หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1185731 ครั้ง)
zin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:57:27 AM »

ชำไผ่ติดๆกันขนาดนั้น เวลาแยกไปปลูกจะแยกยากมั๊ยครับ รากมันคงพันนัวเนียนัวเนียไปหมด  และอ้ายทิดครับ "คนเรามักจะหอบหิ้วเกินกว่าจำนวนมือที่มี"ระวังจะติดกับดักนี้น่ะครับ เป็นห่วงครับ
ปัจฉิมลิขิต : เราชอบคำขวัญของ อ.ปาย จังเลย "ปายเป็นปาย อย่างที่ปายเป็น"

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #129 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:13:59 AM »

รับปากครับพี่รินทร์

ขอบคุณท่านสหาย zin ที่ได้กระตุกเตือนครับ
"การหอบหิ้วเกินกว่าจำนวนมือที่มี" มิได้เป็นการสะสมที่เปล่าดายหรอก
เป็นเพียงเผื่อแผ่คนรอบข้างมากกว่า เมื่อเริ่มการให้ เมื่อนั้นจะเป็นการให้ที่ต่อเนื่อง
อย่าเกรงเลยสหาย ทำเท่าที่กำลังแรงใจยังมีครับ ไม่ฝืนกว่านั้น ... สัญญา

พี่น้องครับ วันนี้ผมมีอีก 1 เรื่องเล่าที่กำลังทำอยู่

เด็กหญิงชลนิชา  จิตประสงค์  เป็นนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒ โรงเรียนพรหมบุรีรัชดาภิเษก
อำเภอพรหมบุรี จังหวัดสิงห์บุรี ชลนิชาเล่าให้ฟังว่า พอจำความได้ก็รู้ว่าตัวเองอยู่กับยาย
ยายยากจนมากไม่มีแม้ที่ดินที่จะอยู่อาศัยและใช้ทำมาหากิน จำเป็นต้องอาศัยที่บ้านของเพื่อนบ้าน
ปลูกกระท่อมพักพิง โดยไม่รู้ว่าจะมีที่ดินของตนเองเมื่อไหร่ เมื่อถามถึงแม่ ยายก็เล่าให้ฟังว่า
พ่อกับแม่เลิกกัน ขณะที่แม่ท้องชลนิชาได้ ๗ เดือน แม่จึงคิดว่า ชลนิชา คือมารหัวขน
พอถึงกำหนดแม่คลอดชลนิชาออกมา แม่ก็ทิ้งชลนิชาไว้กับยาย ยายมีอาชีพหาปลาไปขาย
พอเป็นค่ากับข้าว แล้วต้องเจียดรายได้มาเป็นค่านมให้กับชลนิชา บางครั้งนมหมดชลนิชา
ก็ได้ดื่มเพียงน้ำข้าวประทังชีวิต ชลนิชาอยู่รอดมาถึงวันนี้เป็นปีที่  ๑๖

ชลนิชาไม่เคยนอนตักแม่ ไม่เคยได้รับไออุ่นจากอ้อมกอดของแม่ ไม่เคยได้รับประทานอาหาร
หรือขนมอร่อย ๆ นอกจากข้าว น้ำพริก ผักต้ม ยอดผักที่มีในท้องนา และผลไม้ที่มีตามธรรมชาติ
พอโตขึ้นก็ไปช่วยยายหาปลา ขายปลาไม่มีโอกาสไปวิ่งเล่นเหมือนนักเรียนคนอื่น ปัญหาอุปสรรคทั้งปวงนี้
ไม่ได้ทำให้ชลนิชาน้อยใจ เสียใจ หรือเป็นปมด้อยอย่างไร ชลนิชา รู้สึกสนุกและเป็นสุข
ที่ช่วยยายทำมาหากิน การที่จะต้องชักชวนให้ลูกค้าซื้อปลาของยาย ทำให้ชลนิชาได้เรียนรู้วิธีการพูด
การแสดงกริยาอ่อนหวานน่ารัก ชลนิชา รู้ซึ้งถึงคุณค่าของเงินที่ได้มา ชลนิชาจึงไม่เคยรบกวนยาย
ที่จะขอเงินไปซื้อของที่ไม่เป็นประโยชน์ ชลนิชาจึงเป็นต้นกล้าคุณธรรม
ที่ดำรงตนตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมาโดยตลอด ตั้งใจเรียน ไม่เคยทำผิดระเบียบโรงเรียน

ชลนิชาจะมาโรงเรียนแต่เช้า โดยการถีบจักรยานผ่านหมู่บ้านและทุ่งนา ชลนิชาจะมีความสุขมาก
เมื่อคุณครูมาถึงโรงเรียนแล้วอนุญาตให้ชลนิชาช่วยถือของ รอยยิ้มและเสียงพูดคุย ซักถามคุณครู
เป็นอาการที่ไม่บ่งบอกเลยว่า ชลนิชามีความบอบช้ำทางจิตใจหรือมีความทุกข์อย่างไร
จิตอาสาและความกตัญญู ที่ศิษย์มีต่อครู จึงเริ่มเป็นสายใยแห่งความรัก
ความเมตตาและสายใยความผูกพันระหว่างครูกับศิษย์ ในที่ประชุมครูหลายครั้ง
ผู้อำนวยการได้ยกย่องชมเชยชลนิชาให้คุณครูฟังแล้วฝากคุณครูช่วยเติมเต็มความรักความอบอุ่นให้กับชลนิชาด้วย

เดี๋ยวมาเล่าต่อครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: krutip, TAWUN

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
penpen
*

« ตอบ #130 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:19:49 AM »

น้ำตาเริ่มซึมแล้วค่ะ..รอฟังต่อไปค่ะ..
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #131 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:23:13 AM »

มีอยู่วันหนึ่ง ชลนิชา ถือแก้วน้ำมะพร้าวแช่เย็น แบบประครองกลัวจะหก  เดินช้า ๆ เข้ามาในห้องผู้อำนวยการ
แล้วส่งแก้วน้ำมะพร้าวให้ พร้อมกับบอกว่า
“เห็น ผอ. เดินตรวจโรงเรียนทั้งวันคงจะร้อนและเหนื่อยมากหนูจึงซื้อน้ำมะพร้าวเย็น ๆ มาให้ค่ะ”
ฟังแล้วรู้สุกปลื้มใจและงง ๆ กับเหตุการณ์ เพราะไม่คิดว่าจะมีน้ำใจจากเด็กหญิงตัวน้อยที่ยากจน
แต่มีน้ำใจถึงแม้ผู้อำนวยการจะควักเงินคืนให้ ชลนิชาก็ไม่รับ แล้วบอกว่า
“หนูมีรายได้พิเศษที่เกิดจาก ผอ.ไปพูดชมเชยหนูในที่ประชุมคณะครู จึงมีคุณครูหลายท่านให้ค่าขนม
เวลาหนูไปช่วยถือของหรือรับใช้คุณครู วันนี้หนูจึงอยากเลี้ยง ผอ. ค่ะ”

เหตุการณ์นี้เสมือนเมล็ดพันธุ์ที่ไม่สมบูรณ์แต่เมื่อนำมาเพาะชำด้วยความรักความเมตตา
ก็งอกงามได้ดีและดีมาก ชลนิชาจึงเป็นเช่นเมล็ดพันธุ์ที่จะกลายเป็นต้นกล้าคุณธรรม
สู่การเป็นกำลังของชาติในภายหน้า มาชมบ้านของน้องกันครับ

เมื่อมีโอกาสได้พูดคุยกับชลนิชา แล้วคณะครูพยายามที่จะค้นหาความรู้สึกลึก ๆ ของชลนิชาก็พอจะเข้าใจว่า
แท้จริงแล้วชลนิชาไม่ได้รู้สึกน้อยใจในโชควาสนาของตนเอง   ถึงจะจนชลนิชาก็ยังหาความสุขได้ด้วยการทำงาน
การได้ช่วยยายหาเงิน การได้ใกล้ชิดกับคุณครู การได้มาโรงเรียนเป็นความสุขความสนุกที่ชลนิชาได้รับ

แต่เมื่อชลนิชา  มั่นใจเชื่อใจว่าคุณครูทุกคนเสมือนเป็นพ่อแม่ที่ไว้ใจได้ ชลนิชาก็ยอมรับว่า   
“ครูขาหนูเหงา” หนูอยากมีพ่อแม่ที่สมบูรณ์อยู่กันเป็นครอบครัวเล็ก ๆ ไม่ต้องรวยก็ได้
ตอนนี้แม่กลับมาแล้วพร้อมกับอาการของโรคหืดหอบ และอีกหลายโรค พอมืด
ยายและแม่ก็จะหลับหนูทำการบ้าน อ่านหนังสืออยู่คนเดียวรู้สึกเหงามากค่ะ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: krutip, $tung, PUNPOOY, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:51:03 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
rasit
*

« ตอบ #132 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:35:18 AM »

สวัสดีครับ นึกว่า โส ใหน ทิดโส นี่เอง  เห็นต้นมะรุม พันธุ์ SK-1 แล้ว เกิดกิเลสขึ้นมาทันที ถ้าจะกรุณา ขอแบ่ง สัก 1 ต้น ได้ใหมครับ
        วันเสาร์ มารับไผ่ เอามาเปลี่ยนกับไผ่ไร่ก็ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #133 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:37:22 AM »

ครูที่ปรึกษาได้ไปเยี่ยมบ้านชลนิชาแล้วรู้สึกตกใจ หดหู่ใจที่เห็นสภาพ มันเป็นกระท่อมเก่า ๆ
หลังคาเป็นสังกะสีผุ ๆ เช่นเดียวกับฝาผนังบ้าน ก็ใช้สังกะสีตีกรอบไว้รอบบ้าน พอเป็นที่ซุกหัวนอนได้
และเมื่อคณะของบริษัท ทีโอที จำกัด (มหาชน) จังหวัดสิงห์บุรี ทราบข่าวได้ขอเยี่ยมบ้านชลนิชา
จึงเกิดความรู้สึกตรงกันว่า การที่จะปล่อยให้ชลนิชาสู้ชีวิตตามลำพังและนับวันชลนิชา
ก็จะต้องเป็นหลักให้ครอบครัวเพราะยายก็ชราภาพแม่ก็ไม่สบาย หากเราได้รวมน้ำใจช่วยกันปลูกบ้านหลังน้อย ๆ 
พออยู่ได้และปลอดภัยเสมือนช่วยกันต่อแพให้ชลนิชาเดินทางไปในสายน้ำ การจะเผชิญกับปัญหาข้างหน้า
ก็เชื่อว่าชลนิชาจะใช้ความเข็มแข็งในหัวใจสู้ได้

เมื่อผมทราบข่าว จึงขอเป็นกำลังเสริมอีก 1 แรง
เราขอรับบริจาค จากครอบครัวทีโอทีและเหล่ามิตรสหาย ข้อมูลเมื่อบ่ายวานนี้ (25 ม.ค. 54)
เราได้รับยอดบริจาค 112,122.08 บาท แล้วแต่ก็ยังไม่เพียงพอ ยังเปิดรับกันต่อไป
ขณะนี้ผมกำลังประสานกับตัวแทนจำหน่ายอุปกรณ์ก่อสร้างที่หนึ่งอยู่ครับ
คร่าว ๆ คือท่านยินดีสนับสนุนแต่ยังไม่ทราบจำนวน

และที่ทราบเพิ่มเติมคือ พื้นที่ ๆ ขออาศัยกับชาวบ้านนั้นยังมีพื้นที่ว่าง
ผมจึงเสนอโครงการปลูกสวนครัวกินเอง ที่เหลืออาจจำหน่ายเป็นรายได้
รวมถึงปลูกไผ่สัก 10 กอ(กิมซุ่ง , ตงลืมแล้งนี่แหละครับ) เพื่อจำหน่ายกิ่งพันธุ์ต่อไป
ซึ่งทางผู้ใหญ่ใจดีทั้งหลายก็เห็นด้วย

จึงขอถือโอกาสครั้งนี้ เสนอว่าหากพี่น้องท่านใดประสงค์จะร่วมด้วยช่วยกันกับโครงการนี้
มีสิ่งใดที่พอแบ่งปันให้น้องได้ ผมยินดีเป็นสื่อกลางครับ
วันที่ 12 ก.พ. 54 ผมมีคิวไปบรรยายที่สิงห์บุรี และวันที่ 13 จะเดินทางไปพบน้องที่บ้านหลังนั้นครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: krutip, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:51:24 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

rasit
*

« ตอบ #134 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:38:51 AM »

สวัสดีครับ นึกว่า โส ใหน ทิดโส นี่เอง  เห็นต้นมะรุม พันธุ์ SK-1 แล้ว เกิดกิเลสขึ้นมาทันที ถ้าจะกรุณา ขอแบ่ง สัก 1 ต้น ได้ใหมครับ
        วันเสาร์ มารับไผ่ เอามาเปลี่ยนกับไผ่ไร่ก็ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

โอ้ลืมไป วันอาทิตย์  ครับ
*

« ตอบ #135 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:46:22 AM »

คุณ penpen ครับ
มีคนพูดกันว่า ยังมีเด็กที่ยากจนเช่นนี้อีกมากมาย ทำไมผมจึงช่วยน้องคนนี้
ผมตอบไปว่า "ผมมีแรงเท่านี้ เมื่อผมเริ่ม ก็จะมีท่านอื่น ๆ ช่วยต่อยอด ดังนั้นผมจึงขอเริ่มก่อนเท่านั้นเอง"
ใช่ครับ คนถามผมเองก็รู้ว่าในสังคมยังมีเช่นนี้อยู่มากมาย
แต่หากเราเห็นแต่ไม่ทำอะไรเลย ผลก็คงเป็นเช่นนี้ตลอดไป ใช่ไหมครับ
วันที่ 13 ผมจะไปพบน้อง หากว่างไปด้วยกันก็ยินดีนะครับ

ท่าน rasit ครับ
เราอยู่ในสังคมของการแบ่งปันอยู่แล้ว ไม่มีปัญหาครับ
คือจริงแล้วผมกะจะเอาต้นแม่ 13 ต้นนี้ทำพันธุ์ก่อน
ปีหน้าจึงจะตอนแจกจ่ายกัน แต่หากท่านเกิดกิเลสแล้วก็ ... ได้เล้ย 5555
ผมจะแบ่ง SK-1 ให้ท่าน 1 ต้นและเอามะรุมไทยคัดสายพันธุ์ใหญ่ไปอีก 1 ต้นเลย
รับรองว่าใหญ่จริงครับ เนื้อเพียบเลย
ขนาดผมยังไม่ได้ปลูกก็ยังมีคนจะทำสัญญาซื้อ-ขายกันแล้ว 5555
วันอาทิตย์เจอกันครับท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 03:22:41 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

penpen
*

« ตอบ #136 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 01:10:37 PM »

ถือว่าน้องชลนิชายังโชคดีที่มีโอกาสพบกับคนจิตใจดีอีหลายคนทั้ง ผอ. คณะครูอาจารย์ในโรงเรียน โดยเฉพาะทิศโส..ที่เป็นคนถ่ายทอดเรื่องราวดังกล่าว..ให้สังคมข้างนอกได้รับรู้..พี่ชอบคนที่มีมานะ..และไม่ท้อถอยต่อความลำบาก..รวมถึงการรู้จักคิด..มีจิตใจดีของน้องชลนิชา..ถึงแม้จะอยู่ในสภาพแร้นแค้นแค่ไหนก็ตาม..ไม่แน่ใจว่าวันที่ 13 ก.พ.จะสะดวกไปร่วมกิจกรรมได้หรือเปล่า..แต่พี่อยากจะขอมีส่วนร่วมกับการแบ่งปันในครั้งนี้ด้วย..หากจะสมทบร่วมสนับสนุนเป็นเงิน..จะติดต่อโอนให้ทางไหนได้คะ...

Liked By: $tung
penpen
*

« ตอบ #137 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 01:13:10 PM »

ขออภัยค่ะ..พิมพ์ผิดไปนิดหนึ่ง..แต่ความหมายไม่ดีเลยค่ะขอแก้นะคะ..คำว่า "อีหลายคน" ตั้งใจจะพิมพ์เป็น "อีกหลายคน" ต้องขออภัยอีกครั้งค่ะ...
*

« ตอบ #138 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 01:56:19 PM »

ขอบคุณพี่ penpen ที่เข้าใจครับ
อ้อ! หากพิมพ์ผิดหรือพิมพ์ตก พี่สามารถคลิกปุ่ม "แก้ไข" ด้านบนขวาของข้อความที่พิมพ์
แล้วเข้าไปแก้ไขให้ถูกต้องได้เลยครับ

แจ้งข่าวตรงนี้อีกครั้ง
ปัจจุบันน้องจุดตะเกียงอ่านหนังสือครับ มีสายไฟฟ้าผ่านแต่ทำอะไรมากกว่านั้นไม่ได้
ดังนั้น คราวนี้ก็เลยสรุปกันว่า เราจะสร้างบ้านพร้อมห้องสุขาให้น้อง
ทิดโส ในนามของชมรมไฟฟ้า-โทรศัพท์ จะประสานขอไฟฟ้าให้ด้วย
และก็เรียนเชิญพี่น้องเราในที่นี้ช่วยกัน ใครมีพันธุ์ไม้ที่พอจะให้น้องไปปลูก
หรือมีสิ่งใดที่พอจะร่วมบริจาค
เนื่องจากน้องจะได้ขึ้นบ้านใหม่ ดังนั้นเราก็อยากให้น้องได้มีเครื่องใช้ใหม่
ทิดโสจัดเตรียมอุปกรณ์ครัวไว้ให้น้องแล้ว
นี่เป็นผังบ้านคร่าว ๆ ที่น้องอยากได้และชอบใจมากครับ

ขออนุญาตผู้ดูแลเว็บ
หากท่านใดไว้ใจผมและอยากร่วมด้วยช่วยกัน มีสิ่งของที่อยากบริจาคก็แจ้งมาได้ครับ
หรือจะช่วยเป็นเงินก็ยินดีครับ โอนเข้าบัญชีผมแล้วแจ้งไว้บนกระทู้นี้ได้เลยครับ
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขาย่อยการไฟฟ้านครหลวงเพลินจิต
นายสมเจตน์ พิมพ์ทอง 092-1-08387-4

ขอบคุณครับ

Liked By: krutip, unexpected, PUNPOOY
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:52:24 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #139 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 06:31:50 PM »

1.ขอบคุณ คุณโบ ล่วงหน้า สำหรับเมล็ดบักกอนะคะ (แอบหวังว่าจะได้มาด้วย 55555)

2.ทิดโสคะ...แล้วเรื่องที่ ที่น้องเค้าอาศัยอยู่นั้น ทางเจ้าของยินดีที่จะให้ทำการปลุกสร้าง และใช้พื้นที่บางส่วนหรือตามที่ทิดโสบอกมาหรือเปล่าคะ คือได้พูดคุยกับเจ้าของที่เป็นที่เรียบร้อยแล้วใช่หรือไม่...

คนเราไม่สามารถช่วยทุกคนได้ แต่เพียงแค่เริ่มต้นทำให้คนเห็น ก็จะมีคนทำตามค่ะ...

นับถือ....

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
penpen
*

« ตอบ #140 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 08:49:07 AM »

พี่โอนเงินสนับสนุนกิจกรรมดี ๆ เช่นนี้แล้วนะคะ เช้านี้ เวลาโอน ๐๗.๒๕ น. จำนวนเงิน ๒,๐๐๐ บาท
*

« ตอบ #141 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:25:42 AM »

เรียนคุณSinghto+Kaowsuay ครับ
ในเบื้องต้นเท่าที่ทราบ เจ้าของที่ยินดีให้ปลูกเพิงพักอาศัยมาตั้งแต่ต้นแล้ว
และในวันนี้ ท่านผอ.โรงเรียน ตัวแทนทีโอที ผู้ใหญ่บ้าน จะเชิญเจ้าของที่เข้าประชุมร่วมกัน
เพื่อตกลงทำความเข้าใจให้ชัดเจนอีกครั้งหนึ่ง อย่างเป็นทางการ
ซึ่งที่สอบถามมา เจ้าของที่ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ
เดี๋ยวหลังวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2554 ผมจะแจ้งข้อมูลแบบละเอียดอีกครั้งครับ

เมื่อเช้าในบัญชีผมมีโอนเข้ามา 2,000 บาท จากพี่penpen ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ยอดรวม เช็คเมื่อบ่ายวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2554 ได้ยอด 122,122.08 บาท(เพิ่มมาอีก 1 หมื่น)
ยังมีทยอยเข้ามาเรื่อย ๆ คาดว่าต้นเดือนแห่งความรัก ก็จะเริ่มลงเสาเอกได้ครับ
เราใช้สื่อผ่านระบบอินทราเน็ทแจ้งยอดอัพเดททุกวันครับ

อัพเดทอีกครั้ง
พี่ต่ายแห่งแกรนด์สปอร์ต กำลังจัดเตรียมอุปกรณ์ในบ้านที่จำเป็นต้องมีและใช้งาน
และพี่ดาบรินทร์ น้าอ้วน พี่น้อย จะเป็นกำลังสำคัญเพื่อช่วยวางเรื่องสวนผสมเพื่อเป็นอาหารของน้อง
ขอบคุณจริง ๆ ครับ

คราวนี้มาเข้าสวนอีกหน่อยครับ
เมื่อวาน กลับไปถึงบ้านดีใจมาก มีกล่องพัสดุจากคุณโบ มาถึง
ซึ่งนั่นหมายความว่าผักอีหล่ำและเมล็ดเกาลัดจีน ได้เดินทางมาถึงบ้านบางจากแล้ว
เราจะได้เก็บยอดผักอีหล่ำกินกับป่นแล้ว 55555
ดูสิครับ เรียบร้อยมาก นอนนิ่งเลย ยิ้มกว้างๆ

เดินทางมาไกลหน่อย เลยเหนื่อยบ้าง ขอพักสักหน่อยครับ เดี๋ยวจะเปลี่ยนถุงให้
ฟูมฟักอีกสัปดาห์ รับรองจะงามมาก ขอบคุณจริง ๆ ครับ คุณโบ

นี่เป็นหน่วยแนวหน้าครับ เกาลัดจีน จะเริ่มเพาะวันศุกร์นี้ครับ (ถือเคล็ดเพาะวันศุกร์ จะได้สุขใจ 555)
สาธุ งอกมาเถิด อยากชมเป็นขวัญตาครับ

ขอบคุณน้ำใจงาม ๆ ครับคุณโบ หากมีจังหวะ ขอเชิญไปปลูกให้ที่สวนด้วยนะครับ เป็นศิริมงคลน่ะ

Liked By: krutip
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:53:57 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

phensiri
seller
*

« ตอบ #142 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:42:03 AM »

โบเพาะก่อนส่งไปให้พี่ วันนึง รากงอกออกมาเกือบเซ็นต์แล้วค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #143 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:45:39 AM »

หมายถึงเกาลัดจีนใช่ไหมครับคุณโบ
ลองส่งรูปให้ชมเป็นขวัญตาบ้างสิ อยากรู้กรรมวิธีการเพาะอ่ะครับ
ไม่แน่ใจว่าจะต้องกระเทาะเปลือกก่อนไหม
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์