หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1206413 ครั้ง)
หนูพิม
เกษตรกรมือใหม่
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #640 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:40:34 AM »

อ้าว...พระเอกป่วยแล้ว  ป้าพิมไม่รู้เรื่องเลย   เป็นไงบ้างเนี่ย  ดีขึ้นหรือยังคะ
ขอให้หายไวๆนะจ๊ะ... จุมพิต จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454

phensiri
seller
*

« ตอบ #641 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:45:05 AM »

ขอให้น้องหายเร็วๆ นะคะพี่ทิดโส  ตอนลูกชายอายุ ขวบครึ่งก็ได้เข้าไอซียู เพราะติดเชื่อไวรัส.......... จำภาษาอังกฤษไม่ได้ เกิดจากการจูจุ๊บ ของผู้ใหญ่ 55  คืนเดียว 13840 มีบัตรส่วนลดตอนคลอดใช้ได้ 1000 เหลือ 12840 บาท เลยบอกลูกว่าอย่าป่วยอีกนะลูก อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #642 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:09:15 AM »

ยิ้ม ว๊า ..เจ้าหนุ่มน้อยไม่สบายซะแล้ววววว
หายเร็วๆ นะจ๊ะ ... ขนหน้าแข้งป๊ะป๋าหมดแล้ว อิอิ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
zin
*

« ตอบ #643 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:30:02 AM »

อ้าววว!หมากรุกไทย ข้าพเจ้าเคยเป็นตัวแทนกีฬาบุคลากรมหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย จำได้ว่าแข่งที่ มช.ปี36 เสมอ5แพ้1สะกดคำว่าชนะไม่เป็น(มธ.แม่งเก่งโครตๆ) ตกรอบแรกโดยพลัน ขายขี้หน้าจริงๆ นี่ถ้ามีการตรวจแอลกอฮอร์ก่อนแข่ง คงต้องม้วนเสื่อกลับบ้านตั้งแต่วันแรกเลยล่ะ
ปล.สังเกตุมั๊ยคนธาตุ(แท้)เดียวกันที่สุดแล้วจะไหลมารวมกัน

Liked By: JoanTseng
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #644 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:31:56 AM »

ครับพี่ พ.พิม
ขนาดไม่สบายนะ ให้ต่อโทรศัพท์ไปหาย่า
นัดย่าไว้แล้ว วันศุกร์นี้เจอกัน เค้าจะไปโอนที่ด้วย แปลงนี้อาร์ทจอง 555
พี่พิมไปไหนไหมล่ะ วันเสาร์ลั้ลลากันหน่อยไหม ขับรถเที่ยวสวนแถวสระแก้วกัน
เจอที่ไหนถูกใจก็ปล้นที่นั่นเลย 5555

ท่าน พ.เพ็ญโบ เจ้าเอย
แสดงว่ารายของท่านยังไม่แพง
ของน้องอาร์ทค่าใช้จ่ายโดยประมาณคืนแรกในไอซียู 2-2.5 หมื่น
ห้องพิเศษเดี่ยวอีกคืนละ 2,500 ยังไม่รวมค่าอื่น ๆ (รองเท้าแตะยังมีมาคิดเลย 555)

ท่าน พ.เพี้ยน
วันนี้หมอให้ออกแล้วครับ เจอผมบ่นเมื่อวาน
"หายเร็ว ๆ นะลูก ไม่งั้นพ่อได้ปล้นหมอแถวนี้แน่ ช่วงนี้ปลายเดือนด้วย" 5555

อ้อ.. ขนหน้าแข้งร่วงไปก็ไม่เป็นไร เพราะเตรียมไปปล้นโดยเฉพาะ 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #645 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:38:40 AM »

ก๊าก 5555555
สหายเอย ในปีนั้นข้าพเจ้าตกรอบแรกขุนทองคำ แพ้เซียนโบ๊ะ สุพรรณเสียราบคาบ 2 กระดานรวด
โคนแกโคตรเก่งเลย ขอบอก

หากสนใจเรื่องนี้ ข้าพเจ้าเคยเขียนหมากรุกเป็นตอน ๆ ไว้บ้างเหมือนกัน
ไล่มาตั้งแต่เบี้ย ... ปัจจุบันยังเขียนไม่จบ
หากอยากอ่านก็ยินดีจะนำมาลงให้อ่านอีกครั้ง

หมากรุกไทย#1# ก้าวให้เพลิน เดินให้ดี นะชีวิต

ในทุกวันนี้ สังคมรอบตัวเราเปลี่ยนแปลงไปมากเหลือเกิน หากตั้งรับไม่ทันก็มีสิทธิ์พังทั้งชีวิตได้เลย
มีน้องนุ่งบางคนเข้ามาพูดคุยปรึกษาหารือ ว่าจะทำเช่นไรในสภาวะเช่นนี้ แหม!!! หากให้ผมตอบ
ก็จะเหมือนกับว่า เตี้ยอุ้มคร่อมไปซะฉิบ เพราะชีวิตผมเองทุกวันนี้ ก็ไม่ต่างกับหลาย ๆ คน ที่กำลังมีปัญหาอยู่
เพียงแต่ผมมีแนวทางในการกำหนดเส้นทางเดินให้ตัวเอง โดยใช้ทฤษฎีหมากรุก ปรับให้เข้ากับชีวิตจริง

ผมเล่นหมากรุกครับ....... หมากรุกไทยมีอะไรมากมายให้น่าศึกษา ทั้งในแง่ของการละเล่น การแข่งขัน
หรือแม้กระทั่งนำมาใช้เป็นแนวทางดำเนินชีวิต

ในเสี้ยวหนึ่งของชีวิต ผมเคยเข้าร่วมแข่งขันหมากรุกไทย “ขุนดาวรุ่ง” ที่จัดโดยแสงโสม
แข่งขันที่ลานพันทิพย์พลาซ่า ผ่านรอบแรกไปได้แบบไม่เหนื่อยนัก แต่ด้วยวิสัยของคนเดินทาง
ทำให้รอบต่อไปต้องสละสิทธิ์ แม้จะเสียดายแต่ไม่เสียใจมากมายนัก
ด้วยว่าสิ่งที่ได้รับมันมหาศาลกว่าผลของการแพ้-ชนะ

ปีต่อมาผมก้าวกระโดดเข้าแข่งขัน ขุนทองคำ บอกกันไว้เลยว่ารายการนี้
คือที่พบปะกันของพยัคฆ์ซ่อน-มังกรซุ่มของแท้ เซียนป่อง , หนูทอง , เซียนแหว่ง ,
โคนสุรกานต์ , หมอดินแดง ฯลฯ เหล่านี้คือมือโคตรเซียนทั้งนั้น
รอบแรกผมต้องประทะฝีมือกับเซียนโบ๊ะ สุพรรณ คิดในใจว่าไม่ง่ายแน่ ๆ
แม้ชื่อชั้นจะเป็นรองโคตรเซียนที่กล่าวมา แต่ขุนทองคำ....พลิกยาก

ก่อนเริ่มแข่ง ผมคิดในใจแล้วว่าอยากชนะในรายการนี้สักครั้ง แม้จะเป็นรอบแรก
เพราะในแวดวงยุทธจักรหมากรุก เราเป็นสังคมแคบๆ หากเป็นผู้ชนะขึ้นมา ย่อมมีคนพูดถึงบ้างละน่า
แต่อีกใจก็คิดว่าไม่อยากแข่ง ไม่อยากทำใจยอมรับหากต้องเป็นผู้พ่าย
ผมสบตากับนักข่าวสยามกีฬาด้วยหัวใจเต้นระรัว

เราพันตูกันไป 3 กระดาน ใช้เวลาไปเพียงแค่ 30 นาที เฮอะ!! ไม่เห็นยากเลย
สิ่งที่เรากังวลตั้งแต่ก่อนแข่งมลายหายไป หมากรุกไทยไม่ใช่การโอบอุ้มปัญหาไว้
แต่คือการปลดปล่อยเสียมากกว่า

วันรุ่งขึ้นหนังสือพิมพ์สยามกีฬาพาดหัวข่าวย่อยว่า เซียนโบ๊ะ สุพรรณ ถล่ม.............ยับเยิน เออแน่ะ!!

แพ้แล้วเป็นไร.........
ชนะแล้วจะเป็นไร...........

หัวใจสำคัญของหมากรุกอยู่ที่กลวิธีการเดินหมากมากกว่า ขอบคุณเซียนโบ๊ะ สุพรรณครับ
ขอบคุณที่สอนให้ผมรู้จักการกำหนดเส้นทางเดินให้ชีวิต โดยกลวิธีของหมาก

ตั้งแต่การแข่งขันพ่ายแพ้อย่างหมดรูปในวันนั้น ผมก้าวเดินอย่างมั่นใจในกระดานชีวิต

แพ้แล้วเป็นไร.........
ชนะแล้วจะเป็นไร...........

ไม่สำคัญแล้ว ผมพร้อมที่จะเดินหมากแพ้หรือชนะ เดินด้วยความสุขุมมากขึ้น
หมากรุกไม่ยากหากต้องตั้งกระดานเล่นใหม่ แต่กับหมากชีวิตเล่า...... เราจะเดินอย่างไร
หากพ่ายแพ้จะตั้งกระดานใหม่ได้หรือไม่ เหตุใด......ทำไม.....อย่างไร........

บนกระดานเมื่อแรกเริ่ม...เบี้ย ซึ่งเราเปรียบเสมือนด่านหน้า เป็นหมากที่ค่าน้อยที่สุด
และเราไม่ลังเลเลยที่จะนำไปแลกกับคู่ต่อสู้

โดยมากแล้ว หากเมื่อเริ่มเล่นหมากรุกใหม่ ๆ เกือบทุกคนจะไม่ใส่ใจในตัว เบี้ย มากนัก
เนื่องเพราะเดินหน้าตรงได้ครั้งละ 1 ตา กินเฉียงได้ครั้งละ 1 ตา หากยังเป็นเบี้ยจะไม่สามารถถอยหลังได้
ดังนั้นเมื่อเริ่มเปิดฉากขึ้นมา เราจะเริ่มแลกกินเบี้ยกับคู่ต่อสู้โดยไม่คิดอะไรมากมาย
ในบางครั้ง บางคนเปรียบเทียบเบี้ยเป็นเพียง พลทหาร ไม่ให้ความสำคัญ

ในชีวิตจริงบ้างเล่า เราทำอย่างไรกับเบี้ย ให้ความสำคัญพอหรือไม่ ในสนามรบที่แท้จริง
ผู้ที่อยู่เบื้องหน้ารบประจันกับข้าศึกก็คือพลทหาร เราจะยอมสูญเสียพลทหารไปโดยไม่ยอมทำอะไรเลยหรือ
เป็นไปได้หรือว่าหากพลทหารตายในสนามรบจนหมดแล้ว นายพัน นายพล จะอยู่กันได้ มีวิธีที่ดีกว่านั้น
ซึ่งเราเรียกกันว่า กลศึก

เบี้ยก็มีตาเดินของเบี้ย....
แม้จะก้าวทีละน้อย ก้าวทีละก้าว แต่หากเรามีกลศึก กลยุทธที่ดี การก้าวทีละก้าวก็ทำให้ถึงจุดหมายเช่นกัน
ทำฉันใดในเมื่อเบี้ยจำเป็นต้องเดินหน้า? จะแลกกินกันอย่างไรที่จะไม่ทำให้หมากอื่นในกระดานต้องเสียหาย?
มีหมากอื่นผูกไว้หรือไม่? เหล่านี้ล้วนแต่ต้องคิดให้รอบคอบ ทางเดินเบี้ยมีจำกัดก็จริง แต่หากเรามีกลหมากที่ดี
ก็สามารถทำให้ได้เปรียบในกระดานนั้นได้

การกินแลกเบี้ยกันนั้น จุดหมายเพื่อหาทางกำจัดหมากของคู่ต่อสู้ รวมถึงเปิดทางให้หมากตัวอื่นได้มีทางเดิน
ดังนั้นหากจำเป็นต้องกินเบี้ยกันแล้ว เราก็ต้องดูว่ากินแล้วได้เปรียบหรือเสียเปรียบ
หากกินแล้วได้เปรียบหมายถึงหมากเรามีตัวมากกว่า หรือ มีทางเดินให้ตัวอื่นในจุดที่ดีกว่า ถือว่าหมากเป็นต่อ

หากกินแล้วเสียเปรียบเล่า อย่าเสียดาย อย่าตีโพยตีพาย หมากที่ตัวน้อยกว่าไม่จำเป็นต้องเป็นฝ่ายแพ้เสมอไป
ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ พิจารณา หาทางแก้ไขในตาอื่นต่อไป เส้นทางยังอีกยาวนานนัก

เมื่อเราพันตูกันต่อไป จะเริ่มมองเห็นความสำคัญของตัวเบี้ยมากขึ้นเรื่อย ๆ หากเดินเบี้ยขึ้นหน้าไปได้ 3 ตา
จากเบี้ยตัวเดิมจะเปลี่ยนเป็นเบี้ยหงาย มีศักดิ์หมากสูงกว่าเดิมเทียบเท่ากับเม็ด
สามารถเดินเฉียงกินเฉียงได้ทั่วกระดาน (จะได้กล่าวต่อไปในตอนหน้า เรื่องเม็ด)
นั่นแหละคืออันตรายสำหรับคู่ต่อสู้อย่างแท้จริง

จนเมื่อการต่อสู้ย่างเข้าสู่ปลายกระดาน มีฝ่ายไล่ ฝ่ายหนี ตอนนี้แหละที่เบี้ยด้อยค่าตัวนี้
จะได้สำแดงศักยภาพอย่างเต็มที่ การนับศักดิ์หมากของเบี้ยคือ 64 ตาหนี หมายความว่าเราสามารถเดินหมาก
ไล่คู่ต่อสู้ได้ทั้งหมดนับหมากรวม 2 ฝ่ายได้ 64 ครั้ง ค่อย ๆ เดิน ค่อย ๆ กำหนดยุทธศาสตร์
ให้เบี้ยหงายรุกไล่อย่างเต็มสถานะ ฝ่ายที่หนีก็ต้องมียุทธศาสตร์การหนี
ทำอย่างไรจึงจะพ้นรังสีอำมหิตจากเจ้าตัวเล็กนี้ได้

โดยความสำคัญ เบี้ยหงายผูกเพียง 2 ตัว สามารถป้องกันเรือ ซึ่งเปรียบประดุจขุนพลของฝ่ายตรงข้ามมารุกขุนได้
และเบี้ยหงาย 1 ตัวและม้า 1 ตัว สามารถรุกไล่ขุนฝ่ายตรงข้ามให้จนได้ แต่ต้องอาศัยยุทธศาสตร์

ในเส้นทางเดินของชีวิตเล่า เราให้ความสำคัญกับสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ เพียงใด เรามองเบี้ยว่า เป็นเพียงเบี้ย กันอยู่หรือไม่....

เบี้ย...เคยสอนผมว่า อย่ากินเล็กกินน้อย
เพราะในเกมการต่อสู้นั้น จริงคือเท็จ เท็จคือจริง ได้เสมอ ซึ่งนั่นคือกลยุทธอย่างหนึ่งเช่นกัน
บางครั้งอาจเดินหมากให้เรากินฟรี ๆ เพื่อเปิดทางเอาหมากตัวอื่นที่มีศักยภาพมากกว่า มาสู้กับเราก็ได้
ดังนั้นก่อนจะทำอะไรลงไป หากคิดให้ถ้วนถี่ ตรองให้แน่นอน เมื่อก้าวเดินเราก็จะมีความพร้อมมากขึ้น
กล้าที่จะก้าวมากขึ้น โดยมีความมั่นใจเป็นตัวผลัก

เบี้ย...ยังสอนผมว่า เมื่อเราก้าวเดินด้วยความมั่นใจ โดยมีจุดหมายรออยู่เบื้องหน้า
เมื่อถึงจุดหมาย คุณค่าก็จะเพิ่มมากขึ้นประดุจ ..เบี้ยหงาย.. นั่นเอง ที่สามารถเดินหน้า ถอยหลัง
ทะลุทะลวงได้มากขึ้นทั่วกระดาน

คุณละครับ!!! .. อยากทำอย่างไรกับเบี้ย ......

นี่แหละ โบราณว่า ฝนตกขี้หมูไหล คนชอบหมากรุกไทยจึงมาเจอกัน 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2011, 10:58:51 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #646 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:46:35 AM »

ท่านพี่ทิดโสฯ
ยินดีด้วยนะคะที่เจ้าชายน้อยได้ออกจากที่พักผ่อนชั่วคราวแล้ว ยิงฟันยิ้ม

ไม่ได้เข้ามานาน ช่วงนี้อากาศที่บ้านสวนหนาว ลมแรงมาก
หม่อนก็ออกผลดก  แดง  ม่วง  ร่วงเต็มใต้ต้น
ดอกไม้พากันบานสะพรั่งรับลมหนาว (หลงฤดู)

ดีจังเลยได้ที่เพิ่มอีกแล้ว
แวะเที่ยวสระแก้วเผื่อด้วยนะเจ้าคะ ยิ้ม

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
phensiri
seller
*

« ตอบ #647 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:58:06 AM »

โอยได้ยินว่าหม่อนร่วง สิบ่ได้นั่งรถประจำทางไปคลอง8 เก็บหมากหม่อน เหรอเนี่ย 55เสียดาย

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #648 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:10:34 AM »

ท่านจอมยุทธหญิงครับ
คาดว่าช่วงนี้ท่านคงเหนื่อยน่าดู คนสวนดันกลับบ้านเสียได้
แต่ข้อดีคือเราจะได้ออกกำลังเพิ่มขึ้นครับ 5555
อยากไปเด็ดหม่อนชิมสด ๆ จากต้นจังเลย วันอาทิตย์ไหวไหมหนอ
กลับจากสระแก้วก็ตรงดิ่งไปเลย 5555555
อยากได้ของฝากอะไรไหมเอ่ย

คุณโบครับ
หากมีจังหวะ อาทิตย์นี้ผมจะไปกินหม่อนเผื่อนะครับ 55555

พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #649 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 08:57:27 PM »

น้องทิดโส
พ่อใหญ่ ส ไม่ค่อยได้ท่องเนท
พึ่งรู้ว่าหลานไม่สบาย จนหายออกจากโรงพยาบาล
ขอให้สุขภาพแข็งแรงกลับมาช่วยป๋าทำสวนได้เหมือนเดิมไว ๆ นะหลาน
กำลังใจจากพ่อใหญ่ ส
nong-wanvisa
*

« ตอบ #650 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:38:38 PM »

ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่ช่วงนี้ป่วยกันงอมแงมเลยพี่ ส่งใจไปเยี่ยมด้วยจ้าขอให้หายป่วยเร็วๆนะค่ะ

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #651 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:39:44 PM »

หลานไม่สบายหรือครับนี่ อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยขนาดผมยังแน่นจมูกเลยครับ
วันนี้เอาการบ้านมาส่ง อ.โสหน่อย

หลังจากที่เซนต์สัญญาสงบศึกกับแม่ภรรยาชั่วคราว ก็ได้กิ่งกุ่มมาสมใจ

ได้มา 10 กิ่งพอดี

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #652 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:46:04 PM »

จัดการลงชำในถุงดำไว้แล้ว รอทิดโสมารับไปอุปการะบ้างนะครับ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #653 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 08:24:40 AM »

ถึงไอ้เสือหน้าตาดีทราบ)))
วันเสาร์นี้พี่พิมไม่อยู่จ้า  ไปงานบวชลุกชายเพื่อน ( ยิ้มกว้างๆ เพื่อนรุ่นพี่น่ะ ไม่ใช่รุ่นเดียวกัน 555+)
อาจจะตะรอนๆอยู่แถวร้านต้นไม้ที่ปราจีนแร่ะ...
เสียดายจังบ่ได้เจอกัน...เอาไว้โอกาสหน้าเนาะ  ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
อาซิโตน
ยินดีต้อนรับ
*

0815447159 ม.8 ต.ขมื้น อ.เมือง สกลนคร

« ตอบ #654 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 08:54:21 AM »

ได้อ่านเซียนหมากรุกเขียนแล้วมันส์หัวใจจังเลย

ขอเล่าน้ำลายแตกฟองหน่อย

ผมหัดหมากรุกไทย (ไม่ใช่เชส)เป็นในคืนเดียว เริ่มถูกสอนตอน4โมงเย็น สามารถชนะครูสอนได้ตอน6 โมงเช้า (กระดานที่สอง)อิอิ เพราะครูสอนง่วงนอน (ครูสอนผมตอนนี้เป็นนายแพทย์ ซี 10)

ผมพัฒนาต่อมาจนได้เป็นประธานชมรมบริดจ์และหมากกระดาน มข. เป็นตัวแทนมหาวิทยาลัยแข่งบริดจ์ (ไพ่ครับ) เก็บคะแนนทีมชาติประเภททีมคู่ (คู่กับภรรยาคนแรก) ได้ อย่างมากมาย  ................... (2 แต้ม) แล้วเลิก มาเล่นดัมมี่แทน  ก็สนุกเหมือนกันครับ

เอาหละ เรื่องของเด็ก ๆ ตอนนี้แก่แล้วครับ

ยินดีที่ลูกชายหายป่วย กลับมาร่าเริงเหมือนเก่า นะ

อิอิ ไปเหมือนกันละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2011, 07:01:53 PM โดย ป.โตน » บันทึกการเข้า

Nine.
*

« ตอบ #655 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 08:56:18 AM »

ก็ต้องสู้ต่อไปครับ

โอม....พ๊วง... มะพ่อจะเป่าคาถาให้ไอ้หนู..... หายวันหายคืน พ๊วงงงงงงงง ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์