หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1199777 ครั้ง)
Mr.Nimit Rukpong และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
CW16A
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:09:33 AM »

ขอบคุณที่เปิดใจ เปิดทาง ให้เกษตรกรมือใหม่(มั๊กๆ) อย่างผม  ให้ได้มีที่แวะเวียนมาพัก(เวลาไม่รู้จะไปแวะกระทู้ไหน 555)

ทิดโสจบจากเอแบคหรือเปล่าครับ  เพราะเท่าที่ผมรู้มา เว็บ 9Dern + กลุ่มรองเท้าแตะ + คุณนก รัตติกาล + อัลบั้ม "ที่ว่าง...ระหว่างเส้นลวด 6 สาย" + หนังสือที่ปกคล้ายๆCD(จำชื่อเรื่องไม่ได้ครับ) + ฯลฯ  อิอิ.. ที่ร่ายมายาวๆ ก็เพียงแค่จะบอกว่า ผมแอบติดตามผลงานของทิดโสมาพักหนึ่งแล้วหล่ะ 

แล้วจะติดตามผลงาน และเป็นกำลังใจครับ

zin
*

« ตอบ #209 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:10:06 AM »

เข้ามาช่วยทำมาหากินครับ อดคิดถึง "รสแท้มือแม่ทำ"ไม่ได้ครับ อันนี้เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ ว่าไว้ว่า เห็ดโคนต้องเป็นเห็ดโคนเมืองกาญจน์ เลือกโคนใหญ่ๆยิ่งใหญ่กว่าร่มเห็ดยิ่งดี ล้างสะอาดแล้วเอาลงหม้อ โรยเกลือ ตั้งไฟเลยห้ามเติมน้ำ น้ำเห็ดจะออกมาเอง ปิดฝาไว้พอน้ำท่วมดอกก็ใช้ได้แล้ว ผ่าหอมแดงเป็นสี่ส่วน พริกชี้ฟ้าหั่นเป็นท่อนพอคำ ถ้ามีปลาหมอย่างด้วยล่ะก็...โอชะแผ่นดิน ทิพยธาตุของแผ่นดินเลยน่ะนั่น กินอย่างนี้จึงเรียกว่าสมเกียรติภูมิของความเป็นเห็ดโคน วิธีอื่นนอกจากนี้แล้ว ท่านว่าเป็นการฆาตกรรมเห็ดโคนอย่างสยดสยองยิ่งนัก.....ปายยยด้วย อิอิอิ  ยิ้ม
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #210 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:54:44 AM »

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับคุณCW16A
ขอบคุณที่ติดตามกันมาพักหนึ่งแล้ว ช่วงนี้ขออภัย ไม่ค่อยได้อัพเว็บครับ
ทิดโสเป็นอณูหนึ่งในหลาย ๆ ที่ ๆ กล่าวมา รวมถึงเว็บ tidso.com ด้วย
มิได้จบจากเอแบคครับ แต่ในสายของนักกิจกรรม เรามีค่ายร่วมกันบ่อย
พูดง่าย ๆ เราคือทีมเดียวกัน ม.สารคาม ม.อุบล ม.กรุงเทพ ม.รามคำแหง ฯลฯ
น้อง ๆ จำนวนหนึ่ง (ประมาณคุณหนู) ถูกทิดโสพาโดดเรียนเพื่อไปเกี่ยวข้าวก็หลายครั้ง
พาไปสร้างอาคารเรียนก็หลายครั้ง และบางครั้งก็ได้ไข้ป่ากลับมา
งานหนึ่งที่เราภูมิใจคือน้อง ๆ คนไทยที่ไร้สัญชาติ (แต่งานอื่น ๆ ก็ภูมิใจนะครับ)

มีกิจกรรมมากมายจนรวบรวมงานเขียนและบทเพลงออกมาสู่สังคม
ซึ่งทิดโสเองก็ได้ช่วยเขียนคำร้องบ้าง นิดหน่อยครับในเพลง "ดอกไม้บาน"

ถือว่าเป็นความทรงจำที่ดีอีกชิ้นหนึ่ง ที่ได้มีโอกาสทำครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #211 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:05:22 AM »

ท่านสหาย zin ครับ
วันนี้ผมใส่เสื้อรวมน้ำใจไฟฟ้า-โทรศัพท์มาทำงาน กำลังคิดถึงท่านก็ได้รับข้อความพอดี
พรุ่งนี้จะพาภรรยาไปกราบพระพุทธบาทที่สระบุรีครับ มีจังหวะให้เข้าปล้นได้บ้างไหมเอ่ย

พูดถึงลุงเนาว์ ขออนุญาตเล่าสูตรอาหารง่าย ๆ ให้ฟังครับ
เสี้ยวชีวิตหนึ่งเคยร่วมงานกัน น้าต้อมวงสองวัยเป็นโปรดิวเซอร์ ไปถ่ายทำรายการ "ในย่ามลุงเนาว์"
วันนั้นยกกองไปถ่ายทำที่บ้านลุง ริมคลองคันนายาว รามอินทรา กม.8
ตอนน้ำพริกครับ ง่าย ๆ ตำปลากรอบกับกุ้งแห้งให้ป่นละเอียดตักใส่ถ้วยรอไว้
โขลกพริกขี้หนูสวน กระเทียม แมงดาปิ้งไฟ ให้แหลก ใส่กะปิดีลงไป เอาปลาป่นกุ้งแห้งป่นใส่ลงไป
โขลกให้เข้ากันน้ำตาลปี๊บนิดเดียว ชิม รสชาติน้ำพริกจะออกเค็ม หวานนิด ๆ 
ลุงไม่ใส่น้ำมะนาวเพราะจะทำให้เสียกลิ่นแมงดา (ว่างั้นนะ)
พอถ่ายเสร็จ น้ำพริกถ้วยนั้นก็มีอันต้องย้ายเข้ากระเพาะของใครต่อใครจนหมดครับ 5555
พูดแล้วยังนึกถึงมิหาย

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #212 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 02:55:26 PM »

ไผ่นี้ แถวบ้านเอิ้นว่า "ไผ่จืด"  เอาไว้ต้มเป็นยาแก้ของผิดค่ะ
สูงประมาณ ๓๐-๕๐ เซ็นติเมตร ... เจ้าค่ะ 
ไม่ทราบแว่ เอ๊ย ทราบว่า พี่ทิดมีหรือยังคะ อิอิ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #213 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 02:58:42 PM »

สวัสดีครับคุณครู
เท่าที่ดูภาพไผ่จืดที่ว่า น่าจะเป็นพันธุ์ที่ผมมีแล้วครับ
เรียกว่า ไผ่ร้อยกอ คือแตกกอเยอะมาก ผมเก็บมาเพื่อจะเอาไว้ต้มเป็นชาไว้ดื่มครับ
สรรพคุณหายห่วง แก้ได้หลากหลาย ขยายก็ง่าย เหมาะปลูกไว้บ้างนะครับ
กราบขอบพระคุณจริง ๆ ครับ

เอ่ยถึงงานเกษตรแฟร์ในปีนี้สักนิดครับ
เดิน ๆ ดูไปเรื่อย เพราะไม่กล้าซื้อต้นอะไรเลย ราคาสูงเกินความสามารถกระเป๋า
ถึงบูธสวนสุโขทัย สนใจที่พี่แกเล่นฟิกส์เยอะแยะหลากหลายสายพันธุ์
นัดไว้คร่าว ๆ จะขอไปชมที่สวน แต่ก่อนออกจากบูธ ก็ได้ข้าวโพดสีชมพู 4 เมล็ด
และที่ชอบใจคือถั่วแปปยักษ์เมล็ดสีชมพูสวยงามมาก ที่สำคัญใหญ่ได้ใจจริง ๆ
ได้มา 2 เมล็ด จะเพาะเอาไว้ทำพันธุ์ (เมล็ดละ 20 บาท ราคาดีสุด ๆ 5555)
ขออนุญาตเทียบกับเหรียญ 10 บาทนะครับ

ใหญ่จริงครับ แบบนี้เอามาต้มน้ำตาลใส่ขิงซดร้อน ๆ ท่าจะดี 4 เมล็ดอิ่มเลย 5555
ที่สำคัญ ผมชอบสีครับ หวานซะขนาดนี้
......
คราวนี้มาว่าถึงอาหารฉบับ หลน กันสักหน่อยครับ
เคยไหมครับ ซื้อปลาอินทรีเค็มมา 1 ตัว ทำอาหารไปจนหมดแล้ว แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรกับหัว
จะทิ้งก็ยังเสียดาย ทำไงดีหนอ ... ไม่ยากครับ จับมาหลนซะเลย
วัตถุดิบง่าย ๆ
1. หัวปลาอินทรีเค็ม 1 หัว
2. มะพร้าวขูดคั้นเอากะทิ 1 ถ้วย
3. หมูสับ 1 ขยุ้มมือ (ตาชั่งไม่ว่าง ท่านนายกฯเอาไปชั่งไข่ขายอยู่ 555)
4. หอมแดง 1 ขยุ้มมือ
5. พริกชี้ฟ้าคละสี ประมาณตามชอบเผ็ดมากน้อย
6. มะดันหรือมะขามเปียก
7. น้ำปลา น้ำตาลปี๊บ ผงนัว
ตั้งน้ำเล็กน้อยให้เดือด เอาหัวปลาอินทรีเค็มลงไปเคี่ยวจนยุ่ย
กรองเอากากและก้างออกทิ้งไป ยกหม้อตั้งไฟใส่กะทิลงไปเคี่ยวกับน้ำกรองปลาอินทรี
ตักน้ำในหม้อมาใส่ถ้วยหมูสับเล็กน้อย ยีให้หมูสับกระจาย ไม่เกาะติดกันเป็นก้อน
ผ่ามะดันแล้วใส่ลงเคี่ยวในหม้อ เติมน้ำตาลปี๊บไปหน่อย ผงนัวอย่าลืม
ลองชิมรสดูก่อน เอากลาง ๆ ไว้ อ่อนเค็ม อ่อนหวาน อ่อนเปรี้ยว
เคี่ยวไปเรื่อย จากนั้นใส่หอมแดงซอย พริกชี้ฟ้าหลากสี เคี่ยวให้น้ำขลุกขลิก
ชิมรสอีกครั้ง หากได้เหมาะแล้วก็พอ แต่หากอ่อนรสใดค่อยปรุงเพิ่ม
หวานหน่อย ๆ เค็มนิด ๆ และอมเปรี้ยวหน่อย ๆ ได้รสมันของกะทิด้วย
ได้ผักสด ๆ ริมรั้ว ที่สำคัญขมิ้นขาวครับ จะเข้ากันมาก
ข้าวสวยร้อน ๆ ก่อนตักเข้าปากก็ยกจอกยาดองแก้เมื่อยขบสักจอก 2 จอก
อาหารสูตรนี้ อนุญาตให้คนหลายใจร่วมวงกินด้วยได้ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 03:05:34 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #214 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 03:44:22 PM »

ทิดโส
พ่อใหญ่ ส ไปเดินตามหา จิกนมยาน ที่ทิดโสเล่าให้ฟัง ไม่เห็นมีซักแผง
แผงนักศึกษา ก็มีแต่จิกเศรษฐี ต้นละ 200
ฟังชื่อแล้วอยากได้อันแรกมากกว่า
*

« ตอบ #215 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 03:51:18 PM »

สวัสดีครับพ่อใหญ่ครับ
บูธวนเกษตร จะอยู่ตรงข้ามกับบูธข้าวคุณธรรม(ตุ๊หล่าง)เลยนะครับ
น้อง ๆ เค้าจะขายต้นไม้ป่าที่เพาะเอง มีตารางราคาเป็นป้ายไว้เลยครับ
ที่ป้ายจะเขียนว่า จิกนม เท่านั้นไม่มียาน(น้อง ๆ บอกว่ายังวัยรุ่นครับ 5555)
จิกนมยานคือชื่อจริง แต่จิกเศรษฐีคือชื่อใหม่ของเจ้าหล่อนครับ
วงการไม้ล้อมเอามาเปลี่ยนชื่อเพื่อจำหน่ายครับ ต้นที่ใหญ่สูงท่วมหัวส่งถึงที่ก็ 2 หมื่น
พวงดอกยาวเป็นเมตรเลยครับ งามมาก (จึงได้ชื่อจิกนมยานนั่นเองครับ 555)
ราคาที่ผมซื้อมาคือ 20 บาทเด้อครับ มีศูนย์ตัวเดียวครับ 555
อาจหมดแล้วก็ได้ครับพ่อใหญ่ เพราะราคาถูกมาก ๆ
วันนั้นผมหิ้วไม่ไหว อุ้มลูกด้วย จึงได้มาแค่ 2 ต้นเท่านั้น
หากรู้ว่าพ่อใหญ่ชอบ(จิก)นมยาน ผมจัดไว้ให้แล้ว 5555
ขอบคุณครับ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #216 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 05:08:12 PM »

ว๊ากกกกก น้องทิดโส...พี่หนูพิมรับบ่ได้))))
ไปดีกว่า... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #217 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:11:23 PM »

หุย ทิดโสก็บ่บอกกันว่ามันต้นเดียวกัน พ่อใหญ่ ส ปล่อย ห่าน เลยงานนี้

มีเกล็ดเล็กเกล็ดน้อย ก่อนที่จะไปถามนักศึกษา พ่อใหญ่ ส ก็ท่องในใจว่า ภาษากลางเขาเรียกต้นกระโดนว่าต้นจิก จะได้ใช้ภาษากรุงเตบ กับเขามั่ง ซึ่งก็มีหลายจิก ตั้งแต่จิกน้ำ จิกบก จิกนม...  พ่อใหญ่ ส ก็บอกน้องนักศึกษาที่เฝ้าบูธว่า "อยากได้ต้นจิก เอ่อ จิกนม   เอ่อ นมยาน" นักศึกษาทำหน้างง ๆ เหมือนไม่รู้จักต้นจิก พ่อใหญ่ ส ก็เลยถามว่า แล้วต้นกระโดนหละมีไหม?
ทุกคนตอบพร้อมกันว่า "มี"

เห็นไหม อุตส่าสรรหาภาษากลางมาถาม ในที่สุดก็สู้ภาษาไฮโซ ของหนูพิม บ่ได้
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #218 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 05:54:35 PM »

ขอขอบคุณทิดโส ที่มองเห็นความน่ารัก ซึ่งจริงๆ มีอยู่น้อยนิดเหลือเกิน...5555

วันนี้เข้ามาจดสูตรหล่นอีกอย่าง แต่ว่าจะได้กินเมื่อไรยังไม่รู้เลย เพราะแม่หนีไปเที่ยวๆ (จริงไปทำบุญอ่ะ) ต้องรอแม่กลับมาก่อน

กับข้าวที่ไหนๆ ก็ไม่อร่อย เท่ากับของที่แม่ทำให้กิน(คิดถึงแม่จริงๆ ที่จากไปแล้วจัง แต่ยังดีที่มีแม่...มาเป็นแม่เราอีกคน)

เออ...แอบขำพ่อใหญ่ ส.ด้วยค่ะ.... ยิงฟันยิ้ม

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
phensiri
seller
*

« ตอบ #219 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:43:58 PM »

ขอบคุณหลายๆ เด้อค่าาาาาาาา เพิ่งรู้นี่ล่ะว่าภาษาไทยเอิ้นผักกระโดนบ้านเฮาว่า"จิกนมยาน" อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
พ.ม.วิชาญ
*

« ตอบ #220 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 10:38:57 AM »

เจริญพรครับโยมทิดโส  วันนี้แอบเข้าบ้านโดยไม่ได้รับนิมนต์  ไม่ว่ากันนะครับ  แวะมาทักทาย  เห็นพูดถึงต้นจิกกัน  อาตมาก็ไม่แน่ใจว่าต้นที่ปลูกไว้ริมสระใหญ่  จะใช่จิกหรือเปล่า  หรือถ้าใช่ก็ไม่แน่ใจอีกว่าเป็นจิกชนิดไหน  เย็นๆ จะถ่ายรูปมาให้ดู  และขอคำตอบด้วยนะครับ  จะรบกวนมากไปหรือเปล่า  (ไม่ว่ากันนะครับเพื่อนๆ เว็บเกตรฯ ใจดีทุกคนอยู่แล้ว)  ขอบคุณล่วงหน้าครับผม 

วายเมเถว  ปุริโส  ยาว  อตฺถสฺส  นิปฺปทา
เป็นคน  ควรพยายามจนกว่าจะประสบความสำเร็จ
thiraphat
*

« ตอบ #221 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 11:31:02 AM »

สวัสดีครับทิดโส
เห็นด้วยครับเพื่อนๆเวปนี้ใจดีทุกคน ขอเพียงพวกเรารู้จักการให้อภัยกัน โลกนี้ก็จะสงบสุขครับ ผมเตรียมตัวสำหรับการเกษียณจากงานประจำมาระยะหนึ่งแล้ว แต่หนทางยังอีกใกลแต่ดีใจที่ได้ก้าว แม้จะหกล้มหัวทิ่มหัวตำบ้างแต่ก็ยังดีกว่านั่งอยู่เฉยๆครับ
ธีรภัทร กล้วยหิน สวนไผ่ทรัพย์ไพบูลย์ 081-3287445
rasit
*

« ตอบ #222 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 12:09:09 PM »

สวัสดีครับ ทิดโส ยินดีด้วยครับที่จะได้กินแกงไผ่ไร่ นอกฤดูแล้ว ที่สวนผมปลูกไผ่ไร่ แซมสะเดา ประมาณ 7 ไร่ ตั้งใจว่าจะคัดเลือกพันธุ์ หาไผ่ไร่ที่ออกหนอนอกฤดูได้ดี มีหน่อขนาดใหญ่ และขนหรือคายน้อยๆ ครับ ผมถือว่า ไผ่ไร่ควรถูกปลูกในสวนในไร่ ไม่ใช่โดน
ไล่ที่ให้ไปอยู่บนเขาครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

Liked By: 5XXA
Puza
*

« ตอบ #223 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 10:53:00 PM »

โอ้โห !!! อาเอาใจใส่กับเรื่อง ปลูกป่าทำสวน ขนาดนี้เลย ดีจริงๆครับ ผมเข้ามาอ่านกระทู้ มีแต่ได้ข้อคิดดีๆทั้งนั้นเลย
ถ้าเกิดผมได้ต้นไม้อะไรที่น่าสนใจจะโทรไปบอกนะครับ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆก่อนนอนครับอาสม อายจัง [/font]
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์