หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1174853 ครั้ง)
หญิงเพี้ยน
เกษตรกรมือใหม่
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #224 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 11:22:41 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีค่ะ  พี่ทิดโส ... ยิงฟันยิ้ม เสียดายคักหลายเด้อค่ะ ที่ไม่ได้เจอกัน
เอาไว้โอกาสหน้า ..คงได้ร่วมขบวนการนะคะ .. ไม่ว่าสวนไหน เราก็จะไปใช่ป่าวคะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ

พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #225 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 03:44:17 AM »

สงสัยว่าทิดโส คงสาละวนอยู่กับการขนต้นไม้ไปปลูกสระแก้ว ก็เลยไม่มีเวลามาคุย
เอาใจช่วยนะครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #226 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:57:43 AM »

เรียนพ่อใหญ่ครับ
ไม่เป็นไร หากยังไม่ได้ เดี๋ยวทิดโสไปเจอจะจัดให้ครับ
ไม่งั้นก็รอนิด ให้ต้นของผมได้เมล็ด จะเพาะไว้ให้ครับ
น่าปลูกครับ จิกนมยาน ช่อดอกยาวเป็นเมตรเลย งามมาก
ยอดอ่อนก็จิ้มน้ำพริกอร่อยเด็ด
จิกนมยาน เวลามีดอกจะหอมแรงกว่าจิกชนิดอื่นครับ
ชื่อวิทยาศาสตร์เขาก็ Barringtonia macrocarpa Hassk.
หากถามน้องเป็นชื่อวิทยาศาสตร์ รับรองไม่ผิดครับ เพราะน้องวนศาสตร์จะเก่งเรื่องนี้

ยังยืนยันเช่นเดิมครับ คุณSinghto+Kaowsuay
มนุษย์ล้วนมีความน่ารักประจำตัวของแต่ละคน มากน้อยแล้วแต่จะมอง
ผมชอบสำนวนโก้วเล้ง ตั่วเฮียผู้ล่วงลับครับ
บรรยายถึงตอนที่อาฮุยบอบช้ำหนัก หัวใจบอบช้ำ
"โคลนเลนก็มีความน่ารัก หากไม่มีความอ่อนนุ่มของโคลนเลน ไฉนเมล็ดพืชจะได้ก่อเกิด"
ประมาณนี้นะครับ ผมจำได้ไม่ครบประโยค แต่ชอบมาก

คุณโบขอรับ
จิก ก็คือ กระโดน นั่นแหละครับ
ชื่อวิทยาศาสตร์ก็ Barringtonia Acutangula Gaerth , Barringtonia edaphocarpa
อยู่ในกลุ่มนี้แหละครับ ก่อนนั้นตามหัวไร่ปลายนา ริมห้วย มักหาได้ไม่ยาก
ปัจจุบัน ถูกโค่นทิ้งบ้าง ถูกขุดล้อมเข้าไปประจำการในบ้านคนรวยบ้าง
จึงเริ่มหาทำยายากมากแล้ว แนะนำให้ปลูกไว้ครับ เป็นไม้มงคลอีกต่างหาก
จิกนา จิกน้ำ จิกทะเล จิกนมยาน ครบเซ็ทที่สวนทิดโสแล้วครับ 5555
ใครอยากได้เมล็ดต้องรอหน่อยครับ ไม่เกิน 2 ปีคงได้

กราบนมัสการพระคุณเจ้า พ.ม.วิชาญ ขอรับ
รู้สึกเป็นมงคลกับชีวิตเหลือเกินที่มีพระมาโปรดถึงสวนกระนี้
ขอความกรุณาขึ้นรูปจิกมาโดยพลัน 5555
กราบนมัสการ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 10:29:41 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #227 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:19:14 AM »

ยินดีกับก้าวที่กล้าของคุณธีรภัทรและท่านอื่น ๆ
ผมเองยังมีชนักปักให้ต้องเป็นมนุษย์ออฟฟิศไปอีกพอสมควรครับ แต่วางระบบไว้แล้ว
ในวิชาการจัดการที่ผมเคยร่ำเรียนมา นิยามคำว่าการจัดการได้น่าสนใจมากครับ
การจัดการ คือการกระทำให้สำเร็จผลตามประสงค์ โดยผ่านบุคคลอื่น 555
คุณธีรภัทรอย่าอยู่เฉยนะครับ เสาะหาหน่อกล้วยหินน่ะสุดยอดแล้ว
ต่อไปยังต้องสาละวนกับสวนไผ่อีก รับรอง ไม่ได้ว่างแน่ ๆ 555555

คุณrasit ครับ
คุณเข้าใจถูกต้องแล้ว ไผ่ไร่ ก็ต่องให้เป็นไผ่ประจำไร่ มิใช่ไผ่(โดน)ไล่
เอามาช่วยกันคัดพันธุ์ไผ่ไร่พันธุ์เบาที่คุณสมบัติเด่น ๆ ไว้
ที่ผมก็มีเด่นอยู่ 3 กอแล้ว เหลือแต่รอชิมรสชาติ และลักษณะหน่อ
หากได้เกรดเอ เมื่อไหร่เป็นได้เฮครับ

หลานปุ๊
โปรดเตรียมตัวให้พร้อม เดือนหน้าขุดสระแล้วนะ

คุณครูเพี้ยน
ขออภัยจริง ๆ ครับ ผมตั้งใจจะเจอพร้อม ๆ กัน 2 พ. เสียหน่อย หนูพิมกับหนูเพี้ยน 5555
แต่ติดนัดช่วงเย็นไว้ก่อนแล้ว จึงคลาดกันนิดเดียว เสียดายมาก ๆ
ขอไว้ครั้งหน้านะครับ ครานี้อุตส่าห์เตรียมเสาวรสพันธุ์สุดยอดให้ไปเพาะแล้วนะ
ไม่เป็นไร เอาที่อยู่มา เดี๋ยวผมอบเมล็ดให้แห้งแล้วส่งไปให้ 5555

พ่อใหญ่ครับ
ขอบพระคุณที่เข้าใจครับ นี่แหละคนหน้าตาดีย่อมเข้าใจคนหน้าตาดีด้วยกันเสมอ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 02:44:47 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #228 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:09:01 AM »

เริ่มการบ้านข้อต่อไปครับ อาจารย์โส

*

« ตอบ #229 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 01:25:37 PM »

สุดยอดครับพี่รินทร์
รับรองว่าคราวนี้ได้ทุกคนแน่นอน 55555

วันนี้ได้รับซองเมล็ดมะฮอกกานีจากท่านพี่ผู้พันสันติภาพจำนวนหนึ่ง
กราบขอบพระคุณครับ เย็นนี้จะรีบเพาะทันทีเลย

และตามมาติด ๆ ครับ กูรูไม้ป่าในใจกระผม อ.นพพร
เมล็ดมะขามป้อม เดินทางมาถึงแล้วครับ
กราบงาม ๆ ครับ จะรีบเพาะเช่นกันครับ

ขออนุญาตอัพเดท ขณะนี้เริ่มปลูกบ้านให้น้องแล้วครับ
มียอดเงินบริจาครวม 212,631.33 บาท
แบ่งเป็นราคาที่ดินที่ตกลงซื้อขายกันที่ 50 ตารางวา 50,000 บาทครับ
ค่าก่อสร้างตัวบ้าน 99,984 บาท (ถือว่าประมาณ 1 แสนบาทครับ)
ยอดส่วนที่เหลือ คณะกรรมการประชุมกันว่า จะกันไว้เป็นทุนการศึกษาให้น้องครับ
ก็เรียบร้อยในเรื่องตัวบ้านและที่ดิน วันเสาร์นี้ผมก็จะเดินทางไปลงพื้นที่ครับ
จะไปสำรวจความต้องการพื้นฐานของน้องด้วย  เนื่องจากผมยังต้องจัดของใหม่เข้าบ้านให้น้อง
เครื่องครัว เครื่องใช้ภายในบ้าน และการดำรงชีวิตแบบพอเพียงต่อไป
สหาย zin ก็ฝากผ้าห่มไปให้น้อง 3 ผืนใหญ่ ๆ ครับ
ความคืบหน้าอื่น ๆ จะมารายงานต่อไป
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 01:36:15 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

พ.ม.วิชาญ
*

« ตอบ #230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 02:04:16 PM »

ก่อนอื่นต้องขออภัยด้วยนะครับที่รบกวน  รีบจัดตามคำขอเลยครับ

ใบ

ดอก

ลูก

วายเมเถว  ปุริโส  ยาว  อตฺถสฺส  นิปฺปทา
เป็นคน  ควรพยายามจนกว่าจะประสบความสำเร็จ
*

« ตอบ #231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 02:30:35 PM »

นมัสการพระคุณเจ้าขอรับ
จากภาพน่าจะเป็นจิกสวน Barringtonia racemosa (L.) Spreng. ครับ
หากผิดพลาดก็ขออภัยนะครับ ผมก็ประเภทศึกษาแบบจับฉ่าย
ต้องวานท่านผู้รู้จริงมาสำทับอีกสักครั้งก็คงจะดีครับ
ลูกแก่สามารถเอามาเพาะได้ ปีแรกจะโตช้าหน่อย
แต่ปีที่ 2 รับรองท่วมหัวเลย
ปลูกเยอะ ๆ กันนะครับ ยอดจิ้มแจ่วอร่อยมาก
กราบนมัสการขอรับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 02:32:12 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

tumtump
*

« ตอบ #232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 03:41:21 PM »

ฮ่า..... ต้นนี้มีแล้ว ไปได้เมล็ด(ลูกเกือบเท่าไข่ไก่)มาจากปั๊ม ปตท. ได้มาสองเพาะติดหนึ่ง  รู้เสียทีว่านี่คือจิก แต่จะเป็นจิกสวนหรือจิกนมยานก็ช่างเถอะ

ไม่งั้นทิดโสโดนบุกปล้นแน่......รอดไป
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 05:37:47 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณทิดโส...

ถามนิดค่า...เจ้าต้นจิกนี่ต้องปลูกริมบ่อเหรอคะ หรือว่าปลูกที่ไหนก็ได้  ยิ้ม

เผื่อหามาได้จะได้ปลูกให้ถูกที่ ถูกทาง  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าชอบอยู่ริมบ่อ คงต้องขุดบ่อข้างบ้านแล้วเรา...

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
พ.ม.วิชาญ
*

« ตอบ #234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 07:00:40 PM »

ขอขอบคุณโยมทิดโสมากเลยนะครับที่ช่่วยให้หายสงสัย  ทีนี้มีคนถามจะได้ตอบถูกสักที  สงสัยต้องรีบเก็บลูกมาเพาะอย่างเร็วพลัน  เพราะขอบบ่อจะพังเมื่อไหร่ไม่รู้  ขอบคุณมากครับผม

วายเมเถว  ปุริโส  ยาว  อตฺถสฺส  นิปฺปทา
เป็นคน  ควรพยายามจนกว่าจะประสบความสำเร็จ
hs3vds
*

« ตอบ #235 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:45:00 PM »

เมื่อก่อนแถวคลองทีบ้านเยอะมาก ต้องตามล่าหาต้นจิกเสียแล้วอิอิ73
*

« ตอบ #236 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 08:41:51 AM »

ท่าน tumtump ครับ
ยินดีครับ เดี๋ยวให้ต้นของทิดโสออกดอกออกผลก่อนเถอะ จะเพาะเผื่อเยอะ ๆ เลย

คุณ Singhto+Kaowsuay ครับ
จิก จะมีหลายพันธุ์ มีทั้งชอบน้ำและชอบอยู่บนบก
จิกน้ำ จะชอบริมน้ำครับ จิก(กระโดน)จะชอบอยู่กับโพน(จอมปลวก)ให้ได้เอนหลังพิง 555
ลองไปหาฟังเพลง "รอรักใต้ต้นกระโดน" นะครับ 5555

กราบนมัสการพระคุณเจ้าขอรับ เพาะไว้เถอะครับ หากมีเยอะจริง วงการขายต้นไม้จะมาเหมาครับ
ขุดล้อมแต่ละต้นเกินหมื่นทั้งนั้นครับ วันก่อนไปเดินจตุจักร เจอจิกนมยานต้นงามมาก
35,000 ไปปลูกให้ถึงที่ ... อะโห!

ท่าน hs3vds ผมขอยกมือสนับสนุนครับ ปลูกเลย แค่ได้ยอดมาจิ้มน้ำพริกก็สุดยอดคุ้มแล้ว ว.2

อ่านข่าวการเตรียมงานพิธีพระราชทานเพลิงศพหลวงตามหาบัว งดใช้ดอกไม้จันทน์
โดยมติของคณะสงฆ์จะใช้ ไม้จิก แทนเพื่อเผาร่างหลวงตา
ทุกท่านคิดว่าไม้จิก จะเป็นเพียงไม้ที่ไร้การเหลียวแลอยู่อีกหรือ ปลูกเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 02:47:15 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #237 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:19:04 AM »

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ภรรยาให้ขับรถพาไปไหว้พระพุทธบาทที่สระบุรี
ก็เป็นจังหวะนัดปล้นสหายกลางลานจอดรถของวัดเสียเลย
สองสาว พี่พิมกับป้าเพี้ยน เข้าปล้นสวนกล้วยไม้ท่านผู้การ
ทิดโสก็เลยประกาศรอปล้นสหาย รอสองสาววกกลับมา
ได้ต้นไม้เข้าสวนอีกหลายชนิดครับ บางต้นเพิ่งเคยเห็น บางต้นไม่เชื่อว่าจะได้เห็น
ดีใจมาก ๆ และที่สำคัญ สหายฝากผ้าห่มไปให้น้องอีก 3 ผืน
เดี๋ยวจะอัพเดทต้นไม้ที่สหายนำมาฝากนะครับ เอารูปแห่งคำขอบคุณมาลงเสียก่อน
ขอบคุณมากครับสหายzin...

ปล่อยให้ภรรยาและลูกไปไหว้พระพุทธบาทกัน ทิดโสกับสหายก็พูดคุยกัน
ไม่พ้นเรื่องต้นไม้ทั้งหลายครับ เพิ่งรู้ว่าเราก็ศิษย์ขุนดงเหมียนกัลลลลล
สหายอยากเห็นสะเดาดำที่ทิดโสจะนำไปปลูกครั้งนี้ ก็ขอนำเสนอครับ

ดูเปรียบเทียบกับสีเขียวของใบไม้อื่นนะครับ
หากได้แดดจ้า รับรองจะดำกว่านี้อีกเยอะเลย

มาดูยอดอ่อนครับ ได้แดดน้อยไปหน่อย สีจึงออกเพียงม่วงเข้ม ๆ เท่านั้น

หากสหายสนใจ .... จะจัดเผื่อ 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 02:35:40 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

pp_79
*

« ตอบ #238 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 12:41:01 PM »

สวัสดีครับอ้ายทิดโส  ยิ้มเท่ห์

เ้ข้ามาเจอจิกหลากหลายสายพันธุ์ แล้วหมากกระโดนแถวๆ อีสาน ที่ออกดอกเป็นปุ้ม ( ช่อสั้นๆ ) ติดกับต้นดอกสีชมภู และลูกสีเขียวๆ เท่ากำปั้น ( วัวกินแล้วติดคอ  ยิงฟันยิ้ม ) ใบฝาดๆ เอามาห่อกินกับแม่เป้งคั่วไส่เกลือ จะได้รสฝาด เปรี้ยว ( แม่เป้ง+มดแดง ) และเค็มๆของเกลือ...มันคือ จิกอีหยังครับ ว่าจะมาปลูกเหมือนกันครับ แถวบ้านถูกตัดออกไปเยอะเหมือนกันครับ เริ่มหายากแล้ว ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
*

« ตอบ #239 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 01:06:34 PM »

สวัสดีครับพี่หมอ
จิกนา-จิกสวนเรานี่แหละครับ บางคนก็เรียกจิกน้ำ(อีก 1 สายพันธุ์)
สังเกตใบและพวงช่อดอกเป็นสำคัญครับ เล็ก ๆ จะคล้ายกันหมด
ช่วยกันปลูกไว้เลยครับ รับรองเริ่มหายากแล้ว
แต่ก่อนตามหัวไร่ปลายนา เดินไปตรงไหนก็เจอ เดี๋ยวนี้กำเงินไปตลาดสดยังไม่มีขายเลยครับ
ผมชอบโดยส่วนตัวอยู่แล้ว จึงอยากเก็บสายพันธุ์ไว้ครับ

ก่อนนั้น ไปเที่ยวร้อยเอ็ด ใช้เส้นทางบ้านไผ่-สารคาม
เจอแม่ค้าเดินขายยำแม่เป้งตรงสี่แยกไฟแดง มีถั่วฝักยาวกับใบจิก(กระโดน)
มีพริกสดเมล็ดใหญ่ ๆ แกล้มอีกหน่อย เจอทีไรผมเหมาหมดครับ ชอบหลาย 555555

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์