หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1205857 ครั้ง)
StevieG
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 04:32:36 PM »

ลูกน่ารักค่ะ  ยิ้ม

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 05:11:12 PM »

ยินดีครับท่านลูแปง
ข้าวปลา น้ำท่า และโหลยาดองก็อยู่ด้วยกันนะครับ
ชอบแบบไหนก็ตามสะดวก 5555

ครับท่าน StevieG
ดีใจจัง เราก็พรรคพวกหงส์
คือพ่อพิมพ์หน้าตาดีครับ 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 07:48:17 PM »

ยิงฟันยิ้ม

อ่าเดี๋ยวนี้ผู้หญิงเรียนวิศวะกันเยอะขึ้น คงจะเป็นเพราะ เดี๋ยวนี้ผู้หญิงมากกว่าผู้ชายมั้งคะ....55555

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
suntipap
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:33:18 PM »

-โบราณบอกว่า,,ลูกชายเหมือนแม่/ลูกสาวเหมือนพ่อ.ไม่อาภัพ..แต่ดูจากรูปแล้ว..สำเนาถูกต้อง..อิอิอิ..บาย..
zin
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 01:38:37 PM »

เข้ามาทักทายอีกซักรอบ พร้อมคำถามเหมือนเคยครับ ธรรมดาอยู่เองที่พวกระกาจะชอบจิก แล้วจิกที่ดอกสีออกแดงๆย้อยๆ กลิ่นหอม ยอดกินได้ ต้นไม่ใหญ่มาก ใช่เรียกว่าจิกน้ำมั๊ยครับ หรือว่ามันมีชื่ออื่นๆอีก เราไม่ค่อยรู้เรื่องต้นจิกเท่าไร เราเป็นระกาที่ จิกแกมหยอกอ่ะคับ แหะแหะ อ้อ!ขอถามพวกระกาอีกข้อล่ะกัน ไก่ป่านี่ทิดโสเลี้ยงปนกับไก่บ้าน แล้วมันไม่กลายพันธุ์หรอครับ 4-5ปีก่อนเราเคยเลี้ยงแต่มันกลายหมดเลย ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับอาหารการกินของมันด้วยหรือเปล่าครับ
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:21:20 AM »

ทีท่าน Singhto+Kaowsuay พูดมาก็มีส่วนหนึ่งที่เป็นเช่นนั้นจริงครับ
แต่อีกส่วนหนึ่งคือ หนุ่ม ๆ ไปเรียนทางด้านคหกรรมกันมากขึ้น
ศิลปะการทำอาหาร ตกแต่ง เย็บปักถักร้อย ส่วนมาก หนุ่ม ๆ เริ่มเข้าถือครองครับ 5555

พี่ผู้พันครับ
ตั้งใจก็อปปี้ครับ 555555

ท่านสหาย zin ครับ
ไก่ป่าจะอยู่ในสังคมร่วมกับไก่แจ้ครับ แต่จะไม่สมาพันธ์กับไก่อูไก่โต้ง
ง่าย ๆ คือแบ่งวรรณะกันตามสถานภาพร่างกายครับ 5555
ดังนั้นไม่ต้องกลัวกลายพันธุ์ครับ

สำหรับจิก จะมีจิกบก(จิกนา) จิกน้ำ จิกทะเล และจิกนมยาน(จิกเศรษฐี)
ดอกจะย้อยเหมือนกัน แต่จะยาวไม่มากนัก ผิดกับจิกนมยาน จะสมชื่อมากครับ
ดอกพวงยาวเป็นเมตรได้เลยแหละ ยอดอ่อนกินได้ วิตามินเอสูงมากครับ
ดูเหมือนบางพื้นที่จะเรียกผักกระโดนนะครับ ยิงฟันยิ้ม

จิกนา ยังเป็นไม้ที่เกี่ยวข้องกับพุทธประวัติด้วยนะครับ
หลังจากที่พระพุทธเจ้าประทับอยู่ใต้ต้นโพธิ์ 7 วันและใต้ต้นไทร 7 วันแล้ว
พระองค์ทรงไปประทับอยู่ใต้ต้นจิกนาอีก 7 วัน ขณะนั้นเองได้เกิดฝนตกหนักต่อเนื่องกันหลายวัน
และอากาศหนาวเย็นมาก จึงได้มีพญานาคชื่อ "มุจลินท์" มาขดเป็นวง 7 รอบล้อมพระองค์
พร้อมแผ่พังพานปรกพระองค์ไว้ ต่อมาได้มีผู้คิดประดิษฐ์พระพุทธรูปปางนี้
เรียกว่า "พระพุทธรูปปางนาคปรก" และเรียกต้นจิกนั้นว่า "มุจลินท์" ตามชื่อพญานาคนั่นเอง

เดี๋ยวมีจังหวะจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 09:35:04 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
zin
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:56:41 AM »

โอ้โห...ยอดเยี่ยมจริงๆสำหรับต้นจิก ขอบคุณเหลือเกินครับ แต่สำหรับไก่นี่สิ แหะแหะ ยิ้ม เราว่ามันต้องเกี่ยวกะอาหารแน่ๆ เช่นตัวไหนเราเอาข้าวคั่วให้กิน มันก็จะกลายเป็นลาบ ตัวไหนเอาข่า ตระไค้ร ใบมะกรูดให้กินมันก็จะกลายเป็นต้ม บางตัวกลายเป็นยา(ยาไส้)บางตัวให้เพื่อนไปเลี้ยง(เลี้ยงปากเลี้ยงท้อง) เห็นมั๊ยล่ะกลายจนหมดเล้าเลย ฮะฮะฮ่ะฮ้า.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ปายยยยล่ะ ขืนอยู่นานเดี๋ยวปากแตก ซดต้มไก่ไม่หร่อย
ปัจฉิมลิขิต : นับปะสาไรกะไก่ ขนาดดาวพลูโตยังกลายพันธุ์เล้ย ไปด้วย...อิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม
CHOKCHAISI
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 02:31:37 PM »

อ้ายครับ ทำไมกระทู้พี่ไม่ย้ายไปมุมสมาชิกบ้างล่ะครับ ผมต้องหาตั้งนานกว่าจะเจอของอ้าย
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 03:12:40 PM »

ท่าน CHOKCHAISI รูปหล่อครับ
ผมก็มาตามกติกาครับ เมื่อแรกเปิดสวนก็ต้องมาอาศัยบ้านหลังนี้ก่อน
จวบจนผู้ดูแลท่านเห็นว่าเข้าขั้นแล้ว จึงจะย้ายบ้านให้ครับ 55555
ไม่เป็นไรหรอก อยู่บ้านเล็กหรือบ้านใหญ่ เราก็เป็นคนหมู่บ้านเดียวกันครับ
หมู่บ้านเกษตรพอเพียงครับ 5555

มาดูผลผลิตจากน้าอ้วนที่กรุณามอบมาให้ทดลองปลูกครับ
มะเดื่อ ... ปัจจุบันผมเอาลงปลูกในกระสอบปุ๋ยไว้
รอลงดินพร้อม ๆ เพื่อน

ผักเหลียงหรือผักเหมียงก็มีครับ ภรรยาไปสัมมนาที่ภูเก็ต ขากลับหอบมาด้วย
ได้ของขวัญอะไรก็ไม่ดีใจเท่านี้ครับ เพราะแสดงว่าภรรยาเห็นด้วยกับการสะสมพันธุ์ไม้ของผมแน่นอน
จากการปลูกในกระถาง ทำให้ได้เรียนรู้อย่างใกล้ชิด
ผัดชนิดนี้ แม้จะเกิดในภาคใต้ แต่ก็ไม่มีปัญหาเมื่อย้ายมาอยู่กรุงเทพฯ
ยังให้ยอดอ่อนอยู่เสมอ และที่สำคัญ ที่รากจะมีคล้าย ๆ ไหล แทงหน่ออ่อนขึ้นมา
ทำให้ได้ต้นใหม่เพิ่มขึ้นได้ ช่วงนี้ผมทดลองหักกิ่งมาชำครับ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นเช่นไร

ผมอยากปลูกสะบ้าครับ
พอดีมีจังหวะแวะไปเดินตลาดมูเซอเล็ก เจอชาวบ้านเอามาขาย
ซื้อยกฝักมาเลย จะได้เมล็ดที่ถูกห่ออยู่ในฝัก แล้วค่อยแกะเอามาเพาะอีกครั้ง
ขณะนี้ทดลองเพาะไว้เล็กน้อยครับ ยังไม่งอกแต่ประการใด
หวังว่าสักวันหนึ่ง จะได้เห็นว่า เรามีสะบ้าอยู่ในสวน ให้สมกับที่ชาวบ้านว่าเรา "บ้า" 555

เดี๋ยวมาต่อกันครับ

Liked By: krutip
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:45:55 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

khundong
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 03:20:11 PM »

เถาสะบ้าซักผ้า ดีกว่า บรีส ครับ
pp_79
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 04:10:44 PM »

สวัสดีครับอ้ายทิดโส ฯ ครับ ยิ้มเท่ห์

มาติดตามความก้าวหน้าสวนบ้านน้อก บ้านนอก ครับ  ยิงฟันยิ้ม อ้ายเริ่มสะสมไผ่เยอะเลยนะครับ เห็นแล้ว...ในอนาคตอันใกล้คงเป็นเจ้าพ่อไผ่อีกคนแน่ๆ เลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุรครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 04:47:37 PM »

ท่านสหาย zin ครับ
น้าหมู พงษ์เทพฯ แกมีไร่ดอกเหงื่ออยู่ที่ปากช่อง
แกเคยเล่าให้ฟังว่าไก่แกโดนห่าลง ตายยกเล้าเลย
บอกเล่ากรรมวิธีป้องกันหลากหลาย แกก็บอกใช้ไม่ได้หรอก
"ห่าที่ลงไก่ผมน่ะ มันห่า 2 ขา ทั้งต้มทั้งลาบ ไก่ผมเลยตายยกเล้าเลย" 5555
แหม.. แกเล่นเล่าดักไว้ก่อน ตกลงคืนนั้นเลยสอยมาต้มได้แค่ 2 ตัว 55555
แต่หากท่านยินยอมไปทีสวนผม ก็ยินดีครับ กับแกล้มระดับไฮคลาส 5555

ขอบคุณท่านขุนดงครับ
ใช่ครับ คนรุ่นตา-ยาย เคยเล่าให้ฟัง สะบ้าซักผ้าดีนักแล
ก็เลยอยากปลูกไว้ดูเล่น-ศึกษาสำหรับคนรุ่นใหม่ ๆ บ้าง
เพราะตอนนี้หาดูได้ยากแล้วครับ

สวัสดีท่าน pp_79 เช่นกันครับ
ช่วงนี้งานรัดตัว แต่ในจังหวะนั้น ก็เป็นโอกาสให้ผมได้เก็บพันธุ์ไผ่ที่ยังไม่มีได้อีกเรื่อย ๆ ครับ
นี่ก็ไปเจอเกจิไผ่แห่งนครนายกอีก 1 ท่าน รับปากว่าจะจัดไผ่ตงดำยักษ์ใหญ่แห่งนครนายกไว้ให้
ขอร้องแกมวิงวอน คงได้มาพอประมาณครับ
เพราะต้นหนึ่งทำกิ่งได้น้อยครับ แล้วสูงมาก ๆ ต้องให้แกตัดแต่งกอก่อนครับ
นัดกันแล้ว เดือน 6 จะไปรับเข้าสวนครับ 5555
ดูรูปตอแห้ง ๆ ไปก่อนนะครับ ประมาณนี้แหละที่เอามาแกะสลักใบหน้าแบบมีหนวดเคราขายกัน

ความฝันของผมเริ่มเข้ารูปเข้ารอยเรื่อย ๆ ครับ
ได้ไผ่มาเรื่อย ๆ นี่ก็มีข่าวดี น้องชายที่อยู่ยะลาแจ้งว่า ไปเจอไผ่ตันกอหนึ่ง
ตันสมชื่อเลยว่างั้น ยังไม่แน่ใจว่าพันธุ์อะไร ต้องให้ลองส่งมาให้ดูสักหน่อยก่อนครับ
ผมคงทำสวนไผ่ศึกษาได้แน่นอนครับ ท่านใดมีไผ่แปลก ๆ ก็แจ้งมาได้นะครับ
ขอบคุณหลาย ๆ ครับ 5555

มาดูไผ่ที่อยากได้อีก 1 กอน้อย ๆ
ไผ่ดำจีน Phyllostachys nigra black bamboo
ตำรายาสมุนไพรบางสูตร จำเป็นต้องเอาเข้ายา (กระซิบว่า ยิ่งกว่าไวอะกร้าอีกครับ)
ช่วยให้เลือดลมเดินสะดวก แก้เส้นแก้เอ็น ผลพลอยได้คือนกเขากลับมาขันครับ 5555
ตามหาอยู่นาน จนวันหนึ่งก็ได้มาเชยชมสมใจ

ไม่บอกหรอกว่าผมดีใจไหม เอาเป็นว่า ความฝันเริ่มเข้ารูปเข้ารอยไปเรื่อย ๆ

Liked By: 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:46:59 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

dekwat2518
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:59:53 PM »

;)สวัสดีครับพี่ สุดยอดนักสะสมเลยครับ นี่ขนาดยังไม่ได้ไปลงมือจริงๆยังเตรียมพันธุ์ไม้ไว้ได้เยอะขนาดนี้ จะคอยติดตามตอนต่อไปเรื่อยๆครับ อายจัง

***อ้อมีเรื่องอยากจะถามพี่หน่อยครับ (อย่าโกรธกันน่ะ) ไม่ทราบว่ามีคณะเชิญยิ้มเคยติดต่อพี่ไปเข้าวงบ้างมั้ย ผมคนนึงละจะเป็นแฟนคลับพี่ ทิดโส  เชิญยิ้ม  จุมพิต

วังอิทกชื่อมาจากปลาใหญ่
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:00:39 PM »

ขอขำก่อนนะคะ ทิดโส เชิญยิ้ม...55555555555555555555555555

มาเข้าเรื่องที่จะถาม ต้นไม้ต่างๆ ที่ทิดโส สะสมไว้ เตรียมไปลงสวน ปลูในถุงชำ หรือกระถางคะ เนื่องจากที่เคยบอกไว้ว่าจะสะสมเอาไว้บ้างอ่ะคะ เลยอยากทราบว่า ควรจะปลูกลงในไหนดี...
 ยิ้ม

ต้นไผ่ดำ...เพิ่งเคยเห็น (อีกแล้วนะแก... โกรธ โกรธ โกรธ)

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:00:54 AM »

เรียนท่าน dekwat2518 ครับ
หากถามว่าสะสมเยอะไหม ตอบได้ว่าเยอะครับ
ตอนนี้เก็บต้นไม้ไว้ 4 บ้านครับ กรุงเทพฯ 2 ที่ และที่วัฒนานครอีก 2 ที่
ไม่นับที่ไหว้วานให้ท่านจอมยุทธทางไผ่ชำกิ่งไว้รออีกต่างหากครับ 555
ส่วนเรื่องเข้าคณะตลก ผมคงไม่กล้าครับ
ตลกแต่ละคน เมียสวยกันทั้งนั้น ไอ้ผมไปเข้ากับเค้าก็คงหมองแน่ ๆ
เพราะเมียผมนั้น ..... สวยกว่าครับ 5555555

คุณ Singhto+Kaowsuay ครับ
ต้นไม้ที่สะสมอยู่นั้นจะใส่ถุงดำแล้วแต่ขนาดของต้นไม้ครับ
บางชนิดก็ใส่กระสอบปุ๋ย บางชนิดก็เข่ง กระถางบ้างสำหรับไม้ที่ปลูกศึกษาพฤติกรรม
แต่โดยรวมจะเป็นถุงดำครับ ดูแลง่าย ขนย้ายสะดวกครับ

คราวนี้มาดูไผ่ในฝันอีก 1 สายพันธุ์ครับ หามานานมากแล้ว ไปเจอที่สวนนานาพันธุ์ของพี่วิกรม
แกเรียก "ไผ่ไทเกอร์" มีลายบ้างเล็กน้อยระหว่างปล้อง แต่ยังไม่ใช่ ...
ไผ่ที่ผมอยากได้เป็น "ไผ่ลายจุด"  Phyllostachys bambusoides f. lacrima-deae
จวบจนวันหนึ่ง เจอในกระทู้ประกาศขาย
ไม่สนราคาแล้ว โปรดส่งมาให้ผมด่วนเลยเด้อครับ 555555

สังเกตจุดระหว่างปล้องแต่ละปล้องนะครับ ความงามของไผ่ชนิดนี้คือเสน่ห์ของจุดนั่นเอง
ยิ่งกอใหญ่ยิ่งงามครับ ได้เสียทีเรา รอมานานแล้ว 555555555

Liked By: 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:48:01 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 10:12:48 AM »

มาส่งการบ้านทิดโสครับ เมื่อวานหลังจากที่ได้คุยข้อมูลกับทิดโสแล้ว กลับมาถึงบ้านก็จัดการลงมือเลยครับ กว่าจะเสร็จก็มืดพอดี เช้าว่าจะถ่ายรูปมาเพิ่ม ดันลืม เอาไปแค่นี้ก่อนนะครับอาจารย์โส

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2011, 11:17:42 AM โดย surin popijit » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์