หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1158286 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:07:14 PM »

เล่าต่อครับ
จากป่าแป๋รถเราก็ไปเรื่อย ๆ ถึง กม.33 ป้ายต้อนรับเล็ก ๆ มีชื่อทีมเรา
อะโห! เดินทางในเส้นทางภูเขา 18 กม.
รร.บ้านขุนสาใน ต.โป่งสา อ.ปาย แม่ฮ่องสอน
งานนี้คุณแปร๋น รถตู้สีส้มคันเก่งของเราบ่ยั่นครับ
ต้องบอกว่าทางสุดโหดและไกลมาก ๆ ใช้เวลา 2 ชั่วโมงครับ
ทั้งเสียว ทั้งสยอง ด้านหนึ่งคือหน้าผา อีกด้านก็เป็นแนวเขาตลอด
จนถึงโรงเรียนในสภาพขาสั่นน้อย ๆ 55555

ไปถึงก็ไม่ให้เสียเวลา ตรงไปหาครูเก่ง เราคุยกันเรื่องเดียวครับ ... ไผ่
ครูเก่งพาผมซ้อนมอเตอร์ไซต์ขึ้นดอยพร้อมขวาน
ปลื้มครับ ได้ไผ่บงหวานภูเขามา 4 ต้น หน่อไม่น้อยกว่ากิโลกรัมขึ้นไปครับ
ที่สำคัญ วันนั้นไปเจอหน่ออ่อนอยู่ด้วย อะหา.... อาจทำนอกฤดูได้เสียแล้วสิเรา
หักหน่อมาชิม อุ๊ย! ว้าว! หน่อไม้หวานจริงด้วย ไม่ขม ไม่ขื่นจริง ๆ ครับ
จากนั้นก็พาไปดูไร่พลับ บ๊วย หอมญี่ปุ่น ละลานตาจริง ๆ พี่น้องเอ๋ย
เสียดายที่ไม่มีกล้องไปบันทึกภาพ ขอบคุณครับครูเก่ง แห่ง รร.ขุนสาใน

สังเกตนิดนะครับ เพราะผมเอาไปพิงไว้กับต้นเฟื่องฟ้า
ได้ต้นขนาดเท่าแขนมา 2 ต้น และเท่าปากขวดอีก 2 ต้น เท่านี้ก็พอใจแล้ว
แต่ที่เห็น รับรองว่ารอดแน่นอน กิ่งที่ริดมา มีใบใหม่แตกแล้วครับ ดีใจจัง

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:18:58 PM »

คราวที่แล้วลืมถาม "น้ำคลอโรฟิล" มีประโยชน์อย่างไรคะ เคยได้ยินเค้าพูดกัน แต่ไม่รู้ว่าประโยชน์ของมันคืออะไร เค้าได้แต่บอกว่ากินแล้วดี (เมื่อไรจะมีอะไรที่แกรู้บ้างฮ้า.... โกรธ โกรธ โกรธ)

เสียดายที่ไม่มีภาพประกอบของช่วงวันเด็ก แต่แค่อ่าน แล้วนึกภาพตามก็สวยแล้วค่า...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 05:16:17 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:29:34 PM »

เสร็จงานวันเด็ก ผมก็มีนัดกับสวนไผ่เจ้าเดิมอีกครั้ง
นัดไปรับมะม่วงเขียวใหญ่ 1 ต้น ระหว่างทางเห็นขายข้าวหลามและมีตัดลำไผ่ข้าวหลามขายด้วย
จอดรถโดยพลัน ... ถามหากิ่งพันธุ์ อยากปลูกมากครับ ชอบปล้องที่ยาวได้ใจ
ไม่มี ตัดขายเฉพาะปล้อง พรุ่งนี้มาเอาดิ จะไปขุดในเขาให้ 5555

มาเล่าให้ลุงแกฟัง ลุงยิ้ม
"โอ๊ย! ไปสนทำไมขนาดไผ่ข้าวหลามไม่เรียกว่ายาวหรอก ไผ่ลุงยาวกว่านั้น"
"หา!!! ไผ่ลุงมียาวกว่าเหรอครับ ไผ่อะไรครับ"
"ไผ่เฮียะ .... ป่ะ ลุงจะพาไปดู รับรองยาวเกินเมตร"
โอย! บทจะโชคดีก็ไม่รู้จะพูดอย่างไรดี ผมพูดไม่ออกครับ
เดินไปท้ายสวนของลุง น้ำไหลดุจน้ำตกรอบพื้นที่ ร่มรื่นดีมากครับ
ไปเจอป้ากำลังดายหญ้าในสวนอยู่ สวัสดีและได้เสวนาเรื่องไผ่กันอีกยาว
ป้าแกสนใจ MOSO ครับ แล้วผมก็เริ่มเพาะขึ้นพอดี ก็เลยรับปากจะรีบส่งให้แก
ต่างคนต่างดีใจที่จะได้ไผ่ที่ตัวเองอยากได้ เรา(ผม+ลุง+ป้า)มีความสุขกันจริง ๆ ครับ
และแล้ว .... โอ้โห! ยาวจริงครับ เกินเมตรอย่างที่ลุงว่าจริง ๆ ผมตะลึงเลย
"อยากได้ไปปลูกไหมล่ะ ขุดไปได้เลย"
"โห! ถามได้นะลุง ผมน่ะได้สักต้นก็สุดยอดแล้ว"
"งั้นเดี๋ยวลุงให้ลูกน้องมาขุดให้"
สักพักลูกน้องลุงก็แบกชะแลงกับขวานมาถึง ขุด ตัด ได้มา 2 ต้น
ในช่วงนั้นเราก็แลกเปลี่ยนเรื่องฟิกซ์ ป้าแกมีความรู้เยอะครับ คุยเรื่องมะเดื่อได้ยาวเลย
ในสวนก็มีหลายต้นครับ ใหญ่ ๆ ทั้งนั้น มาดูขนาดปล้องกันครับ
ภาพนี้เทียบกับน้องอุ้มลูกสาวผมที่สูงเมตรยี่สิบกว่า ๆ ครับ

ก็เลยได้มา 2 ต้น เอามาชำลงถุงดำใหญ่ไว้เลยครับ ชอบมากดูเช้า-ดูเย็นเลย

อีก 2 ปีเราจะมีกอใหญ่ ๆ แบบนั้นบ้าง 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tapairat, sarisa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 04:59:37 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:39:18 PM »

คลอโรฟิลล์ คือโลหิตของพืช มีแร่ธาตุธรรมชาติมากมายประกอบไปด้วยสาร ต้านอนุมูลอิสระ
วิตามิน โปรตีน และสารอาหารต่าง ๆ ที่มีความจำเป็นต่อร่างกายปรับความเป็นกรดเป็นด่าง
ในร่างกายของเรา มนุษย์ควรบริโภคคลอโรฟิลล์มาก ๆ เพื่อมาเสริมฮีโมโกบิลในเม็ดเลือด
คลอโรฟิลล์ เป็นสารสีเขียวที่สกัดจากต้นอัลฟัลฟ่า (Alfalfa)

ประโยชน์ คือ ช่วยในการชำระล้าง ขจัดสารพิษ และสิ่งสกปรกออกจากร่างกาย / รักษาสมดุล/
บำรุงรักษา คือเพิ่มปริมาณออกซิเจนและเม็ดเลือดแดง ช่วยเสริมบำรุงสุขภาพได้ดีขึ้น

1.ระบบเลือด บำรุงเลือด ล้างพิษ ทำลายอนุมูลอิสระ ในเม็ดเลือด แก้โรคโลหิตจาง
และลดความดันโลหิตสูง แต่ไม่มีอันตรายกับผู้ที่มีความดันเลือด ปกติ
2.ระบบทางเดินอาหาร คลอโรฟิลล์ล้างพิษโดยตรงในกระเพาะอาหาร ลำไส้เล็ก
สมานแผลในกระเพาะอาการกระตุ้นเนื้อเยื่อให้ฟื้นตัว
3.บำรุงปาก ฟัน ระงับกลิ่นปาก โดยเฉพาะผู้ที่มีอาการโรค เหงือก อักเสบ
4.รักษาแผลต่าง ๆ คลอโรฟิลล์ทำหน้าที่ ฟื้นฟู เนื้อเยื่อ ของแผลทุกชนิด
ทั้งภายในและภายนอกร่างกาย ทั้งแผลเรื้อรัง แผลเป็นหนอง แผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวก
แผลหายช้าหรือหายยากเช่นโรคเบาหวาน
5.ระงับกลิ่น กลิ่นเหม็นจากแผลเรื้อรัง หรือโรคแผลในช่องปาก จะหมดไปทันที
ที่แผลสัมผัสกับคลอโรฟิลล์บริสุทธิ์ กลิ่นอุจจาระที่รุนแรง การผายลม หรือกลิ่นตัวที่มีกลิ่นแรงมาก
การดื่มคลอโรฟิลล์จะแก้ไขปัญหาเหล่านี้ได้
6.ควบคุมสมดุลของแคลเซียม ใครที่บริโภคเนื้อมากเกินไป จะขาดความสมดุลของธาตุแคลเซียม
จะทำให้ป่วยเป็นโรคหลายชนิด ตั้งแต่โรคกระดูกผุ โรคหัวใจ โรคกล้ามเนื้อ โรคผิวหนัง
โรคเลือดไม่แข็งตัวเมื่อมีบาดแผล ประจำเดือนผิดปกติ
คลอโรฟิลล์จะช่วยควบคุมสมดุลของแคลเซียมในร่างกายได้ดี
7.ช่วยป้องกันโรคภูมิแพ้ เกิดจากการที่อากาศและอาหารเป็นพิษ
โดยการสะสมติดต่อกันเป็นระยะ เวลานาน ทุกวันนี้จึงเจ็บป่วยกันบ่อยด้วยโรคหวัด
น้ำมูกไหล เจ็บคอ ช่องหูอักเสบ ท้องเสีย ท้องผูกบ่อย ฯลฯ
ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติมจาก http://www.vcharkarn.com/varticle/40413 ครับ
เป็นข้อมูลทางด้านวิชาการนะครับ แต่ผมว่ากินแล้วน่าจะดีแหละ เพราะทำจากพืชผัก
และส่วนผสมที่มีประโยชน์ทั้งนั้น

Liked By: krupkrip, tapairat, $tung

*

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:52:43 PM »

เทียบขนาดปล้องระหว่างไผ่เฮียะกับไผ่ข้าวหลามครับ
จะเห็นว่าไผ่เฮียะปล้องยาวกว่าจริง ๆ สุดยอดเลยครับ
ผมจะปลูกเพื่อหัดสานอะไรเล่น ๆ ในช่วง 2-3 ปีข้างหน้าครับ 5555

สำหรับไผ่เฮียะ ผมถามผู้ที่คาดว่ารู้บางคนแกบอกว่าไผ่ปล้องหรือไผ่เริมว่างั้น
เลยไม่แน่ใจ ขอเรียกไผ่เฮียะไปตามเจ้าของเดิมพาเรียกดีกว่า 555

จากไผ่เฮียะ ก็มาถึงไผ่เป๊าะ
ท่านผู้มีอุปการคุณขออนุญาตไม่เอ่ยนาม ขอฝากไผ่เป๊าะมาให้ผมปลูกในสวน 10 ต้น
เห็นว่าเป็นตระกูลเป๊าะช่อแฮนะ ต้องรอถามพี่ kondoi ครับ 555
ขนาดลำประมาณเท่าแขนวัยรุ่นเช่นผม กำลังงามเลยครับ
ตอนนี้ก็เลยชำร่วมกัน อยู่ด้วยกันระหว่างไผ่เป๊าะและไผ่เฮียะงามแท้ ๆ พี่น้องเอ๊ย...

นี่เรามีไผ่กี่สายพันธุ์แล้วเนี่ย ยังไม่หมดนะครับ ว่างเมื่อไหร่ เปิดให้ดูอีกเมื่อนั้น
แล้วหากวันใดที่น้าอ้วนว่าง จะไปปล้นน้าอ้วนอีก ไปป่ะพี่พิม 55555555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 05:01:40 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:12:14 PM »

ส่วนเจ้ากอนี้ ไปเจอที่ตลาดมูเซอเล็ก(อยู่ก่อนถึงตลาดมูเซอใหญ่ 555)
สภาพบอบช้ำมาก ขาดน้ำอย่างแรง ถามคนขายแกบอกว่าไผ่ตงภูเขา
ผมถามว่าหน่อขนาดไหน ลำขนาดไหน แกทำมือกว้างมากเลยครับ
ต้องขอดูหน่ออีกครั้งจึงจะเรียกชื่อวิทยาศาสตร์ได้ถูก
ตอนนี้ขอเรียกตามแกไปก่อน "ไผ่ตงภูเขา"
ถามราคา "ห้าสิ" โห แพงมากใบแห้งจะตายอยู่แล้ว
"เอาไปสี่สิ ได้ป่ะ"
"เอาประ"
ก็เลยได้มาประคบประหงมในราคา สี่สิครับ 555555

เมื่อพฤหัสฯที่แล้ว ไปเดินสวนจตุจักร ซื้อถุงดำไซต์ใหญ่เพื่อชำไผ่
ไปนั่งคุยกับเจ้าของสวนมะม่วงอีกท่านหนึ่ง แกเล่นไผ่ด้วย
ถูกคอกัน ก็เลยปล้นไผ่ข้าวหลามกาบแดงมาได้ 1 ต้น 555555

เริ่มแทงหน่อแตกกอเล็ก ๆ แล้ว งามเชียวแหละ ดูที่กาบก็ออกแดงเรื่อ ๆ จริงด้วย
นี่แหละครับ ขับรถหาผ่านภูเขาไม่รู้เท่าไหร่ บทจะได้ก็ง่าย ๆ ไม่ทันตั้งตัวเลย 555

Liked By: tapairat, eki
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 05:17:00 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:30:57 AM »

อีกครั้งสำหรับการได้มาของไผ่
ยังค้นหาชื่อวิทยาศาสตร์ไม่ได้ เลยเรียกไผ่ดำแคระไปก่อน
เห็นแล้วชอบ อยากได้ ยืนอ้อนเจ้าของอยู่นานพอควร
ตอนนั้นเวลาประมาณเที่ยงครึ่ง แกกำลังกินข้าว
คงรำคาญผมหรืออยากไปกินข้าวกลางวันต่อก็ไม่รู้
สรุปแกยกให้ผมมาดูแลต่อ ด้วยราคาที่ผมประทับใจ 55555

ช่วงนี้แทงหน่อมาอีก 3 หน่อ งามมากครับ

Liked By: tapairat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 02:32:57 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:05:18 AM »

สะสมไว้เยอะ ๆ นะครับ จะได้ไปเบียดเบียนบ้าง
กัญจน์
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:24:14 AM »

มารอฟังเรื่องเล่าสนุกๆแต่มีสาระของทิดโสครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 05:17:21 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า
jomyut
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:27:11 AM »

แวะมาเยี่ยมครับ  ปอเทืองหว่านหรือยังครับ
เห็นความสุขในเส้นทางเกษตรที่แฝงด้วยมิตรภาพแล้วอิจฉาจัง
การเดินทางที่ปะปนไปด้วยความเอื้ออารีย์และความงดงามของน้ำมิตรไมตรีจากเพื่อนมนุษย์  
ที่นับวันจะเหือดหาย...น้อยลง
ไมตรีและการแบ่งปัน.....
เป็นคุณค่าที่จับต้องไม่ได้  แต่สัมผัสได้
ทิดโสเป็นคนหนึ่งที่มีโอกาสสัมผัส
อิจฉาเด้...........ขอให้มีความสุขนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 05:17:41 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:14:59 PM »

ยินดีต้อนรับให้มาเบียดเบียนครับพี่รินทร์ 5555
ขอสักปีก่อนเถอะ ให้ผมได้ขยายพันธุ์เสียหน่อยก่อน
รับรอง .. เปิดให้ปล้น 55555

ครับพี่กัญจน์
เมื่อวานมีเรื่องสนุกมาก ๆ เลยแหละ เดี๋ยวจะขอลัดคิวมาเล่าก่อนเลย
แต่ตอนนี้ ขอประเมินผลการปฏิบัติงานของทีมงานก่อนนะครับ 5555

เรียนท่านjomyutครับ
สำหรับปอเทือง ปีนี้ผมคงหว่านไม่ทันจริง ๆ ครับ
กลับไปดูที่เมื่อตอนปีใหม่ ไม่พอหว่านครับ ให้พี่ชายไปคุยกับพัฒนาที่ดินในพื้นที่อยู่ครับ
แกแนะนำว่า ให้ไถผาล 3 สัก 1 รอบ ตากดินไว้อีกหน่อย
จากนั้น เอาดินมาให้วัดค่าก็ดี (ว่ามาประมาณนี้นะครับ)
ตอนนี้ผมเอาลองเพาะไว้เล่น ๆ แล้วครับ
ดอกบานเมื่อไหร่จะเอามาโชว์ 55555
ขออนุญาตบันทึกไว้สำหรับน้ำใจที่ผมได้รับอีก 1 ท่านครับ ขอบคุณครับ

เรียนตรง ๆ ครับ ผมเดินทางไปที่ไหน หากไม่เหลือบ่ากว่าแรงมักมีต้นไม้ใหม่ ๆ ติดมือกลับเสมอ
ก็ซื้อ-ขายกันตามปกตินี่แหละครับ แต่มีโอกาสได้พูดคุยกัน ชอบพอกัน ชื่นชอบแนวทางเดียวกัน
จึงมักมีของฝากปลูกมากกว่าที่จะซื้ออยู่เสมอ
ไม่เว้นในช่วงที่เดินทางไปจัดงานวันเด็ก แวะสวัสดีครูซอส
กว่าจะถึงสวนครูซอส ต้นไม้ก็เกือบจะล้นรถผมอยู่แล้ว 55555
แต่กระนั้นก็ยังไม่วายปล้นครูซอสอีกหลายต้นเชียวแหละ 5555
กราบขอบคุณจริง ๆ ครับ

*

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:27:58 PM »

ขออนุญาตแทรกเรื่องเล่าสักเล็กน้อยครับ
เมื่อวาน ทางภาควิชาวิศวกรรมอุตสาหการ ลาดกระบัง ให้เกียรติชวนทิดโสไปแชร์ประสบการณ์
ข้อมูลคร่าว ๆ คือน้อง ๆ ปี 3 ประมาณ 90 กว่าคน
ไอ้เราก็เดาเล่น ๆ งานนี้คงเจอหนุ่ม ๆ เยอะแน่ ๆ ... ก็ภาควิศวกรรมนี่นา

ช่วงที่เลี้ยวรถเข้าไปคณะวิศวกรรม ทิดโสก็ยกมือไหว้เจ้าที่เจ้าทางไว้แล้ว
แต่ปรากฏว่า ข้อมูลที่เตรียมไปเปิดไม่ได้เลย เอาไงดีหว่า ...
ต้องให้น้องที่ออฟฟิศส่งเมล์ให้ จึงแก้ปัญหานี้ได้ เกือบตกม้าตายเลยเรา 555
ที่คาดเดาไว้ผิดถนัดครับ น้องนักศึกษาส่วนมากเป็นผู้หญิง

ตกใจมากเลย โห! เดี๋ยวนี้สาว ๆ เรียนวิศวกรรมกันมากจริง ๆ ครับ
มือไม้สั่นไปเลยเรา 5555
สนุกมากครับ ขออนุญาตกล่าวขอบคุณโอกาสดี ๆ ที่ได้รับมา ณ ที่นี้

ครั้งต่อไป หากมีหน่วยงานใดเชิญมา ก็จะไปอีกครับ 5555
ผมรับบรรยายฟรีครับ รอพี่รินทร์เชิญอยู่นะครับ 5555

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:32:21 PM »

โอกาสดีๆเพราะคนที่ฟังเป็นวิศวกรสาวล่ะเซ่))))ใช่ป่าวทิดโส))))  ยิงฟันยิ้ม

เตรียมไว้เยอะๆ...เดี๋ยวพี่หนูพิมไปปล้นมั่ง...อย่าให้เสียชื่อนะว่าปล้นเสียเที่ยวอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:40:28 PM »

ของผมหมอรุ่งบอกว่ายังไม่พร้อมเลยครับ จะถึงฤดูกาลหน่วยเหนือตรวจงาน(ล่าเบี้ยเลี้ยง)อีกแล้ว ช่วงนี้วันหยุดก็ต้องออกเยี่ยมผู้ป่วยตามบ้านอีก เดี๋ยวเครียเวลาได้แล้วจะเชิญมา แหม !  เห็นนักศึกษาวิศวสาว  ๆ แล้ว อยากไปบรรยายบ้างจัง 555 ขอสมัครเป็นผู้ช่วยทิดโสได้มั๊ยครับ(ล้อเล่นครับ)
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 03:48:42 PM »

แหม...
พี่พิมนี่รู้ไปโม้ดดดดดดดด 5555
ขอปีเดียวพี่ จะขยายจ่ายแจกกัน
ไม่ยาก
ตอนนี้ก็กำลังหัดตอนต้นไม้ครับ
ไม้เป้าหมายที่ทิดโสต้องตอนให้ได้ก็คือ "มะพร้าว"
ขี้เกียจรอนาน ตอนมาปลูกเลยดีกว่า 555555

ยินดีครับพี่รินทร์
เมื่อวาน น้องในทีมผมก็ป่วยไป 1 คน ... หนักเลยแหละ
แต่ได้เห็นน้อง ๆ เค้ายิ้มแล้วก็หายเหนื่อย 55555

lupin
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 04:26:56 PM »

## -ขออนุญาตเข้าบ้านหน่อยนะครับ  ยิ้ม

@ ระเบียงม่วงหวาน : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71301.0
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์