสบาย..โดยน้องppunเป็นผู้จัดการอำนวยความสะดวกแก่พี่หนูพิม  วุ๊ยยย อิจฉาไหมเล่า ยิงฟันยิ้ม
จบประกาศ

จากเสือสาวหน้าตาดี..เช่นกัน ยิ้มกว้างๆ

อ้อ...แถมท้ายต่อจากประกาศอีกนิด..ตอนนี้กำลังพยายามหามะพร้าวเตี้ยอ่ะ  เห็นว่าสูงแค่เอวเองนะ  สนใจมั๊ย?
อีกไม่กี่วันคงรู้ผล...แล้วจะตะแล้บแก๊บบอกเน้อ  ยิ้มเท่ห์

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #247 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:08:52 AM »

เรียนเชิญเลยครับท่าน Singhto+Kaowsuay
หากจะผ่านบ้านบางจากก็แจ้งล่วงหน้านะครับ จะจัดเมนูเผื่อ
แล้วอย่าลืม ยาเจริญอาหารก่อนกินข้าวสัก 1 จอก 555

ท่าน Athikarn ครับ
ไม่ต้องแอบครับ มาเล้ย มากินข้าวด้วยกัน 5555

เรียนพี่พิมสุดสวย
ขณะนี้ ผมได้จิกนมยานมาประจำการ 2 ต้น
คาดว่าจะเกณฑ์มาเพิ่มอีก จัดตั้งเป็นกองร้อยจิกนมยาน 555

ฝากข่าวถึงท่าน พ.เพี้ยนด้วย
ไม่นานหรอก เส้นทางสายของเราจะมาบรรจบกัน
เมื่อนั้นจะเข้าปล้นสวนพริก 55555

ฝากถึงท่าน ppun สุดหล่ออีกท่านหนึ่ง
หากมีโอกาส ทิดโสแอนด์แก๊ง จะขอไปกิน(เนื้อย่าง)นอน(รีสอร์ท)ด้วยสักคืน
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ 5555

อ่านประกาศพี่พิมไป 3 รอบด้วยความอิจฉา 5555

zin
*

« ตอบ #248 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:47:31 AM »

โอ...สะเดาดำ ทำเอาเราล่องลอยไปในป่าต้องห้าม โลดแล่นไปด้วย อาราก๊อก เซนทอร์และยูนิคอร์น ความลี้ลับประดามี ไม้กายสิทธิ์เอลเดอร์ ทำจากไม้เอลเดอร์ แกนกลางเป็นขนนกฟีนิกซ์ ไม้กายสิทธิ์โม้ระเบิดต้องทำจากไม้สะเดาดำ แกนกลางเป็นขนไก่ป่า โอ้โห..เท่ห์ไม่บันเบาล่ะ...เราเคยเห็นชุดโต๊ะน้ำชาทำจากไม้มะเกลือ งามซึ้งเหลือเกิน ไม้สะเดาดำก็จะต้องทำงั้นได้แน่ๆ
ส่วนเนียมอ้ม เราคึดถึงใบอะธีลาส พิธีกรรมอันศักดิ์สิทธิ์ หัตถ์แห่งการเยียวยาหัตถ์แห่งราชัน
แล้วตอนสหายเราแยกต้นรากราคะเสร็จแล้ว มีอาการมั๊ยครับ..แฮ่ แลบลิ้น ช่วยๆกันปลูกช่วยๆกันเรียนรู้รักษาไว้เถอะครับ
สืบเสาะ ดั้นด้น ค้นหาต่อไปครับ ระหว่างทางสำคัญกว่าจุดหมายจริงๆ เป็นกำลังใจอีกแรงครับ
*

« ตอบ #249 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 09:19:46 AM »

นั่นไง ... ว่าแล้วเชียว
เพิ่งนึกออกก็ตอนเจอถามนี่แหละ
ยังงงไม่หาย เกิดอะไรขึ้นหนอ ..... อ้อ! เกิดจากตอนแยกรากราคะนี่เอง 55555

สหายเอย .. ไม่ต้องกลัว วันไหนเจอกันจะเตรียมไปให้ท่านปลูกไว้ดูเล่น ๆ สักต้น
จากนั้นท่านก็ปลูกสะเดาธรรมดาไว้ รอเสียบยอดเพิ่มปริมาณต่อไป
เราจะได้มีไม้ดำเพิ่มในลิสต์อีก 1 ชนิด (พี่รินทร์ก็อยากรับไปอุปการะเหมียนกัลลล 55)
......
มอง แหงนมอง ดูต้นกระโดน
ยืนอยู่ข้างโพน ใกล้เถียงนาน้อย
สิ้นเมษา ฝนตกมาปรอยๆ
เสียงเขียดจะนาน้อย ร้องออดออย อยู่อ้อมอี๊อ่อม

ควายเขาเลคู่กันกับนา
ยืนเบิ่งคอยหา แม่กลอยแก้มหอม
เจ้าจากพี่ไปห่างพงไพรพนอม
ลืมอ่อมเอี่ยน ใส่ผักกะออม
หมากบวบหอม และหัวนาดอน

ไปไต้เขียดด้วยกัน เมื่อคืนเดือนมืด
โอ้แม่ยอดยาจืด หวานจับใจบ่มีถ่ายถอน
ไล่คุบเขียดน้อยพลาดไป ถูกแก้มงามงอน
พี่ยังถูกเจ้าค้อนสุดสะออน จริงๆ แก้วตา

เอนหลังพิงโคนต้นกระโดน
อยากโตนโพนให้ตายซ้ำสา
อยู่ทำไมอยู่ก็อายเขียดจะนา
เกิดมาด้อย วาสนา ฮักครั้งเดียวก็ช้ำชอกใจ

...
บทเพลง รอรักใต้ต้นกระโดน มีผู้นำมาร้องหลายคน
อ้ายดาว บ้านดอน , อ้ายสลา , จ่าหรอย , เสี่ยวไมค์ ภิรมย์พร ครูพงษ์ศักดิ์ จันทรุกขา เป็นผู้แต่ง

"ต้นกระโดน" สหายชี้ให้ดู เจ้าต้นไม้ที่มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Careya sphaerica Roxb.
"อ้อ จิกนา" พอดีเลยเรายังไม่มี คราวนี้ก็สะสมจิกได้น่าจะครบสายพันธุ์แล้วสิเรา 555
ขอบอกว่า ยอดอ่อนจิ้มน้ำพริก(ปลาร้าสับ ปลาแดกบอง)อร่อยเหลือเกินครับ เปรี้ยว ๆ มัน ๆ

เปรียบเทียบใบกับ จิกนมยาน นะครับ
ภาพนี้กระโดนนา

ส่วนนี่ โอ๊ย! ... จิกนมยานครับ 555

เมื่อก่อน เดินชมตลาดสดห้วยขวางยังพอเจอนะครับ กำ(เล็ก)ละ 5 บาท
ปัจจุบันเริ่มหากินยากเหลือเกิน รอตลาดนัดที่มีแม่ค้าจากกาฬสินธุ์มาขายนั่นแหละ จึงจะได้กิน
บางทีออกไปซื้อช้าก็อดไป 5555 ดังนั้น เมื่อปลูกเองได้ก็ไม่กลัวแล้ว สับปลาร้ารอได้เลย 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 09:37:42 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #250 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 09:20:22 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ คุณzin))) ไม่อยากจะบอกเลยว่า...รากราคะหรือว่านมหาเสน่ห์นั่นน่ะ...หนูพิมมีกระถางบะเอ้บ)))
ทิดโสมองไม่เห็นล่ะซิท่า...ป่านนี้ถูกสอยไปแล้ว...555+

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #251 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:15:08 AM »

พี่พิมครับ
ขอบคุณที่ชี้ขุมทรัพย์ให้ทราบครับ 55555
แต่ไม่เป็นไร ตอนนี้ 4 กอเล็ก ๆ ก็เพียงพอให้ ... แล้วครับ 555555

มาถึงชนิดที่ 5 ที่สหายเอามาให้ปล้นครับ
เบอร์รี่ไทย หรือ หมากเม่า ชื่อวิทยาศาสตร์เค้าเก๋เชียวแหละ Antidesma velutinosum Blume

นี่เป็นอีกชนิดหนึ่งที่สรรพคุณหลากหลายมาก ผมชอบเอาลูกห่าม ๆ มาทำส้มตำบักเม่า
อร่อยมาก ขอบอก ต่อไปเราก็จะมีไวน์หมากเม่าไว้จิบแล้วสิเนี่ย รู้ใจจริง ๆ สหายเรา 555
ใครพอมีที่ว่างก็ปลูกไว้สักต้นสองต้นนะครับ ประโยชน์มากมายจริง ๆ

ลำดับที่ 6 มายืนคอยแล้วครับ จันโอ-จันอิน ตามชื่อวิทยาศาสตร์ Diospyros decandra Lour.

สหายเล่าว่า เอาเนื้อมาทำลอยแก้วอร่อยมากว่างั้น ไม่รู้อีกกี่ปีจะได้กินหนอเรา
ไม่เป็นไร ปลูกแล้วก็ไปทำอะไรต่อ ไม่ต้องรอ ได้เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น 5555
ผมเคยดมลูกจันครับ หอมชื่นใจจริง ๆ

ส่วนอีกหนึ่งจันที่อยากได้คือ จันกะพ้อ บางที่จะเขียนเป็น จันทร์กระพ้อ , จันทน์กะพ้อ
แต่ชื่อวิทยาศาสตร์ยังเป็นชื่อเดิมคือ Vatica diospyroides Syming.
เป็นความทรงจำสมัยเด็กครับ กินข้าวเย็นกันวงใหญ่เสร็จแล้ว ก็นั่งฟังละครวิทยุ สมัยก่อนที่บ้านยังไม่มีไฟฟ้าครับ
คณะเกษทิพย์ , กันตนา , นีลิกานนท์ (หากเขียนชื่อผิดก็ขออภัยครับ)
มีละครวิทยุเรื่องหนึ่งที่เรียกน้ำตาได้ทั้งบ้านครับ "จันทร์กระพ้อร่วง"
เพลงเปิดก็ได้ใจไปโขแล้ว เสียงร้อง อ.มัณฑณา โมรากุล เนื้อร้องโดยครูแก้ว อัจฉริยะกุล

ดอกจันทน์กะพ้อร่วงพรู
เจ้ามิใช่ร่วงสู่แผ่นดินแห่งไหนโดยง่าย
ลมพาเอากลีบกระจาย
ร่อนปลิวพร่างพลิ้วพราย ไม่มีที่หมายใด

ดูดังฝูงผึ้งแตกรัง
เมื่อไร้กำลัง... หล่นกองลงฝังทั่วไป
ไร้ผู้จะเหลียวใส่ใจ
ไม่มีใครที่ไหน เก็บเอาไปเพื่อไว้บูชา

บางกลีบเขาเหยียบลง
แหลกเป็นผลอย่างไร้เมตตา
กลีบจมแผ่นดินสิ้นสูญราคา
กลิ่นนั้นหนายังหอมเป็นค่าผูกพัน

จันทน์กะพ้อคือเหล่าสตรี
มีราคีเพราะชายขยี้พรหมจรรย์
ความสาวแหลกเหลวสิ้นกัน
ไร้ค่าผูกพันเหมือนจันทน์กะพ้อร่วงพรู

ทุกวันนี้ผมก็ยังเปิดเพลงนี้ฟังอยู่เสมอครับ ว้า! นี่ผมมานั่งเล่าความหลังไหมเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 02:52:41 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #252 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:19:47 AM »

ทิดโสครับบ้านผมปลูกจิกนมยานได้หรือเปล่าครับ อยากได้จิกเฉย ๆ ครับไม่อยากให้ยาน 555
zin
*

« ตอบ #253 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:29:07 AM »

ต้นไม้เกือบทั้งหมดของเราจะได้รับความการุณย์จากท่านขุนดง(อีกแล้ว)วิ่งเต้นจัดหาเมล็ด กราบขอบพระคุณครับท่านอาจารย์
*

« ตอบ #254 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:40:20 AM »

ปลูกได้แน่นอนครับพี่
ตามหัวไร่ปลายนา ริมน้ำ ปลูกไว้ได้เลย กินยอดรสชาติเหมือนมะกอกป่าเลยครับ
จิกธรรมดาพวงดอกไม่สวยเท่าจิกนมยานนะพี่ ยาวเป็นเมตรเลยนะครับ ง้าม งาม

สหาย zin เอ๋ย
นี่ข้าพเจ้าก็ได้รับเมล็ดมะขามป้อมมาอีก 1 ชุด กำลังเพาะ
ต่อไปก็จะมีดงมะขามป้อมของตัวเองให้ได้ปีนป่ายอีก 1 รายการ 55555
ขอบคุณท่านขุนดงด้วยคารวะครับ

มาถึงลำดับต่อไป นี่ก็ของโปรดเลยครับ ผ่านไปจันทบุรี ผมจะต้องหาจังหวะแวะไปกินแกงป่า
แถวโป่งน้ำร้อนครับ เขาเอาเร่วมาใส่ในเครื่องแกงด้วย ทั้งเผ็ดทั้งหอม ดับกลิ่นคาวดีมาก
และวันนั้น สหายก็นำเร่วหอมมามอบให้ปล้น 1 ต้น(กอ .. รอแยกกอได้อีกครับ)

อีกประมาณ 1 เดือนจึงจะแยกกอเพื่อเพิ่มปริมาณครับ
คราวนี้แหละ แกงป่าใส่เร่วหอม จะหอมยิ่งกว่าที่เคยแกงมาทุกครั้ง 55555

สุดยอดครับสหาย จะดูแลอย่างดีเลย หากวันใดผ่านก็แจ้งล่วงหน้านะ จะแกงให้กิน 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:42:44 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

Nine.
*

« ตอบ #255 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:02:15 AM »

น่าสนุกครับ ต้นไม้เต็มไปหมดเลย ยิงฟันยิ้ม เวลาปลูกเสร็จก็ทำป้ายใหญ่ไว้ข้างหลุมด้วยน๊ะครับ
มืดๆจะได้ขุดถูกต้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์