หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1190936 ครั้ง)
Singhto+Kaowsuay
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:19:51 PM »

โอ้ว...

สะสมต้นไม้ไว้เยอะจริงๆ ด้วย เวลาเอาไปลงที่สวน มันต้องสวยงามแน่ๆ เลยคะ

ตอนนี้ก็เริ่มสะสมเอาไว้บ้างแล้วเหมือนกัน แต่ยังน้อยนิดอยู่เลยคะ รอวันที่ความฝันเป็นจริง คงจะมีเยอะแล้วหละ
 ยิ้ม

Liked By: 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 05:14:23 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:37:05 PM »

555 พี่กัญจน์ครับ เสือไม่มีเล็บครับ
เวลาเดินไร้เสียงแน่นอน ไม่ต้องเอาเล็บซ่อน 55555
ไม่หรอกครับ ก็ศึกษาแบบครูพักลักจำบ้าง ทดลองเองบ้าง
ชอบอะไรก็ซื้อเก็บ ๆ ไว้ครับ เอามาศึกษาในกระถางและถุงดำก่อน
ทดลองดูว่าไม้อะไรขาดน้ำได้กี่วัน ไม้อะไรที่ทนทานที่สุด เป็นต้น
อย่างน้อยเวลาเอาไปลงปลูกจะได้จัดการง่ายครับ
ดังนั้น เมื่อลงสนามต้องพร้อมรบที่สุดครับ
ทีมขุดหลุม ทีมขนกล้าไม้ เตรียมไว้พร้อม 555555

ท่านSinghto+Kaowsuayครับ
เจ้าหลานชายผม เรียนอยู่ วท.สระแก้ว โทรมาเร่งวันเวลากับผมอยู่เรื่อยครับ
เจ้าตัวชอบเรื่องเกษตร ผมจึงตั้งให้เป็นผู้จัดการทั่วไปแผนกติดตามผล 5555
วาดไว้ว่าจะเป็นสวนที่(น่าจะ)งาม ตอนนี้มีจุดพักกล้าไม้ 3 บ้านครับ
ที่วัฒนานคร 2 จุด และที่บ้านบางจากอีก 1 จุด
ถามว่าเยอะไหม ตอบไม่ได้ครับ ผมชอบสะสม ดังนั้นหากจะสะสมอะไรก็ต้อง ...
เยอะครับ 5555

มาดูนี่ครับ เก็บตกจากงานเกษตรที่กันตนา
"หลุมพอเพียง" ผลงานของสถานีพัฒนาที่ดินนครปฐม
เห็นแล้วชอบใจ จะกันไว้ทำเล่น ๆ สัก 1 แปลงน้อย ๆ ครับ

มาดูรายละเอียดชัด ๆ ครับ
ผมว่าเหมาะดีเหมือนกัน รดน้ำหลุมเดียว ได้ต้นไม้ครบทุกต้น

ท่านใดสนใจ เชิญลงมือก่อนได้เลยนะครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
wirut buaseeka
*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:10:04 PM »

ชอบใจพี่ทิดโส.ไผ่ศึกษาจริงๆ อีกหน่อยคงมีไม้แปลกๆหายากทีคนอื่นๆไม่มี แต่พีทิดโสมี อย่างงี้ต้องให้เป็นแหล่งเรียนรู้ หวังว่าคงเปิดโอกาสและขยายโอกาสให้เข้าเยี่ยมชมนะครับ มองแล้วเห็นว่าพี่ทิดโสคงจะชอบไผ่ ผมเลยจะถือโอกาสนี้ พาผู้จัดการ ธนาคารพันธุ์พืช(ไผ่)เข้าไปศึกษาเยี่ยมชม คงพอรู้จักน่ะครับ "คุณน้าอ้วน" ต้องขออนุญาตที่เอ๋ยนาม.ส่วนผมเองจะถูกคอกับไก่ป่าอะครับวันไปเยี่ยมจะนำพืชผักที่สวนติดตัวไปด้วย อาทิเช่นหัวข่าออ่น,ตะไคร้,ใบมะกรูด,และยอดมะขามอ่อน อะครับเดี๋ยวจะนัดวันไปเยี่ยมจ้า...

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
phensiri
seller
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:39:23 PM »

สวัสค่ะ แอบมาเบิ่งสวนพี่ทิดโส เห็นเว้าๆกันเรื่องยอดบักหล่ำ โบเก็บเม็ดมันมาจากบ้านที่อุดร ตอนนี้เพาะเป็นต้นแล้วพี่ทิดโสสนใจเอาไปอุ้มชูหรือเปล่าคะ pm ที่อยู่มาบอกเด้อ โบจะส่งไปให้

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
suntipap
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:53:24 PM »

-แรงจริงๆนะคนนี้เนี่ย..สวัสดีวันกองทัพไทยครับทิด..แอบเบิ่งมานานแล้วล่ะเปิดตัวได้โดนมากๆแล้วจะฝากพืชไปปลูกที่สระแก้วบ้างนะเอาไปเป็นร่มเงาแถวๆสวนน่ะ..แต่ผมว่าเขียนพ็อคเก็ตบุ๊คเป็นงานอดิเรกไปด้วยก็ดีนะ..5555...แล้วป๊ะกันแหมเน๊อ..
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:12:10 PM »

โกรธ โกรธ หางานให้พี่ดีแท้ๆทิดโสนิ...เจ้าต้นไชยานี่นะ  พี่พิมก็จะไปแฮ้บของโรงเรียนมาอีกทอดล่ะ 555+
หน้าตามันน่ะ...เหมือนจะเป็นญาติกับมะละกอทีเดียวเชียวแหละ...แหมๆ...แอบสะสมไว้ซะเยอะนะเนี่ย
แบบนี้สวนเราคงสู้ไม่ไหว...ดีนะที่หน้าตาพอสูสีกันอ่ะ  ก๊ากกกก...ขี้โม้เหมือนใครอ่ะเนี่ยเรา... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กรรมการใหญ่บอกว่าต้องรายงานความคืบหน้าอย่างละเอียด  เพราะรอลอกอยู่ว่างั้น...เอาไงดีล่ะทิดโส
สงกรานต์นี้พี่ว่าเราไปเยี่ยมกรรมการใหญ่ดีกว่ามั๊ย  เผื่อไปปล้นอะไรมาปลูกแถวสวนเราบ้าง...ถึงเวลานั้น
ทะเลน้ำจืดท่านกรรมการใหญ่คงเสร็จพอดี...ช่วงนั้นทิดโสอยู่แถว101ไม่ใช่รึ...ไปด้วยกันเลยไหมเล่า

หมายเหตุ...คืนนี้กลับจากงานบวงสรวงสมเด็จพระนเรศวรมหาราช เห็นเปลวไฟลุกโชติฃ่วงแถวสวนอ้อยน่ะ
คาดว่าอีกไม่เกินอาทิตย์...คงได้ลุยแร่ะ...(เตรียมธงขาวไว้แล้ว2ผืน...ของตัวเองและเผื่อใครจะยืม) ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 12:04:34 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:56:06 AM »

ท่านwirut buaseekaครับ ยินดีครับ
ขอให้เปิดสวนก่อนเถิด ไม่มีปัญหา แต่หากจะไปชิม เอ๊ย! ชมไก่ก็พอไหวครับ 555
ผมชอบไผ่ครับ ไปหาพี่วิกรมเจอไผ่ชมพูต้นแคระอยากได้ แกบอกกอนี้สี่หมื่น
กัดฟันอยากต่อ แต่ภรรยาบอกว่า อย่าเพิ่งเลย รออีกหน่อยเดี๋ยวพี่แกก็ลดราคา 555
ช่วงนี้น้าอ้วนไม่ว่างอ่ะดิ เอาเป็นว่าวันไหนว่าง ๆ ก็ไปด้วยกันครับ
ยินดีต้อนรับเสมอ

ว้าว! คุณโบ phensiri ครับ
ขอบคุณล่วงหน้า กำเสี่ย กำเสี่ย ดีเหมือนกัน ไม่ต้องรอเพาะอีกครั้ง 5555
หากมีเหลือก็ขอแบ่งละกันครับ เผื่อพี่พิมสักต้นก็พอไหวครับ
เกรงใจจัง 555555

ท่านพี่ผู้พันขอรับ
ผมติดเทอร์โบครับ ใจร้อน อยากขุดสระไว ๆ จะได้เอาพืชผลลงดินเสียที
ติดว่ายังหาเจ้าที่ราคาพอคุยกันได้ไม่เจอ (สิบหมื่นก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ)
เรื่องงานเขียน ปัจจุบันก็เขียนครับ แต่ยังไม่ชอบใจ
มินิซีรี่ส์ "บ้านน้อก บ้านนอก" ของกระผมก็ยังค้างเติ่งอยู่เลย ไม่ได้แก้ไขสักตัว
ตั้งใจจะเขียนบท ทำหนังสั้นการใช้ชีวิตออกค่ายของนักศึกษาก็ยังพับเก็บไว้ก่อน
ตอนนี้ก็เดินสายบรรยายแก้กลุ้มครับ 55555

ประกาศ ณ ที่นี้เลยละกัน
ผมและทีมงาน รับบรรยายหลักสูตร service mind + positive thinking
บรรยายพร้อมกิจกรรม ฟรี ครับ เพื่อถวายในหลวง
หน่วยงานใดประสงค์จะให้ไปก็แจ้งมาได้เลยครับ ใช้เวลาในกิจกรรม 2-3 ชั่วโมงเท่านั้น
เดือนนี้ไม่ว่างแล้วนะครับ 5555

พี่พิมคร้าบบบบ
ใจเย็น ๆ ที่เปิดมานี่แค่ออร์เดิร์ฟครับ ยังมีอีกหลาย ขอเวลาหน่อย
ไชยา รีบปลูกเลยครับ ทำน้ำคลอโรฟิลด์ไว้กินเองก็คุ้มแล้ว โตไวครับ
เรื่องหน้าตาก็แบบนี้แหละพี่ "คนหน้าตาดีมักชอบทำสวน" น่ะ 55555
สงกรานต์ปีนี้ ไม่แน่ใจว่าจะไปเมืองร้อยเกินหรือไม่
ตอนนี้หายใจเข้า-ออก เป็นสวนกะไผ่ เท่านั้นเองครับ 5555
หากพี่ได้ไปนาพ่อใหญ่ ฝากปล้นไผ่ด้ามขวานมาเผื่อสักต้นนะครับ
พ่อใหญ่แกชำไว้แล้ว เราเข้าปล้นกลางแดดเลย 55555555

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:31:21 AM »

เมื่อแรกเริ่มศึกษา "มะรุม" ผมเริ่มเสาะหาเมล็ดพันธุ์ผักใหญ่ ดก และโตเร็ว
ก็ได้มาหลากหลาย แต่ผมเจาะจงเฉพาะที่ผลิตโดยไม่ใช้เคมี
ไปได้เมล็ดพันธุ์จากสวนหนึ่งมา 300 เมล็ด ทดลองเพาะไปชุดแรก
อัตรางอก 100% ของเขาดีจริง ๆ
แต่กว่าจะได้มา พี่แกขอที่อยู่เบอร์โทรของผมไว้หมดเลย
จะให้ทำสัญญาขายผลผลิตให้อีกแน่ะ แต่ผมยังปฏิเสธไปก่อน
โถ ๆ ยังไม่ได้ปลูกเลย จะมาอะไรกับเรานักหนา 55555
ลองดูครับ ชุดนี้ประมาณเดือนครึ่ง

จากนั้น โลกของมะรุมก็เริ่มเปิดกว้างขึ้น มีพันธุ์ดี ๆ อีกหลากหลาย
แต่ผมเริ่มให้ความสนใจเจ้า SK-1 จากข้อมูลเป็นมะรุมสายพันธุ์จากอินเดีย
7 เดือนเริ่มมีผลผลิต ฝักยาวประมาณ 1 เมตร(โห)
โครงการหลวงที่ปัตตานีปลูกไว้ประมาณ 2,000 ต้น
จากการเสาะหา ทำให้ได้เบอร์โทรของ อ.เพียงใจ บุญทรัพย์
พูดคุยกัน จนสุดท้ายอาจารย์ท่านเมตตาส่งเมล็ดพันธุ์ให้ 20 เมล็ด
เพาะเลยทันที งอกได้ทั้งหมด 13 ต้น น่าจะโตไวจริงครับ ไม่ถึงเดือนสูงเกือบฟุต
ขออนุญาตบันทึกไว้เพื่อขอบพระคุณ อ.เพียงใจ บุญทรัพย์ มา ณ ที่นี้ครับ

นี่ก็เป็นอีก 1 พันธุ์ไม้ที่จะลองปลูกเล่น ๆ สัก 200 ต้น
บอกสูตรทำอาหารอีกสัก 1 สูตรดีกว่า "ต้มจืดมะรุมหมูเด้ง"
เด็ดยอดอ่อนมะรุมมาทำต้มจืดหมูเด้งซดร้อน ๆ ครับ
ต้มน้ำให้เดือด ใส่คนอร์ไป 1 ก้อน ปั้นหมูเด้งสักพอประมาณ
พอน้ำเดิอดอีกครั้งใส่ยอดมะรุม(รูดเอาเฉพาะใบอ่อน)ลงไป
ปิดฝาหม้อ เหยาะพริกไทย แล้วยกลงจากเตาได้เลย ซดร้อน ๆ อร่อยคล่องคอดีนัก
เหมาะสำหรับคนที่หายไข้ใหม่ ๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 02:28:28 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:33:47 AM »

5555555555

ชอบหลุมพอเพียงคะ รดน้ำหลุมเดียวได้อะไรเยอะเลย แจ่มค่ะ...

ที่ชอบมากที่สุด ก็ตรงที่เค้าบัญญัติคำเฉพาะของไม้ต่างๆ นั่นแหละ...
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 05:15:17 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
kaoplu
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:00:14 AM »

ทิดเอ๊ยในหลุมพอเพียงมีพืชอะไรบ้างที่ชัดที่สุดเป็นกล้วย  แลบลิ้น
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:19:55 AM »

คุณSinghto+Kaowsuay ครับ
ผมเดินไปเจอ สะดุดโครมเลยเหมือนกันครับ ช่างครีเอทแท้ ๆ เนอะ
แต่เป็นชื่อที่ไม่ต้องบรรยายต่อเลยครับ ตรงตัวแน่ ๆ

คุณkaoplu ครับ
ที่เห็นประมาณ 5 ชนิด โดยมีพี่เลี้ยงคือกล้วยครับ
ไม้ฉลาดคือชะอมและ/หรือผักหวาน
ไม้ปัญญาอ่อนที่เห็นก็มีพริก ผักปลัง
ไม้บำนาญที่เห็นก็มะม่วงเป็นหลักครับ
ส่วนไม้มรดกผมเห็นยางนาทั้งนั้นเลยครับ
ก็คละเคล้าจัดสรรตามใจเราเองได้ครับ เพียงแต่ให้หลากหลาย
เท่าที่ทราบ ครูพิมแกทำตารางผลผลิตตลอดปีไว้นะครับ
เดี๋ยวจะลองสอบถามให้ หากแกไม่หวงคงได้รู้กัน 55555

ที่สวนอักษรของผมเองวางไว้ดังนี้
ไม้พี่เลี้ยง แน่นอนครับกล้วย (จะไปปล้นหน่อกล้วยน้าอ้วนอีกแล้ว 555)
ไม้ฉลาดชะอม ผักหวาน ผักหวานบ้าน แค มะละกอ มะรุม
ไม้ปัญญาอ่อน ผักปลังไต้หวัน(ใบเกือบเท่าจนกินข้าวเลยครับ ผมมีเมล็ดแล้ว 555)
พริกก็จะเป็นไม้ปัญญาอ่อนที่จะปลูก มะเขือ ฟักทองและพืชสวนครัวอื่น ๆ
ไม้บำนาญแน่นอน ไม้ผลต่าง ๆ ตั้งใจไว้ชนิดละ 10 ต้นก็พอ
ส่วนไม้มรดกผมจัดไว้เยอะครับ ยางนา มะฮอกกานี แคนา กาสะลองคำ กันเกรา ไม้ป่าอื่น ๆ
จะลองทำครั้งแรกสัก 10 หลุมดูก่อนครับ
จะชวนครูพิมลองเล่นสนุก ๆ ดู เพราะสวนเราไม่ไกลกันครับ

Liked By: tapairat, eki

*

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:05:46 PM »

พอมีเวลามาเล่าต่อ
เมื่อวันเด็กที่ผ่านมา ทิดโสและกลุ่มสหายไปจัดงานวันเด็กให้น้อง ๆ ที่บ้านขุนสาใน
เราเดินทางตั้งแต่เช้าวันพฤหัสฯ จุดหมายแรกคือสันทราย สหายรออยู่ที่นั่น
เราไปนอนรวมกันที่ห้องประชุมเทศบาลสันทรายหลวง โดยสหายอินทนนท์ช่วยดูแล
เจ้าดีเจเป็นต่อจัดสถานที่รอรับอย่างสุดยอดมาก เราสรวลเสเฮฮากันในสวน
น้ำองุ่นดองหมดไป 4 ลิตร ความหนาวก็สูญสิ้นพลัน 55555
เจ้าเป็นต่อมอบหน้าที่ให้ทิดโสปล้น มะยมแดง อโศกไทย เมล็ดผักปลังใบเท่าจานข้าว
และมิตรภาพดี ๆ ที่ได้รับ ขอบคุณสหายนนท์(สท.ชูชาติ) พี่หน่อย ครอบครัวเจ้าเป็นต่อ
รวมถึงพี่น้องเทศบาลสันทรายหลวงทุกท่านครับ
เสียดาย ระหว่างเส้นทางกล้องได้หล่นหายไป จึงไม่มีภาพประกอบชิ้นนี้เลย
เอาเมล็ดผักปลังใบใหญ่มาให้ชมครับ

จากสันทราย เราจะต้องเดินทางกันต่อในวันรุ่งขึ้น เส้นทางแม่มาลัย-ปาย
จากแม่แตงเราไปเรื่อย ๆ อากาศยามเช้าแสนสดชื่น เสียแต่ไม่มีกล้องบันทึกเท่านั้น
เราแวะร้านอาหารข้างทางเพราะสะดุดตา จัดไม้ประดับไว้สวยงาม
มีต้นไม้ขายอีกต่างหาก เข้าทางเราเสียจริง 55555
เปิดเมนู .... เอ้อ! นี่แม่แตง จังหวัดเชียงใหม่หรือเปล่าหว่า ก็เมนูอาหารไม่น่าจะใช่เมืองเหนือเลย
แกงเหลืองเอย คั่วกลิ้งเอย ไก่บ้านต้มขมิ้นเอย ฯลฯ ยังไงหว่า
ไม่เป็นไร อุบไว้ก่อน เดินดูรอบ ๆ ร้าน ดูการตกแต่งด้วยพันธุ์ไม้ไปพลาง ๆ ช่วงรออาหาร
พลัน!!! สายตาผมก็สะดุด .... ตามมาครับ ตามผมมาหลังร้าน ....
เดินช้า ๆ ก็ได้ครับ เพราะผมจะโผไปล่วงหน้าก่อนแล้ว
ภาพข้างหน้าทำเอาผมแทบหัวใจหยุดเต้น พ่อคุณเอ๋ย! ทำไมช่างงามได้เช่นนี้
ไผ่ซาง ไผ่ตงดำ ไผหม่าจู ไผ่เฮียะ แต่ละกอใหญ่ ๆ งาม ๆ ทั้งนั้น
แต่ที่ผมตื่นเต้นสุด ๆ คือไผ่ซางกอใหญ่กำลังออกดอกครับ ....

*

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:22:28 PM »

อดทนรอไม่ไหว บุกเข้าไปหาเจ้าของดีไหมเนี่ย .......
รอก่อนครับ เจ้าของกำลังทำอาหารตามสั่งให้กินอยู่ในครัว
"สวัสดีครับลุง สวนไผ่ของใครหนอ ทำไมงามขนาดนี้"
"สวนผมเองครับ"
แกพูดยิ้ม ๆ สำเนียงแบบจาวเหนือแต่กระดกลิ้นไปแบบคนใต้
แม่นแล้ว! ลุงแกเป็นคนปักษ์ใต้ มาปักหลักอยู่ที่แม่แตงนานแล้ว
มิน่า เมนูก็บ่งบอกแล้ว 5555

พื้นที่สวนของลุง 20 ไร่ ปลูกทุกอย่างรวม ๆ ทั้งผลไม้เมืองเหนือและเมืองใต้
ลองกองตันหยงมัสก็ทำเงินปีละหลาย สะตอแต่ละต้นรายได้ไม่ต่ำกว่า 5 พันบาท
ลำไย เงาะ โอ๊ย! สารพัดผลไม้ แล้วยังมีไม้ที่หายากสุด ๆ อีกหลายอย่าง
เราแลกเปลี่ยนกันไว้แล้ว ปีหน้าจะเข้าปล้นอีกครั้ง (ปีนี้เต็มรถเสียก่อน 555)
ที่ผมตะลึงมาก ๆ คือไผ่ครับ ไผ่ของลุงกอใหญ่จริง ๆ
ไปแซะกิ่งซาง กิ่งหม่าจูมาชำไว้แล้ว ไม่รู้จะเป็นอย่างไร เกรงว่าจะไม่รอดครับ
แต่...ได้เมล็ดไผ่ซางกอนั้นมาพอสมควรครับ ยังไม่ได้ลองเพาะเลย ไม่รู้จะขึ้นไหม
ดู ๆ เหมือนจะลีบยังไงชอบกลครับ แต่ไม่เป็นไร ปีหน้าไปแซะเอาต้นเล็กเลยก็ได้ 555

เพี้ยง ขอให้เพาะขึ้นทีเหอะ เจ้าประคู้นนนนนน
กลับมาแทบลืมหิวข้าวเลยครับ ที่สวนของลุงแกงามจริง ๆ มีน้ำไหลตลอด
พูดง่าย ๆ มีน้ำตกรอบสวนเลยครับ น้ำผุดตลอดเวลา
ให้กรมทรัพย์ฯพิสูจน์แล้ว ทำน้ำใส่ขวดขายได้เลย คิดดูสิ
แกล้งแหย่เล่น ๆ "ลุงไม่แบ่งให้ผมสักหน่อยเหรอครับ"
ลุงแกยิ้ม ๆ เท่านั้น 555555
ที่สำคัญ ในสวนแกมีเตาเผาถ่านด้วยครับ ไม้ก็จากการแต่งกิ่งผลไม้นั่นแหละ
มีมากจนเผาถ่านขายได้ คิดดูครับพี่น้อง ผมเสียดายที่ไม่มีกล้องจริงจริ๊ง 555

CHOKCHAISI
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:07:19 PM »

ชอบใจพี่ทิดโส.ไผ่ศึกษาจริงๆ อีกหน่อยคงมีไม้แปลกๆหายากทีคนอื่นๆไม่มี แต่พีทิดโสมี อย่างงี้ต้องให้เป็นแหล่งเรียนรู้ หวังว่าคงเปิดโอกาสและขยายโอกาสให้เข้าเยี่ยมชมนะครับ มองแล้วเห็นว่าพี่ทิดโสคงจะชอบไผ่ ผมเลยจะถือโอกาสนี้ พาผู้จัดการ ธนาคารพันธุ์พืช(ไผ่)เข้าไปศึกษาเยี่ยมชม คงพอรู้จักน่ะครับ "คุณน้าอ้วน" ต้องขออนุญาตที่เอ๋ยนาม.ส่วนผมเองจะถูกคอกับไก่ป่าอะครับวันไปเยี่ยมจะนำพืชผักที่สวนติดตัวไปด้วย อาทิเช่นหัวข่าออ่น,ตะไคร้,ใบมะกรูด,และยอดมะขามอ่อน อะครับเดี๋ยวจะนัดวันไปเยี่ยมจ้า...

เป็นตาเอาไปต้มใส่ไก่แท้น้ออ้ายทิด ขอแบ่งนำจักกำแนครับ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:23:55 PM »

((มีหลุมเป็นของตัวเองแล้วหรอ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ))............((พี่หนูพิมทำตามดีไหมเนี่ย ยิงฟันยิ้ม))
                                             รำพึงเบาๆ

Liked By: Haeng

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 03:08:43 PM »

ท่านCHOKCHAISI ครับ
เอามาต้มไก่บ้านเนาะ อย่าลืมใส่ขี้เพี้ยไก่ไปด้วยเด้อ ถึงจะแซบ 555555

เอาโลดพี่พิม หลุมเดียวได้หลายอย่างเลย
ลุยสัก 1 หลุมข้าง ๆ โรงเห็ดหน้าบ้านก็น่าจะดีนะ ดูแลง่ายดี
เอาเป็นกรณีศึกษาครับ

Liked By: tapairat, sarisa

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์