หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1185666 ครั้ง)
tumtump
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 12:03:23 PM »

ต้องยอมรับว่าแยกทิดโสกับลุงนิลได้ยากเย็นอย่างยิ่งจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นรูปร่าง  ทรงผม สีผิว และรอยยิ้มทั้งสองจาก"คนของความสุข" แม้จะแกล้งใส่แว่นให้จับได้ว่าใครเป็นใคร  ก็มิใช่เรื่องง่ายจริงๆ.....ไม่ได้โม้

พลันนึกถึงมิตรภาพต่างวัยของใครสองสอง......ลี้ถ้ำฮวยและอาฮุย

Liked By: patdech.k

Magnum (rew)
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 12:03:56 PM »

บ๊ะ...อย่างหนุ่มเกาหลี สาวเกาหลีเลยวุ้ย...
ทั้งหล่อทั้งสวย  อยากเห็นพ่อพิมพ์ แม่พิมพ์จัง

Liked By: panitta, tapairat, patdech.k

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 03:03:21 PM »

ท่านzinครับ
ในความหลากหลายของอาวุธ... ดาบ ก็มีความน่ารักแอบซ่อนอยู่
ความน่ารักของดาบก็คือการรู้จักซ่อนคม
มองเผิน ๆ ที่สันดาบ เราจะไม่รู้จักกับความน่ากลัวเพียงเหล็กทื่อ ๆ
แต่เมื่อพบกับคมดาบ นั่นก็ย่อมผิดไปแล้ว

ท่านtumtumpครับ
สายใยบาง ๆ ที่เกี่ยวร้อยเซี่ยวลี้ถ้ำฮวยกับอาฮุยคือความรัก
เมื่ออ่านถึงตอนที่ลี้น้อยใช้มีดแกะสลักนางในดวงใจ "ลิ่มซีอิม" ท่านรู้สึกอย่างไร
เมื่ออ่านถึงตอน "ลิ่มเซียนยี้" ใช้มือกับอาฮุยท่านรู้สึกอย่างไร
"ทุกคนล้วนได้นาง แต่อาฮุย ...."
เหตุไฉนเปียเปีย-ม่วยม่วย แซ่ลิ่มคู่นี้จึงสร้างโศกนาฏกรรมแห่งความรักขึ้นมาได้
แต่ทิดโสกับลุงนิลเป็นสายใยของการเกษตรนะครับ 5555

ท่านMagnum (rew)ครับ
จัดให้ตามคำขอครับ

จะเห็นได้ว่าพ่อสุดหล่อเลย แต่แม่ก็งั้น ๆ แหละ 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 04:13:40 PM »

นี่คือครูผมอีก 1 ท่านครับ พี่ดาบรินทร์ของเรานี่แหละครับ

เรื่องก็คือวันอาทิตย์ในเดือนพฤศจิกายน ผมไม่ได้ไปเรียน 1 วัน
จึงโทรสอบถามพี่รินทร์ "พอจะว่างให้ผมไปขอความรู้หน่อยไหมครับ"
"ยินดีครับ ผมอยู่สวนตลอด เข้ามาเลย"
วันนั้น ท่านเกี๊ยวซ่าพาคุณแม่ไปพอดี ก็เลยได้คุยกันหลายเรื่องครับ
ได้เห็นกระบวนการจัดการน้ำ การปลูกไผ่ มะม่วง และไม้อื่น ๆ
ผมไม่ได้จดหรอกครับ หัวใจบันทึกไว้ครบถ้วนไม่ขาดไม่เกิน
ลูก ๆ ดีใจมาก เวลาชวนไปวิ่งเล่นในสวน

และวันนั้นก็ได้ไผ่ตงลืมแล้ง สะเดามันทวาย มะม่วง กะปิ หน่อไม้ดองกลับบ้าน
จึงขอบันทึกเพื่อการขอบคุณความรู้ที่ได้สอนแบบให้เห็นจริงครับ
ขอบคุณพี่รินทร์และครอบครัวครับ
วันนั้นอาหารอร่อยมาก 55555

Liked By: panitta, sarisa, TAWUN

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
khundong
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 04:19:58 PM »

อาวทิดโส ปีนี้อย่ามัวแต่โม้เด้อ จัดคิวให้ไม้ตระกูลยางด้วยเด้อ ยางนา ตะเคียน ยางเหียง ปีนี้มีเยอะหากเพาะแล้วไปปลูกสัก 5 ไร่ รับรองมีฟาร์มเห็ดเผาะ ในตัวแน่นอน  ตอนนี้หัวหน้าแก๊งขุนดงกำลงฟอร์มร่างกายเพื่อเตรียมรับมืออยู่เด้อ
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 04:51:52 PM »

ว่าจะกั๊กไว้ก่อน พอดีครูเรื่องไม้ป่าของผมเข้ามาทักทายพอดี
กราบงาม ๆ ท่านขุนดงครับ
ผมตั้งใจอยากมีป่าของตัวเองมานานแล้ว เฝ้าติดตามท่านขุนดงมาพอสมควร
http://www.khundong58.com/
จวบจนมีที่ทางของตัวเอง ความฝันก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่าง
ต่อสายตรงถึงท่านอาจารย์นพพร นนทภา แห่งมอดินแดงบัดเดี๋ยวนั้น
รอไม่นานเมล็ดมะค่าโมง สมอพิเภก ประดู่ป่าและมะคำดีควายก็มาถึง
ที่สำคัญ ยางนา ตะเคียน ยางเหียง เป็นไม้ที่ต้องการปลูกอยู่แล้ว
ขอจองผ่านกระทู้นี้ก่อนเลยนะครับอาจารย์ 555
กราบคารวะครูคนที่ 3 ของผมครับ

Liked By: tapairat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 05:02:00 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

kondoi08
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 08:17:45 PM »

มาเป็นกำลังใจให้ครับ  ขอให้ฝันที่ได้วาดไว้สำเร็จดั่งที่ฝัน ครับ

ขายพันธุ์หน่อไม้ ไผ่หวานช่อแฮ และจำหน่ายก้อนเห็ด และดอกเห็ด ตั้งอยู่ที่ ม.9 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 0869213430และ0845049836
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 08:15:36 AM »

ขอบคุณท่านkondoi08ครับ
มีเรื่องราวเกี่ยวกับไผ่อันใดที่ดี ๆ ก็ขอเรียนรู้ด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ 5555

*

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:07:19 PM »

ช่วงเดือนธันวาคม 2553
พี่วิทย์แห่งทีวีบูรพาชวนโดดงานไปเกี่ยวข้าว
ผมไปพักที่บ้านโนนค้อทุ่ง อ.หัวตะพาน อำนาจเจริญ
แม่บัวรี พาเราไปเกี่ยวข้าวในแปลงนาอินทรีย์
สารภาพว่านี่คือครั้งแรกในชีวิตที่กำเคียวเกี่ยวข้าวด้วยตัวเอง
ผมภูมิใจจริง ๆ ครับ ขอบคุณโอกาสดี ๆ ในครั้งนี้ครับ

และก็มาถึงครูคนที่ 4 ของผม
เด็กหนุ่มที่มีพลังเต็มเปี่ยม เจ้าของรางวัลคนนอกกรอบจาก คนค้นฅนอวอร์ดครั้งที่ 1
"ผมมีความเชื่ออยู่เสมอว่า ชีวิตนี้ไม่ได้มีอะไรมากมาย แต่ในขณะเดียวกัน ผมก็เชื่ออยู่เสมอว่า
ชีวิตนี้ก็ไม่ได้มีเพียงเท่านี้ ชีวิตนี้จะยังคงดำเนินไปอยู่เสมอ ทุก ๆ คนมีความฝัน ทุก ๆ คนมีความหวัง
ทุก ๆ คนมีหนทางเดินเป็นของตัวเอง ทุก ๆ คนเลือกเกิดไม่ได้
แต่ทุก ๆ คนเลือกที่จะทำในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ตัวเองตั้งใจได้
และในสิ่งที่ผมทำผมก็หวังว่า แม้จะเป็นเพียงแสงหิ่งห้อยดวงหนึ่ง
แต่ ณ วันหนึ่ง เมื่อดวงอาทิตย์ และจันทราลับหายไป แสงหิ่งห้อยนี้
อาจจะมีความหมายบ้างในวันนั้น และสิ่งที่ผมทำผมตั้งใจไว้ว่า
ผมจะทำเพื่อ... ไม่ใช่แค่ตัวเอง แต่จะทำเพื่อคนอื่น ๆ เท่าที่ผมจะสามารถทำได้"

คำกล่าวนี้เป็นของ "ตุ๊หล่าง" ครับ

และในงานกรีนแฟร์ที่สวนลุมพินี ตุ๊หล่างก็นับเมล็ดข้าวพันธุ์ "บุญกอง" ให้ผม
ตอนนี้ก็ทำให้ผมมีข้าวพันธุ์ใหม่อยู่ 24 เมล็ด(ที่คัดจากตุ๊หล่างมาแล้ว) ครับ
ไม่เกิน 3 ปีคงมีเมล็ดพันธุ์ที่เพียงพอจะนำไปปลูกได้ครับ
วันหลังจะนำภาพเมล็ดมาให้ชม กระซิบว่าใหญ่และยาวกว่า 105 ครับ
ขอบคุณหลายเด้อ ตุ๊หล่าง

Liked By: sarisa, tapairat, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:40:03 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

กิ่งไผ่
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:22:29 PM »

เข้ามาชมเรื่อยค่ะ
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:32:21 PM »

ขอบคุณท่านกิ่งไผ่ครับ ก็จะนำมาเล่าเรื่อย ๆ ตามจังหวะอำนวยครับ
ไม่ต้องกลัว ข้อมูลมีเยอะ บางครั้งว่าง ๆ อาจได้เล่ากันยาว 5555

ไปดูการคัดเมล็ดพันธุ์กันครับ แปลงนี้อดุลย์สหายของตุ๊หล่างเป็นคนทำไว้
ก็ขอลอกแบบมาใช้กับพันธุ์บุญกองต่อไปครับ
ตุ๊หล่างกำชับไว้แล้ว ให้เริ่มเพาะลงแปลงวันที่ 1 มิถุนายน
แล้วไปเกี่ยววันพ่อพอดี .... โห! ครึ่งปีพอดีเลย
ไม่เป็นไร รอได้เสมอ 5555

ที่เห็นนี่ กะละมังละสายพันธุ์นะครับ จะมีกอเตี้ย กอสูง
บางกอก็ออกรวงแล้ว บางกอก็เริ่มมีสีเหลืองเรียกว่าจะเข้าระยะพลับพลึง
ปลูกเป็นไม้ประดับก็งามใช่เล่นเชียวแหละครับ 555

ไปละ   อิอิอิ

Liked By: TAWUN

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 01:19:06 PM »

^
^
ตามรูปข้างบน คือสงสัยว่า ข้าวแต่ละพันธุ์ปลูกอยู่ใกล้ ๆกัน จะมีการผสมข้ามพันธ์กันมั้ยคะ แหะๆ คือสงสัยอ่ะคะ (สงสัยมันทุกเรื่องนะ  โกรธ โกรธ โกรธ)

ถ้าวลีที่ว่า ไม่เป็นไร รอได้เสมอ ทำให้คุณทิดโส มีกำลังใจเพิ่มขึ้น ก็ยินดีเป็นอย่างมากคะ

เนื่องจากเป็นคนที่...ไม่เป็นไร รอได้เสมอ...จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 05:12:00 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 02:18:39 PM »

เป็นไปได้ครับ หากออกดอกพร้อมกัน
ข้อดีคือเราอาจได้ข้าวผสมพันธุ์ใหม่ที่มีข้อดีเพิ่มมากขึ้น
แต่ ... ข้าวแต่ละพันธุ์มีความไวแสงต่างกัน มีระยะเวลาให้ผลผลิตต่างกัน
ดังนั้น โอกาสที่ว่าก็มีน้อยลงครับ ในภาพจะเห็นกอด้านหน้าออกรวงแล้ว
ขณะที่กออื่น ๆ ยังสนุกกับการแตกกออยู่เลย

ว้าว ... ดีใจจัง มีคนรอเราอยู่จริง ๆ ด้วย 55555

คราวนี้จะพาเดินไปชมสวนครัวหลังบ้านกันครับ

เห็นผักกาดงาม ๆ แบบนี้อยากกินตำป่นจริงจริ๊ง

ผสมกันไปกล้วยก็มี มะละกอก็อยู่ด้วยกัน

ต้นหอม ผักชี ผักชีลาว งามได้ใจคนชอบตำป่นจริง ๆ ครับ

คะน้าไร้สาร แบ่งแมลงกินไปบ้าง เหลือเท่าไหร่เราก็เก็บมากิน 555

เท่านี้ก็มีไข่ให้กินเพียงพอแล้ว ต้องชั่งกิโลไหมคร้าบ ท่านนาโย้กกกกกกก.... 555

Liked By: panitta, tapairat, sarisa, TAWUN

*

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 02:30:48 PM »

ทางโน้นเรียกผักอีหล่ำ ยอดอ่อนกินกับตำป่นมะกอก อร่อยเด็ดครับ
ขอแนะนำให้ปลูกไว้เถิด เพาะเมล็ดได้ครับ ใครมีเมล็ดส่งให้ผมด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ 5555

งานนี้ตากล้องกับผู้กำกับอยู่กับเราครับ ทำอะไรก็เลยถ่ายสารคดีไปด้วย 5555
ใครหิวแล้วครับ ... มาเร้วววว มาล้อมวงกินข้าวด้วยกัน

หลังจากเก็บผักจากสวนครัวหลังบ้าน เราก็มาประกอบอาหารง่าย ๆ แต่อร่อยครับ
ผัดผักบุ้งไฟแดง ตำป่นเห็ดใส่มะกอก ปลาแดดเดียวทอด ผัดบวบใส่ไข่ และข้าวเหนียวใหม่หอม ๆ
อร่อยจนฝันถึงครับพี่น้อง 5555

wirut buaseeka
*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:40:27 PM »

จะรีบไปไหน? "พี่ทิด" อยู่เป็นสีสันของเวปเราก่อน ยิ่งตั้งแต่ปีใหม่2554มานี้รู้สึกบรรยากาศหนาวๆยังงัยไม่รู้ชอบกล หรือว่า.."ลมมันเย็น" 55555..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 05:12:31 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
YePun
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 07:12:31 PM »

เห็นแล้วอบอุ่นดีจังทิดโสมีกี่ไร่คะ ลูกๆน่ารักจังเกษตรมือใหม่คะ อ้อ จะขอคำแนะนำลุงนิลด้วยคะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์