หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1209982 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 08:37:05 AM »

สวัสดีครับท่าน Nine.
ขอบคุณที่แวะเวียนมาเกริ่นให้นึกถึงเมนูกับแกล้ม
ใช่ครับ ทิดโสเป็นมือจุมโพ่ประจำวง ขอให้สั่งมาเถอะ ไม่พลาดแน่นอน
สำหรับการที่ได้ท่องไปทั่วก็สืบเนื่องจากการเดินทางเพื่อให้ครับ
เราไม่ใช่มูลนิธิหรอก แต่เราจะทำเท่าที่ยังมีแรงไหว
ขากลับก็แวะปล้นตามรายทางมาเรื่อยครับ 5555
ต้นไม้ที่มี ส่วนมากก็ได้จากการเดินทางเกือบทั้งนั้นครับ
พูดถึงกับข้าว กับแกล้ม จะค่อย ๆ ทยอยเอามาแนะนำเรื่อย ๆ ครับ
จะได้ปลูกและประกอบอาหารจากสวนของเราเองเต็มที่ได้เลย

ท่าน chondan ครับ
ปีนี้มะขามบ้านผมก็ออกดอกปกติครับ มะขามยักษ์ต้นนี้ก็ออกดอก
แต่ขอโทษ ไม่ติดผลเลย ยังหาสาเหตุไม่เจอเช่นกันครับ
คาดว่าน่าจะเกิดจากฝนมาล่าไปหน่อยก็ได้ครับ สภาพอากาศเปลี่ยน
แต่ไม่เป็นไร หัวใจเรายังมั่นคงเป็นใช้ได้ 5555

คุณ Singhto+Kaowsuay ครับ
เมื่อแรกที่ผมวนเวียนตามจีบภรรยาคนสุดท้องปัจจุบันนี้ (มีคนเดียวนี่แหละ แต่พูดให้งง 555)
สิ่งหนึ่งที่ผมไม่พลาดคือการเข้าหาผู้ใหญ่ ว่าที่พ่อตา(ในขณะนั้น) คือเป้าหมายหลัก
การเข้าหาคนที่ไม่ค่อยพูด เคล็ดลับที่ผมใช้ก็คือ ผมก็จะไม่พูดเหมือนกัน ยิ้ม
แต่จะเจรจาผ่านกระเพาะและลำไส้ โดยทำอาหารและกับแกล้มเป็นฑูตเจรจาแทน
ไม่นานก็ได้รับสัญญาณไฟเขียวครับ 555555
ผ่านมากว่า 10 ปีแล้ว ผลของการกระทำในครั้งนั้น ภรรยาก็เลยยกตำแหน่งนี้ให้อย่างถาวรครับ
บ่าย ๆ ก็จะยกหู "วันนี้อยากกินอะไรจ๊ะ"
ทุกเย็นครับ อาหาร 3 อย่างรวมกับแกล้ม 55555555

พี่ดาบรินทร์ขอรับ
ไม่พูดอะไรมากครับนอกจากคำว่าสุดยอด
ผ่านด้วยคะแนนเต็ม 100 เลยครับ คราวหน้าหากมีเวลา เราจะเริ่มบทอัศจรรย์เรื่องใหม่กัน
ประกาศล่วงหน้าก็ได้ .... เราจะเริ่มตอนมะพร้าวกัน 5555

พี่พิมคร้าบ
พี่รินทร์รับทราบและปฏิบัติแล้วครับ
ไม่นานครับพี่ ก่อนสงกรานต์ ได้ของไปฝากท่านพ่อใหญ่ กรรมการใหญ่ของเราแน่นอน 555
เรื่องกล้วยแคระ ... จะเตี้ยแต่ต้นนะพี่ ลูกก็ใหญ่ปกติครับ สนไหม จะเพาะเนื้อเยื่อให้เลย 555

เดี๋ยวบ่าย ๆ จะมาเปิดสูตรสำเร็จอีกสัก 1 เมนูครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:15:28 AM »

งานเกษตรแฟร์ปีนี้
สืบเนื่องจากเมื่อวันจันทร์ ภรรยาพาไอ้ตัวเล็กมาหาหมอครอบฟัน
เหตุจากดื่มนมตอนกลางคืนแล้วก็แช่นมหลับไปเลย ทำให้ฟันผุจนถึงราก
ปัญหาต่อเนื่องทำให้เด็กไม่ยอมกินข้าว(เพราะปวดฟัน) ถือเป็นความผิดของผู้ปกครอง 555
เสร็จแล้วก็เลยลางานครึ่งวัน กะว่าจะได้มีเวลาเดินให้ทั่วงานเสียหน่อย
หาที่จอดรถยากมาก ขนาดไปวันธรรมดานะ
เดินไปเรื่อย ๆ นึกว่ามาผิดงาน เหมือนตลาดนัดในช่วงแรกครับ ขายเสื้อผ้า อาหาร รองเท้า
เดินมาอีกจุด อ้าว! งานมะขามหวานแฟร์หรือเปล่าหว่า ชิมจนอิ่มครับ 5555

ปีนี้ต้นไม้น้อยมาก ไม่มีฮือฮาเลยนอกจากมาเปิดตัวมะม่วง ที่คนขายก็ยังไม่เคยกิน
เสียบยอด 1,000 บาท โห! ผมปลูกโชคอนันต์ดีกว่าครับ 5555

จะว่าไม่ได้อะไรติดมือก็คงเป็นการโกหกกันเนอะ
ได้ต้นไม้มา 4 ต้นครับ กล้วยไข่พันธุ์เกษตรศาสตร์ 2 จากการเพาะเนื้อเยื่อ 2 ต้น

แถว ๆ แก่งคอย ปลูกกันหลายเจ้าแล้ว ผลผลิตส่งจีนเกือบหมด
พี่บุญรัตน์ (นามสกุลเดียวกับผม แต่ไม่รู้จักกันมาก่อน) แกชวนผมปลูกทดลองดู
วันไหนว่าง ๆ ว่าจะลองขอเข้าไปชมการจัดการในสวนของพี่แกเสียหน่อย

อีก 2 ต้นทำให้น้อง ๆ นักศึกษาที่มาขายต้นไม้อายม้วนต้วนไปเลยครับ
แกเขียนป้ายไว้ว่า "จิกนม" (บูทอยู่ตรงข้ามกลุ่มข้าวคุณธรรมของตุ๊หล่าง)
ผมก็รี่เข้าไปเลย "น้องจ๋า นี่ใช่ จิกนมยานไหมจ๊ะ"
"เอ้อ .. ใช่จ้ะ"
"แล้วทำไมไม่เขียนชื่อให้ชัดล่ะ เผื่อคนซื้อไม่รู้จะเข้าใจผิดเอาได้นะ"
"ก็ ... มีคนมาล้อค่ะ เลยเปลี่ยนชื่อ"
"อย่าอายเลย นี่แหละชื่อดั้งเดิม จิกนมยาน"
"แต่ชื่อวิทยาศาสตร์ก็ไม่ได้เปลี่ยนนะคะ"
นี่จึงเป็นที่มาของการได้ครอบครองจิกนมยาน Barringtonia macrocarpa Hassk
ที่ปัจจุบัน วงการขายต้นไม้เอามาอัพชื่อเป็นจิกเศรษฐี ขายขุดล้อมอยู่ที่ต้นละ 20,000 บาท
2 ต้นนี้ซื้อมาได้ต้นละ 20 บาทครับ 55555

ตอนนี้ผมก็ได้ครอบครองจิก 3 ตระกูลแล้ว จิกน้ำ จิกทะเล และจิกนมยาน
กำลังตามหาจิกภูเขาครับ

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Nine.
*

« ตอบ #194 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:09:58 AM »

ทิดโส กล้วยหอมแคระที่ได้มา พอๆกับในรูปนี่ไหมครับ
ยังจะแคระกว่านี่อีกไหม สงสัย ยิงฟันยิ้ม

เทียบกะถังสี20ลิตรทั่วไป เครือดี ลูกดก

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
*

« ตอบ #195 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:50:05 AM »

คุณ Nine. ครับ
ผมเชื่อว่าพันธุ์เดียวกันครับ ความสูงประมาณนี้เลยครับ
ความดกก็ใช่เลยครับ
นี่แหละ เอาให้พี่พิมได้เห็นจะได้รู้ขนาดของกล้วยหอมพันธุ์นี้
น่าปลูกไหมล่ะ หากสนใจก็จะได้ขอหน่อจากคุณNine. เสียเลย 5555
รีบขอบคุณเร้ววววววว

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #196 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 02:37:44 PM »

ถ้าต้นขนาดนี้...ขอบอกว่า..."อยากได้"  ยิ้มกว้างๆ
ว่าแต่...มันคือกล้วยหอมเขียวรึเปล่านะทิดโส

งั้น...ขอบคุณค่า)))) ตามทิดโส... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #197 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 03:03:39 PM »

วันนี้ขอนำเสนอน้ำพริกอีก 1 สูตร เผื่อเอาไปทำกินวันหยุดนี้ครับ
ขอเรียกว่า น้ำพริกคนสวน ก็แล้วกันครับ
วัตถุดิบก็ง่าย ๆ ดังนี้
1. เนื้อปลาช่อนหรือปลาดุกย่างแกะแล้วเรียบร้อย 1 ตัว
2. พริกชี้ฟ้า 1 ขยุ้มมือ
3. มะเขือเทศสีดาตามชอบ
4. หอมแดง 1 ขยุ้มมือ
5. กระเทียม 1 ขยุ้มมือน้อย ๆ (น้อยกว่าหอมแดง)
6. มะเขือพวง 1 ขยุ้มมือน้อย ๆ
7. น้ำมะนาว น้ำปลา น้ำปลาร้าสุก ผงนัว
วิธีทำก็ไม่ยากเลยครับ
ปลาช่อนย่างแกะเอาเฉพาะเนื้อ โขลกรอไว้
หอมแดง กระเทียม มะเขือเทศ มะเขือพวง พริกชี้ฟ้าย่างไฟให้สุก
โขลกทุกอย่างให้เข้ากัน เหยาะน้ำปลาร้าต้มสุกพอขลุกขลิก
ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำมะนาว และเหยาะผงนัว ชิมรสให้ได้เปรี้ยว เค็ม เผ็ดและอร่อย
ตัวเนื้อน้ำพริกจะแค่ขลุกขลิกนะครับ กินกับสะเดาปิ้งไฟ และผักสดในสวน
ได้ตำจอกกับคนร่วมวงอีกสักจอก ... ก็สวรรค์เท่านั้นแหละครับ 5555
ขอแนะนำว่า ห้ามกินร่วมกับคนหลายใจนะครับ ประเดี๋ยวจะทำให้น้ำพริกไม่อร่อย 555
...
กลับบ้านไปคราวก่อนได้ของดีครับ
หวายที่พ่อปลูกไว้ในสวนกำลังติดผล หมายมาดไว้ว่าจะเก็บมาเพาะเพิ่มจำนวนครับ
โทรไปขอความรู้จากลุงศรีนวลแห่งเทือกเขาภูพานมาแล้ว จะได้ทดลองวิชากันเสียที

ดูคร่าว ๆ ด้วยสายตา จากที่เห็น 2 กอ น่าจะได้เมล็ดไม่น้อยครับ

ที่สำคัญ ยังได้รับความเมตตาจากพ่อใหญ่ นำมาฝากอีกจำนวนหนึ่ง

รวมกับไผ่ทอง ไผ่ซางและไผ่ด้ามขวานครับ กราบขอบพระคุณหลาย ๆ ครับพ่อใหญ่

คราวนี้ ก็จะได้กินแกงยอดหวายของโปรดแบบเต็มที่ได้แล้วแหละครับ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #198 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 03:16:16 PM »

เรียนพี่พิมครับ
กล้วยหอมพันธุ์นี้จะแปลกมากครับ
เมื่อเวลาดิบจะเขียว พอสุกจะเหลืองครับ 5555555
แต่มีสายพันธุ์กล้วยหอมเขียวแท้ ๆ ก็มีนะครับ แต่ผมยังไม่มีอ่ะ

เข้าสวนต่ออีกหน่อย
เดินชื่นชมหวายแล้ว สายตาดั๊นไปจ๊ะเอ๋กับเจ้าหน่วยนี้ครับ ดูสีสันเสียก่อน

งามมาก ที่สำคัญเราจะทำสวนไผ่แล้วละเลยไม่สนใจเจ้าสีสวยสดนี้ได้อย่างไร
รู้จักกันไหมครับ

ใช่แล้ว ....
ย่านางครับ พืชผักสารพัดประโยชน์ เป็นทั้งผักและยาสมุนไพร
ใครที่อยากดีท็อกซ์ ผมขอแนะนำน้ำย่านางครับ เป็นยาเย็นที่ประโยชน์มากมาย
ให้ดูง่าย ๆ ไม่ว่าไผ่ป่าหรือยอดหวาย ขนาดขมขื่นเพียงไหน
เวลาแกงแล้วใส่น้ำย่านางเท่านั้นแหละ อร่อยกลมกล่อมขึ้นมาทันที
ดังนั้น ปลูกไว้เถิดครับ ทำค้างให้เหมือนพริกไทยก็ได้ หรือจะปลูกให้เลื้อยกับต้นไม้ก็ได้
แต่ผมกะจะปลูกร่วมกับไผ่ไปเลยครับ ให้หน่อไม้ได้รู้จักกับย่านางเสียก่อน
เวลาเอามาแกงจะได้รสชาติสนิทสนมกันยิ่งขึ้น 55555

Nine.
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 03:25:02 PM »

ขอบคุณครับ ทิดโส (ลูกหวาย) ยิ้มเท่ห์ เอ่อ...ลูกหวาย แล้วลูกหวายแถวคร'ยกไอ้ที่เขาดองแล้วเอามาเพาะขึ้นไหมครับ

ถ้าไม่ขึ้น จอง ขอ......แลก ยิงฟันยิ้ม  กำลังลองเพาะลูก(ต้น)ลานอยู่ เดือนนึงแล้ว ไม่รู้จะเป็นยังไง หากงอกจะเอาเม็ดลาน/ต้นลานไปแลก

phensiri
seller
*

« ตอบ #200 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 03:28:03 PM »

พี่ทิดโสคะ โบจะไปปล้นหวายพี่ซักต้นด้วยนะคะ เมื่อก่อนตาโบท่านชอบกินแกงยอดหวาย แต่ตัวโบนี้ชอบกินลูกสุก ตอนเด็กๆ ไปเก็บกินในป่าได้ ผ่านไป 20ปี เก็บกินได้แต่อยู่ที่ตลาด ในป่าแถวบ้านไม่เหลือแม้แต่ตอค่ะ  โบงงๆ กับคนในหมู่บ้านเหมือนกัน ที่สวนของตัวเองมีต้นผักหวานป่า ดันไปตัดทิ้ง แล้วตัวเองก็ไปซื้อที่เขาปลูกขายมากิน ส่วนโบ ซื้อมาปลูกกี่ต้นก็ไม่เหลือ เพราะปลูกแบบให้เทวดาเลี้ยง อิอิ หน้าเก็บเห็ดปีนี้ ถ้าว่างตรงกันจะชวนไปเก็บเห็ดที่สวนป่าบ้านโบที่อุดรนะคะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 04:00:41 PM »

คุณ Nine. ครับ
พี่พิมแกกล่าวขอบคุณ ที่กรุณามอบหน่อกล้วยหอมเตี้ยแล้วนะครับ 5555
สำหรับหวายดองที่ขายข้างทางแถวนครนายก ไม่เคยลองครับ แต่เมล็ดใหญ่ดีมาก
ผมว่าน่าจะขึ้นนะ แค่ดองไว้ไม่นาน ดูขนาดอินผลัมยังเพาะขึ้นเลย
เมล็ดหวายในสวนรุ่นนี้ยังไม่สุกครับ บอกหลานให้ดูแลไว้ให้แล้ว
สุกเมื่อไหร่มีแจกครับ 55555

คุณโบ
ยินดีเลยครับ จะเอาต้นขนาดไหนเลือกได้เลย
แต่ต้องไปขุดเอาที่วัฒนานครนะครับ 5555
ไม่ต้องกลัว ล็อตนี้ได้เยอะมีแจกแน่นอนครับ

พูดถึงการบริหารในแบบชาวบ้าน อย่าว่าแต่คุณโบจะงงเลยครับ
ผมยิ่งกว่างงอีกนะ ถึงขั้นเศร้าใจลึก ๆ เชียวแหละ
คนแถวนั้นไม่ว่าเช้าหรือเย็นจะรอรถพุ่มพวงครับ (รถขายกับข้าว เปิดเพลงลูกทุ่ง)
ปลาร้าถุงละ 5 บาท
พริกสดถุงละ 5 บาท
แตงกวา ถั่วฝักยาว ถุงละ 5 บาท
ปลาดุกตายมาชาติที่แล้ว (แช่เย็นซีดมาเลย) กก.ละ 55 บาท
กะเพรา , โหระพา , ใบแมงลัก , สะระแหน่กำละ 3 บาท
เครื่องต้มยำ ประกอบด้วยข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด พริกสดอย่างละหน่อย 5 บาท
ฯลฯ
อะไรกันนี่ สิ่งที่เคยอยู่ในสวนของแต่ละบ้าน ปัจจุบันถึงขั้นต้องมารอซื้อกินเช่นนี้เหรอ
เศร้าใจจริง ๆ ครับ
..............
ขออนุญาตอัพเดทยอดบริจาคร่วมช่วยน้องสร้างบ้านครับ ณ บ่ายนี้  182,042.08 บาทครับ
และผมเพิ่งวางสายกับพี่วิทย์ แห่งทีวีบูรพา แจ้งเข้ามาโดยคุณอดุลย์
ในนามของพี่น้องศูนย์ข้าวคุณธรรมแห่งบ้านโนนค้อทุ่ง อ.หัวตะพาน อำนาจเจริญ
ขอมอบข้าวอินทรีย์ให้น้องได้กินจำนวน 100 กิโลกรัมครับ

กราบงาม ๆ มา ณ ที่นี้นะครับ

ดีใจจัง โครงการสานกุศลมีพี่น้องช่วยกันคนละไม้ละมือเช่นนี้
ขอบพระคุณทุกท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 04:02:43 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #202 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 04:29:27 PM »

เข้ามาจดน้ำพริกอีก 1 สูตร...

สูตรแรกเล่าให้แม่ฟังแล้ว แม่บอกว่า หาอุปกรณ์ ส่วนผสมมา เดี๋ยวลองทำกินกัน

ส่วนสูตรที่สองนี้ รอทดลองสูตรแรกก่อนค่อยให้แม่ลงมือทำ อิอิอิ (ส่วนเราก็แอบดู จะได้ทำเป็นกับเค้ามั่ง 55555)

ขอบคุณค่า....

เสน่ห์ปลายจวัก นี่ได้ผลดีจริงๆ นะคะคุณทิดโส แต่...เรามันม่ายมี ไม่มีเสน่ห์อะไรซักอย่าง... โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
*

« ตอบ #203 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 04:45:01 PM »

อย่าพูดเช่นนั้นเลยครับ คุณSinghto+Kaowsuay
คุณอาจมีเสน่ห์ปลายจวักน้อยไปนิด แต่ผมเชื่อว่าคุณมีเสน่ห์อย่างอื่น
ที่สำคัญ คุณเป็นคนน่ารัก ..
คนที่กล้ายอมรับจุดอ่อนของตัวเอง ย่อมน่ารักในสายตาของผมเสมอ

น้ำพริกเจ้าไหน ๆ ต่อให้มีป้ายชวนชิมทั้งหลายก็อร่อยไม่เท่าน้ำพริกที่แม่ทำให้กินหรอกครับ
เพราะนอกเหนือจากวัตถุดิบต่าง ๆ ที่เอ่ยถึงแล้ว น้ำพริกของแม่ยังมีความรัก ความห่วงใยผสมอยู่ด้วย

พรุ่งนี้ หากพอมีเวลาจะขอเปลี่ยนเป็น เครื่องหลน บ้างน่าจะดี
หากในสวนเรามีมะพร้าวอยู่แล้วก็ไม่ต้องกังวลราคากะทิว่าจะขึ้นไปเท่าไหร่
อยากกินอาหารประเภทไหน ขอมาได้นะครับ
หากทำได้หรือเคยทำมาแล้วอร่อย ผมยินดีบอกกล่าวครับ

CW16A
*

« ตอบ #204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 05:32:45 PM »

โอ้โฮ! คนอะไร ทั้งเก่ง(ความรู้เรื่องไผ่สูงมากๆ) ทั้งใจดี(ระดมทุนช่วยน้องที่สิงห์บุรี) ครอบครัวก็แสนจะอบอุ่น  มิน่าหล่ะ ถึงมีคนหลงรักทิดโสมากมาย  ผมสมัครเป็นแฟนคลับของทิดโสด้วยคนนะครับ  ขอมาตามดูพัฒนาการของ "สวนจับฉ่าย" ด้วยคน

ชื่นชมทั้งฝีมือ และแนวคิดครับ 
Nine.
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 05:39:03 PM »

ตรงล่างสุดนี่ก็ชอบน๊ะ ทิดโส  ที่ว่า....ข้าวเปลือกเมล็ดเดียว........

แล้วจะปลูกเมื่อไรล่ะครับ แต่คิดว่าปลูกแล้วน๊ะ  เม็ดล่ะหม้อกอล่ะเกวียนหรือเปล่าข้าวเมล็ดนี้ รีบๆมาตำนำมาสี จะได้รีบต้มเหล้า ยิงฟันยิ้ม

อีกแล้ว...ตอนนี้ผมกะกล้วยกอนั้น ห่างกัน300โล ว่าจะเอามาก็ติดหน้าแล้งกลัวเอามาทิ้ง จริงๆเจ้าของ(ไม่หวง)ตัดหน่อทิ้งเป็นระยะๆ
 คงได้แพร่ขยายแน่ๆ(ถ้ารอไหว)

thiraphat
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 01:09:47 AM »

สวัสดีครับ
ขอสมัครเป็นแฟนคลับของทิดโส ด้วยครับ อยู่ห่างกันเป็นพันกิโลคุยด้วยแล้วรู้สึกดี ขอบคุณครับที่โทรมา
ธีรภัทร กล้วยหิน สวนไผ่ทรัพย์ไพบูลย์ 081-3287445
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:45:44 AM »

5555 ท่าน CW16A ครับ ยินดีต้อนรับครับ
เรื่องไผ่นั้น กระผมยังเป็นเพียงหางอึ่งครับ สะสมวิชาการและเรื่องเล่าจากผู้รู้จริง
สิ่งไหนเห็นว่าจะเป็นประโยชน์ก็นำมาปรับใช้ครับ (ใช้สวนของพี่ดาบรินทร์เป็นแหล่งทดลองครับ 555)
กูรูเรื่องไผ่อีกท่านหนึ่งที่ผมเพิ่งไปขอความรู้มาก็คือลุงแป๊ะ แห่งนครนายก
จากผู้ที่ติดหนี้สินล้นพ้น ทำกินไม่พอใช้จ่าย แต่พอหันมาจับไผ่แบบจริงจัง
ปัจจุบัน ไม่ต้องพูดถึงครับ อยากได้อะไรก็พร้อมทันที
ลืมบอกไป ไผ่ลุงแป๊ะหน่อละเกิน 10 กก. ทั้งนั้นครับ หน่อเล็กแกขี้เกียจตัด 555
แกเล่นไผ่ตงดำเพียว ๆ เลยครับ ก่อนฝนนี้ผมจะเข้าปล้นแกครับ นัดหมายกันไว้แล้ว
ผมมันโจรคุณธรรมครับ จะปล้นก็ต้องบอกล่วงหน้าก่อน 5555
เรื่องการกุศลก็ทำเรื่อย ๆ เท่าที่ทุกอย่างจะอำนวยครับ
ส่วนเรื่องครอบครัวอบอุ่น อันนี้จริงแท้แน่นอนครับ ที่บ้านผ้านวมเยอะ 555

ท่าน Nine. ครับ
ปราชญ์แห่งปกากะญอท่านหนึ่ง(ผมไปออกค่ายนานมาแล้ว)เคยบอกผมไว้ครับ
"ข้าวเปลือกเมล็ดเดียว ต้มเหล้าไม่ได้"
สอดคล้องกับปราชญ์อีสานอีกท่านหนึ่ง (ขออภัย จำนามท่านมิได้) ท่านบอกว่า
"ไม้ลำเดียวล้อมรั้วบ่ไขว่ ไพร่บ่พร้อมแปงบ้านบ่เฮือง"
ประมาณว่าจะเอาไม้ลำเดียวมาล้อมรั้วได้อย่างไรมันไม่เพียงพออยู่แล้ว
และผู้คนไม่พร้อม ไม่เพียงพอ จะสร้างบ้านเมืองให้เจริญได้อย่างไร
ความหมายจากปราชญ์ 2 ท่านที่ต่างเผ่าพันธุ์กันแต่ใกล้เคียงในอุปมาอุปไมยยิ่งนัก
ผมชอบความหมายของพลังแห่งการหลอมรวมครับ
ส่วนเรื่องกล้วย ไม่เป็นไรครับ พี่พิมแกรอได้เสมอ 55555555

คุณธีรภัทรครับ ยินดีต้อนรับครับ
ระยะทางจะทำปฏิกริยาผกผันกับหัวใจครับ ยิ่งห่างไกลยิ่งเหมือนคนคุ้นเคย
เราอาจเคยสร้างกุศลร่วมกันเมื่อชาติที่แล้วครับ ชาตินี้จึงต้องได้ร่วมเป็นคนคุ้นเคยกัน
ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมยามถามไถ่ อย่าลืมหน่ออ่อนน้อย ๆ จากเทือกเขาบูโดนะครับ
เมื่อนั้น ที่สวนก็จะได้เปิดรับกล้วยหินพันธุ์ดีเสียที 5555555
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
.....
พี่น้องครับ เมื่อเช้าได้ข่าวว่าสินค้าอุปโภค-บริโภคจะดาหน้าขึ้นราคาเป็นว่าเล่น
น้ำมันปาล์มนำหน้าไปก่อน น้ำมันถั่วเหลืองตามมาติด ๆ น้ำตาลทรายจ่อคิว
แล้วถามกันจริง ๆ ครับ ทำไมราคาข้าวเปลือกจึงนิ่งผิดปกติ นิ่งในระดับลดลงอีกต่างหาก
ปัจจุบันนะครับ แม้จะขึ้นค่าแรงขั้นต่ำอีกสัก 100 บาท ก็ยังครองชีพรายวันได้ยากเลย
จะทำอย่างไรดีหนอ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:48:34 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์