หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1191284 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #672 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:32:52 PM »

จ๊ากกกกก ท่าน mahajoan คร้าบบบบ
ผมยังแข็ง แรงดี คร้าบบบบบบบบ 55555 ที่ไม่สบายน่ะบุตรชายคร้าบบบบ
ตอนนี้หายแล้ว พร้อมกับใบแดง ๆ 230 กว่าใบก็ปลิวไปจากกระเป๋ากระผมเช่นกัน 555
หากท่านรักม้า แนะนำให้หัดกลยุทธ์ม้าขโมยกับคู่ต่อสู้ละอ่อน
รับรองใครเจอเป็นขวัญกระเจิง เบี้ยหายไปหลายตัวแน่นอน 5555

ท่าน Nine. ครับ
กลยุทธ์ในหมากรุกไทยมีมากมายเหลือหลาย จับเฉพาะที่เราชอบและถนัดสัก 3 ชนิดก็พอครับ
หัดให้คล่องเต็มที่เพียงชนิดเดียวก็พอ โดยเฉพาะเม็ดและม้า
แล้วท่านจะถอนตัวไม่ขึ้นครับ 555
สำหรับที่แปลงใหม่ เป็นที่สวนครับ อดีตผมเคยวิ่งเล่นหาผัก-ผลไม้กินอยู่ในนี้
ดังนั้น เป็นกลยุทธ์การตามหาอดีตเท่านั้นครับ
แต่ขอบอกว่าเป็นครั้งแรกครับที่ไปโอนที่ดินแล้วใช้เวลาไม่เกิน 30 นาทีเท่านั้น
ขอบันทึกไว้เพื่อเป็นเกียรติสำหรับเจ้าพนักงานที่ดินสระแก้ว(สำนักงานอยู่อรัญประเทศ)
ขอบคุณครับ
...
ผมชักติดลมเรื่องหมากรุก ขอต่ออีกหน่อยละกัน

หมากรุก#3 : โคน...อาวุธสั้นที่ทรงประสิทธิภาพ

จุดเด่นของหมากรุกไทย ก็บ่งบอกถึงการสัประยุทธ์แบบไทยๆ ได้เป็นอย่างดี คือเราใช้อาวุธสั้นต่อสู้กัน
ไม่เหมือนหมากรุกฝรั่ง ซึ่งใช้อาวุธยาวมีปืนใหญ่ที่ทรงประสิทธิภาพคือควีน ที่ไล่อาละวาดไปทั่วกระดาน
แม้จะตายไปแล้วแต่ก็ยังสามารถฟื้นคืนชีพได้อีกครั้ง ดังนั้นตรงนี้นี่เองทำให้หมากรุกไทยยังทรงเสน่ห์อยู่มิคลาย

หากกล่าวถึงหมากบนกระดานที่เป็นอาวุธสั้น และไล่ล่าอาละวาดได้ทั่วกระดาน
เราคงมองข้ามเม็ดหรือเบี้ยหงายไม่ได้เลย เพราะพลังในการรุกไล่อำมหิตยิ่งนัก แล้ว โคน มีอะไรดีหรือ

โคน เป็นหมากที่คอยรุกกระหน่ำในเกม ในขณะเดียวกัน ยังเป็นกองหลังที่ทรงประสิทธิภาพ
โดยส่วนมากจะใช้เป็นหมากผูกให้เม็ดหรือม้า

การเดินหมาก โคน จะเดินไปด้านหน้าได้ 3 ตาคือ เฉียงซ้าย ตรง และเฉียงขวา
แต่จะเดินถอยหลังได้แค่ 2 ตาคือ เฉียงซ้าย และเฉียงขวา ทำให้เวลาต้องรุกไล่
จะต้องต้อนให้คู่ต่อสู้หนีไปทางด้านหน้าโคน ว่ากันว่าหากหมากถึงปลายกระดาน
แล้วยังเหลือโคนอยู่ครบทั้งสองตัว และต้อนให้คู่ต่อสู้อยู่หน้าโคนแล้ว โอกาสแพ้มีมากเหลือเกิน
ทั้งคู่จะช่วยกันทั้งรุกและป้อง คู่ต่อสู้ทำได้คือหนีห่างอย่างน้อย 1 ตา
หรือหาทางเข้าตาอับเท่านั้น จึงจะมีโอกาสเสมอ

ตามศักดิ์หมากแล้ว โคนจะมีศักดินามากกว่าเม็ดและเบี้ยอยู่อีก 1 เท่าตัว
เปรียบในกองทัพก็คงประมาณฝ่ายเสนาธิการบัญชาการรบ

กล่าวถึงโคน ทำให้ผมนึกถึงอาจารย์แว่นน้ำ (สุมาเต๊กโช) และคิดถึงโคนในตำแหน่งของจิวยี่ ในสามก๊ก
คือคิดว่าตัวเองมีพลานุภาพมากพอ จนประมาทคู่ต่อสู้ ทำให้พลาดพลั้งถึงชีวิต
และก่อนตายยังกล่าวคำเย้ยหยันตัวเองเพื่อประท้วงฟ้า ด้วยความน้อยเนื้อต่ำใจ

เทียน กี้ แซยี่ ...... ฟ้าส่งยี่ (จิวยี่) มาเกิด
ฮ่อ ปิ๊ด แซเหลียง ...... ไฉนจึงให้เหลียง (ขงเบ้ง) มาเกิดด้วยเล่า
เทียน กี้ แซ ยี่ ...... ฮ่อ ปิ๊ด แซ เหลียง
เทียน กี้ แซ ยี่ ............ ฮ่อ ปิ๊ด แซ เหลียง .......คร่อกกกก

**สามก๊กฉบับวณิพก ท่านยาขอบ**

โคน ก็เช่นจิวยี่ บางครั้งหากประมาทเกินไป หลงเดินเข้าสู่วงล้อมของเหล่าข้าศึก
ก็อาจต้องถึงจุดสูญเสียได้ เนื่องจากเดินถอยหลังได้เพียง 2 ตาเท่านั้น
ดังนั้นในการเดินหมากจึงต้องระวังเรื่อง ผูกกันไว้ด้วย ผูกเพื่อป้องกันว่าไม่ตายฟรีแน่
อย่างไรเสียก็ต้องมีหมากแลกหมาก แม้จะต่างศักดิ์กัน แต่เพื่อผลโดยรวมของการแข่งขันกระดานนั้น
ทุกสิ่งก็ล้วนคู่ควรกับการเสียสละเสมอ

สาย ๆ ของวันเสาร์ที่ 11 กันยายน 2536 ทิดโสลงแข่งหมากรุกไทยขุนทองคำครั้งที่ 8 ที่พันทิพย์พลาซ่า
เจอคู่ต่อสู้ “เซียนโบ๊ะ สุพรรณ” วาณิชย์ แก้วประสิทธิ์ มองดูแกนิ่ง ๆ อายุอานามน่าจะเข้า 50 ปี
แต่ขอโทษ สมันหนุ่มยังไม่รู้จักพยัคฆ์ วันนั้นกะไว้ลายเคี้ยวให้นุ่ม ที่ไหนได้ล่ะ ไม่เกิน 30 นาที หมาก 2 กระดาน

วันนั้นได้รู้ ได้เห็น วิธีขุดบ่อล่อสมัน วิธีรุกโดยโคน และวิธีใช้กุ้งฝอยตกปลากะพง

แพ้แล้วจะเป็นไร
ชนะแล้วจะเป็นไร

ทั้งผลแพ้หรือชนะ ไม่มีผลทางด้านจิตใจเลย หากแพ้ก็ตั้งหมากอีกครั้ง ก็เท่านั้น
แต่ที่ได้รับมาในวันนั้น ซึ่งในชีวิตนี้ถือเป็นตำรา เป็นแผนที่ให้ชีวิตดำเนินและกระทำตาม
ตรงนี้สำคัญยิ่งกว่า

การแข่งขัน ก็เป็นแค่เพียงเกมๆ หนึ่ง แพ้ก็ได้ ชนะก็ดี คู่ต่อสู้ที่เข้มแข็งจะเป็นครูสอนเรา
จงพร้อมชนะเมื่อหมากได้เปรียบ และจงยอมรับการพ่ายแพ้ หากสู้ไม่ได้ กล่าวถึงตรงนี้
ก็ขออนุญาตเอ่ยนามเพื่อขอบพระคุณ เซียนโบ๊ะ สุพรรณ อีกครั้ง

หมากท้ายกระดาน เราสามารถปรับรูปแบบการต่อสู้ได้อีกมากมายนัก แม้จะเสียโคนไปหมดแล้ว
แต่ใช่ว่าจะไร้โคน ประดุจจอมยุทธผู้ผ่านการฝึกฝนจนเชี่ยวชาญแล้ว กระบี่อยู่ที่ใจกระนั้นแล
เบี้ยเทียม 2 ตัว มีคุณภาพเทียบเท่าและมากกว่าโคน 1 ตัวเสียอีก พลังการรุกไล่มีอยู่รอบตัว
รวมถึงเก็บไว้ปกป้องคุ้มครองขุน ยิ่งหากมีเบี้ยผูกเพิ่มมาอีกสักตัว โลกนี้ก็ไม่มีอะไรน่ากังวลอีกแล้ว

นี่คือ โคน คำตอบหลังการสูญเสีย การดำเนินชีวิตอย่างมีแบบแผน
เมื่อคนเราทำอะไรจนถึงที่สุดแล้ว แม้จะสูญเสียอะไร ๆ ไปบ้าง
แต่อย่างน้อยก็คงไม่คร่ำครวญ กล่าวคำประท้วงฟ้าแน่นอน
...

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 12:36:31 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

tumtump
*

« ตอบ #673 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:49:33 PM »

ขอเพียงได้พบกันในสนามรบชีวิตนี้ก็ช่างประเสริฐแท้...............รอติดตามตอนต่อไปอยู่ครับ เล่นไม่เป็นแต่ชอบครับ
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #674 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:49:21 PM »

จ๊ากกกกก ท่าน mahajoan คร้าบบบบ
ผมยังแข็ง แรงดี คร้าบบบบบบบบ 55555 ที่ไม่สบายน่ะบุตรชายคร้าบบบบ
ตอนนี้หายแล้ว พร้อมกับใบแดง ๆ 230 กว่าใบก็ปลิวไปจากกระเป๋ากระผมเช่นกัน 555
หากท่านรักม้า แนะนำให้หัดกลยุทธ์ม้าขโมยกับคู่ต่อสู้ละอ่อน
รับรองใครเจอเป็นขวัญกระเจิง เบี้ยหายไปหลายตัวแน่นอน 5555
ยิงฟันยิ้ม แฮ่ๆ ข้าน้อยผิดไปแล้ว หวังว่าท่านพี่คงให้อภัย  ยังไงก็ขอให้ลูกชายพี่แข็งแรงๆ กลับมาเหมือนเดิม ยิงฟันยิ้ม 
ตอนนี้พี่ทิดยังคิดที่จะไปแข่งขันกับเค้าบ้างหรือเปล่าครับ ผมเพิ่งเข้าไปในเว็บ Thaigb เมื่อวานเห็นมีข่าวประกาศแข่งขันหลายรายการเลย และผมแอบแวะไปโขกมาสามสี่กระดาน แพ้เรียบบบ  เศร้า  ตกใจ หมากผมเด็กจริงๆ ว่างๆรบกวนพี่ทิดแนะนำการขึ้นหมาก หน่อยครับ หากมิว่างไม่เป็นไร ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ พี่ทิด

*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #675 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:15:47 PM »

ท่าน tumtump ครับ
เป็นเช่นนั้นจริงครับ การปลดปล่อยบนกระดานหมากรุกหลังจากผ่านการพันตูจนรู้ผล
เมื่อได้ต่อสู้จนถึงวาระหนึ่ง วาระแห่งผลพวงที่ก่อเกิด
ความปีติย่อมบังเกิดแม้ไม่ได้รับชัยชนะ นั่นคือความภูมิใจ ... ได้ต่อสู้จนเต็มกำลังแล้ว
แพ้...จะเป็นไร
ชนะ...จะเป็นไร
เฉกเดียวกับสมรภูมิแห่งชีวิต เราต้องดึงสายธนูจนสุดคันเสียก่อน .. จึงค่อยปล่อย
ผลจะเป็นเช่นไร อยู่ที่มือสองของเรานั่นเอง
โอ ... กลหมากอันยอกย้อน 

ท่าน mahajoan ครับ
มิเป็นไร ตอนนี้เจ้าตัวเล็กกลับมาแข็งแรงยิ่งกว่าเดิมแล้ว
ได้ไปเล่นน้ำในสระกลางนาที่ยังขุดไม่เสร็จ ได้เล่นดินเล่นทราย
ลูกได้ปลดปล่อยคนเมืองออกไปจากตัว ความมอมแมมเป็นสิ่งที่ผมไม่เคยเห็นจากลูกมานานแล้ว
ครั้งนี้ผมปล่อยให้ลุยสมใจอยากไปเลย 555
เรื่องหมากรุก บอกตรง ๆ ผมชอบเล่นกับกระดานจริงมากกว่า ได้อรรถรสมากกว่า
หมากรุกก็เหมือนเมรัย หากได้คู่ที่ถูกใจ พันจอกยังร้องว่าน้อยไป 5555
ท่านสนใจการเปิดหมาก ข้าพเจ้าก็อยากให้ท่านนำไปทดลองสักเล็กน้อย

1. หมากผูกหรือหมากโยงขวา
หมากสามัญประจำบ้าน นิยมเปิดกันตั้งแต่มือละอ่อนไปจนถึงมือเซียนเหยียบเมฆ
เซียนป่องก็ยังนิยมการเปิดหมากแบบนี้

คล่องแคล่วปราดเปรียว ประดุจจิ้งจอกหนุ่ม เหมาะทั้งเกมรุกและเกมรับครับ

2. ม้าเทียม
หมากสำหรับเกมรับโดยเฉพาะ สุขุมนุ่มลึกประหนึ่งจุมพิตจากสตรีที่เต็มสาว
สังเกตว่าหมากแต่ละตัวจะผูกโยงถึงกันได้หมด แบบนี้ไม่เหมาะสำหรับคอซาดิสต์

ดูโคนขวาจะดันขึ้นไปตรง ๆ เพื่อผูกกับเม็ด พร้อมรับทุกกรณี

3. ม้าโยงซ้าย
หมากที่เปิดเกมเพื่อรับมือกับม้าโยงขวาโดยเฉพาะ การบุกกระหน่ำจะรุนแรงมาก
โคนตั้งตัวหน้าเป็นขุนพลที่น่ากลัวมาก แนะนำว่าท่านต้องหัดเกมรับในการเปิดแบบนี้
เพราะเมื่อรุกแรง ย่อมเจอการสวนกลับที่ไม่ยิ่งหย่อนกว่าแน่นอน

4.ม้ามังกร
เปิดหน้าก็บุกกระหน่ำไม่ต้องยั้ง เซียนปรีชาเคยใช้หมากนี้บุกเซียนซ้งมาแล้ว

รับรองเลยครับว่า หมากนี้ถูกใจคอซาดิสต์ยิ่งนัก

5. ม้าอุปการซ้าย
ครั้งหนึ่ง เซียนป่องนำรูปหมากนี้มาช็อคหนูทองจนเสียรูปหมากมาแล้ว
เป็นการเปิดหมากแบบโบราณ แต่นาน ๆ เอามาปัดฝุ่นก็ยังขลังมิใช่เล่น

6. ม้าอุปการขวา
ม้าในเกมรับที่หวาดเสียวอีก 1 แบบ เซียนซ้งเคยเอามาใช้รับมือม้ามังกรของเซียนปรีชามาแล้ว
ผลคือยันอยู่ ... เสมอกันไป

ผมทำรูปไม่เป็นจึงไปขอยืมรูปมาจากบล็อกของครูเสรี สุขโยธิน
ขอบคุณเด้อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 04:18:43 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #676 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:40:25 PM »

อายจัง โอโห....สุดยอดไป้เลยยย สงสัยต้องหาอะไรไปฝากสักไห เผื่อได้วิชาจากพี่ทิด  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณน่ะครับเดี๋ยววันนี้ผมจะเอาไปลองขึ้นหมากแบบนี้บ้าง ผมก็ขึ้นหมากแบบข้างๆคูๆมานาน คงเพราะเอามาจากครูพักลักจำ ขอบคุณอีกทีครับพี่ทิด 32+1 ให้เป็นกำลังใจ 

น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #677 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:46:29 PM »

ทิดโสยังไม่กลับบ้านหรือนี่  ใช้สมองมากเดี๋ยวไมเกรนขึ้นน้า
เดี๋ยว เอาอาหารว่างมาให้ชิมพอให้หายหิวจะเป็นกับข้าว หรือ กับแกล้ม ก็แซบ..ครับ

น่ากลัวไปหน่อย ถ้างั้นเข้าไปคั่วมาให้ใหม่ครับ  เป็นไงครับพอทานได้มั๊ย  บวกแบล๊คกราวด์ข้างหลังหน่อย......ทำให้อิ่มไปได้เลย
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ
*

« ตอบ #678 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:56:41 PM »

ขอบคุณของฝากเป็นไหจากท่านโจนครับ
ผมเองวางมือจากกระดานหมากรุกมาหลายปีแล้ว
ขาดคู่มือครับ แต่สหายผมตอนนี้ก็ลงแข่งในกีฬารัฐวิสาหกิจอยู่
คงต้องเคาะสนิมก่อนสักเป๊กสองเป๊กครับ 555

อะโห! พี่ดาบอัมพรครับ
แบบยังเต้นได้นั่นแหละสุดยอดแล้ว
อย่าลืมใบอ่อนขิง และผักแพวมาแกล้มเด้อครับ
รับรอง ผัก 2 ชนิดนี้ เข้ากั๊นเข้ากันกับก้อยกุ้งคัก ๆ ขอบอก 5555
อ้อ.. สีเหลือง ๆ ในแบนนั่น ได้น้ำแข็งสักก้อนออนเดอะร็อก หวานขนาดครับ 555
ขอบคุณหลายครับ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #679 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 06:43:10 PM »

พี่ พ.พิม
ท่านมิต้องกังวลหรอก ข้าพเจ้าปลูกหมากไว้เป็นของเคี้ยวเล่นสำหรับท่านแล้ว
เข้าใจ ... ด้วยวัยแห่งท่าน ย่อมต้องการสิ่งใด 55555

ช่างเป็นน้องชายที่น่ารักจริงๆ   รู้ใจไปซะหมด 555+  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ปล. อย่าลืมปลูกพลูด้วยล่ะ  และพี่พิมชอบหมากนวลด้วยนะ... ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
อาซิโตน
ยินดีต้อนรับ
*

0815447159 ม.8 ต.ขมื้น อ.เมือง สกลนคร

« ตอบ #680 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 06:49:02 PM »

พี่ พ.พิม
ท่านมิต้องกังวลหรอก ข้าพเจ้าปลูกหมากไว้เป็นของเคี้ยวเล่นสำหรับท่านแล้ว
เข้าใจ ... ด้วยวัยแห่งท่าน ย่อมต้องการสิ่งใด 55555

ช่างเป็นน้องชายที่น่ารักจริงๆ   รู้ใจไปซะหมด 555+  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ปล. อย่าลืมปลูกพลูด้วยล่ะ  และพี่พิมชอบหมากนวลด้วยนะ... ยิ้มกว้างๆ

รู้ใจไปซะหมด  อย่างว่า

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #681 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:43:20 PM »

พี่ พ.พิม

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ฮ่าๆๆๆๆ ..เดี๋ยวทิดโส ก็จะโดนนนน ... พี่หนูพิมมือหนักมาก พี่ ppun กระดูกซี่โครงหักไปสามท่อน ..ขอบอก 5555  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
zin
*

« ตอบ #682 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:36:24 PM »

พี่ พ.พิม

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ฮ่าๆๆๆๆ ..เดี๋ยวทิดโส ก็จะโดนนนน ... พี่หนูพิมมือหนักมาก พี่ ppun กระดูกซี่โครงหักไปสามท่อน ..ขอบอก 5555  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
เฮ้ย!ทิดโสท่านกล้าตอแยนางรึนี่ ท่านคงรำคาญที่จะมีชีวิตสืบไปกระมัง เห็นด้วยครับ ญ.เพี้ยน แต่ว่า..เอ่อ..เอ่อ..อ่า.แต่ว่า..ผู้น้องยังมีสีเสียดอยู่อีกหลายต้นน่ะครับ..แฮ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 07:15:58 AM โดย zin » บันทึกการเข้า
zin
*

« ตอบ #683 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:30:23 PM »

คุณนาย(nine)...จะตบเด็กระวังระวังน่ะครับ ผมเคยโดนเด็กตบซะหน้าฟั่มเป็นม้าหมากรุกมาแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  ศิษย์ขุนดงอันใด ไม่เป็นสองรองใครอันใด ข้าพเจ้ามีแต่สร้างความผิดหวังให้กับท่านอาจารย์ เมล็ดพระเจ้าห้าพระองค์ 23 เมล็ด ข้าพเจ้าทำเสียหายไป 23 เมล็ด นี่ถ้าพี่น้องผู้เป็นยอดฝีมือแถวๆนี้(ท่านtumtumpขออนุญาตเอ่ยอ้างนามอันสูงส่ง)ทราบเรื่องเข้า ท่านคงขับข้าพเจ้าออกจากสำนัก ในฐานะศิษย์ผู้ใช้การไม่ได้ไปแล้ว
ขอติดลมหมากรุกด้วยคนเถอะ ช่างเป็นหญิงงามผู้มีเสน่ห์ล้ำลึกคล้ายต้องมนต์มารอันใดจนโงหัวไม่ขึ้น ท่านรู้สึกเหมือนข้าพเจ้ามั๊ย “เม็ด”ข้าพเจ้าผูกโยงกับเสียวกงจื้อ หมากเล็กๆตัวหนึ่งของเทพสำราญ หมากซึ่งงดงาม มีหัวใจขาดหวิ่นและแหว่งเว้า น่าทนุถนอมรักษา แต่ฝีมือกลับล้ำลึก อำมหิตพิศดารนัก นางกลับจบสิ้นใต้คมกระบี่เมามายโง่งม ของเลี่ยงเซี้ยเปียะ กระนั้นนางยังพกรอยยิ้มลงสู่ปรภพ เป็นรอยยิ้มอันเกิดจากความปิติอย่างแท้จริง เป็นรอยยิ้มที่หลุดพ้น.....ข้าพเจ้ารู้สึกทอดอาลัยต่อนางนัก
สหายเอย ท่านว่า ม้ากับเม็ดสามารถไล่จน ข้าพเจ้ากลับรู้สึกไม่ถูกต้องอยู่บ้าง ท่านใช่หนีไปทางมุมไม่ตาย แล้วดื้อดึงไม่ยอมออกเมื่อมีโอกาสรึเปล่า จะมีครั้งนึงที่เล็ดรอดออกมาได้ ถ้าท่านใช้โอกาสนั้น ต่อให้ม้าของคู่ต่อสู้มีแปดขาก็ไม่อาจทำอย่างไรท่านได้ แต่ท่านกลับเลือกย้อนกลับไป ท่านจึงต้องพบกับ “ผักบุ้งไต่ราว”รูดท่านไปจบสิ้น ณ.มุมสังหารของเม็ดอย่างอำมหิตและหมดจดงดงาม ใช่เป็นเช่นนี้หรือไม่ ถ้าข้าพเจ้าคาดเดาผิด ท่านโปรดประทานเปิดกะลา ชี้แนะให้กับข้าพเจ้าด้วยเถอะ....ขอคารวะ
ชนะแล้วจะเป็นไร แพ้แล้วจะเป็นไร สาระสำคัญของการแข่งขันอยู่ที่ประกายระยิบระยับระหว่างการแข่งขันต่างหาก
ปล. "อุทยานหมากล้อม”สองคำนี้เหมือนโยนก้อนหินใหญ่ลงบึง ทำเอาจอกแหนสั่นไหวปั่นป่วน ต่อยอดมิรู้จบสิ้น ด้วยความลุ่มหลง

*

« ตอบ #684 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:21:40 PM »

พี่ พ.พิมไม่ต้องกลัว
ข้าพเจ้าย่อมจัดเตรียมไว้ให้พร้อม จะไม่ยอมให้ท่านต้องเหงือกว่างแน่ ๆ 555

ท่าน อาซิโตน ครับ
ลับเฉพาะคนไม่รู้ใจครับ 5555

ท่าน พ.เพี้ยนไม่ต้องกลัวครับ
พี่พิมใจดี ไม่ทำอะไรใครง่าย ๆ หรอก 555

สหายเอย ท่านไม่รู้อะไร
ข้าพเจ้าเป็นคนรักหยกถนอมบุปผา ดังนั้นไม่ทำเรื่องระคายเคืองหัวใจให้แน่นอน
และท่านอย่าเอ็ดไปนะ ข้าพเจ้าก็ทำให้เมล็ดพระเจ้าห้าพระองค์หลับไหลอยู่นานแล้ว
มีงอกเพียงสะบ้าเท่านั้น ยังงงไม่หายเลยเนี่ย

พูดถึงเทพสำราญ
ข้าพเจ้ายังสยดสยองไม่หาย ทุกคนล้วนเป็นเบี้ยบนกระดานแห่งเทพสำราญ
ไม่เว้นผู้เฒ่าแดง-เขียว แต่จับอิดนึ้งกลับมิใช่
พลานุภาพแห่งรักที่อธิบายเหตุผลไม่ได้ต่อซิมเปียะกุน หรือความในใจที่มีต่อฮวงซี่เนี้ย
ไม่รู้สิ ข้าพเจ้าอยากเป็นยอดขุนโจรเซียวจับอิดนึ้งขึ้นมาพลัน 555

สตรีนางหนึ่ง หากพบเห็นชายคนรักเพียงหนึ่งเดียวของตัวเศร้าเสียใจเพราะสตรีอื่น
นางรู้สึกอย่างไรกันหนอ  ฮวงซี่เนี้ยคิดร่ำไห้ แต่กระทั่งน้ำตายังไม่อาจหลั่งไหล
ทั้งนี้เพราะนางเกรงว่าเซียวจับอิดนึ้ง ถ้าเห็นน้ำตาของนาง จะยิ่งท้อแท้ รันทดกว่าเดิม
นางพร้อมจะทำทุกอย่างเพื่อเขา จะมีอะไรสำคัญเท่าความรู้สึกของคนที่เรารัก
ใช่! ความรู้สึกของคนที่เรารักเท่านั้นที่สำคัญที่สุดสำหรับผู้หญิงทุกคน
ขอแค่ให้ได้รู้ว่าเขามีความสุข เขาสบายใจ
ไม่ว่าเราจะต้องแบกรับกล้ำกลืนความเจ็บปวดทุกข์ทรมานมากแค่ไหน
ไม่ว่าเขาจะรักใคร จะอยู่กับใคร มันก็ไม่สำคัญทั้งนั้น

เราทราบทุกเรื่องราว เราเข้าใจทุกเหตุผล
แต่เราพานไม่มีปัญญา…ไม่มีปัญญากระทำเรื่องที่เราสมควรกระทำ

นางทราบว่าเซียวจับอิดนึ้งกล่าววาจานี้จากใจจริง
นางทราบเขาเข้าใจนาง ดุจเดียวกับที่นางเข้าใจเขา
แต่ความรู้สึกที่เขามีต่อนาง แตกต่างกับความรู้สึกที่นางมีต่อเขา
นี่ใช่ไหมที่เป็นความปวดร้าวอันใหญ่หลวงที่สุขของมนุษยชาติ
เป็นความปวดร้าวที่อับจนปัญญา และไร้หนทางแก้ไข
คนที่เขารัก ไยมิใช่เป็นบุคคลที่เขาสมควรรัก

ความรักทั้งไม่อาจบังคับขืนใจ ทั้งไม่อาจแลกเปลี่ยน
ไม่อาจเสแสร้งแกล้งดัด  ความรัก…ความจริงปราศจากเงื่อนไขใด ๆ

นางย่อมเข้าใจเหตุผลนี้ และยิ่งเข้าใจทุกอย่างดีกว่าเดิม หลังจากที่นางได้พบว่า
ชายอีกคนหนึ่งก็ทุ่มเททั้งชีวิตและหัวใจรักให้นาง ดีต่อนางเช่นเดียวกับที่นางดีต่อเซียวจับอิดนึ้ง
แต่นางกลับไม่เคยดีตอบ และไม่เคยเห็นคนๆนั้นอยู่ในสายตา
นางเข้าใจเหตุผลนี้ แต่ที่นางไม่เข้าใจก็คือ
พรหมลิขิตไฉนกลั่นแกล้งคนถึงเพียงนี้ บันดาลให้ผู้คนรักบุคคลที่ไม่สมควรรัก

โชคชะตาคืออะไร? โชคชะตาไยมิใช่สายโซ่ที่มองไม่เห็นเส้นหนึ่ง
ความรักคืออะไร? ความรักไยมิใช่เป็นสายโซ่ที่มองไม่เห็นเส้นหนึ่งเช่นกัน

ท่านพูดถึงกลเม็ด หนูไต่ราว หากเป็นมือใหม่ก็อาจใช้ได้ แต่สำหรับมือเก๋าแล้วขอบอกว่ายากมาก
ยกเว้นพลาด เผลอ หรือคาดไม่ถึง จนกลางกระดานได้ง่าย ๆ เหมือนกัน
ท่านดูนี่สิ

เจอเม็ดรุกแล้วดันเดินผิดตา คราวนี้ม้าจะสำแดงเดชแล้วครับ
สรุปว่า ดีที่สุดคือบังคับให้เดินเข้าตาแทงให้ได้ รุกให้ขยับด้วยเม็ด
แล้วจึงรุกให้จนด้วยม้า ... งามยิ่งนัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 12:25:39 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

preeda
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #685 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 02:40:56 PM »

สวัสดีครับ  ยิ้ม ขออนุญาตเข้าบ้านครับ ไม่รู้ว่าจะอนุญาตหรือเปล่าแต่เข้ามาชมหลายชั่วโมงแล้วตาลายเลย แทบหาทางออกไม่ได้  สุดยอดจริงๆครับ แถมเป็นเจ้าของสัญญาณ TOT อีกต่างหาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

17 ม.5 ต.กบเจา อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา 13250
*

« ตอบ #686 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:50:50 PM »

ยินดีต้อนรับครับท่าน preeda
หากมีเวลาว่างก็เรียนเชิญครับ ยังไม่มีอะไรมากก็นั่งคุยกันสัพเพเหระ
ผมเองทำงานอยู่หน้าจอตลอด(จนตาแฉะในแต่ละวัน) จึงพอมีเวลานั่งอ่านเว็บบ้างครับ
เป็นแค่พนักงานครับ มิได้เป็นเจ้าของสัญญาณ 55555
..
เมื่อวันเสาร์ ไปเดินเล่นสวนพี่เกริกที่เขาฉกรรจ์ และก็ล้อหมุนไปต่อที่ รร.กาสรกสิวิทย์
บ่าย ๆ อากาศเปลี่ยนจากหนาวเป็นร้อน จึงขอแวะเติมพลังที่ควายคะนองเสียหน่อย

ส้มตำไทย , ส้มตำไข่เค็ม และยำรวมมิตร ทำให้กระไอร้อนมลายหายไป

เด็ก ๆ ไม่สนใจอาหารที่ว่านัก ด้วยมีสิ่งที่น่าหรรษามากกว่า

3 จอมซนกับควายปูนปั้น เท่านี้ก็เป็นความสุขที่หาไม่ยากของเด็ก ๆ แล้ว

มีมุมให้อาหารปลาด้วย ขอบอกว่าเยอะมากกกกกก

อยากทอดแหสักโครมจังเลยครับ ตะเพียนทั้งนั้น ปลาดุกก็เยอะนะครับ
ท่านใดผ่านไปทางสระแก้ว ขอแนะนำให้แวะนะครับ ได้ทั้งอาหารใส่ท้อง อาหารตา และอาหารสมอง
คุ้มจริง ๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 03:52:24 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

phensiri
seller
*

« ตอบ #687 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 04:26:19 PM »

เบิ่งกระดานหมากรุกแล้วตาลาย แวะกินกาแฟที่ร้านควายคะนองก่อน ออเดอร์ควายคะนองทุ่งแก้วนึงค่าาาา อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์