หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1174741 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #160 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 09:31:33 AM »

ท่านเอกระวีครับ
ในช่วงที่สภาพภูมิอากาศเช่นนี้ ต้องเลี้ยงไว้ก่อนครับ ไม่กล้าไปลงดิน
เรื่องการสะสมนั้น เท่าที่เช็คชนิดพันธุ์ไม้ที่บันทึกไว้ น่าจะหลายสิบสายพันธุ์แล้วครับ
ผมอยากมีป่าเป็นของตัวเองครับ จึงต้องให้หลากหลายและเพียบพร้อม
ที่สำคัญ การได้เพาะเมล็ดเอง ทำให้เราเรียนรู้ต้นไม้ไปในตัว
ใครถามก็ตอบได้ครับ 5555

ท่านชาวนาครับ ที่ว่าเน็ทช้าใช้ของอะไรครับ
มีปัญหาเรื่องเน็ท ทิดโสยินดีรับใช้นะครับ
เรื่องกิจกรรมที่ถามถึง ผมเข้าใจว่าคงเรื่องปลูกบ้านให้น้อง
ก็เล่าสรุปในกล่องข้อความให้แล้วเด้อครับ ขอบคุณครับ

ท่านบ่าวไทยบ้าน
ขอบคุณที่แวะมาเยือนเด้อครับ ไอ้โหลที่เห็นข้าง ๆ นั่นเฒ่าปล้ำช้างเด้อ
ตำจอกได้เลย 5555
ลูกน่าฮักน่ะแมน แต่ภรรเมียกะธรรมดา ๆ นั่นหละครับ
อาศัยว่าทิดโสหน้าตาดีมากกว่า 5555555

ท่านnontree36 ครับ
ท่านกับผมก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ภาษาวัยรุ่นเช่นเราเข้าเรียก "จิ้มดีด" ครับ 555
สิ่งที่จับใจของท่าน ที่ข้าพเจ้ายังมีอีกพอประมาณครับ
ยังไม่ได้ปล่อยจับอิดนึ้ง ก๊วยไต้โล่วและผองเพื่อนอีกมากมาย
มาให้ข้าพเจ้าคารวะสัก 2 จอกด้วยเถิด 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม   

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #161 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:02:36 AM »

ทิดโสครับ เมื่อวานที่โทรมาหาผม ผมกำลังเอากิ่งไผ่แช่น้ำอยู่ พอมืดแม่บ้านยกข้าวมากินผมถามว่าทำไรกิน เขาบอกว่ามีคั่วกลิ้งกระดูกหมู ปลานิลในบ่อทอด น้ำพริกเผา 1 ถ้วย แล้วผักกาดต้มจิ้มน้ำพริกเผา ผมก็บ่นกับเธอว่าผักกาดนี่เขาฉีดยาเยอะนะไม่อยากให้ซื้อมากิน เธอบอกว่าแล้วจะให้ซื้อผักอะไรล่ะ (น้ำเสียงแข็งนิด ๆ ) ผมก็บอกว่าแล้วของเราไม่เก็บมากินล่ะ ผักหวานน่ะ เธอบอกว่า ออกไม่ทันเจ้าตัวดีผมชอบเก็บมาต้มมาม่า ผมบอกว่า แล้วทำไมไม่เก็บยอดกระถินหรือไม่ก็เอามะลกอมาต้มจิ้มน้ำพริกเผาล่ะ เธอบอกว่าลืมนึกไป พอดีไปตลาดนัดเห็นว่าซื้อง่ายดี (เออ! จริง) แล้วก็เงียบกันไป(ต่างคนต่างมองไปคนละทาง แบบมีเคือง) เพื่อไม่ให้เสียบรรยากาศของการจิบน้ำสีอำพันแก้เหนื่อย เปลี่ยนเรื่องคุยดีกว่า นึกขึ้นได้ เออ! นี่เธอ ทิดโสโทรมาบอกว่าสะเดาที่เอาไปฝากอร่อยมาก ขมน้อยกว่าสะเดาทะวายเสียอีก คุณแม่ภรรยาของทิดโสชอบมาก และยังสั่งให้ตอนให้ 10 กิ่ง เราน่าจะลองไปเก็บมาจิ้มน้ำพริกเผาดีกว่า เธอก็บอกว่าในตู้เย็นยังมีนะจะลวกให้เอามั๊ย ผมบอกว่าเสียเวลาเอามาสด ๆ เลย ลองซิเพราะเราเองก็ไม่ค่อยได้สังเกตุ ปรากฎว่าจริงอย่างทิดโสว่า กินดิบ ๆ เป็นผักแนมกับแกงเผ็ดหรือจิ้มน้ำพริกเป็นผักสดได้เลย (หรือว่านี่หรือเปล่าที่เขาเรียกว่าว่าสะเดาหวาน เพราะมันแทบไม่ขมเลยแบบมันอร่อยลิ้น) สรุปว่ามื้อนี้ได้สะเดามาช่วยให้บรรยากาศของการขัดแย้งหายไป และพอเช้านึกขึ้นได้ว่ากิ่งที่ตอนไว้นานแล้วยังอยู่ดีหรือเปล่าปรากฎว่ายังอยู่อีก 5 กิ่ง รากเพียบเลยตัดลงมาชำไว้เพื่อใครสนใจสะเดาหวาน(ผมเรียกเอง) จะได้นำไปลองปลูกบ้าง ส่วนรสชาดผมก็จะอ้างชื่อทิดโสเป็นการันตีให้ 555

Liked By: ooh1991, $tung
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #162 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:12:46 AM »

ยืนยันตามนั้นครับ
1. พ่อตาผมแกจู้จี้เรื่องกินมาก พอผมลองเอาสะเดาชุดนี้ให้กิน(ไม่ลวกด้วยนะ)
เงียบ เคี้ยวตุ้ย ๆ "เออแฮะ อร่อยว่ะ สะเดาที่ไหนเนี่ย ไม่เอามาปลูกที่สวนบ้าง"
2. แบ่งมาแจกเพื่อน ๆ ในออฟฟิศ ให้ลองกินสด ๆ
"เฮ้ย .. หลอกกันเล่นหรือเปล่า มัน อร่อยดีว่ะ สวนใครวะ เอามาปลูกมั่งดิ"
ก็เลยสรุปว่า
ผมฝากการบ้านให้พี่รินทร์ตอนเล่น ๆ สัก 20 กิ่งครับ วันไหนใช้ได้แล้วจะพาคุณแปร๋นไปรับครับ 555

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #163 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:36:55 AM »

ยืนยันตามนั้นครับ
1. พ่อตาผมแกจู้จี้เรื่องกินมาก พอผมลองเอาสะเดาชุดนี้ให้กิน(ไม่ลวกด้วยนะ)
เงียบ เคี้ยวตุ้ย ๆ "เออแฮะ อร่อยว่ะ สะเดาที่ไหนเนี่ย ไม่เอามาปลูกที่สวนบ้าง"
2. แบ่งมาแจกเพื่อน ๆ ในออฟฟิศ ให้ลองกินสด ๆ
"เฮ้ย .. หลอกกันเล่นหรือเปล่า มัน อร่อยดีว่ะ สวนใครวะ เอามาปลูกมั่งดิ"
ก็เลยสรุปว่า
ผมฝากการบ้านให้พี่รินทร์ตอนเล่น ๆ สัก 20 กิ่งครับ วันไหนใช้ได้แล้วจะพาคุณแปร๋นไปรับครับ 555

ได้ครับจะรีบดำเนินการโดยเร็ว ยิ่งทราบว่าคุณพ่อตาของทิดโส ชอบด้วยแล้วยิ่งต้องรีบจัดลำดับเป็นงานด่วนมาก ขืนชักช้าเดี๊ยวเขาจะยึดลูกสาวคืน ทิดโสจะเหงา 555

Liked By: ooh1991
phensiri
seller
*

« ตอบ #164 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 01:47:25 PM »

โบบอกลุงขุดต้นบักก่อ กับต้นมะหาดไว้ให้แล้วนะคะ ลุงบอกกลับมาสงกรานต์ค่อยมาเอา ส่วนต้นบักยางนี่ ใช่ลูกมันเวลาสุกมียางเหนียวๆ เอาไปติดเป็นกาวได้ใช่หรือเปล่าคะ สมัยเป็นเด็กเก็บลูกมันที่หล่นลงพื้น พกไปโรงเรียนแล้วเอายางเหนียวๆทาที่เก้าอี้เพื่อน ติดกระโปรงซักยากสุดๆ ถ้าใช่ต้นนี้บ้านโบเรียกบักตังบี้ ไม่รู้จะยังเหลือหรือเปล่านะคะ ถ้ามีจะไปเก็บมาให้ค่ะ
แจ้งความคืบหน้าของเกาลัดค่ะ รากหักก็ยังแทงรากฝอยออกมาอีก ทน อึด ดีจริงๆค่ะ ข้อเสียของการเพาะใส่ผ้าขนหนู ก็คือรากมันแทงทะลุผ้าขนหนูแล้วดึงออกไม่ได้ รากหักค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
jomjai maiklaikan
*

« ตอบ #165 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 02:09:30 PM »

พี่ทิดโส ผม Jomjai เด้อ/ กำลังเบิ่งพี่อยู่ ว่าบรรยากาศและภูมิประเทศของพี่ สิปรับมาใซ้กับผมได้บ่  อิอิอิ ๆๆๆ
*

« ตอบ #166 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:29:37 AM »

ขอบคุณพี่รินทร์ครับ
แสดงว่าทฤษฏี ABC Analysis ยังใช้งานได้ 5555555
ไม่งั้นหากผมโดนยึดคืนจะแย่ ยิ่งไม่อยากเหงาอยู่ด้วย
ขอบคุณคร้าบบบบบบบบ 555555

คุณโบครับ
ทางผมยังนิ่งสนิทครับ ยังไม่เห็นรากแทงออกมาให้ชื่นใจเลย
ไม่รู้ว่าจะได้สักต้นไว้เชยชมไหมเนี่ย ซ้าธุ แทงรากให้เห็นทีเถอะ พ่อคู้นนนนนนน
ส่วนบักยางจะเป็นเครือนะครับ ประมาณนี้

ขอบคุณภาพประกอบจาก
http://www.isan.clubs.chula.ac.th/para_norkhai/index.php?transaction=post_view.php&cat_main=1&id_main=215&star=150
นี่คือผลไม้ไฮโซในดวงใจอีก 1 ชนิดที่กำลังหาอยู่ครับ

ยินดีครับท่าน jomjai maiklaikan
ท่านอยู่หม่องได๋ล่ะครับ เผื่อจะได้แวะเวียนหากัน

เมื่อคืน มีนัดกับพ่อใหญ่ส.ซี12 แถวโรงแรมแห่งหนึ่ง ... อะแฮ่ม (รู้นะ คิดอะไรอยู่ 555)
ปลื้มจนพูดไม่ออกครับ ท่านกรุณาหอบไผ่มาฝาก ทั้งไผ่ทอง ไผ่ด้ามขวาน และไผ่ซาง
รวมถึงหวายตัดหน่อแห่งภูพานอีก 1 โหล คราวนี้ได้ปลูกให้หนำใจแน่ ๆ
(พี่พิมจะปล้นอะไรต่อจากผมอีกไหมครับ 5555)
ขออนุญาตกล่าวขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ครับ

เนื่องจากได้รับกะปิสุดอร่อยจากพี่ดาบรินทร์มา
ทิดโสจึงตำมาเป็นของฝากแด่พ่อใหญ่และตาแหลมด้วย
หากอร่อยก็ถือได้ว่ากะปิของพี่รินทร์อร่อยจริงครับ
หากไม่อร่อยก็ถือว่าผมตำไม่อร่อยเองครับ 5555
แล้วจะเก็บภาพมาฝากครับ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #167 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 10:36:40 AM »

เช้าวันนี้โอนเงินจำนวน 2,000 บาท  เพื่อร่วมสนับสนุนกิจกรรมฯ
ในนามของเว็บไซต์เกษตรพอเพียงครับ

*

« ตอบ #168 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 11:43:07 AM »

ขอบพระคุณท่านชาวนาและพี่น้องเว็บไซต์เกษตรพอเพียงครับ
ยอดอัพเดทเช้านี้อยู่ที่ 174,199.08 บาทแล้วครับ ฝันของน้องกำลังก่อรูปขึ้นมาแล้วครับ
คาดว่าภายในเดือนกุมภาพันธ์นี้ จะแล้วเสร็จครับ

อย่าลืมนะครับ 12-13 กุมภาพันธ์นี้ ผมจะเดินทางลงพื้นที่
ท่านใดหากมีเวลาว่าง หรือต้องการไปด้วยก็เรียนเชิญนะครับ
ชอบคุณครับ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #169 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 01:23:55 PM »

พึ่งเจอสวนจับฉ่ายวันนี้วันแรก อ่านมาถึงหน้า 6 เอง อยากทักทาย
มาแสดงความยินดีกับทิดโส ครับ นอกจากเปิดตัวสวนแล้วยังเป็นการเปิดโรงเรียนให้ความรู้ไปด้วย

เห็นทิดโส ชอบไผ่ พ่อใหญ่ ส มีไผ่ซางเพาะเมล็ด จำนวนหนึ่ง ตอนนี้อยู่ในถุงดำเรียบร้อย ถ้าทิดโสอยากปลูก พ่อใหญ่ ส จะนำมาให้เป็นของฝากจากนาโนนไม้ไผ่ ครับ

ขอให้สวนจับฉ่าย เจริญงอกงามตามที่หวัง

กรรมการใหญ่ลำเอียงเห็นๆ... โกรธ...พี่หนูพิมไม่ยอมด้วยล่ะทิดโส  ร้องไห้  ร้องไห้

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #170 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 02:01:30 PM »

อุ๊ย! พี่พิม
กรรมการใหญ่ไม่ได้ลำเอียงครับ เพียงแต่ท่านเห็นผมชอบ ก็เลยนำมาฝาก
ยังไงท่านก็เผื่อให้พี่พิมได้ปล้นต่ออยู่แล้ว 5555

ถัดจากงานการกุศลแล้วก็เข้าสวนกันต่อดีกว่าครับ
เช้าวันเสาร์ มีเวลาว่างครึ่งวันช่วงเช้า-เที่ยง จึงกรอกดินเพื่อแยกเพกาและมะกรูดลงถุงดำครับ
เพกาเพาะไว้ 2 สัปดาห์ เดินรากเต็มทิชชู่แล้ว ไอ้ผมก็มัวแต่เดินสาย ต้องรีบเอาลงถุงดำโดยด่วน
ชุดที่เห็นงอกแล้วนี่ถือว่าทัพหน้านะครับ ทดลองเพาะดูก่อน
ทัพใหญ่อีกไม่น้อยกว่า 500 เมล็ดยังอยู่ในถุงหิ้วด้านบนที่เห็นในภาพนั่นแหละครับ
มีใครสนใจไหมครับ จะแบ่งไปให้

มาดูแปลงเพาะมะกรูดและมะละกอเตรียมรอลงพื้นที่ครับ
แปลงนี้อยู่หลังบ้านแม่ยายที่บางจาก คละกันระหว่างมะกรูด มะละกอ และมะเขือเทศ
เอากิ่งไม้กันไว้ แมวมันชอบเดินผ่านเหยียบพังหมด

มาดูชัด ๆ ครับ มะกรูดในวงล้อมของมะเขือเทศ กำลังงามเลย

เวลาน้อยครับ จึงแยกได้แค่นี้ก่อน

ตั้งใจว่า ในสวนจะลงแบบหลากหลาย มะกรูดนี่วางไว้ที่ 200 ต้นครับ
จะเอาผิวมาทำสมุนไพรครับ ปัจจุบันราคาผิวแห้งบดที่แพ็คสวยงามแล้วขีดละ 35 บาทครับ
มะละกอก็จะปลูกแซมไปเท่าที่มีที่ว่างครับ ที่เพาะไว้น่าจะเกิน 100 ต้น
เป็นอาหารหลักให้น้องหมูได้ด้วย 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 08:42:08 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #171 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 02:27:13 PM »

อะไรเอ่ย ...
จากภาพ อยากให้ท่านทายกันว่า อะไรเอ่ย ... ครับ

ขอบอกว่า เมื่อแรกเจอ ผมตื่นเต้นมากครับ
อะไรเอ่ย .....

phensiri
seller
*

« ตอบ #172 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 02:31:02 PM »

อยากทายว่าเป็นสิ่งมีชีวิตเล็กๆ ที่เรียกว่าหน่อไม้ที่กำลังชำอยู่จ้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #173 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 03:02:30 PM »

มาดูรูปต่อไปครับ คุณโบทายถูก เอ้า ลองมาดูกันว่าหน่อไผ่อะไรครับ

ผมชอบกินและตามหามานานพอสมควรกับเจ้า Oxytenanthera albociliata Monro
พอดีได้ข่าวว่ามีตายขุยและมีคนไปเก็บมาได้ก็เข้าทางสิครับ
คุณ rasit ไปพบบนภูเขาแถวทุ่งแสลงหลวง
ปัจจุบันเริ่มหากินยากนะครับ เข้าไปหาในป่าก็โดนเจ้าหน้าที่ป่าไม้จับแน่ ๆ
ดังนั้น จำเป็นต้องหามาปลูกไว้กินเองเสียหน่อย ตั้งใจว่าสัก 10 กอก็คงพอแล้ว
วันนั้น หลังจากเข้าไปทำธุระที่วิทยาลัยเสร็จแล้วก็เดินทางไปรับทันที
คุณ rasit แกก็ใจดีครับ จัดมาให้ 14 กอน้อย ๆ และไผ่ซางนวลอีก 10 กอ
เราคุยกันเล่น ๆ จะทำอย่างไรจึงจะทำให้เจ้าไผ่ตัวนี้ออกหน่อนอกฤดู
ซึ่งผมก็รับปากว่า จะทดลองทำดูว่าจะได้หรือไม่

กลับมาถึงบ้านก็รีบเปลี่ยนขนาดถุงให้ทั้ง 14 กอน้อย ๆ เสียเลย
พลัน .... มีอยู่ 3 กอที่แทงหน่อครับ อะหา! 14 กอได้ 3 กอที่มีโอกาสทำนอกฤดู
ต่อไปนี้อาจมีข่าวดีว่า จะได้กินหน่อไผ่ไร่ทั้งปีก็ได้ 55555
หน่อนี้แทงข้างเห็น ๆ ครับ 555

ส่วนหน่อนี้กำลังจะโผล่พ้นดินครับ เดี๋ยวจะเอาแกลบดำคลุมไว้หน่อย

ไผ่ไร่ เอามาแกงเปรอะ , ต้มจิ้มน้ำพริกหรือทำหน่อไม้ดองอร่อยมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 03:05:38 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #174 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 03:13:54 PM »

มาดูลักษณะใบระหว่างไผ่ไร่กับไผ่ซางนวลครับ
นี่ไผ่ไร่

ส่วนนี่เจ้าขนตางอน ซางนวล

วันนั้นเพิ่งแยกไผ่ไร่เสร็จครับ กะว่าเสาร์นี้จะไม่รับนัดที่ไหน จะทำซางนวลให้เสร็จ

พอดีได้รับความเมตตาจากท่าพ่อใหญ่ส.ซี12 อีกจำนวนหนึ่ง
จึงตั้งเป้าว่าเสาร์นี้เป็นวันของไผ่ซาง หากยังพอมีเวลาจะได้แยกมะกรูดลงถุงดำเพิ่มเติม

phensiri
seller
*

« ตอบ #175 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 04:08:00 PM »

ตอนเด็ก โบเคยไปเก็บไผ่ไร่ บ้านญาติทางอ.ชุมแพ เดินข้ามเขาไป 2 ลูก เด็กๆ กำลังยังเยอะ ไม่กลัวเหนื่อย ตอนนี้มะไหวแล้ว เก็บกินแถวตลาดได้อย่างเดียว อิอิ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์