หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1185850 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #144 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 12:22:12 PM »

เอาเกาลัดมาฝากค่ะ

โบใช้ผ้าขนหนูเก่าแทนกระดาษทิชชู่ เพราะมันใช้ได้หลายรอบ เวลาราขึ้นเราก็ซักได้ด้วยค่ะ
นี่อะโวคาโด้

นี่มะเดื่อฝรั่ง-บราวน์ตุรกี ค่ะ ยังเล็กๆ อยู่

สุดท้ายเป็นเจ้าอินทผาลัม รุ่นที่2 รุ่นแรกลงดินไปเรียบร้อย 87 ต้น

พี่ทิดโส สนใจตัวไหนบอกโบได้ค่ะ จะเก็บไว้ให้ค่ะ เม็ดบักก่อนี่ ราวๆ กันยา-ตุลา ถึงจะเก็บเม็ดได้ วันนี้ตอนเย็นโบก็จะกลับอุดร เดี๋ยวจะไปบอกลุงขุดต้นบักก่อ + มะหาด มาไว้ก่อนค่ะ ถ้าได้เยอะ สวนพี่ทิดโสก็จะมีสมาชิกเพิ่มอีก 2 ชนิดค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #145 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 01:10:59 PM »

ว้าว ว้าว ว้าว ...
พูดมาแต่ละอย่าง ของมักทั้งนั้นครับคุณโบ
โดยเฉพาะมะหาด คิดถึงสมัยเด็ก เอาลูกห่าม ๆ จิ้มพริกเกลือ อร่อยมาก ๆ
ที่สำคัญ เวลาสุก นกจะมาเยอะมาก นกขมิ้นนี่ตัวนำฝูงเลย
ไม่ต้องเกรงใจนะครับ ฝากบอกลุงขุดเผื่อได้เลย 5555555
หากได้เมล็ดบักยาง เผื่อด้วยนะครับ ขอบคุณหลาย ๆ

เห็นเกาลัดแทงรากแบบนี้ชื่นใจจัง พรุ่งนี้ผมจะเริ่มเพาะครับ (วันศุกร์ที่สุขใจ)
คุยกับพี่ดาบรินทร์ไว้แล้ว หากได้ต้นจะแบ่งให้ไปปลูกที่บางปลาม้าด้วย
เผื่อได้หนำเลี้ยบมาผสมกัน 5555

เพิ่งรู้ว่าอะโวคาโด้ชอบกายกรรมแฮะ กรรมวิธีเพาะไม่เหมือนใครจริง ๆ 5555
ถามจริง ๆ เถอะครับ คุณโบเป็นคณบดีคณะกษตรศาสตร์ไหมเนี่ย

ผมยอมรับเลยครับว่า ในเว็บของเรานี้เป็นแหล่งชุมนุมมังกรซ่อนพยัคฆ์ของจริงทั้งนั้นเลย
ดีใจที่เป็นหน่วยเล็ก ๆ หน่วยหนึ่งในนี้ครับ
ขอบคุณจริง ๆ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:18:09 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #146 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 02:32:28 PM »

ขออนุญาตอัพเดทครับ
เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย จึงนัดประชุมตกลงขอแบ่งซื้อที่จากเจ้าของเดิม
ซึ่งทราบมาว่าแกยินดีขายแบบยกให้ด้วยในราคาไม่ต้องพูดกันมาก (อยากได้สัก 5 ไร่จังครับ 555)
ตกลงว่าขอแบ่งซื้อ 50 ตารางวายกให้น้องเป็นสมบัติ(ชิ้นแรก)ครับ
เป็นการตกลงที่ประทับใจกันทุกฝ่ายครับ (รอกระบวนการโอนให้เรียบร้อยด้วยครับ)
สำหรับยอดเงินช่วยบริจาคเข้ามารวมยอดเมื่อบ่ายนี้เป็นเงิน 143,000.08 บาทครับ

หายเหนื่อยเลยครับ ขอบคุณทุกท่านจริง ๆ
ไว้วันขึ้นบ้านใหม่ของน้อง ขอเรียนเชิญนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:18:41 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #147 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 07:49:19 AM »

พึ่งเจอสวนจับฉ่ายวันนี้วันแรก อ่านมาถึงหน้า 6 เอง อยากทักทาย
มาแสดงความยินดีกับทิดโส ครับ นอกจากเปิดตัวสวนแล้วยังเป็นการเปิดโรงเรียนให้ความรู้ไปด้วย

เห็นทิดโส ชอบไผ่ พ่อใหญ่ ส มีไผ่ซางเพาะเมล็ด จำนวนหนึ่ง ตอนนี้อยู่ในถุงดำเรียบร้อย ถ้าทิดโสอยากปลูก พ่อใหญ่ ส จะนำมาให้เป็นของฝากจากนาโนนไม้ไผ่ ครับ

ขอให้สวนจับฉ่าย เจริญงอกงามตามที่หวัง
*

« ตอบ #148 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 08:08:13 AM »

พูดไม่ออกครับ ได้แต่ก้มกราบงาม ๆ ให้ท่านปลัดซี 12 พ่อใหญ่ ส. ยิ้มกว้างๆ
สมพรปากครับพ่อใหญ่ ทราบข่าวว่าจะเดินทางมาตรวจกระทรวงใช่ไหมครับ
ทิดโสจะได้ไปต้อนรับพร้อมรอของฝากครับ 55555
ขอบพระคุณหลาย ๆ ครับพ่อใหญ่ (ได้ยินเรื่องไผ่เป็นตาลุกเลยครับพี่น้อง 555)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:18:58 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #149 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 08:23:31 AM »

ดีใจกับน้องด้วยค่ะ ที่จะได้มีที่ดินเป็นของตัวเอง  ยิ้ม

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
*

« ตอบ #150 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:21:55 AM »

ขอบคุณครับคุณSinghto+Kaowsuay
ยอด ณ เช้านี้ 151,929.08 บาทแล้วครับ ขอบคุณทุกแรงใจครับ

เข้าสวนมาดูต้นไม้ที่เตรียมไว้ต่อครับ ชุดนี้ฝากไว้บ้านแม่ที่วัฒนานคร
ไผ่บงหวานเมืองเลย , นนทรี , สะเดา , สักมงคลเพาะเนื้อเยื่อต้นแม่ที่ทำเสาชิงช้า
และปาล์มหางกระรอก ชุดนี้ต้นยังเล็กมาก จึงเอาประคบประหงมอีกสักหน่อยก่อน
กลัวสู้หญ้าไม่ไหวครับ

ไปเยี่ยมสหาย (สวนคำนวณเนิร์สเซอรี่) ที่ภูเรือ
ได้ชิมไผ่บงหวานเมืองเลยแล้วชอบใจมาก ก็เลยหามาปลูกด้วย
ต่อไปก็ไม่ต้องไปกินไกลถึงเมืองเลยแล้วคร้าบบบบบ 55555

ผมไปมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ครั้งใด ชอบทรงต้นของนนทรีครับ
ที่สำคัญ รากมีปมคล้ายถั่ว ปลูกแล้วทำให้ดินดีขึ้นได้ด้วย
ได้ร่มเงาเป็นของแถมอีกต่างหาก อ้อ...โตเร็วด้วยครับพี่น้อง

สะเดาจะเอามาปลูกทำต้น แล้วเอาพันธุ์ทวายมันมาเปลี่ยนยอดครับ

ปาล์มหางกระรอก กะปลูกไว้ให้พริกไทยเลื้อยเล่น 5555

ส่วนสักมงคล ปลูกเป็นมงคลประจำสวนครับ
แจกคนละ 1 ต้นเท่านั้น แต่ทิดโสเกณฑ์สหายที่ออฟฟิศไปรับคนละต้น
ก็เลยได้มาหลายต้น ด้วยประการฉะนี้ 55555

Liked By: chunkung, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:19:18 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #151 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 03:05:52 PM »

ปัจจุบันโตเป็นหนุ่มเป็นสาวกันแล้ว พร้อมลงดินก่อนฝนนี้ครับ
มีประดู่ เพิ่มเข้ามาอีก 1 ชนิด ดีจังเลย
แจ้งหลาน ๆ ไว้แล้ว ให้เตรียมพลังกันไว้ให้ดี
ขุดหลุมปลูกหลุมละ 5 บาท
หลานนั่งคำนวณกันให้วุ่นเลย ตั้งเป้าค่าขุดหลุม 5555555

ช่วงนี้ต้องวางแผนระยะสั้นก่อน หมูป่ากำลังจะคลอดลูกอีก
ต้องการอาหารเผื่อไว้ ต้นกล้วยก็เป็นหนึ่งในเป้าหมายที่ต้องรีบปลูก
รอเดือนมีนาคม หากเป็นไปตามเป้าหมาย ก็จะได้สระน้ำไว้รดแปลงครับผม
ดีเหมือนกัน ช่วงสงกรานต์จะได้ไม่ต้องไปไหน ว่ายน้ำเล่นในสระเสียเลย 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:19:35 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #152 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 03:16:16 PM »

ช่วงนี้มะพร้าวแพง ...
ก่อนนั้น มะพร้าวในสวนหล่นทิ้งขว้างเต็มไปหมด จะแกงทีก็เข้าไปเก็บที
ที่เหลือก็ปล่อยออกหน่อไว้ใต้ต้นนั่นแหละ แต่ปัจจุบันไม่ได้แล้ว
เสียง ตุ๊บ .... ต้องรีบเข้าสวนเลย เงินหล่นลงมาอีกแล้ว 5555
นี่เป็นส่วนหนึ่งที่ผมไปเจอในสวนและเอามาวางไว้ตรงท่อประปาซึม
ได้น้ำก็แทงหน่อทันทีเลย 55555

ปีนี้ตั้งเป้าปลูกมะพร้าวสัก 200 ต้นเป็นประเดิมครับ
ไม่เกี่ยงแหละ ทั้งมะพร้าวแกง มะพร้าวน้ำหอม มะพร้าวพวงร้อย
ปลูกไว้ หากใครมาเที่ยวสวนจะได้มีมะพร้าวน้ำหอม ๆ ให้ได้กิน
เลียนแบบสวนพี่รินทร์มาเลย 55555
พูดถึงการเพาะมะพร้าวที่ถูกต้องตามหลักโบราณ
ให้เอาลูกมะพร้าวแช่น้ำ (แบบโยนลงน้ำไปเลย) หงายด้านใดก็เอามาวางเพาะด้านนั้น
จะทำให้ได้ลูกดก (เล่าสืบต่อกันมานะครับ ไม่กล้ายืนยัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:19:50 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #153 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 04:23:53 PM »

ทิดโสคะ พี่ดวงพร ขอที่อยู่ ทางPMหน่อยอยากฝาก อินทผาลัมและหม่อนกินผลไปฝากปลูกน่ะค่ะเพาะแล้วที่ปลูกยังไม่พร้อม อินทผาลัมพันธุ์นี้ สมาชิกส่งมาจากตะวันออกกลาง รสชาติอร่อย หม่อนมัลเบอรี่ต้นนี้อร่อยมากๆ ยิงฟันยิ้ม แต่อยู่ ทีโอที ใกล้ดอนเมืองแวะมาเอาก็ได้นะคะโทรมาก่อนล่ะ 089 -1709983   081-8660018
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 04:25:52 PM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #154 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 04:33:25 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทิดโสสุดหล่อน้องรัก  จุมพิต... ยิ้มกว้างๆ
พอดีเลย...พี่ดวงจะให้กล้าอินทผาลัมทิดโสอ่ะ  ถ้าแวะไปรับที่บ้านพี่ดวงก็รับส่วนของพี่หนูพิมมาด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม
เพราะพี่ดวงจะให้มาเป็นขวัญสวนในตอนที่พี่พิมจะทำสวนเหมือนกันอ่ะ...รับมาให้ด้วยน้าาาาาาาา  จุมพิต

พี่ดวงคะ...ถ้าทิดโสไปรับเองที่บ้าน พี่ดวงฝากมากับทิดโสเลยก็ได้นะคะ ขอบคุณหลายๆค่ะ  จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #155 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 05:44:45 PM »

กราบงาม ๆ ครับพี่ดวงพร
ก่อนเดินทางไปรับ ผมจะโทรแจ้งล่วงหน้าครับพี่
ขอบพระคุณจริง ๆ ครับ

ได้เลยพี่พิม
แล้วจะรอดูว่า สวนพี่พิมกับสวนทิดโส
ใครจะปลูกอินทผลัมของพี่ดวงพรได้รสชาติอร่อยกว่ากัน 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:20:10 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

kaset-engineer
*

« ตอบ #156 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 07:05:42 PM »

อ่านจบและ....สะสมต้นพันธุ์ได้เยอะเลยครับ ทิดโส มีโครงการจะไปลงในที่ดินเมื่อไหร่ครับ มันคงอยากลงดิน
จะแย่อยู่แล้วครับ จะได้โตไวไว....มาแชร์ทรรศนะกันครับ

ขอบคุณครับ
เอกระวี
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #157 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 08:14:22 PM »

ขออภัยเน็ตผมช้า  พี่ทิดโส   ผมอ่านไม่ได้ทั้งหมด  รบกวนสรุปกิจกรรมที่กำลังจะทำให้ผมทราบอีกครั้งได้ไหมครับ ทางข้อความส่วนตัวก็ได้ครับ  ยิ้มเท่ห์
บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #158 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 08:38:46 PM »

แวะมายามอ้ายทิดโสครับ มาเป็นต่าอิจฉาแท้น้อ ที่กะหลาย ยิงฟันยิ้ม ลูกกะหน้าฮัก แถมเมียงามอีกต่างหาก ยิ้มกว้างๆ
nontree36
*

« ตอบ #159 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:27:09 PM »

เป็นสมาชิกเกษตรพอเพียงมาระยะหนึ่งแล้ว แต่พิมพ์ไม่ค่อยจะทันใจ(นิ้วเดียวทั่วแป้น) วันนี้นั่งอ่านสวนจับฉ่ายสองชั่วโมงแล้วจับใจทั้งลี้คิมฮวง อาฮุย เพชรพระอุมา สะสมพันธุ์ไผ่ ฯลฯ  อดใจไม่ไหวยอมเจ็บนิ้ว(เดียวทั่วแป้น)มาทักทาย และขอคารวะ   

ไกลสุดขอบฟ้ามีเพียงเราคนเดียว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์