หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1199775 ครั้ง)
Mr.Nimit Rukpong และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 08:47:36 AM »

ยังอยู่ครับท่านwirut buaseeka 
ผมเพิ่งไปจัดงานวันเด็กที่ขุนสาใน แม่ฮ่องสอน
ไปกางเต๊นท์ในร่องเขาพอดี กลางคืนลมมายกเต๊นท์หนีหมดเลย
หนาวสะใจดีมากครับ 555555

คุณYePunครับ
ที่ 56 ไร่กว่า ๆ แต่จะทำแค่ไม่เกิน 10 ไร่ครับ
แบ่งเป็นจัดการน้ำ 1 ไร่ ควายกับหมูป่าและไก่อีกสัก 2 ไร่
กันไว้เป็นสนามเฮฮาอีกสักครึ่งไร่
เหลือทำสวนจริง ๆ คงประมาณ 6 ไร่กว่า ๆ ครับ
ไม่เป็นไร ไม่พอก็ขยายปลูกไปเรื่อยได้ 55555
เรื่องปรึกษาลุงนิลได้เลยครับ เว้นอย่างเดียวห้ามปรึกษาเรื่องหัวใจ
เพราะลุงนิลไม่ว่างในเรื่องนี้ครับ 5555555

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมกันครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA, TAWUN

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

zin
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:19:58 PM »

แวะมาเยือนอีกรอบด้วยความคิดถึงครับ หอบหิ้วเอาความปวดเศียรเวียนเกล้ามากำนัล.....ดวงตะวันยามเที่ยงอยู่ห่างไกลลิบลับ กลับแผดแสงเกี้ยวกราด หยั่งกะไปโกรธใครมา แต่ตอนเช้ากับเย็น อยู่ใกล้แค่มือเอื่อม กลับสวยงามอบอุ่นอ่อนโยน ไหงเป็นงั้นได้ ด้วยสติปัญญาต่ำเตี้ยเรี่ยดิน เราคิดไม่ออกจริงๆ
กิจกรรมทิดโสเยอะจัง อย่างงี้แสดงว่ามีคนช่วยดูแลความฝันอยู่ที่สระแก้วบ้างแล้วซิ มีควาย มีหมู มีไก่ ดีจัง อ้อ!หนาวๆอย่างงี้ ต้มไก่ใส่ใบกั...ด้วยล่ะก็ ซดฮวบ ซดฮวบ ขอให้ถึงฝั่งฝันในเร็ววันครับ
ไปด้วย อิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:41:32 PM »

เอ๋า...ทิดโส...หยังคือมีต้นบักลำหวา...มีต้นน่อยมันบ่  ขอจั๊กต้นแนหยัง
จิเอามาปลูกยู่สวนแมะ เผื่อได้เก็บยอดบักลำนึ่งใส่ปลาจิ้มแจ่วเด้...หวานๆเนาะ
อยากกินยูเด้อ...ขอต้นน่อยมันนำแนเด้อสุดหล่อ... ยิงฟันยิ้ม

จากคนหน้าตาดีแถวๆท่าเกษมอ่ะ
ก๊ากกกกกกกกกกก.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
(ไม่เคยคิดก่อนพูดอ่ะ) ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 04:41:02 PM »

โอ๊ะโอท่านzinครับ
นี่แหละผลพวงจากที่มนุษย์ทำร้ายและทำลายธรรมชาติ
วิกฤติที่เกิดขึ้นจึงยิ่งรุนแรงและยาวนาน
กิจกรรมในสวนยังแค่เริ่มในด้านปศุสัตว์นะครับ มีพนักงานดูแลควายให้ครับ
ตอนแรกจ้างก็มาคนเดียว อยู่ไม่นานขอลาไปแต่งเมียเสียนั่น (สงสัยเหงา 555)
ปัจจุบันจ้าง 1 และมีแรงงานแถมอีก 1 ผมก็เลยหากิจกรรมให้ทำ
ช่วงนี้กำลังจัดที่ให้ไก่ได้บุฟเฟ่ต์ครับ คือเลี้ยงแบบปล่อยในพื้นที่
โดยล้อมคอกกว้าง ๆ แต่ยังติดขัดอยู่นิดเดียว
ไก่ผมไม่ชอบนอนคอนครับ ยอดไม้คือเป้าหมายหลัก แม้จะมีลูกน้อยก็ยังพาขึ้นไปนอนได้
ลืมบอกไป ไก่ผมมีเชื้อไก่ป่าครับ เปรียวสุด ๆ
ยังคิดไม่ออกจะทำกรงเปิดโล่งได้อย่างไรดี 555

ใครเห็นไก่ผมบ้างครับ
ดูชัด ๆ ที่ติ่งหูครับ รุ่นลูกแล้วยังขาวแบบไก่ป่าแท้ ๆ เลย
กระซิบว่า ต้มใบมะขามอ่อน ใส่ใบหม่อนไปหน่อย อร่อยเหาะครับ 5555

พี่ครูพิมครับ
สำหรับผักอีหล่ำ ผมก็ยังไม่มีเหมียนกันเด้อครับ
เดี๋ยวจะโทรหาน้องเปิ้ลให้เก็บเมล็ดส่งมาให้ครับ
รับรอง ตอบสนองกับปุ๋ยอินทรีย์อย่างดีแน่นอน
อย่ารอนะ ช่วงนี้ยังไม่มีเมล็ด 5555

Liked By: 5XXA, TAWUN

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
zin
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 07:21:53 PM »

เจ๋งเป้งไปเล้ย ไก่ป่าถ้าได้อยู่อย่างงั้น แต่ว่า....แหะแหะไก่ป่าเนี่ย เนื้อมันมีกลิ่นหอมพิเศษเฉพาะตัว เปรี้ยวปากซะแล้น

เกษตร ณ บ้านโคก
ความพอก่อสุขทุกเมื่อ
*

ความพอก่อสุขทุกเมื่อ

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:09:19 AM »

มาขอติดตาม ผลงาน "บ้านน้อก บ้านนอก"  อ่านไป..ขำไป... ยิงฟันยิ้ม คารมคมคาย จริงๆ ครับ ข้าน้อย นับถือๆ  ในความคิดครับ
เป้าหมาย....รายทาง ความฝัน....ไม่มีวันหมดอายุ  อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 05:13:27 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:20:30 AM »

สืบเนื่องมาจากตัวพ่อไปติดแร้วตาข่ายของชาวบ้านป่า
วันนั้นผมไปเที่ยวน้ำตก ผ่านหมู่บ้านไปเจอพวกกำลังจะเชือด จึงขอซื้อไว้
มาผสมกับไก่แจ้บ้าน ไม่รู้เป็นไร ลูกออกมาหูขาวทั้งหมดเลย
ไก่ที่บ้านผมก็เลยมี 2 กลุ่มคือไก่ใหญ่(ไก่บ้านปกติ) กับไก่เลือดป่า
อย่ากินเลยครับ สงสาร (แง่ม ๆ 555)

มาดูการเริ่มสะสมพันธุ์ไม้และไผ่ที่มีครับ
ต้นแรกที่ได้มา อ.เกรียงไกร ไทยอ่อน เลือกให้กับมือครับ ไผ่หวานหนองโดนเพาะเมล็ด
ไปชิมส้มตำหน่อไม้แกแล้วชอบใจ ขอปลูกไว้ศึกษาสัก 1 กอครับ
ได้มาคราแรกก็ลงกระถางไว้ ดูแลอย่างใกล้ชิด ภรรยาก็งง เพราะผมบ้าสะสมหลายอย่างครับ
เท่าที่อยู่ด้วยกันมาหลายเดือน ได้น้ำได้ปุ๋ย(ขี้ควาย) เค้าให้หน่อได้ดีครับ
แทงหน่อตลอดเลย ทำให้คนลุ้นเช่นเราปลื้มไปด้วย
ไปเจอแกในงานเกษตรที่กันตนาอีกครั้ง ผมเอ่ยชมไม่ขาดปาก แกยิ้มปลื้มอย่างเดียว 555

เรียนท่าน KITUPA ครับ
ขอบคุณที่ติดตามผลงานครับ ออกตัวอีกครั้ง "สวนอักษร" นะครับ
จะลงดินจริง ๆ ก็คงต้นฝน หรือหากขุดสระน้ำได้ในเดือนมีนาคม ก็จะปลูกได้เร็วขึ้น
ตอนนี้ผมลงสนามแข่งกับครูพิมสุดสวยอยู่ครับ 55555

Liked By: tapairat, 5XXA, eki, TAWUN

*

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:52:42 AM »

วันหนึ่ง ไปเดินเล่นที่สวนจตุจักร
เจอเจ้าของสวนมะพร้าว มาเปิดร้านขายต้นพันธุ์
จึงเข้าไปพูดคุยขอความรู้ ทำให้เปิดโลกกว้างได้อีกมากมาย
มะพร้าวที่ปลูก ไม่ได้มีเพียง 10 พันธุ์ แต่มีเป็นหลาย ๆ สิบสายพันธุ์
มะแพร้วก็มี แปลกสุด ๆ เพราะมีงวงคล้ายตาล มะพร้าวซอ มะพร้าวเปลือกนิ่ม ฯลฯ
ผมให้ความสนใจเจ้าพวงร้อยมากที่สุด อยากปลูกหน้าสวนโชว์ผลผลิต
ใครมาหาทิดโสรับรองว่า "ลูกดก" จริง 55555555
คุยกันไปถ่ายทอดกันมา ก่อนจากก็ได้เรื่อง
"ไอ้ทิด ลุงฝากไอ้พวงร้อยไปปลูกในแปลงแก 2 ต้นนะ ห้ามตายนะ เดี๋ยวอีก 3 ปีจะไปดู"
"เอ่อ .. ผมยังไม่พร้อมนะลุง ผมมาหาความรู้ก่อน"
"เอาไปเถอะน่า ลุงชอบคนที่คุยเรื่องเดียวกันได้"
"เอ่อ ... ขอบคุณคร้าบบบ ไม่ฝากพันธุ์อื่นอีกเหรอคร้าบบบบ 555"
ลุงแกไม่พูดอะไร แค่ทำปากมุบมิบ มุบมิบ 55555

นี่แหละครับ 2 ต้นนี้แหละ น้ำใจจากคนสวนที่แปลงร่างมาขายผลผลิตเอง
ขอบคุณครับลุง หากได้ผลผลิต ลูกแรกผมจะเอาไปให้ลุงชิม 5555

เกริ่นอีกรอบ
เนื่องจากผมลงเรียนเสาร์-อาทิตย์ วันธรรมดาก็ทำงานตามปกติ
ดังนั้นในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา ไม่ได้พาลูกไปเปิดโลกที่ไหนเลย
มีอยู่วันหนึ่ง หยุดการเรียน-การสอน 1 สัปดาห์ .... ได้ทีสิคร้าบ
ยกหูหาพี่รินทร์ ... ดาบรินทร์ผู้มากน้ำใจนั่นแหละครับ
พาลูกไปชมสวน ไปดูกระบวนการจัดการน้ำในแปลง และไปดูผลผลิต
ที่สำคัญ ไปฝากท้องมื้อเที่ยงด้วยในตัว 555555
วันนั้นก็ได้ไผ่ที่พี่รินทร์เรียกว่า "ตงลืมแล้ง" มา 1 ต้น
ไม่เอามามากครับ เพราะยังไม่พร้อม เอามาปลูกดูนิสัยใจคอกันในกระถางไปก่อน
เริ่มปลูกเดือนพฤศจิกายน 2553 ครับ(วันที่จำบ่ได้ครับ ขออภัย)

จากวันนั้นจนถึงวันนี้ ลองมาดูสถานะปัจจุบันครับ

ตื่นเต้นกันทั้งบ้านครับ หน่อแรกประเดิมสวนของเรา
ประมาณ 2 เดือนของการลงกระถาง ได้เท่านี้ก็ดีใจมากแล้วครับ
รออีกนิดเถิด จะพาไปลงดินให้หนำใจเลย 5555

Liked By: sarisa, 5XXA, TAWUN

*

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:09:14 AM »

จากวันนั้น ถึงวันนี้
สะเดามันทวายจากสวนพี่รินทร์ ก็มาแทงยอด+ดอกที่บ้านบางจากชั่วคราวครับ
จะพาไปลงดินก่อนฝนพร้อม ๆ กันนั่นแหละครับ
วานพี่รินทร์ ส่งปลาดุกย่างมาให้ผมสักตัวเถิดครับ
จะทำน้ำปลาหวานไว้รอ 555555

พูดถึงสะเดา ผมเคยได้จากงานเกษตรเมื่อหลายปีก่อน
เอาไปปลูกในสวนไว้ 1 ต้น ชาวบ้านมาเห็นหัวเราะก๊าก
"555 ไอ้หนุ่มบางกอก ขนสะเดามาปลูกบ้านนอกโว้ย 5555"
กระซิบเบา ๆ ปัจจุบัน สะเดาต้นนั้นแค่สูงท่วมหัวนิดเดียวครับ
โดนไอ้พวกหัวเราะเยาะผมนั่นแหละ มาเด็ดยอด เด็ดดอกตลอด
ปีนี้สะเดาต้นนั้น ได้ดอกตั้งแต่พฤศจิกายนแน่ะ
ไม่เคยรดน้ำ ไม่เคยให้ปุ๋ย สุดยอดจริง ๆ ครับ
ดูสิครับ เจอเด็ดจนโกร๋น 5555555

ปีนี้ว่าจะเอามาชำเล่น ๆ สักหน่อย เผื่อเอาไปลงปลูกให้ชาวบ้านหัวเราะเยาะเล่นอีก 555

Liked By: Heureux, krupkrip, tapairat, 5XXA

*

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:59:08 AM »

"อะไรครับพี่"
"ไชยาค่ะ ที่เอามาทำน้ำคลอโรฟิลด์นี่แหละ"
ถึงบางอ้อ กับกิ่งไม้ในถุงวางจำหน่ายหน้าเซ็นทรัลเวิร์ล
ผมยืนคุยด้วยอยู่นาน แกมาจากสวนที่วังสมบูรณ์ ทำน้ำหมากเม่าและไวน์หมากเม่า
ตอนนี้ได้ไชยามาทำน้ำคลอโรฟิลด์อีก 1 ผลิตภัณฑ์
"ปลูกยากไหมครับ"
"ไม่ยากค่ะ แค่ ***********"
แกสาธยายมายาวเลย ผมพิมพ์ไม่ทัน 5555555
มาดูรูปพรรณชัด ๆ ครับ นี่มองเผิน ๆ คล้ายเมเปิลเหมือนกันนะ
หากใบเปลี่ยนเป็นสีแดงให้หน่อยก็คงจะดี 5555

ยอดอ่อนจิ้มน้ำพริกอร่อยมาก กินสด ๆ เลยครับ
ผมยังไม่ได้ลอง แต่เชื่อว่า ผัดไฟแดงคงอร่อยแน่นอน
วิธีปลูกง่ายสุด ๆ ครับ แค่หักกิ่งมาชำ เหมือนมันสำปะหลังเลย

"เอ่อ ... พี่ครับ น้ำคลอโรฟิลด์พี่ อร่อยจัง ผสมอะไรบ้างอ่ะครับ"
"เอ่อ ยังไงดี หลายอย่างค่ะ สมุนไพรทั้งนั้น"
"บอกได้ป่ะ เผื่อเอาไปทำกินเองบ้าง"
"เอ่อ สูตรลับนะคะเนี่ย"
"ครับเข้าใจ แต่อยากลองไปทำดูครับ เอาแบบที่พี่เคยทำมาก็ได้ ว่าใส่อะไรบ้าง"
"จะดีเหรอ"
"อุ๊ย! คนสวยอย่างพี่ ใจดีแน่นอน ผมดูโหงวเฮ้งแล้ว ระดับเศรษฐีนี"
"แหม ... ว่าไปนั่น"
จึงทำให้ได้สูตรน้ำคลอโรฟิลด์ง่าย ๆ ดังนี้
นำใบไชยามาปั่นผสมน้ำให้ละเอียด กรอง 2 ครั้ง
ต้มน้ำใบเตย ผสมน้ำตาลทราย เหยาะเกลือนิด
พอน้ำเย็นแล้ว ผสมน้ำไชยา + น้ำเชื่อมใบเตย + น้ำผึ้ง + น้ำมะนาว
ผสมให้เข้ากัน กรองอีกครั้ง ชิมให้ได้รสชาติหวานนิดเดียว มีกลิ่นเปรี้ยวแต่ไม่ต้องเปรี้ยว
หอมกลิ่นน้ำผึ้งและกลิ่นใบเตย บรรจุภาชนะแล้วแช่ถังน้ำแข็ง 1 คืน
วันนั้นผมดื่มไป 3 ขวด อร่อยจริง ๆ ครับ
ทราบข่าวว่าที่โรงเรียนท่าเกษมมีปลูกไว้ หากใครสนใจขอได้ที่ครูพิมครับ 5555

Liked By: krupkrip, tapairat, 5XXA, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 12:01:48 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:40:06 PM »

เนื่องจากจะทำเป็นสวนรวบรวมไผ่เพื่อศึกษา
ใครอยากมาหาความรู้เรื่องไผ่แต่ละสายพันธุ์ก็ยินดีรับตอน เอ๊ย! ต้อนรับ 555
จึงต้องหาไผ่เพาะเมล็ดมาลงไว้ด้วย เพื่อดูผลระยะยาว
และหนึ่งในความมหึมาที่ชอบในใจคือเจ้ายักษ์เมืองน่าน
ต้นนี้ไปปล้นพี่วิกรมถึงสวนนานาพันธุ์เชียวครับ

ลองเติมน้ำเติมปุ๋ย เจ้ายักษ์น้อยนี่เป็นแทงหน่อเลยครับ
จะลองทำแบบนอกฤดูดูบ้าง เพราะน้ำหนักหน่อดีเหลือเกิน
หน่อเดียวแกงเปอะแจกทั้งหมู่บ้านเลย 55555

ด้วยความที่ชอบดูหนังจีนวิทยายุทธ จึงฝังใจกับไผ่ต้นเดี่ยวของจีน
พอมีข่าวว่ามีเมล็ดMOSOจำหน่าย จึงไม่ยอมพลาดครับ เป็นความชอบส่วนตัวจริง ๆ ครับ
ชุดนี้เริ่มเพาะไปได้ 2 สัปดาห์ เห็นรูปร่างขนาดนี้ก็ดีใจมากมายแล้วครับ
ปัจจุบันแยกลงถุงดำไว้บ้างแล้วประมาณ 20 ต้นครับ สูงประมาณ 1 นิ้วแล้ว

นี่แหละครับ phyllostachys pubescens moso bamboo
อีก 2 ปีจะอัพเดทชุดนี้ให้ชมอีกครั้ง 55555

ผมชอบ จิก ครับ
มาดูจิกทะเลต้นนี้ของผมสิ ยอดพุ่มงามมากที่สำคัญโตเร็วมาก ๆ
ตอนนี้มีจิกน้ำ จิกทะเล ยังขาดจิกภูเขาและจิกนมยาน ที่วงการเปลี่ยนชื่อเป็น จิกเศรษฐี
วันหนึ่งไปเจอไม้ขุดล้อม "จิกเศรษฐี" ราคาพร้อมปลูกให้ด้วย 25,000 บาท อุแม่เจ้า...
สำหรับท่านที่ชอบไม้ทรงพุ่มและไม้ใบงาม แนะนำจิกทะเลครับ
เป็นไม้ประจำจังหวัดสมุทรสงครามด้วยนะ

ไม้ตะกูลจิก ดอกจะย้อยสวยมากครับ
โดยเฉพาะจิกนมยานหรือจิกเศรษฐี ดอกยาวเป็นเมตรเลยครับงามมาก

Liked By: panitta, tapairat, 5XXA, TAWUN

*

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:59:49 PM »

มีไม้ดอกอยู่ 1 ชนิดครับ ผมเรียกทองหลางฮ่องกง
แต่ในวงการยังมั่ว ๆ กันอยู่ บางคนเรียกสราญรมย์ บางคนเรียกมโนรมย์
แต่ดูใบแล้ว ฟันธงว่าไม่ใช่มโนรมย์แน่นอนครับ ใบจะกลมกว่านี้
ดังนั้น ผมขอเรียกว่าทองหลางฮ่องกงแล้วกันนะครับ
ดอกงามได้ใจมาก น่าเอามาแกงส้มเนอะ 55555

หันหนีไม้ดอกมาเข้าหาไผ่กันต่อครับ
ไผ่บงหวานชุดนี้กระทำการเข้าปล้นอย่างอุกอาจที่สวนน้าอ้วนครับ
ได้ทั้งไผ่ ได้ทั้งหม่อน ยังมีมะนาวพิจิตร1 มะเดื่อเพาะเมล็ด และหน่อกล้วยเล็บมือนาง
กราบงาม ๆ ขอบคุณมา ณ ที่นี้อีกครั้งหนึ่งครับ ขอให้เฮง เฮง เฮง ครับน้าอ้วน

ช่วงปีใหม่ เอาไปฝากครูพิม 1 ต้น เพราะต้นอื่นยังไม่งอกใบ
ก็มีจากไปบ้าง ที่เหลือคงได้ประมาณ 10 ต้นครับ
แค่นี้ก็เหลือพอแล้ว ผมจะได้เพาะต่อยอดอีกสักปีครับ

Liked By: tapairat, 5XXA, TAWUN

*

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:55:50 PM »

นี่เป็นฝรั่งขี้นกไส้แดงอีก 1 สายพันธุ์ครับ
พันธุ์นี้มีความเด่นคือใบแดง ผิวแดง ผลแดง ไส้แดง มีการครอสสายพันธุ์มาแล้ว
ผมทดลองไว้ผลเพื่อศึกษา 1 ผลครับ บางคนติงว่าต้นจะโทรม ไม่หรอกครับ
เราเติมน้ำเติมปุ๋ยให้เค้าเต็มที่ รับรองไม่มีโทรม

ปลูกมา 1 ปีแล้วครับ หากได้ผลดีก็จะทำการต่อยอดต่อไป 5555

มาดูของเล่นชิ้นใหม่ครับ
พี่วิกรมเมตตาให้มะขวิดมา ผมก็เลยขออนุญาตนำมาทำตอมะนาวเสียเลย
มะนาวไข่ ได้มาจากนครนายกครับ ดกมากกกกกกกกกกก
อีกไม่เกิน 20 วันคงได้เห็นกันว่าจะเป็นเช่นไร (อย่าให้เสียหน้านะจ๊ะเธอ5555)

ลืมบอกไป หลังจากเสียบยอดแล้วก็พันด้วยเทปให้แน่นด้วยนะครับ
พอดีไม่ได้ถ่ายรูปให้ชม (ผมติดสก๊อตเทปเลยแหละ 5555)
ขนาดยังไม่ได้ลงสวนจริง แค่ทำสวนรอบ ๆ บ้าน ก็เล่นเอาวันเสาร์-อาทิตย์หมดไปโดยไม่รู้ตัว
แล้วยังมีงานสัมมนาต่างจังหวัดรออยู่อีก เฮ้อ! แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว
ไม่น่าเกิดมาหน้าตาดีเลยเรา(เกี่ยวกันไหมเนี่ย) 5555

Liked By: tapairat, $tung, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 02:21:24 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:09:00 PM »

อีกอย่างที่กำลังศึกษาครับ ... พริกไทย
ผมชอบพันธุ์ซีลอนครับ ดก ยาว ใหญ่ ได้ใจคัก ๆ
ทดลองเอาลงกระถางเช่นกันครับ ตั้งไว้ชั้นสองตรงระเบียงบ้าน
ได้แดดเช้า-เที่ยง

ได้เห็นพัฒนาการตลอดครับ เมื่อแตกยอดใหม่ก็จะได้พริกไทยอีก 1 ช่อ

ดูชัด ๆ อีกสัก 1 รูปครับ เห็นแล้วชื่นใจจังเลย

โห! แบบนี้น่าปลูกสัก 100 ต้นเนอะ สงสัยต้องให้คุณโอ จัดการเรื่องกิ่งพันธุ์เสียแล้ว 555

Liked By: tapairat, sarisa, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 02:01:15 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:19:16 PM »

เด็ก ๆ ถาม "อะไรน่ะพ่อ"
"อ๋อ ถั่วงอกยักษ์น่ะลูก 5555"
นี่ครับ มะค่าโมงชุดแรกทดลองเพาะ ด้วยความเมตตาเมล็ดพันธุ์จากท่าน อ.นพพร
พอเห็นชุดนี้ทำให้มีกำลังใจเพียบเลย ที่เหลือต้องรีบเจียร์เมล็ดเสียแล้ว

ผมพูดว่า "เจียร์เมล็ด" จริง ๆ ครับ เพราะเมล็ดจะแข็งมาก ก่อนเพาะจึงต้องเจียร์เปลือกให้เกิดแผล
จากนั้นเอาไปแช่น้ำสัก 2 คืน เปลือกจะบานเหมือนเมล็ดมะขามคั่วแช่น้ำเลย
แล้วก็นำไปเพาะ ประมาณ 2 สัปดาห์ก็เริ่มยกหัวโตให้เห็นครับ
กลุ่มที่เห็นนี่ประมาณ 1 เดือนครับ ง้ามงาม

ดูชัด ๆ สำหรับเจ้าหัวโตครับ

Liked By: tapairat, sarisa, 5XXA, TAWUN

กัญจน์
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:03:58 PM »

โอ้โห้เสือซ่อนเล็บนี่ครับทิดโสแอบสะสมวิทยายุทธ และสรรพสิ่งเสบียงกรังเตรียมความพร้อมลงสนามรบเต็มเหนี่ยวเลยนี่ครับยอดเยี่ยม อายจัง อายจัง อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 05:14:03 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์